ยมบาลมาหา ให้ทำบุญเยอะๆ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Penty, 22 มกราคม 2014.

1. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเกิดเมื่อช่วงก่อนปีใหม่ 31 ธันวาคมที่ผ่านมาค่ะ กลับไปบ้านที่สิงห์บุรี กำลังหลับดีๆ เหมือนโดนผีอำ รู้สึกมีคนขึ้นมาเดินวนตัวเราบนเตียง 1 รอบ เสียงที่นอนยวบรอบตัวชัดมาก เราก็สวดชินบัญชรไปเรื่อยๆ หลังจากนั้นเห็นผู้ชายอ้วนๆมีเขา มีมงกุฏ มีสังวาลย์ ตอนนั้นนึกไม่ออกว่าคือใคร ไม่รู้สึกกลัวด้วย ท่านมาด้วยน่าเสียงใจดีไม่ดุเลยในฝัน ท่านบอกว่า เธอต้องทำบุญเยอะๆ

เราก็บอกท่านว่า หนูก็ทำบุญเยอะแล้วนะคะ ตอนนี้ก็ยังทำเรื่อยๆ ไหนจะหนังสือสวดมนตร์ ทำสังฆทาน บริจาคต่างๆ แต่ท่านบอก มันยังไม่พอ ให้ทำเยอะๆอีก เหมือนฝันไม่มีตื่นตกใจมากลางดึก ตื่นเช้ามาบอกพ่อกะแม่ แม่ก็บอกให้ทำบุญ ถามเราอีกแน่ะ ว่าดูหนังผี อ่านเรื่องผีเยอะไปมั้ย เราก็บอกว่าไม่เพราะมัวแต่เอาเวลาไปเที่ยวอย่างเดียวเลย อย่างนี้มีใครแนะนำอะไรเพิ่มเติมหรือไม่ค่ะ พอตื่นมาถึงได้รู้สึกกลัว ขนลุก วิตกมากๆ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วครับ..ที่ท่านมาบอกแบบนี้..แต่อาจจะเจอท่านได้อีกปางหนึ่ง
    เหมือนกันครับ.ในกรณีที่ผู้เคยปฏิบัติดีแล้วแต่ว่ากำลังตกอยู่ในความประมาท
    ก็คือพร่องในศีลธรรม.และขาดช่วงเรื่องสมาธิไปในระดับที่นั่งเพื่อให้สงบ..
    แต่บุญที่คุณทำ.ก็เป็นทานบารมีอยู่ ณ ครับมันต้องอาศัยการทำให้เป็นปกติต่อเนื่องด้วยครับ..
    .เพียงแต่ว่าตอนนี้วงสมาธิที่สัมพันธ์กับการอุทิศส่วนกุศล
    ให้ส่วนภพภูมิยังน้อยไปอยู่ครับ.มันเลยทำให้กำลังบุญไม่มาก..
    ถ้าจะให้ดีกว่านี้ต้องเพิ่มบุญที่มาจากนั่งสมาธิมาช่วยตรงนี้
    ร่วมกับการอุทิศส่วนกุศลทั้งก่อนนั่งและหลังนั่งสมาธิด้วยครับ
    ลองๆอ่านๆดูมีหลายๆวิธีครับ.ที่ให้นึกถึงภพภูมิระดับอื่นๆด้วย.
    กำลังบุญเราถึงจะมากกว่านี้และวงสมาธิเราถึงจะขยายได้
    หลักสังเกตุ.วงสมาธิเราขยายได้มากเท่าไร.คือส่งไปได้ถึงไหน
    เราก็จะสัมผัสกับภพภูมิได้ระดับนั้นๆนั่นเองครับ..
    .

3. Penty

คุณ nopphakan ค่ะ ขอถามอีกเรื่องค่ะ กรณีนี้นี่ หมายความว่าเราจะดวงตก รึอาจมีเกณฑ์เจ็บตัว เสียชีวิต รึว่าแค่ท่านอยากให้เพิ่มบารมีค่ะ

4. 5thGen4Runner4x4

5thGen4Runner4x4 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยฝันเห็นยมทูตท่านมาเตือนให้ผมเลีกพูดโกหก ปกติผมไม่ใช่คนพูดโกหกไปทุกเรื่อง แต่ก็มีไม่น้อยเหมือนกันที่ผมพูดเล่นหยอกล้อเพื่อนๆของผมตามประสาคนชอบพูดให้เกีดความสนุกสนาน วันนึงพวกเพื่อนๆของผมมาเยี่ยมผมที่บ้าน ผมทำอาหารเลี้ยงพวกเขาเองด้วยมือผม วันนั้นผมทำขาหมูต้มโค้ก ที่ผมจำมาจากคุณสมัคร สุนทรเวทย์ นำมาเลี้ยงเพื่อนๆ ขาหมูที่ผมทำนั้นมีกลิ่นหอมอร่อยมากๆ ผมชิมแล้วถึงรู้ว่ามันอร่อย ผมเลยพูดล้อเล่นกับเพื่อนๆของผมว่า ขาหมูมันอร่อยแบบนี้ แม้แต่ท่านยมทูตก็ยังน้ำลายไหลเมื่อท่านเห็นพวกเรากิน ท่านได้แต่นั่งมองเรากินโดยทำตากระพริบๆ พวกเราเสียดายแทนท่านด้วย ที่ท่านไม่ได้กิน ผมพูดแค่นี้ครับ คืนนั้นผมหลับฝันเห็นท่านมาชี้หน้าผมและด่าผมยกใหญ่เลยครับ ท่านว่ามึงนี่พูดไม่มีความจริง ให้มึงหยุดเถอะถ้ามึงไม่หยุดพูดมึงเจอดีแน่

5. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

คำตอบก็อยู่ในคำถามอยู่แล้วครับ ว่าทำไมให้ทำบุญเยอะๆ ก็เอาเวลาไปเที่ยวเยอะเกิน เอาเวลามาทำบุญภาวนาบ้าง ระลึกสติบ้าง เที่ยวในที่นี้ผมไม่ได้หมายถึงเที่ยวกลางคืนนะ ผมว่าเที่ยวไปทั่วๆตามประสาคนธรรมดานี่แหละ

6. palati

palati เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ว่าจะเป็นความฝันหรือความจริง ก็ถือเป็นเรื่องที่ดีครับ ทำให้เราอยากทำบุญและทำความดีให้มากๆเข้าไว้ครับ
    :cool::cool:

7. Penty

โห น่ากลัวอ้ะ

8. ใจ พเนจร

ใจ พเนจร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับเรื่อง ราวดี ๆ ที่เล่าสู่กันฟังน๊ะครั๊บ..
    ลองหาอ่าน..เกี่ยวกับ บารมี 10 ดูน๊ะครั๊บ..สิ่งที่ท่านต้องการสอนและแนะนำให้เราทำอยู่ในบารมี 10 และก็สิ่งที่คุณ nopphakan แนะนำ ขอบคุณมากครั๊บ...

รึไม่ลองดูที่ link นี้น๊ะครั๊บ...
    http://www.larnbuddhism.com/grammathan/barame1.html

9. Penty

555 ไม่นะจขกท ขอเถียง ช่วงปีใหม่หยุดแค่สามวันเอง ก่อนจะหยุดปีใหม่ก็ทำบุญพิมพ์หนังสือสวดมนตร์กะพี่ที่ทำงานแจกอยู่เลย เที่ยวนิดเดียวเอง :)

10. Penty

11. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ สิ่งที่คุณ nopphakan บอกไว้นั้นถูกต้องแล้ว การที่ทำ "วัตถุทาน" ไว้มากแต่ก็ยังไม่พอนั้น เพราะบุญของ วัตถุทาน ยังไม่สามารถเทียบได้กับ "การปฏิบัติบูชา" ส่วนการปฏิบัติบูชาในศาสนาพุทธนั้น ไม่วุ่นวายยากเย็นเข็ญใจอะไรมากมาย ก็เพียงแค่ทำในสิ่งที่พระพุทธองค์ทรงบอกไว้คือ "ตั้งกายตรง ดำรงค์สติมั่น รู้ปรากฏการณ์ ที่มีอยู่ เป็นอยู่จริง ในปัจจุบันขณะ"

+++ วิธีทำก็สั้น ๆ ง่าย ๆ คือ "ทำความรู้สึกตัว จนเป็นสมาธิ" นั่นเอง

+++ ท่าน "ยมบาล" คงเห็นอะไรบางอย่าง ที่อาจส่งผลลัพธ์ที่ดีมาก ๆ สำหรับคุณ จึงมาบอก "ให้รู้ตัว" และคุณก็น่าจะมีความสัมพันธ์อะไรกับทาง ยมโลก จึงได้รับ คำแนะนำจาก ท่านยมบาล ซึ่งปกติแล้ว ท่านจะไม่มาหาง่าย ๆ ถ้าไม่ใช่เรื่องใหญ่ที่มีความสำคัญ ดังนั้น ให้ลองทำดูเล่น ๆ ก็ได้ หากชอบใจก็ทำจริง ๆ ไปเลยก็แล้วกัน

12. Huimin1975

Huimin1975 เป็นที่รู้จักกันดี

ให้นั่งกรรมฐานเยอะ ๆ ด้วยคะ เพราะบุญกรรมฐานใหญ่กว่าอย่างอื่นๆ

แล้วก็ควรจะปล่อยปลาบ่อยๆ นะคะ

ทำบุญทุกครั้งไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ อุทิศให้ท่านยมบาลและพระยายมราชเป็นพยานบุญด้วยน่าจะดีนะคะ

บทอุทิศส่วนกุศลหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

อิทัง ปุญญะ พะลัง
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้
    ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี
    ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้
    ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่วันนี้ ตราบท้าว เข้าสู่พระนิพพาน

และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย
    ที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช
    ขอให้เทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้
    ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้า ในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว
    ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี
    เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้
    พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้
    ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย
    ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เทอญ

(บทกราบพระรัตนตรัย)
    อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธังภะคะวันตัง อภิวาเทมิ (กราบ)
    สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ (กราบ)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ (กราบ

13. Penty

ตั้งแต่ปีใหม่มา เราก็ตั้งใจปฏิบัติ ในเรื่องสวดมนตร์ไหว้พระ และนั่งสมาธิ ให้ได้ทุกวันเลยค่ะ ต่อไปจะอุทิศบุญให้แก่ท่านด้วยค่ะ ลืมนึกถึงเรื่องนี้เลย บางทีก็ลืม ขอบคุณนะคะ

14. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ถ้าเป็นคุณ ขำไม่ออกแล้วหละ ชีวิตคนเรามันสั้นนัก อย่าประมาท ทาน ศืล ภวาวนา ต้องมีทุกๆวัน ถ้าเป็นเราๆจะทำความดีทุกๆวัน บอกตรงๆถ้าสิ่งนี้เป็นเรื่องจริง คุณไม่ควรประมาท เมื่อปี50เราโดนรถ10ล้อทับ ก่อนโดนก็มีรางสังหรจิตเศร้าหมอง รู้ตัวอยู่ว่าจะต้องตาย อาจเป็นเพราะความดีที่ได้สะสมมานานจึงมีลางสังหรณ์ แล้วเหตุการก็เกิดขึ้นจริง โดนรถ10ล้อทับ คนเราเพียงเสี้ยวนาทีก็ตายได้ ท่านให้คุผณรู้ คุณก็อย่าประมาทเลย ลงมือตั้งแต่วันนนี้ ทาน ศีล ภาวนา นี่ตัวเราขนาดได้อยู่ไกล้พระอริยเจ้า(หลวงปู่พิศดู ธรรมจารี) ก่อนจะโดนรถชนจิตเรายังเศร้าหมองเลย ถึงเวลามันไม่ใช่เรื่องง่ายๆที่จะทำใจได้เพราะเราไม่ใช่พระอรหันต์ มนุษทุกคนกลัวตายมากที่สุด กลัวเจ็บกลัวลำบากมากที่สุด ไอ้ที่ว่าทำบุญไว้มากมันไม่จริงหลอก ทำความดีมากๆคือต้องทำทุกวันไม่ให้ขาด ทำจนชินทุกๆวัน จึงจะดี อย่างน้อยๆตายไปก็ไม่ลำบาก สาธุ อานุโมทามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2014
  15. Penty

ขอบคุณค่ะ เราจะใช้ชีวิตบนความไม่ประมาท และตั้งใจทำความดี เป็นนิตย์ค่ะ เคสของคุณ ถือเป็นตัวอย่าง เตือนสติในการใช้ชีวิตมากๆ

16. Earth n Water

Earth n Water เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2013
    เกิดความสงสัยว่า...
    ท่านยมบาลและพระยายมราช...ไม่ใช่คนเดียวกันหรือคะ ?
    ใครช่วยอธิบายได้ไหมคะ จะขอบพระคุณมากเลยค่ะ

=============================

17. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

การทำความดี สร้างบุญบารมี แม้มองไม่เห็นด้วยตาเปล่า แต่เราสามารถสัมผัสอานุภาพที่ยิ่งใหญ่นั้นได้ด้วยใจอันบริสุทธิ์ กระแสบุญยิ่งเกิดมากเท่าไร ก็จะยิ่งส่งผลให้ชีวิตพบความสุข ความเจริญรุ่งเรือง เทพเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ย่อมคุ้มครองเสมอ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

18. suthep

suthep Active Member

...เราก็บอกว่าไม่เพราะมัวแต่เอาเวลาไปเที่ยวอย่างเดียวเลย อย่างนี้มีใครแนะนำอะไรเพิ่มเติมหรือไม่ค่ะ ...ถ้าดูตรงนี้ คงไม่ต้องแนะนำแล้วละ..เพราะคงจะเข้าใจได้เอง

19. Penty

ขอโทษจริงๆนะคะ

20. Penty

:'( เอ่อโดนดุมาหลายท่านและ ไม่ได้ตั้งใจจริงๆค่ะ น้อมรับทุกอย่างนะคะ อันไหนที่เราเผลอไม่สำรวม หรือถือดี อวดดีโดยไม่ได้ตั้งใจ อย่าถือสาเราเลยค่ะ ขอโทษนะคะ