ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. ki2518

ki2518 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวบ้างครับ

ผมว่าประเด็นสำคัญคือคู่กรณีของคุณดาวไม่แสดงตัวเพื่อมาแก้ปัญหามากกว่าครับ
    ถึงสมาชิกแต่ละท่านจะแสดงความคิดเห็นอย่างไรออกไปมันก็ไม่มีประโยชน์
    เพราะมันก็ไม่สามารถไปแก้ไขปัญหาอะไรได้
    ที่จริงก็ไม่ต้องแสดงตัวหรอกครับ
    หากจริงใจที่จะแก้ไขปัญหากันจริงๆ

ไปคุย-ตกลงกันนั่นแหละครับง่ายที่สุดแล้ว

จากที่ทราบในกระทู้นี้ว่ามีการแจ้งความไว้แล้ว
    ก็เข้ากระบวนการสืบพยานกันไปครับ ใครถูกใครผิดก็ว่าตามหลักฐานและข้อมูล
    ซึ่งผมว่าก็ยุติธรรมดี

ส่วนตัวผมก็ไม่รู้จักทั้งคู่นั่นแหละ
    และผมก็ไม่บังอาจไปตัดสินว่าใครใช้วิจารณญาณมาก-น้อยอย่างไร

เอาเป็นว่าใครทำอะไร เจตนาอย่างไร
    ตัวเองนั้นก็รู้อยู่ในใจดีที่สุด
    !

2. ศิษย์หลวงปู่กวย009

ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    คุณดาว ครับ ผมอยาก มอบพระ หลวงปู่กวย ที่ผมสร้างถวาย หลวงปู่กวย ให้ ครับ รบกวน ส่งที่อยู่ มาให้ผม ใน PM หน่อยครับ

แล้วคุณดาว เมื่อได้รับพระ แล้ว ขอให้คุณ ดาว บอกกล่าว หลวงปู่กวย ในสิ่งที่เกิดขึ้น ให้ท่านช่วย นะครับ หลวงปู่กวย ไม่ชอบ คนที่ทำไม่ดี ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2010
  3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่าน...ตามศึกษาครับ

4. อโศ

อโศ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    เป็นเรื่องที่ต้องพิจารณาด้วยความรอบคอบทั้งความเหมาะสมและถูกต้องกับสถานการณ์
    ไม่สมควรไปรับรองคนกระทำผิด หรือไปตัดสินแทนศาล ต้องเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม

ใครไม่โดนกับตัวเองแบบนี้ พูดอะไร ก็พูดได้
    ลองโดนกับตัวเองบ้าง ถ้าใจเย็นได้ ปล่อยวางได้

ผมแนะนำให้ไปบวชพระครับ

5. ช่อมะม่วง

ช่อมะม่วง เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

6. หนองสะลาบ

หนองสะลาบ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2008
    ติดตามด้วยความระทึกในดวงหทัย แอบลุ้นนิดๆถ้าจบไม่ดีศพไม่สวยเด้อคับบบบบ

7. กัมมสัทธา

กัมมสัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    บูชาพระขรรค์-พระแสงขรรค์สลีศรีกัณไชย บรรจุคตปรอทหิน-ชมพูนุชและมวลสารพันแปด

อ้าว.....ชักพระขรรค์ด้วยเปล่า

8. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    เงียบ.........ครับ
    รอฟังกันต่อไปครับ

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมยอมรับว่า รู้จักยายผีป่านะครับ แต่ไม่ถึงกับสนิทนัก
    เรื่องการคืนเงินนั้น ในเมื่อยายผีป่าแจ้งว่า ยินดีคืนเงิน
    ก็เท่ากับยอมรับที่จะคืนเงินแล้ว พยานบุคคลก็มี และหลาย ๆ คนก็ทราบ
    ดังนั้น ถ้าอดใจรอและให้โอกาสยายผีป่าอีกสักนิด ก็คงจะดี

อย่างที่คุณดาวได้แจ้งแล้วว่า ได้โทรติดตามยายผีป่าแล้ว ยายผีป่าแจ้งว่ายังไม่มี ซึ่งเว็บเองก็ไม่ได้นิ่งนอนใจเท่าใดนัก และเราก็ได้สอบถามไปยังยายผีป่าอยู่

อย่างที่ผมบอกไปนะครับว่า ทางออกที่ดีที่สุด คือ รอให้ยายผีป่าชำระให้ครบ
    หรือถ้าจะดำเนินการทางกฎหมายก็สามารถทำได้ครับ

จริง ๆ แล้ว เรื่องนี้คู่กรณีไปตกลงกันเองหลังไมค์ แต่เมื่อเกิดปัญหา เว็บก็เป็นสื่อกลางให้ได้คุยกัน และเจรจาตกลงกัน

กรณีฝ่ายหนึ่งไม่ปฏิบัติตามสัญญา ก็ต้องพึ่งกระบวนการยุติธรรม
    จะมาโทษว่าเป็นความผิดของเว็บหรือหาว่าเว็บเข้าข้างก็คงจะไม่เหมาะนะครับ

กรณีที่ผ่านมา หลายครั้ง ผมก็ปฏิบัติเช่นนี้ เช่น กรณีของพี่วิเชียร ผมก็ใช้หลักนี้ในการไกล่เกลี่ยให้ แม้บางคนจะมองว่า เข้าข้างก็ตาม แต่สุดท้ายอีกฝ่ายก็ชดใช้ให้ตามที่ฝ่ายเสียหายเรียกร้องมา

ดังนั้น คนไกล่เกลี่ยโดนด่าอยู่แล้วครับ หรือ ถ้าจะให้ยุติธรรมจริง ๆ เมื่อมีปัญหาเกิดขึ้น เว็บจะไม่เข้ามายุ่งและให้คู่กรณีไปพิสูจน์กันทางกฎหมายเอง ซึ่งเราก็ไม่อยากให้ทำแบบนั้น เราเลยไกล่เกลี่ยให้ในบางกรณี แต่คงเป็นไปไม่ได้ที่จะทำให้ทุกคนพอใจครับ

โมทนา

10. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    โมทนาครับ ที่ผมแจ้งมานั้นเป็นการให้ข้อมูลถึงที่มาว่า ทำไมราคาถึงแพงขนาดนั้น และได้อธิบายต่อว่า

ปัญหาเกิดขึ้นหลังจากการประมูลที่คู่กรณีไปตกลงกันเองครับ
    ส่วนราคาวัตถุมงคลชิ้นแรกนั้น จะเห็นว่า ราคาเปิดประมูลไม่สูงมากนัก
    แต่ผู้ร่วมประมูลแข่งกันจนราคาสูงเกินไป

ส่วนเรื่องของจริงหรือไม่นั้น ยังไม่มีใครพิสูจน์ผลออกมานะครับ ซึ่งถ้าคุณดาวจะนำเงินส่วนหนึ่งที่จะแบ่งไปทำบุญ นำวัตถุมงคลชิ้นนี้ไปตรวจสอบก็น่าจะดีนะครับ และจะเป็นการสิ้นสุดข้อสงสัยได้

อย่าลืมนะครับว่า วัตถุมงคลชิ้นนี้อาจจะเป็นของจริง และมีราคาเพียงไม่กี่บาทก็ได้ แต่เมื่อจำนวนเงินมาก คนเลยมองว่าของแพง เพราะเท่าที่ทราบมา วัตถุมงคลชิ้นนี้เข้าพิธีเสาร์ 5 ที่วัดแห่งหนึ่ง ดังนั้น น่าจะมีพลังอยู่บ้าง แต่เมื่อไม่มีการพิสูจน์ และคู่กรณีตกลงกันได้ เรื่องพิสูจน์ก็ไม่จำเป็น

ดังนั้น ผมจึงบอกว่า ถ้าจะถูกก็ถูกทั้งคู่ ถ้าจะผิดก็ผิดทั้งคู่

สำหรับคุณดาวเองก็ยอมรับแล้วว่า เป็นความผิดพลาดของตนเองที่อยากได้ของจนไม่ได้ขอดูของก่อน และเชื่อยายผีป่าเกินไป ส่วนยายผีป่าเอง ก็ยอมคืนเงินให้เต็มจำนวน แต่ขณะนี้ยังไม่คืนเงินให้คุณดาวตามที่แจ้งไว้ ดังนั้นผมจึงบอกว่า ถ้าเรื่องนี้ก็ผิดทั้งคู่

คำแนะนำส่วนตัวของผม คือ แนะนำให้รอนิดนึง ผมคิดว่า ยายผีป่าคงพยายามหาเงินมาจ่ายอยู่แล้ว ไม่ใช่ว่า ผมเข้าข้างนะครับ แต่ผมเห็นใจยายผีป่า เหมือนที่เห็นใจคุณดาว เพราะเงินไม่ใช่น้อย แต่การที่คุณดาวกล้าบูชาของในราคาสูงขนาดนี้ แสดงว่า คงจะมีฐานะพอสมควร และไม่เดือดร้อนมากนัก

นอกจากนั้น ตอนที่เกิดปัญหาเรื่องนี้ มีตำรวจนอกเครื่องแบบหลายรายเข้ามาดูกระทู้อยู่แล้ว ดังนั้น ผมจึงบอกคุณดาวให้อดทนรอสักนิดนึง เพราะสุดท้ายยายผีป่าก็ต้องคืนให้จนครบ แต่ถ้าคุณดาวเห็นว่า ยายผีป่าจงใจที่จะไม่จ่ายก็สามารถแจ้งความเพื่อดำเนินคดีได้ ซึ่งตอนนี้ก็แจ้งความแล้ว ส่วนที่เหลือก็ดำเนินการตามกฎหมายครับ

ผมว่า คนอื่นควรจะติดตามเรื่องนี้ๆ และ รอฟังผลจะดีกว่าครับ

โมทนา

11. Komodo

145
    โมทนาครับ เรื่องพระขรรค์เราก็ติดตามอยู่ครับ เพราะผมเรียนตามตรงว่า
    ผมไม่ชอบคนโกง และไม่สนับสนุนให้คนโกงลอยนวลครับ

แต่ถ้ายายผีป่าไม่ส่งพระขรรค์ให้ ผมว่า มีผู้เสียหายเยอะ และแจ้งความจับได้ครับ โทษหนักกว่ากรณีคุณดาวเยอะครับ

ตัวเว็บพลังจิตเองก็ไม่ได้กลัวเสียชื่อเสียในเรื่องนี้ครับ แต่เราเชื่อว่า ถ้ามีปัญหาขึ้น ทุกคนจะระมัดระวังในการเช่าวัตถุมงคลจากคนที่ไว้วางใจได้ หรือ ถ้าหาคนที่ไว้ใจไม่ได้ ก็ไปเช่าโดยตรงที่วัด

แบบนี้จะดีที่สุดครับ

โมทนา

12. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ความเดิมโดยคุณ Komodo
    คำว่าอดใจรอและให้โอกาสยายผีป่าอีกสักนิด ของคุณคมน์ นั้น มันใช้ระยะเวลานานแค่ไหนครับ พอจะบอกได้มั้ยครับ คนที่อยากรู้มีเยอะครับ ไม่ใช่รับปากไปวัน ๆ เหมือนพวกนักการเมืองสมัยนี้ รับปากแล้วทำไม่ได้ ตะแบง ซื้อเวลาไปวัน ๆ เพื่อให้ตัวเองนั้นได้อยู่รอด ครับ และก็พยานต่าง ๆ ที่บอกว่ามีนั้นบอกชื่อ นามสกุลจริง ได้มั้ยครับ และก็พร้อมที่จะไปเป็นพยานให้กับคุณดาวในชั้นศาลหรือไม่ครับ ไม่ใช่ปากบอกว่าเป็นพยาน แต่ตัวไม่ไปนะครับ และคุณคมน์เองก็รู้ในเรื่องนี้ว่าคุณยายจะหาเงินมาใช้ให้เหมือนกัน เป็นพยานให้คุณดาวได้หรือเปล่าครับ
    คุณคมน์นั้นต้องยอมรับว่ามีจิตใจดีที่เห็นใจคุณยายผีป่า แต่ว่าจิตใจคุณนั้นต้องแยกแยะด้วยครับว่า เราให้โอกาสแล้วเขาใช้โอกาสนั้นแก้ข้อผิดพลาดของตัวเองหรือเปล่า ครับ ผมอ่านบทความของคุณคมน์บ่อย ๆ ครับ ดูแล้ว เรื่องธรรมะในจิตใจก็คงไม่ธรรมดา แต่ไม่รู้คำว่าบัวสี่เหล่าหรือครับ ว่าหมายความว่าอย่างไร คุณให้โอกาสเขาแล้ว แต่เขาให้โอกาสคุณหรือเปล่าครับ ส่วนที่ว่าคุณดาวมีฐานะ คงไม่เดือดร้อนเรืองเงินแค่สองแสนหก นี้ ก็อาจจะจริง แต่จิตใจของเธอล่ะ คุณรู้หรือเปล่า ว่าคนที่ถูกหลอกเงินน่ะจิตใจเป็นอย่างไร คุณคมน์คงไม่เคยถูกหลอกเงินเป็นแสน ๆ อย่างนี้แน่แต่ถ้าผม ๆ บอกได้เลยครับว่าเคย และเงินมากกว่านี้ด้วย ผมจึงพอจะเข้าใจคุณดาวครับ มันไม่เกี่ยวกับฐานะอะไรของเธออย่างที่คุณคมน์ว่าไว้จริง ๆ ครับ แต่เรื่องจิตใจคุณคมน์ ต้องเข้าใจคุณดาวบ้าง
    ถ้ามีปัญหาแล้วเว็บไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยวก็ได้ครับ แต่เว็บต้องไม่เปิดให้ขายพวกวัตถุ ของหลอกเด็ก โดยมีนิทานเล่าประกอบการขาย และให้พวกมารสังคมพวกนี้ สมัครเข้ามาเป็นสมาชิกพรีเมี่ยม หรือถ้าใครมีเงินมากหน่อย ก็เป็นผู้สนับสนุนกิตติมศักดิ์ อย่างคุณยายผีป่า ก็ถือเป็นผู้ร่วมก่อตั้งเว็บร่วมกันมากับทีมงาน เพราะตามกฏหมายถือว่าเว็บต้องรู้จักพวกนี้ผู้สนับสนุนนี้ดีอยู่แล้ว จะปัดความรับผิดชอบไม่ได้ ในเมื่อให้สิทธิ์ในการขายวัตถุมงคลสำหรับพวกเส้นใหญ่พวกนี้ เว็บก็ต้องดูแลรับผิดชอบให้กับสมาชิกด้วยครับ และขอคำตอบอีกสักครั้งครับคำว่าอดทนรออีกสักนิดนึง นั้น ผมอยากรู้จริง ๆ ครับ ว่าเมื่อไร ครับ อีกสักนิดนึงของคุณคมน์นี้ใช้เวลาแค่ไหนหรือครับ หรือว่า 3 เดือน พอครบ 3 เดือน ก็บอกว่า อดทนรออีกสักนิดนึงครับ ผมแปลความหมายคำนี้ไม่ออกจริง ๆ ครับ ว่าใช้เวลานานเท่าไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2010
  13. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เกาะติดทุกสถานการณ์ เข้มข้นด้วยเนื้อหาและสาระอย่างครบครันเลยนะค่ะ สุภาษิตว่าช้า ๆ ได้พร้าเล่มงามค่ะ แต่ไม่รู้ช้าขนาดไหนเหมือนกัน

14. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

สนับสนุนคุณน้ำดีนะครับ ผมไม่เห็นว่าที่คุณน้ำดีโพสในกระทู้ก่อน ๆ เรื่องว่ามีอะไรเจอกันที่โรงพักจะเป็นการข่มขู่นะครับ

ซับซ้อน ซ่อนเงื่อน มีอะไรถามอากู๋ครับ ตามง่าย ๆ ครับ บ้านไม่ได้อยู่ห่างไกลจากป่าเท่าไหร่หรอกครับ แค่ถามอากู๋ว่าคนนี้ชื่อนี้ นามสกุลนี้ แล้วก็ต่อด้วยทองผาภูมิ ก็รู้แล้วครับบ้านอยู่ไหน เห็นมี Facebook ด้วยนี่ แสดงว่ายายก็ทันสมัยเหมือนกันนะอิอิ

หนังเรื่องนี้หนังยาวครับ ซับซ้อนซ่อนเงื่อนยิ่งกว่าฮอลลีวู้ดอีก ภาคสองตอนตามล่าหาดาบ กำลังจะเข้าฉายเร็ว ๆ นี้ (แต่ไม่รู้จะตามเจอหรือเปล่า "ถ้าดึงออกมาจากฝัก ยากนักจะกลับคืน")

15. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เห็นหัวข้อกระทู้เลยเข้ามาติดตามอ่าน
    เป็นกำลังใจให้คุณดาวนะคะ...

16. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    การทวงเงินคืนนั้นลำบากนะคะ
    ต้องหมั่นทวงถามบ่อยๆค่ะ
    (มัวนั่งเกรงใจมิด้ายเด้อ..)

17. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ไม่ต้องกลัวค่ะ ยังไงได้แน่นอน เพียงแต่ ไม่รู้ได้ตอนไหนเท่านั้นเองค่ะ

18. อโศ

อโศ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    ฝากบอกแฟนคลับ
    ที่เดี๊ยนหายไป...
    เพราะโดนธรณีสูบ....ฮ่า

19. ศุภนันท์

ศุภนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

มีความรู้สึกเดียวกับคุณ Pawanrat-jin ค่ะ

20. ศุภนันท์

ศุภนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

- ถ้าให้พูดตามตรงในเรื่องนี้นะครับคุณดาวประมูลของด้วยความสมัครใจ และมีการประมูลถึง ๑๑ ครั้ง
    แสดงให้เห็นว่ามีการใช้วิจารณญาณอย่างเต็มที่แล้ว แต่คุณดาวประมูลของชิ้นดังกล่าวไม่ได้

สมัครใจ และมีการใช้วิจารณญาณอย่างเต็มที่แล้วแต่ประมูลของชิ้นดังกล่าวไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับการที่ลูกหนี้ผิดคำพูด ไม่จ่ายเงินเมื่อถึงกำหนดเวลาที่ตนเองเป็นผู้นัด ?

นอกประเด็นหรือเปล่า ?
    <O:p</O:p
    กระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพราะยังไม่ได้รับเงินคืนจากยายผีป่า ใช่หรือไม่ ?

- หากพูดตามตรง ถ้าคุณดาวใจเย็นสักนิด ผมคิดว่า ยายผีป่า ก็ต้องหาเงินมาชำระจนครบแน่นอนครับ

มีอะไรที่ชี้ให้เห็นว่า คุณดาวไม่ใจเย็น ?

- ดังนั้นใจเย็น ๆ ดีกว่าครับ มีอะไรก็พูดจากันดี ๆ

การที่ลูกหนี้ ไม่จ่ายเงินเมื่อถึงกำหนดเวลาที่ตนเองเป็นผู้นัด โดยไม่ทำการติดต่อเจ้าหนี้ ซึ่งเมื่อเจ้าหนี้ติดต่อไป บอกแค่ ยังไม่มี ถือว่า เป็นการพูดจาดี หรือไม่ ?

การที่ลูกหนี้อ้างว่า คอมเสีย นั้น หมายความว่า ลูกหนี้ไม่ได้เข้ามาในอินเตอร์เน็ต ดังนั้น การแนะนำให้ใจเย็น และพูดจาดี ๆ นั้น ต้องการแนะนำคุณดาวฝ่ายเดียว ใช่หรือไม่?

ที่ผ่านมา คุณดาว เคยพูดอะไรที่ไม่ดีบ้างไหม ?

- เรื่องนี้สลับซับซ้อนมาก ถ้าไม่ตามเช็คเรื่องราวตั้งแต่ต้นให้ดี
    เดี๋ยวจะกลายเป็นหมิ่นประมาทกันอีกครับ

ถึงเรื่องนี้จะสลับซับซ้อนมาก แต่คงไม่ต้องไปตามเช็คเรื่องราวแต่ต้นให้ดี เพราะทั้งหมดได้จบลงตั้งแต่ได้มีการตกลงว่า ลูกหนี้ จะคืนเงินให้เจ้าหนี้ ภายใน ๓ เดือน ไม่ใช่หรือ ? <O:p</O:p
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->