ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. ศุภนันท์

ศุภนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

- โมทนาครับ ที่ผมแจ้งมานั้นเป็นการให้ข้อมูลถึงที่มาว่า ทำไมราคาถึงแพงขนาดนั้น และได้อธิบายต่อว่า

ปัญหาเกิดขึ้นหลังจากการประมูลที่คู่กรณีไปตกลงกันเองครับ
    ส่วนราคาวัตถุมงคลชิ้นแรกนั้น จะเห็นว่า ราคาเปิดประมูลไม่สูงมากนัก
    แต่ผู้ร่วมประมูลแข่งกันจนราคาสูงเกินไป

เท่าที่อ่านความคิดเห็นของแต่ละท่านในกระทู้นี้ ไม่พบว่ามีผู้ใดถามหรือติดใจสงสัยเรื่องราคาเลย คุณมาแจ้งทำไม?

มีเจตนาที่จะกลบเกลื่อนในเรื่องที่ลูกหนี้ไม่ยอมชำระเงินเมื่อถึงเวลาที่ตนเองกำหนด ใช่หรือไม่ ?

- ส่วนเรื่องของจริงหรือไม่นั้น ยังไม่มีใครพิสูจน์ผลออกมานะครับ ซึ่งถ้าคุณดาวจะนำเงินส่วนหนึ่งที่จะแบ่งไปทำบุญ นำวัตถุมงคลชิ้นนี้ไปตรวจสอบก็น่าจะดีนะครับ และจะเป็นการสิ้นสุดข้อสงสัยได้

นอกประเด็นของกระทู้นี้ใช่ไหม ?

- อย่าลืมนะครับว่า วัตถุมงคลชิ้นนี้อาจจะเป็นของจริง และมีราคาเพียงไม่กี่บาทก็ได้ แต่เมื่อจำนวนเงินมาก คนเลยมองว่าของแพง เพราะเท่าที่ทราบมา วัตถุมงคลชิ้นนี้เข้าพิธีเสาร์ 5 ที่วัดแห่งหนึ่ง ดังนั้น น่าจะมีพลังอยู่บ้าง แต่เมื่อไม่มีการพิสูจน์ และคู่กรณีตกลงกันได้ เรื่องพิสูจน์ก็ไม่จำเป็น

นอกประเด็นของกระทู้นี้อีกแล้วใช่ไหม ?

- ดังนั้น ผมจึงบอกว่า ถ้าจะถูกก็ถูกทั้งคู่ ถ้าจะผิดก็ผิดทั้งคู่

มีใครถาม หรือร้องขอให้คุณเป็นผู้พิพากษาในเรื่องนี้ ?

- สำหรับคุณดาวเองก็ยอมรับแล้วว่า เป็นความผิดพลาดของตนเองที่อยากได้ของจนไม่ได้ขอดูของก่อน และเชื่อยายผีป่าเกินไป ส่วนยายผีป่าเอง ก็ยอมคืนเงินให้เต็มจำนวน แต่ขณะนี้ยังไม่คืนเงินให้คุณดาวตามที่แจ้งไว้ ดังนั้นผมจึงบอกว่า ถ้าเรื่องนี้ก็ผิดทั้งคู่

กระทู้นี้ตั้งขึ้นมา เพราะไม่ได้รับเงินคืนจากลูกหนี้ ภายในเวลาที่ลูกหนี้กำหนด ดังนั้น สิ่งที่คุณพยายามจะอธิบายในกระทู้นี้ เพื่อให้ผู้อ่านเข้าใจว่า ผิดทั้งคู่ คุณดาวก็มีความผิดเหมือนกัน จึงไม่ตรงประเด็นของกระทู้นี้ ไม่ทราบว่า คุณมีเจตนาอะไร ?

- ผมว่า คนอื่นควรจะติดตามเรื่องนี้ๆ และ รอฟังผลจะดีกว่าครับ

ในเว็บบอร์ดนั้น การตั้งกระทู้และมีผู้เข้ามาแสดงความคิดเห็นนั้น เป็นเรื่องปกติ ใช่หรือไม่ ?

ถ้าไม่ต้องการให้ใครแสดงความคิดเห็น คุณควรแจ้งทางเว็บให้บล๊อคกระทู้นี้ไว้ ดีกว่ามาบอกในกระทู้นี้ ใช่หรือไม่ ?

คุณมาชี้แจงโดยบอกว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ไม่เกี่ยวกับเว็บ ดังนั้น ความคิดเห็นของคุณจึงเป็นความคิดเห็นในฐานะสมาชิกคนหนึ่งที่ไม่แตกต่างจากความคิดเห็นของคนอื่น ใช่หรือไม่ ?

ในกระทู้นี้คุณได้แนะนำคนอื่นมามากแล้ว โดยที่ไม่มีใครถาม แต่ไม่ตั้งสติและเตือนตนเองว่า

- การพล่ามในเรื่องนอกประเด็นของกระทู้มากมายนั้น สมควรหรือไม่ ?

- ในโลกของอินเตอร์เน็ต คุณไม่อาจทราบว่าผู้อ่านมีคุณวุฒิ, วัยวุฒิ และวิจารณาณที่น้อยกว่าคุณ ใช่หรือไม่ ?

- คุณไม่ใช่ผู้หลักผู้ใหญ่ที่ทุกคนให้ความเคารพนับถือ และต้องปฏิบัติตามความคิดเห็นของคุณ ใช่หรือไม่ ?

- "คนอื่นที่ควรจะติดตามเรื่องนี้ และ รอฟังผลจะดีกว่า" นั้น ควรจะเป็น komodo ใช่หรือไม่ ?

2. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    เมื่อคุณดาวไม่ได้เงินคืน หลายท่านที่มาสนับสนุนและเห็นใจยายผีป่าครับจะว่าอย่างไร ในฐานะนักกฏหมาย ผมไม่แน่ใจว่าคุณดาว ได้แจ้งความไว้ไหม
    ขอให้คุณดาวได้ตั้งตัวแทนไปดำเนินคดีกับพนักงานสอบสวนเลยดีกว่า เอ้อ ปากก็อ้างนักบุญแต่ใจนั้น....
    ผมไม่ใช่คนดีอะไรนักหนา แต่เห็นใจแนะนำให้ดำเนินคดีตามกฎหมายดีกว่าครับจะได้เป็นตัวอย่าง
    ข้อหาเป็นคริสต์ฟังไม่ขึ้นเลยที่จะไม่คืนเงิน

3. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    คุณคมน์ครับ ภาษิตวงการพระมีอยู่ว่า เงินแท้พระต้องแท้ ขนาดศูนย์ใหญ่ๆๆเก๊ยังรับคืนเลย และอีกอย่างนึงตามกฎหมาย นะ ยายผีป่าอ่าก็เสมือนทีมงานเว็บกลายๆๆ และแถมยังเคยทำพลังจิตนิตยสารลงเป็นบก.ด้วย(อ้อนิตยสารล่มแล้วคืนเงินหุ้นส่วนหรือยังล่ะ) ตามกฏหมายมันเข้าข่ายฉ้อโกงนะครับ หลอกอวดอ้างสรรพคุณจนคุณดาวหลงเชื่อ ผมแปลกใจที่พี่คมน์ของผมมักใช้หลักธรรมะอภัยทานมาตัดสินในข้อกฏหมาย พี่คนเลวนะต้องให้อาญาบ้านเมืองลงโทษ อภัยทานใช้ไมได้หรอกกี่กรณีแล้ว ยิ่งพี่ไปแก้พี่จะเสียหายเอง ทางที่ดีแนะนำว่าให้คุณดาวดำเนินคดีอาญา ฉ้อโกง กับยายผีป่าไม่มีทนายผมเป็นทนายให้ฟรีเลย เพราะไม่อยากให้คนไม่ดีลอยนวล ส่วนผมว่าบทบาทพี่คมน์ควรจะปรสานงานกับทางยายผีป่าให้เอาเงินมาคืนดีกว่า ลองขอความช่วยเหลือท่านตั้มศักดิ์ดูดิ เห็นว่าเป็นพี่น้องกันมาหลายชาติไม่ใช่เหรอ กฏหมายมีไว้ลงโทษคนทำผิด พี่คมฯผมเข้าใจว่าพี่เป็นคนดีแต่การกระทำของพี่มันเหมือนพี่ช่วยยายผีป่าไงผมว่าพี่เลิกต่อว่าประเด็นคุณดาวประสานงานให้ยายผีป่าเอาเงินมาคืนเถอะจะได้ไม่ต้องดำเนินคดีตามกฏหมายกัน

4. joni_buddhist

203
    ในฐานะทีมงานเว็บ นะพี่คมน์น่าจะแนวประสานงานให้ยายมาชี้แจงหรือทำหนังสือรับสภาพหนี้ให้คุณดาวเป็นหลักฐานในทางคดีแพ่งด้วย แม้เรื่องนี้ส่วนตัวแต่เกี่ยวพันถึงส่วนรวม และหน้าตาเว็บ ผมสมมตินะหากเป็นท่านอื่น คงโดนโทษไปแล้วแต่การดำเนินเรื่องนี้มันช้า จนคนคิดว่าสองมาตรฐานผมว่าพี่คมน์ทำในนามเว็บรักษาหน้าเว็บสักครั้ง เอาคนผิดมาให้ได้ อย่ามาตีสำนวนเลยพี่คนจะเข้าใจพี่ผิดไปใหญ่เลย แหมยายผีป่าหาตัวง่ายจะตายลองให้ท่านตั้มช่วยดูครับ

5. joni_buddhist

203
    เห็นด้วยกับคุณน้ำครับ แหมลองเจอยังงี้ผมทำทุกวิถีทางอ่าครับที่จะเอาคืน
    เอ้อไม่ได้มาอ่านซะนานสงสารเจ้าของกระทุ้ เบื่อพวกนักบุญจอมปลอมจริงๆๆ
    ผมว่าภาษิตเซียนพระ เงินแท้ พระต้อง แก้ปัญหาคือคืนเงิน เป้นภาษิตที่ดีทีเดียวครับ เอ้อขอตัวไปเช้ดพระกริ่งหลวงปู่นามแก้เครียดดีกว่า อิ อิ

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านครับ ก็ไม่อยากฟังความด้านเดียว แต่คุณยายผีป่า ไม่ออกมาแถลงเลยน่ะครับ

รอฟังน่ะครับ...แหะๆ

เอาใจช่วยทั้งสองด้าน แต่คุณดาวเสียหาย เอาใจช่วยมากกว่าน่ะครับ เงินมันเยอะ ถึง พ.ศ.นี้ก็ตาม

7. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่รู้เบื้องหลัง ไม่รู้ความสัมพันธ์ระหว่างยายผีป่ากับทีมงานเว็บนะครับ

แต่เรื่องนี้ หลังจากติดตามได้ซักระยะนะครับ เหมือนกับว่าคุณดาวจะถูกผลักดันให้เป็นฝ่ายผิดนะครับ

ถึงแม้ว่าเว็บพลังจิตได้แจ้งไว้อย่างชัดเจนว่าไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการซื้อขายใด ๆ นะครับ มองในแง่กฎหมายใช่เลยครับ แต่อย่าลืมในแง่สังคมนะครับ

เว็บพลังจิตดอทคอมมีต้นทุนทางสังคมค่อนข้างสูงนะครับ เรื่องนี้จะเป็นตัวทำลายชื่อเสียงเว็บพลังจิตนะครับ หลายเว็บนะครับ เช่น eBay เค้าก็ไม่รับผิดชอบตามกฎหมายหากมีการฉ้อโกงกันครับ แต่เค้าช่วยจัดการคนผิดครับ

8. abball

abball เป็นที่รู้จักกันดี

โหมาเจอโจรในเวปตัวจริงเข้าแล้ว

9. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เห็นด้วยกับคุณจอนนี่ครับ ทำในนามเว็บก็ดีครับ จะได้ยกระดับเว็บพลังจิต ให้มีมาตรฐานขึ้นอีก ก้าวเข้าสู่สากลครับ ผมเคยเขียนหลายครั้งแล้วครับ ถ้าอยากจะมีมาตรฐาน ก็ต้องทำตัวให้มีมาตรฐานครับ ไม่ใช่สองมาตรฐานอย่างที่คนในประเทศไทยบางคนนิยมทำกันครับในสมัยนี้ แล้วคุณคมน์ หายไปไหนหนอ ไม่มาชี้แจงให้เพื่อน ๆ สมาชิก ให้ได้รับรู้ล่ะครับ

10. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ติดตามอ่านมาแต่แรกคิดว่าจบด้วยดีแล้วซิคะคุณดาว
    ยังไงขอเอาใจช่วยคุณดาวนะคะ แต่ดูเหมือนว่าอ้อย
    เข้าปากช้างค่ะ คงยากในการเอาคืน
    เพราะหากยายผีป่ามีเจตนาจะคืนเงินคุณดาวจริง
    แม้ไม่มีเงินก้อนก็น่าจะทยอยคืนไปบางส่วนนะคะ
    ไม่ใช่อ้างเรื่องเดิมๆๆติดต่อคุณดาวไม่ได้
    แล้วที่น่าสังเกตุคืออยากทราบว่าคุณคนนี้
    คนที่ประมูลได้ คือ คุณ chaiyo6600 และโอนเงินให้ยายผีป่า ๒๕๐,๐๐๐ บาท

คนที่ประมูลได้มีตัวตนจริงไหมคะไม่เห็นเขาออกมาแสดง
    ตัวตนเลยค่ะ รวมทั้งยายผีป่าด้วยค่ะ คอมคุณจะเสียจนไม่สามารถออกมาอธิบายเลยหรือคะ มันน่าแปลกนะคะ
    แต่กฏของกรรมไม่มีใครหนีพ้นค่ะ
    ยิ่งอ้างงานบุญแต่คุณทำให้คนเสียเงินโดยไม่เต็มใจ
    ให้เอาไปสร้างบุญ มันจะเป็นบาปติดตัวคุณไปทุกภพชาติ

11. ki2518

ki2518 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    คอมเสียยกไปซ่อมไม่เกิน 2 ชั่วโมง ค่าใช้จ่ายไม่เกิน 300.- ครับ
    เอาเร็วกว่านั้นก็ internet cafe ครับ ค่าใช้จ่ายแพงสุด 20.- / ชั่วโมง

มองกลับกันถ้าคุณเป็นเจ้าของเงิน คุณจะร้อนใจขนาดไหน

12. joni_buddhist

203
    ครับพี่กำธร ผมเองสงสัยว่าในเมื่อคุณดาวเป็นคริสต์ เขาผิดตรงไหนจึงจ่ายเงินคืนไม่ได้ ยิ่งเราทำการค้ากับคนต่างศาสนาก็ไม่ควรใช้ประเด็นนี้มาเป็นข้ออ้าง ผมเห็นมาตั้งแต่กรณีคุณวิเชียรแล้ว สิ่งหนึ่งที่ชอบอ้างกันในเว็บนี้คือการทำบุญไปแล้วพระจะเก๊แท้ช่างมัน ผมว่าคุณคมน์คิดผิดครับ ผมเคยกราบเรียนเรื่องทำบุญกับรับพระกับพระเดชพระคุณ หลวงปู่เรือง อาภัสสะโร วัดเขาสามยอด ท่านว่า การทำบุญแล้วรับพระนี่เป็นการให้พุทธานุสสติ ยิ่งมีการบอกบุญควรเอาพระแท้มาให้ทำบุญเพระาพระอันนี้จะเป็นเครื่องเตือนให้เรานึกถึงบุญที่ทำยามใกล้ตาย ทีนี้พวกคุณอ้างว่าทำบุญแล้วพระแท้ เก๊ช่างมัน เกิดผมใกล้ตายนึกถึงบุญไม่ออกจะมองก็พระเก๊ผมไม่ลงอบายเหรอไง นี่เป็นทางธรรม ในทางโลกยายผีป่าก็รู้อยู่แก่ใจแหมออกมาบอกประกาศตนเป็นนักบุญอยู่ปาวๆๆจะอ้างว่าไม่รู้ว่าวัตถุนั้นเก๊หรือปลอม ไม่ได้เป็นสิ่งที่วิญญูชนพึงต้องรับผิดชอบในเมื่อคุณดาวไม่พอใจย่อมขอคืนเงินได้ แปลกดีที่คนผิดกลับไม่ต้องทำไรแต่คนที่เสียหายเสียเงินกับต้องมานั่งทวง แหมตอนไม่มีเรื่องก็อ้างกันทีมงานพลังจิตบางท่านถึงกับอ้างว่ายายผีป่าเป็นพี่น้องกันมาหลายชาติ แต่พอเกิดเรื่องนี้อ้างว่าไม่สนิทบ้างอะไรบ้าง หากเป็นสมาชิกที่ไม่ใช่ทีมงานคงดำเนินการง่าย แม้ยายผีป่าไม่ใช่ทีมงาน แต่ก็มีสัมพันธ์กับทีมงานบางคนไม่ใช่น้อยนี่หรือเปล่าคือเหตุล่าช้า แล้วเว็บมีต้นทุนทางสังคมหากปล่อยปละละเลยแบบนี้มิแย่หรือคุ้มดีคุ้มร้ายอาจเสียหายถึงพระศาสนาครูบาอาจารย์ที่ยายผีป่าอ้างก็ได้ ที่ผมเขียนเพราะสงสารและเห็นใจคุณดาวที่เป็นผู้เสียหายแต่กลับไม่ได้รับการเยียวยาตามฐานานุรูป แทนที่ทีมงานจะประสานงาน เอาตัวผู้ถูกกล่าวหามาชี้แจงหรือบรรเทาทุกข์ผู้เสียหาย กลับหายจ้อยมาก็มาตีสำนวน พี่ชยาคมน์กับผมส่วนตัวเราก็นับถือกันแต่ผมเห็นว่าเรื่องนี้เกี่ยวพันถึงหน้าตาเว็บ และพลังจิตเป็นฐานข้อมุลใหญ่ในพุทธศาสนาจึงต้องการและขอเรียกร้องให้จัดการกับสมาชิกที่ชื่อยายผีป่าให้เด็ดขาดและบรรเทาทุกข์ผู้เสียหายโดยเร็วครับ

13. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    อันนี้อาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนนะครับ

1. ยายผีป่าไม่ใช่ทีมงานเว็บพลังจิตนะครับ

2. นิตยสารพลังจิต เป็นการดำเนินการส่วนตัวของยายผีป่ากับคุณตั้มนะครับ คุณตั้มเคยตั้งกระทู้ชี้แจงไว้นานแล้วว่าไม่เกี่ยวกับเว็บครับ ดังนั้นคงต้องสอบถามกับคุณตั้มโดยตรงครับ

3. เรื่องการติดตามยายผีป่านั้น ในรอบแรกเว็บพลังจิตติดตามให้ครับ และยายได้แจ้งว่ายินยอมที่จะคืน (คลิปเสียงก็อัดไว้) แต่สุดท้ายยายก็ยังไม่จ่ายเงินคืนให้ ในช่วง 3 เดือนที่ผ่านมา คุณดาวมอบให้ อ.lovebird ประสานกับยาย และคุณดาวก็ได้โทรไปหายายเอง และยายแจ้งว่า ยังไม่มีเงินคืนให้ เว็บพลังจิตเองก็พยายามติดตามให้ และได้แจ้งให้ทราบไปแล้วว่า ยายบอกว่ายังไม่มี ซึ่งข้อมูลตรงกับคุณดาว

ดังนั้นเมื่อยายไม่ชำระตามเวลาที่กำหนดไว้ กระบวนการก็ต้องพึ่งทางกฎหมาย ตามที่ตกลงกันไว้รอบแรกนะครับ เพราะอีกฝ่ายไม่ทำตามสัญญา เว็บพลังจิตเองจะไปบังคับยายให้คืนก็ทำไม่ได้ เพราะเราไม่ใช่ผู้บังคับใช้กฎหมาย

4. สำหรับที่ฝากให้ผมไปประสานกับยายผีป่านั้น เนื่องจากมีสมาชิกบางท่านมีข้อเคลือบแคลงและมองว่า ผมไม่เป็นกลาง ซึ่งผมก็ไม่ว่าอะไร และยินดีให้ทีมงานท่านอื่นประสานต่อ แต่ทีมงานประสานไปแล้ว ยายก็ยังไม่มีเงินคืนให้ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงครับ

5. ที่ผมต้องให้ข้อมูลเพิ่มเติม มิใช่ว่าแก้ต่างแทนใคร แต่เพื่อป้องกันคนใหม่มาอ่านแล้วจะสับสนว่า เกิดอะไรขึ้น ดังนั้นต้องทราบที่มาตั้งแต่ต้นว่า เกิดอะไรขึ้นก่อน แล้วจึงไปตำหนิคนอื่น

6. จริง ๆ แล้ว ทุกคนก็ทำหน้าที่คนกลางและประสานงานเพื่อช่วยคุณดาวได้นะครับ ถ้าใครว่างลองโทรไปสอบถามจากยายผีป่าดูครับ เบอร์ติดต่อ 085-2248870

วันนี้ผมโทรไปหายายผีป่า เพื่อไปตามเรื่องพระขรรค์ว่ามีคนร้องเรียน (อีกกระทู้) ก็เลยถามเรื่องนี้กับยายไปว่า เมื่อไหร่จะเอาเงินมาใช้คุณดาว เพราะคุณดาวเดือนร้อน ถ้ายายยังไม่มีให้ประเมินล่วงหน้าว่า เมื่อไหร่พร้อม

ยายผีป่า ตอบผมมาว่า (คุณดาวช่วยยืนยันด้วยนะครับว่า จริงหรือไม่)

"ยายอยากจะจ่ายให้เร็วที่สุด แต่ตอนนี้ยายยังไม่มี และยายบอกว่า ยายแจ้งคุณดาวไปแล้วว่า ยายขอจ่ายเงินค่าก่อสร้างให้เสร็จก่อน และจะรีบหาเงินมาคืนให้ โดยคุณดาวบอกยายว่า คุณดาวจะมาดูที่ยายสร้าง ยายเลยต้องรีบสร้าง"

ผมก็ไม่รู้ว่า ทั้งสองคนคุยกันยังไงนะครับ เพราะเป็นเรื่องของคนสองคน แต่ที่ผมยืนยันไว้ คือ ยายผีป่าตกลงว่าจะคืนเงิน "ยายก็ต้องหาเงินมาคืน"

สำหรับท่านที่อยากช่วยคุณดาวทวงเงิน สามารถโทรหายายผีป่าได้ที่
    เบอร์ติดต่อ 085-2248870 นะครับ

เรื่องการเข้ามาตอบกระทู้ ผมบอกยายไปแล้วว่า ให้หาเวลาเข้ามาตอบกระทู้ด้วย เพราะร้านอินเทอร์เน็ตมีเยอะแยะ ไม่น่าจะยากในการเข้ามาตอบ ซึ่งยายรับปากว่า ภายในสัปดาห์หน้าจะเข้ามาตอบครับ

ก็มาแจ้งข่าวให้ทราบนะครับ

14. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ประการแรกช่วยอธิบายความหมายของสมาชิกกิตติมศักดิ์ให้ได้ทราบด้วยครับ เท่าที่ผมเข้าใจสมาชิกกิตติมศักดิ์ทีมงานให้สิทธิ์ไม่ต้องส่งเอกสารบัตรประชาชน หน้าสมุดบัญชีธนาคาร มาให้ทีมงานเพื่อตรวจสอบ ไม่ต้องจ่ายเงินค่าสมาชิก สามารถตั้งกระทู้ในหน้าไหนก็ได้ จะซื้อขายวัตถุมงคลหรือเผยแพร่ธรรมะ ประเด็นคือเมื่อคุณให้สิทธิ์เค้า ก็เลยเป็นช่องทางให้ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อประมูล, เพื่อเชิญชวนบูชาอะไรต่างๆ, เพื่อ... ซึ่งสมาชิกปกติทั่วไปไม่ใช่พรีเมี่ยมหรือกิตติมศักดิ์ไม่มีสิทธิ์ทำได้ครับ เรื่องนี้ผมพูดมาแล้วว่าแบบนี้คือสองมาตรฐานครับ ใครที่อนุญาติตั้งให้เป็นสมาชิกกิตติมศักดิ์คนนั้นต้องร่วมกันแก้ปัญหาครับ อย่าอ้างอีกเลยครับว่าไม่เกี่ยวกับทีมงานเว็บ แต่ทีมงานเว็บอนุญาตให้มีสมาชิกระดับกิตติมศักดิ์ที่กำลังสร้างปัญหาอยู่นะครับ ยอมรับว่าปัจจุบันทีมงานแก้ให้เป็นสมาชิกทั่วไปแล้วครับ แบบนี้เข้าทำนองวัวหายแล้วล้อมคอกครับ ทีมงานช่วยตอบด้วยครับว่าปัญหาที่เกิดขึ้นมาจากความละหลวมหรือรู้เห็นเป็นใจครับ ขอย้ำอีกครั้งนะครับ หากไม่มีสมาชิกกิตติมศักดิ์ การตั้งกระทู้ต่างๆ จะเกิดขึ้นไม่ได้ครับในห้องของพรเครื่อง-วัตถุมงคลอย่างแน่นอนครับ ทีมงานอย่าปฏิเสธว่าไม่เกี่ยวกับการกระทำของคนผู้นี้เลยครับ หากไม่เกี่ยวแล้วตั้งให้เป็นสมาชิกกิตติมศักดิ์ทำไมครับ....

15. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ขออนุญาตตอบนะครับ

1. สมาชิกกิตติมศักดิ์ เป็นชื่อที่เราตั้งก่อนมีการเปิดระบบพรีเมี่ยมนะครับ โดยเรามอบให้กับสมาชิกที่ทำคุณประโยชน์ให้กับเว็บ หรือ มีการบริจาคเงินให้เว็บจำนวนมากกว่า 10,000 บาท ทั้งนี้การตั้งชื่อให้ว่า สมาชิกกิตติมศักดิ์เป็นการเชิดชูการทำความดีของสมาชิกท่านนั้น และที่ผ่านมา สมาชิกส่วนใหญ่ (รวมสมาชิกกิตติมศักดิ์) ก็ไม่ได้สร้างปัญหาใด ๆ ให้กับเว็บพลังจิตมากนัก เราอยู่กันฉันท์พี่น้องครับ

ภายหลังมีการท้วงติงว่า การใช้ชื่อสมาชิกกิตติมศักดิ์อาจทำให้สมาชิกสับสน เราเลยเปลี่ยนเป็นผู้สนับสนุนเว็บพลังจิตพิเศษครับ

สำหรับสิทธิพิเศษที่เรามอบให้สมาชิกกลุ่มนี้ คือ เราอนุญาตให้สมาชิกเหล่านี้โพสต์ในห้องพระเครื่องได้ โดยไม่ต้องเสียค่าสมาชิกรายปี ขณะเดียวกันก็มีสมาชิกพรีเมี่ยมบางรายที่ร่วมทำบุญเป็นค่า Server หรือค่าเช่า Hosting ซึ่งเมื่อทำบุญเป็นจำนวนมาก หรือ มีการบริจาควัตถุมงคลให้เว็บ เราก็ปรับสถานะให้ (เว็บมิเคยบอกว่า ต้องทำบุญเท่าใด ถึงจะปรับสถานะให้นะครับ แต่เราพิจารณาตามความเหมาะสมและประวัติการโพสต์ของสมาชิกท่านนั้น ประกอบกับสมาชิกกิตติมศักดิ์บางรายเราสามารถระบุตัวได้ ดังนั้นไม่ต้องกังวลครับ ข้อมูลเก่า ๆ เราเก็บไว้เป็นหลักฐานแล้วครับ)

การที่เรายกเว้นการลงทะเบียนให้กับสมาชิกกลุ่มนี้ เพราะเรามองว่า ในเมื่อสมาชิกมีจิตศรัทธาและร่วมทำบุญให้กับเว็บจำนวนหนึ่งนั้น เราจึงเชื่อว่าคนเหล่านี้น่าจะมีพื้นฐานจิตใจที่ดี และมิได้มีเจตนาที่จะโกง ซึ่งถ้าคุณจะมองว่า เว็บมีสองมาตรฐานนั้น ผมว่าไม่ใช่ครับ แต่เราก็ยอมรับว่า มีช่องโหว่บางจุดเกิดขึ้น ประกอบกับมีสมาชิกกิตติมศักดิ์เพียงไม่กี่รายที่โพสต์ในห้องพระเครื่อง ซึ่งเราสามารถติดตามตัวเขาได้ ดังนั้นผมคิดว่า ประเด็นเรื่องสมาชิกกิตมศักดิ์ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับในเรื่องนี้นะครับ

ผมเห็นด้วยนะครับว่าต้องร่วมกันแก้ปัญหา และที่ผ่านมาทางเว็บก็ได้ประสานงานในเบื้องต้นให้แล้ว และในความเป็นจริง คุณดาวเสนอว่าจะทำบุญให้เว็บจำนวนหนึ่ง (เสนอ 2 ครั้ง) แต่เราปฏิเสธไป เพราะเรามิได้ต้องการเงิน

ขณะเดียวกัน การบูชาวัตถุมงคลครั้งนี้ เกิดขึ้นหลังไมค์ และคู่กรณีไปตกลงกันเอง ดังนั้นเว็บสามารถบอกได้ว่า เรื่องนี้ไม่เกี่ยวข้องใด ๆ กับเว็บ แต่ด้วยมนุษยธรรม เว็บเห็นใจทั้งสองฝ่าย และทราบดีว่า เงินมิใช่จำนวนน้อย ๆ เราจึงประสานให้ แต่เรายอมรับว่า เราบังคับให้ยายจ่ายเงินไม่ได้ ซึ่งถ้าคุณดาวต้องการดำเนินคดีก็สามารถทำได้ เพราะหลักฐานต่าง ๆ เราก็หามาให้แล้ว ไม่ว่าจะเป็นคลิปเสียงของยายผีป่า หรือ พยานบุคคลที่โทรไปติดต่อยาย

จริง ๆ แล้ว หากย้อนไปอ่านในกระทู้แรก ๆ ที่มีปัญหา ผมเสนอให้ไปพิสูจน์เรื่องนี้ในกระบวนการยุติธรรม เพราะอยากมีกรณีตัวอย่าง เพื่อให้คนได้เรียนรู้และระมัดระวัง ผมเชื่อว่า มีตำรวจนอกเครื่องแบบหลายรายเข้ามาอ่านกระทู้อยู่ ซึ่งสามารถให้คำแนะนำกับคุณดาวในการดำเนินคดีได้

จริง ๆ แล้วในทางธรรม เมื่อเกิดปัญหาขึ้น เราต้องโทษตัวเองก่อน แล้วจึงโทษผู้อื่นนะครับ ซึ่งถ้าพูดกันตามความเป็นจริงแล้ว คู่กรณีก็ต้องรับผิดชอบร่วมกันครับ จะโยนภาระให้คนอื่นไม่ได้ครับ

ตัวผมเองก็เคยโดนสมาชิกพรีเมี่ยมโกงไปหลายพันบาท แต่ก็ไม่ได้ติดใจอะไร ไม่ใช่เพราะเงินจำนวนไม่มากนะครับ แต่ผมโทษตัวเองว่า ถ้าผมไม่อยากได้ ผมก็ไม่ต้องเสี่ยง ดังนั้นถ้าผมเสี่ยง ผมก็ควรยอมรับผลที่จะเกิดขึ้นนั้น

สำหรับกรณีของคุณดาว ผมก็ยอมรับว่าเห็นใจ เพราะจำนวนเงินไม่ใช่น้อย แต่ถ้าเราตัดเรื่องตัวเงินออกไป จะเห็นได้ว่า หลักการต่าง ๆ มีมาตรฐานเดียว คือ ถ้าตกลงไม่ได้ ก็ต้องพึ่งกระบวนการทางกฎหมาย หรือ ไม่ก็คงต้องพยายามเจรจา

ในฐานะตัวกลาง แม้หลายคนอาจมองว่าลำเอียง ซึ่งผมก็ไม่ว่าอะไรครับ แต่อยากให้ท่านลองทำหน้าที่ตัวกลางดูครับ เบอร์ติดต่อยายผีป่าก็มีครับ ลองโทรไปไกล่เกลี่ยเรื่องนี้แทนเว็บก็ได้นะครับ ผมว่า ดีกว่าท่านจะมาโวยกับเว็บนะครับ เพราะเว็บไม่ใช่คู่กรณีโดยตรง

ในเรื่องที่ท่านบอกว่าปัญหาเกิดจากความหละหลวมหรือรู้เห็นเป็นใจโดยทีมงานนั้น ผมขอเรียนว่า ในการเช่าซื้อใด ๆ ก็ตาม เป็นเรื่องของผู้ซื้อและผู้ขายที่จะตกลงกัน เว็บในฐานะที่ให้บริการสถานที่ไม่มีส่วนรู้เห็นแต่ประการใดครับ และเราต้องเคารพในวิจารณาญาณของผู้เช่าและผู้ให้เช่าด้วยนะครับ เพราะว่าไม่ใช่เด็กแล้ว ดังนั้นแค่คำว่า สมาชิกกิตติมศักดิ์ไม่มีผลในการเช่าวัตถุมงคลมากหรอกครับ เนื่องจากคุณดาวได้คุยกับยายในเรื่องอื่นมาด้วย เช่น ดูดวง (ถ้าผมจะไม่ผิด) รวมทั้งใช้วิจารณญาณหลายครั้งในการตัดสินใจประมูล ตามข้อมูลที่ผมอ้างอิงไว้นะครับ ผมไม่ได้โทษว่าใครผิดนะครับ แต่อยากให้ Dek_watpa เคารพในวิจารณญาณของผู้อื่นด้วยครับ

เรื่องที่บอกว่า ทีมงานปฏิเสธว่าไม่เกี่ยวข้องนั้น ผมขอเรียนให้ทราบว่า เว็บไม่สามารถบังคับให้ใครทำอะไร ยังไง ที่ไหน เมื่อไหร่ ได้นะครับ ดังนั้นเมื่อมีใครคนหนึ่งทำไม่เหมาะสม จะบอกว่าเหตุเกิดเพราะเว็บอนุญาตให้เขาทำก็คงจะไม่ใช่ครับ เพราะทุกคนมีสิทธิที่จะทำอะไรก็ได้ที่ไม่ละเมิดคนอื่น เมื่อมีการละเมิดคนอื่นขึ้น เราก็เปิดเวทีให้ในห้องร้องเรียนครับ

ก็เหมือนเราแนะนำเพื่อนผู้ชายของเราคนหนึ่ง ซึ่งเราคิดว่าเป็นคนดีให้เพื่อนผู้หญิงอีกคนหนึ่ง แล้วทั้งสองคบกันและแต่งงานกันตามความยินยอมพร้อมใจของทั้งสองฝ่าย แต่วันหนึ่ง ฝ่ายชายดันมีกิ๊ก เพื่อนผู้หญิงควรตำหนิฝ่ายชาย หรือ ควรตำหนิเราครับ เพราะบางเรื่องเป็นเรื่องที่คู่กรณีรู้ดีที่สุด

จากการเช็คข้อมูลมา ผมทราบว่า คู่กรณีก็ไม่ได้เล่าเรื่องที่คุยกันทั้งหมดให้เราฟัง แต่ผมก็ไม่รู้ว่า เรื่องที่คู่กรณีไม่ได้พูดถึง คือ เรื่องอะไร
    โดยเฉพาะเหตุการณ์ขณะที่ทั้งคู่เจรจาตกลงเช่าวัตถุมงคลกันหลังไมค์ ดังนั้นเว็บเองก็มีข้อมูลไม่ครบ แต่เราเห็นว่า ตกลงกันได้ ก็ควรจะยุติ
    แต่เมื่อยายเบี้ยว ผมก็เห็นด้วยที่จะต้องดำเนินคดีครับ

เรื่องสมาชิกกิตติมศักดิ์ ผมได้แจ้งไปแล้วข้างต้นนะครับว่า ตั้งขึ้นเพราะอะไร และปัจจุบันเราก็ได้เปลี่ยนคำแล้ว เพื่อป้องกันมิให้เกิดความสับสน

จริง ๆ แล้ว ในเรื่องนี้เป็นเรื่องที่คู่กรณี ต้องเจรจากันครับ พวกเราเหมือนคนนอก จะไปยุ่งวุ่นวายมากก็ไม่ได้ ถ้ายายเบี้ยวจริง คุณดาวควรจะดำเนินคดีตามกฎหมายดีที่สุดครับ และผมทราบมาว่า มีการแจ้งความแล้ว ซึ่งก็คงต้องปล่อยให้เป็นหน้าที่ของกระบวนการยุติธรรมครับ

ส่วนทนายที่ต้องการว่าความให้ฟรีนั้น ก็ขอโมทนาด้วยนะครับ และผมอยากให้ท่านรับดำเนินการเพื่อให้คดีนี้เป็นคดีตัวอย่างเลยครับ
    จะได้ช่วยเตือนให้สมาชิกเพิ่มความระมัดระวังในการบูชาวัตถุมงคลครับ

ก็ตอบแค่นี้นะครับ อาจจะยาวหน่อย ก็ต้องขออภัย

โมทนา

ปล. ผมฝากคุณ Dek_watpa หรือท่านใดก็ได้ ช่วยโทรไปเจรจากับยายผีป่าเพื่อช่วยคุณดาวด้วยนะครับ เบอร์ติดต่อ 085-2248870 และช่วยแจ้งให้สมาชิกทราบด้วยนะครับ เพราะบางทีผมอาจมีความสามารถไม่เพียงพอที่จะตามยายผีป่ามาชี้แจงเรื่องนี้ด้วยตนเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2010
  16. joni_buddhist

203
    เรื่องนี้เห็นชัดว่าคุณดาวเดือดร้อนครับ จะบอกว่าต่างฝ่ายต่างผิดไม่ได้เพราะการที่คนอย่างยายผีป่าพูดไปมีต้นทุนในเว้บสูงเพราะเท่าที่รู้ก็คือยายผีป่ากับเว็บพลังจิตเป็นของคู่กัน และมีความสัมพันธ์กับสมาชิกระดับทีมงานหลายคนเป็นสิ่งที่ทำใผ้คนสงสัยครับในประเด็นนี้ ทีนี้ผมถามว่าในเว็บมีมาตรการอย่างไรในเมื่อสมาฃิกที่นามยายผีป่ามาก่อความเสียหายเฃ่นนี้ ไม่มีบทลงโทษเลยหรือครับ โทษแม้แต่ใบเหลืองใบแดงยังไม่มีเลยครับ คนเราหากอยากใฃ้หนี้จริงยายผีป่ากล้าทำหนังสือยอมรับสภาพหนี้หรือไม่ หรือ ยายผีป่าเตะถ่วงเพื่อใช้ประโยชน์เรื่องเงื่อนเวลาของกฏหมาย ตรงนี้เว้บน่าจะอำนวยความสะดวกได้ไม่ยากครับ และอีกอย่างในเมื่อยายอยากใช้เงินจริงทำไมไม่มาตอบอะไรเลย ทำไมเว้บไม่บทลงโทษแบบที่เว็บพระเครื่องทั้งหลายทำกันเช่น ติดว่าสมาชิกท่านนี้มีปัญหาจะบูชาอะไรให้ระมัดระวังไงพี่คมน์ลองทบทวนให้ทีครับ

17. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านกระทู้จนตาลายว่ะ ไปงีบก่อนดีฝ่า(k)(k)(k)

18. Komodo

145
    ผมเพิ่งตอบสมาชิกท่านหนึ่งทาง PM เมื่อวานนี้ครับ

1. ถ้าเว็บลงโทษยายผีป่าตอนนี้ โดนการแบน ยกเลิกสถานะ หรือ อื่น ๆ ใด คุณดาวจะเสียประโยชน์โดยตรงครับ เพราะยายผีป่าจะเข้ามาทำอะไรในเว็บไม่ได้เลย เว็บเองก็สบาย (ลอยตัวได้) แต่ที่เราไม่ทำ ก็เพื่อประโยชน์ของคุณดาว
    เวลาทวงเงินใคร จะมี 2 วิธีครับ คือ 1) ไม้อ่อน คือ คุยกับเขาดี ๆ 2) ไม้แข็ง คือ ทวงแรง ๆ หรือ แจ้งความจับ เว็บเองพยายามใช้ไม้อ่อนในการติดตามให้ แต่บางคนก็มองว่า เว็บเข้าข้างยาย ก็เหมือนบางคนชอบหาว่าผมลำเอียง (ความรู้สึกของผมเองนะครับ ไม่เกี่ยวกับเว็บ ผมยอมรับว่า บางครั้งผมไม่อยากยุ่งกับการไกล่เกลี่ยให้ เพราะยังไงก็โดนด่าอยู่ดี ไม่ทำก็โดนด่า ทำก็โดนด่า ทำแล้วไม่ถูกใจก็โดนด่า ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ทำไมคนที่ด่า ไม่เห็นช่วยแก้ปัญหาเลย มีแต่ตำหนิคนอื่นตลอด ทั้งที่ผมเข้ามาช่วยแท้ ๆ กลับโดนด่า ทำไมพวกเราไม่เชื่อว่าเป็นกรรมของคู่กรณีครับ ไม่สร้างเหตุ ก็ไม่มีผล)

ตอนนี้ทุกคนพยายามโยนให้เป็นภาระของทางเว็บในการลงโทษยาย ซึ่งเราเคยแจ้งไปแล้วว่า เราบังคับใครไม่ได้ การที่เราย้ายกระทู้เข้ามาในห้องร้องเรียนก็เพื่อการตรวจสอบครับ

ที่ผมบอกว่า ถ้าถูกก็ถูกทั้งคู่ ถ้าผิดก็ผิดทั้งคู่นั้น อยากให้กลับไปอ่านความหมายให้ดีครับ เพราะเรื่องนี้เกิดจากการกระทำทั้งสองฝ่ายที่บกพร่องต่อกัน ดังนั้นจะบอกว่า ฝ่ายหนึ่งถูกเลย ไม่มีผิด คงจะทำไม่ได้ครับ เพราะคุณดาวเองก็ยอมรับว่า บกพร่องที่ไม่เห็นของแต่โอนเงินให้ก่อน ผมไม่อยากซ้ำเติมตรงนี้นะครับ ส่วนยายผีป่าเองก็บกพร่องที่ไม่โชว์ของก่อน และผิดสัญญาไม่ยอมคืนเงิน

2. ทราบมาว่า คุณดาวได้แจ้งความไว้แล้ว ซึ่งกระบวนการก็ดำเนินไปตามกลไกของกฎหมายครับ เบอร์โทรยายผีป่าก็มี นักกฎหมายทั้งหลายน่าจะช่วยเว็บในการติดตามยายผีป่านะครับ

3. หลายคนพยายามโยงว่า ยายผีป่าสนิทกับทีมงานเว็บพลังจิตนั้น ผมขอเรียนว่า ทีมงานเว็บมีหลายคนครับ ตัวผมเองก็สนิทกับสมาชิกหลายคน แต่ทีมงานหลักที่มีอำนาจตามกฎหมายของเว็บพลังจิตมีเพียง 2 คนเท่านั้น คือ WebSnow และ MBNY ซึ่ง 2 ท่านนี้อยู่ต่างประเทศครับ น้องจอห์นนี่เคยเป็นทีมงานดูแลห้องพระเครื่องก็คงจะทราบเรื่องนี้ดี และมีสมาชิกหลายรายชอบเอาเว็บไปอ้างอิง โดยที่เว็บไม่ทราบเรื่อง เช่น บูชาวัตถุมงคล รายได้ส่วนหนึ่งมอบให้เว็บ เป็นต้น ยกเว้นสมาชิกบางคนแจ้งมาว่า อยากจะทำบุญกับเว็บและมอบวัตถุมงคลให้ ซึ่งเราก็ทำกระทู้แนะนำไว้ให้

การที่บอกว่า ยายผีป่า กับ เว็บพลังจิต เป็นของคู่กันนั้น ผมคิดว่าเป็นความสับสนนะครับ เพราะข้อเท็จจริงไม่ได้เป็นเช่นนั้นครับ

4. เรื่องติดสัญลักษณ์ว่า สมาชิกรายนี้มีปัญหานั้น เราใช้ระบบห้องร้องเรียน โดยย้ายกระทู้เข้ามา ซึ่งสมาชิกสามารถเข้ามาดูได้ นอกจากนั้นเรื่อง พระแท้ หรือ พระปลอม นั้น เว็บพลังจิตเคยแจ้งแล้วว่า ดูพระไม่เป็น ดังนั้นสมาชิกที่จะเช่าต้องระมัดระวังเอาเอง ถ้าไม่แน่ใจก็ไม่ควรเช่าครับ ระบบนี้ใช้มานานแล้วครับ

5. น้องจอห์นนี่เป็นนักกฎหมาย น้องคงทราบว่า เราไม่สามารถไปบอกว่าใคร "ผิด" หรือ "ไม่ผิด" เพราะเป็นเรื่องของศาลครับ ส่วนในกรณีของยายผีป่านั้น เท่าที่ตกลงกัน คือ การคืนของ แต่ยายยังไม่คืนเงิน เจ้าทุกข์จะต้องติดตามผลเองครับ ถ้ายังไม่คืนก็ใช้กลไกทางกฎหมาย ซึ่งตอนนี้ก็เข้าระบบนี้อยู่ ดังนั้นในทางปฏิบัติถือว่าพ้นหน้าที่ของเว็บ ตั้งแต่เราไกล่เกลี่ยให้รอบแรกแล้วครับ

6. จริง ๆ แล้วเว็บจะปฏิเสธไม่ยุ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้เลยก็ได้ เพราะหลักการในห้องพระเครื่องก็มีแล้ว คู่กรณีไปตกลงกันเองนอกรอบด้วย แถมเว็บก็เจรจาให้แล้วในระดับหนึ่ง แต่ที่เรายังตามให้อยู่ เนื่องจากเราเห็นใจคุณดาว และเราไม่ได้ต้องการผลประโยชน์ใด ๆ (แม้คุณดาวจะเคยเสนอว่าจะทำบุญให้เว็บ 4-5 หมื่นบาทก็ตาม) หรือ ถ้าเราจะช่วยยายผีป่าจริง ๆ เราเอาส่วนที่คุณดาวจะทำบุญกับเว็บ ไปขอเป็นส่วนลดเพื่อช่วยยายผีป่าก็ได้ แต่เราก็ไม่ทำ

ดังนั้นการที่ยายผีป่าประกาศว่าจะคืนเงินนั้น พยานหลักฐานเราก็มี เสียงเราก็มี พยานบุคคลเราก็มี แม้จะยังไม่ลงนามเป็นลายลักษณ์อักษร แต่ข้อกฎหมายต่าง ๆ ก็มัดตัวยายแน่นหนา

ที่สำคัญ ยอดฝีมือที่เป็นนักกฎหมาย ตำรวจนอกเครื่องแบบ หรืออื่น ๆ ก็รอดูเรื่องนี้ว่าจะจบอย่างไร

เว็บเองก็ไม่สบายใจ และอยากให้คุณดาวดำเนินคดีเป็นตัวอย่าง เพื่อจะได้เป็นแนวทางในการดำเนินการต่อไป เว็บเองไม่กลัวเสียชื่อหรอกครับ ถ้าเรากลัว เราไม่เอากระทู้มาค้างไว้อย่างนี้หรอกครับ

น้องจอห์นนี่มีเบอร์มือถือยายผีป่า ลองโทรไปถามดูครับ

ส่วนท่านอื่นที่จะร้อง สคบ. หรือ หน่วยงานอื่น ๆ ก็ดีครับ เพราะเป็นเรื่องระหว่าง ยายผีป่า (เจ้าของสินค้า) และ คุณดาว (ผู้บริโภค) ก็เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ผมเชื่อว่า กระบวนการก็ไม่ต่างกับที่เว็บกำลังดำเนินการให้ครับ (เหมือนกรณีรถยนต์โดนทุบ ก็ต้องใช้เวลาเจรจา กว่าจะได้ข้อยุติ เรื่องบางเรื่องไม่ได้รวดเร็วดังใจของเราหรอกครับ)

ก็ฝากสมาชิกท่านอื่น ช่วยตรวจสอบข้อมูลย้อนหลัง และอ่านทุก ๆ โพสต์ให้ครบก่อนนะครับ การมาอ่านกระทู้ที่ปลายเหตุ อาจทำให้สับสน และเข้าใจเหตุการณ์ไม่ถูกต้อง

ผมคิดว่า เรื่องนี้น่าจะได้ข้อยุติแล้วนะครับ เพราะคุณดาวในฐานะเจ้าทุกข์ ได้แจ้งความดำเนินคดีแล้ว

ก็คงต้องรอคุณดาวมาแจ้งผลครับ ถ้าต้องการข้อมูลจากเว็บก็สามารถแจ้งได้ครับ เราเก็บข้อมูลไว้อยู่ครับ
    ส่วนการประสานงานกับยายผีป่าเพื่อคืนเงิน เว็บก็พยายามประสานให้อยู่เรื่อย ๆ ครับ แต่ในเมื่อยายบอกไม่มีเงิน
    ก็ไม่รู้จะทำยังไงครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2010
  19. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นใจคนกลางที่ต้องพลอยเดือดร้อนไปด้วย

20. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะ โมทนาสาธุกับน้องคมด้วยครับ ผมมาอ่านกระทู้ในฐานะสมาชิกเวบคนหนึ่งเท่านั้นเด้อ ให้ความสนใจว่างั้นเถอะ แฮะๆๆ

ยายผีป่ายังไม่มาตอบหรอก ผมโทร.ไปถามแล้ว ปัญหาแก่เยอะ ผมฟังจนขี้หูไหลอ่ะ มิหน่ำซ้ำยังขอยืมเงินผมมาใช้หนี้อีกอ่ะ อิอิอิ ใครจะให้(k)(k)

ยายแกระบายว่า:'( เงินเป็นขี้ไปแล้ว:'( เพราะเอาไปทำเรือนรับรองผู้ป่วยที่เคยประกาศไว้ ค่าก่อสร้าง ค่าแรงงาน ค่าจิปาถะ เกลี้ยงกรึบ วันดีคืนดีมาทวงตังค์คืน แกบอกหาเงินมาจ่ายไม่ทันง่ะ ม่ายรู้จะทำอย่างไร อ่ะแล้วเอาเงินเค้ามาถูกหรือป่าวล่ะยาย แกยังว่าถูก! อ่ะถ้าถูกแล้วกลัวอะไรล่ะยาย ? ยายกลัวเสียชื่อ! ไม่ต้องกลัวแล้วยาย ยายหมดชื่อแล้ว อิอิอิ เพราะคนเสียหายเค้าออกมาต่อว่าทวงตังค์แล้ว แต่เอวังค์ทำไมคนไม่เสียหายไม่รู้มาจากไหน ต่อว่าตำหนิ อิอิอิ (อย่านี้น่าจะฟ้องหมิ่นประมาทน่ะ พูดไม่จริง แต่ทำจริงน่ะ 555 )

ยายฝากมาบอกว่า ช่วงนี้กำลังยุ่ง เกี่ยวกับงานหลายๆอย่างครับ มีอะไรก้อเซฮัลโหล ไปได้ ไม่ได้ปิดเครื่องซะหน่อย ตามเบอร์ที่แจ้งไว้ครับ
    085=10x10 โอ้ม่ายช่าย พูดเล่นครับอย่าถือสา อ่ะเบอร์ 085-224-8870 ครับ

ผมกับเพื่อนสนิทนั่งอยู่ในห้องแอร์ 2 คนเท่านั้น ต่างฝ่ายต่างได้กลิ่นตดแต่ไม่มีเสียงตด ลองเดากันซิว่าใครตด ? ไม่มีใครรู้คำตอบ นอกจากผมกับเพื่อนสนิทคนนั้นใช่ไหมครับ!!! ทีนี้ข้อเท็จจริง จะเป็นข้อพิสูจน์แล้วล่ะครับ ระหว่าง ยายผีป่ากับคู่กรณี คุณว่าไหมครับ

ปล.ยายฝากความคิดถึงน้องๆๆที่น่ารักทุกคนด้วยนะครับ (k)(k)(k)