ยิปซีพยากรณ์ การกุศล สมทบทุนไถ่ชีวิตโคกระบือ ตามแต่ศรัทธา

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย master_traisit, 19 เมษายน 2013.

1. master_traisit

master_traisit เป็นที่รู้จักกันดี

หมอไตร ยิปซีพยากรณ์

"สื่อจิตใต้สำนึก ไขรหัสกรรม"

ซึ่ง "ศาสตร์ไพ่ยิปซี" นั้น ถือเป็นโหราศาสตร์จิตศาสตร์ ที่ต้องใช้ "จิต" (จิตใต้สำนึก+จิตวิญญาณ)เป็นตัวแปรสำคัญ
    ในการทำนายพยากรณ์ หรือในการอ่านไพ่

ศาสตร์ไพ่ยิปซีนั้น สามารถทำหน้าที่เป็นตัวแปร ไขรหัสกรรม ของแต่ละบุคคลซึ่งกรรม (การกระทำ หรือ นิสัยที่กระทำบ่อยๆกมลสันดาน) จะถูกอ่านออกจากหน้าไพ่
    ตามพลังจิต จิตวิญญาณไพ่ รวมถึงความรู้สึก ประสบการณ์ ของผู้อ่านไพ่

ในการพยากรณ์ ไพ่ยิปซีนั้น เกิดจากการเชื่อมโยงระหว่าง จิตใต้สำนึก และจิตสำนึก ของบุคคลนั้นๆ ซึ่งทำให้ผู้อ่านไพ่นั้น สามารถให้คำปรึกษา
    แนะแนวทางการวางแผน การแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น ได้อย่างชัดเจน สามารถบอกถึง จุดอ่อนจุดแข็ง ในตัวตน การเสริมเสน่ห์ราศีให้กับตนเอง ความสัมพันธ์ ในความรัก
    ในการทำงาน ภายในบ้าน รวมถึงการกระทำที่แสดงออกต่อบถคคลภายนอกว่าเป็นอย่งไร อีกทั้งภูมิศาสตร์ สุขภาพร่างกายได้อีกด้วยเป็นต้น

หากมีข้อบกพร่องใดๆ แนะนำติชมได้ครับ น้อมรับยินดีอย่างยิ่ง ได้พัฒนาปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้น ขอบพระคุณทุกท่านนะครับที่ให้ความไว้วางใจ และให้กำลังใจเสมอมา

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

พยากรณ์การกุศล เพื่อสมทบทุนไถ่ชีวิตโคกระบือ (ตามแต่ศรัธทา)

ตั้งแต่วันที่ 21 เมษายน 2556 ถึง 19 มิถุนายน 2556

ระบุ ชื่อ นามสกุล พร้อมวันเดือนปีเกิด ตามสากล (คริสต์ศักราช) พร้อมคำถาม 3 ข้อ

ส่งมาที่ E-mail : master_traisit@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  2. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ คิดดี ทำดี ขอให้เจริญรุ่งเรือง ก้าวหน้าในชีวิตและหน้าที่การงานค่ะ

3. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    พยากรณ์การกุศล เพื่อสมทบทุนไถ่ชีวิตโคกระบือ (ตามแต่ศรัธทา)

ตั้งแต่วันที่ 21 เมษายน 2556 ถึง 19 มิถุนายน 2556

ระบุ ชื่อ นามสกุล พร้อมวันเดือนปีเกิด ตามสากล (คริสต์ศักราช) พร้อมคำถาม 3 ข้อ

ส่งมาที่ E-mail : master_traisit@hotmail.com [/QUOTE]

สงสัยค่ะอาจารย์ ดูตามคริสต์ศักราชหรือคะ ทำไมถึงไม่เป็นพุทธศักราชตามโหราศาสตร์ไทย ถ้าอย่างนั้นก็ต้องนับตามปีใหม่สากล ไม่นับเป็นปีนักษัตรไทยตามวันขึ้นปีใหม่ของไทยหรือคะ ถามเป็นความรู้ค่ะอาจารย์

4. master_traisit

master_traisit เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยค่ะอาจารย์ ดูตามคริสต์ศักราชหรือคะ ทำไมถึงไม่เป็นพุทธศักราชตามโหราศาสตร์ไทย ถ้าอย่างนั้นก็ต้องนับตามปีใหม่สากล ไม่นับเป็นปีนักษัตรไทยตามวันขึ้นปีใหม่ของไทยหรือคะ ถามเป็นความรู้ค่ะอาจารย์[/QUOTE]

กันเองกันครับผม พี่ๆทุกท่าน ผมพิจารณาไปตามสากลครับ ผมเองได้แต่ฝึกหัดพยากรณ์ ดูดวงไพ่ยิปซี ก็พืจารณาศึกษา ใช้แต่คริสต์ศักราช แต่จริงแล้ว เราจะใช้แบบไหนก็ได้ ตามแต่จิตอันเป็นที่ศรัทธา ....

5. master_traisit

ขอบคุณครับผม ผลบุญสิ่งที่ท่านทำมาก็ส่งไปด้วยเช่นกันครับ

6. master_traisit

ขอบคุณมากนะครับ ผมจะเริ่มพยากรณ์ส่งให้ตาม คิว เริ่มวันที่ 21 เมษายนครับ ขอบพระึคุณทุกท่านนะครับ ผมบุญด้วยกายกรรม วจีกรรม มโนกรรมของแต่ข้าพเจ้า ที่ได้กระทำในอดีตถึงปัจจุบัน ให้ทุกท่าน จงมีความสุข หากท่านมีทุกข์ให้พ้นจากความทุกข์ หากท่านมีสุขให้สุขยิ่งๆขึ้นไปครับผม หากท่านใด มีเรื่องวกตกกังวลใดๆ ให้สิ่งนั้นได้คลีคลาย และได้แก้ปัญหาสิ่งนั้นได้ตรงจุดตรงประเด็นด้วยสติปัญญา ความรู้ ของตนเป็นที่ตั้ง ....จิตระลึกรู้ ด้วยสติ และด้วยปัญญา ตนเป็นสะระณะ และด้วยพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าเป็นดวงแก้ว ดวงใส ให้ผ่องใส ของจิตอันบริสุทธิ์

7. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    อนุโมทนาบุญด้วยคนนะค่ะ อ.ไตรสิทธ์ แล้วจะส่งmail ไปนะค่ะ

8. ต้นพุทธ

มูลนิธิโครงการไถ่ชีวิตโค-กระบือ ได้จัดให้มีพิธีไถ่ชีวิตโค-กระบือ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลขึ้นตลอดทั้งปี และมีพิธีหลักๆ ๒ ครั้งต่อปี คือในวโรกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว (๕ ธันวาคม) และวันเฉลิมพระชนมพรรษา สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ (๑๒ สิงหาคม)
    จึงขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาทั้งหลาย ร่วมประกอบกุศลครั้งยิ่งใหญ่ ด้วยการไถ่ชีวิตโค-กระบือ ที่กำลังจะถูกฆ่าจากโรงฆ่าสัตว์ มอบให้กับเกษตรกรที่ยากจนที่รอคอยความช่วยเหลือจากท่าน เพื่อใช้แรงงานในภาคการเกษตรตามอัตภาพตามแนวพระราชดำริ “เศรษฐกิจพอเพียง”
    ท่านสามารถร่วมทำบุญตามแต่กำลังศรัทธา หรือจะเป็นเจ้าภาพเป็นตัวๆ นั้น สุดแต่กุศลจิตที่พึงมี นอกจากนี้ท่านสามารถบริจาคเสื้อผ้า เครื่องนุ่งห่ม เครื่องอุปโภค บริโภค อุปกรณ์การเรียน เพื่อนำไปมอบแก่ราษฎรที่ยากจนในชนบทอีกด้วย
    สถานที่ติดต่อ
    อาคารสมาคมนิสิตเก่ามหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ในพระบรมราชูปถัมภ์
    เลขที่ 50 ชั้น 2 ห้อง 202 ถ.พหลโยธิน แขวงลาดยาว เขตจตุจักร กรุงเทพฯ 10900
    โทร. 02-561 1317, 02-561 1349, 081-874 1799, 081-315 7447
    โทรสาร. 02-561 1431
    ไถ่ชีวิต โค ราคาตัวละ 15,000 บาท
    ไถ่ชีวิต กระบือ ราคาตัวละ 13,000 บาท
    หรือ ตามแต่ศรัทธา

บริจาคนำเงินเข้าธนาคาร ชื่อบัญชี “มูลนิธิโครงการไถ่ชีวิตโค-กระบือ”
    บัญชีประเภท ออมทรัพย์
    ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาย่อย ม.เกษตรศาสตร์ 069-2-11205-1
    ธ.กสิกรไทย สาขาย่อย เซ็นทรัลลาดพร้าว 730-2-17348-0
    ธ.กรุงศรีอยุธยา สาขาย่อย ม.เกษตรศาสตร์ 374-1-15484-5
    ธ.กรุงไทย สาขาย่อย ทำเนียบรัฐบาล 067-1-02151-6
    ธ.ทหารไทย สาขา ม.เกษตรศาสตร์ 069-2-20635-2
    ธ.กรุงเทพ สาขา บางเขน 161-5-20582-8
    เมื่อโอนเงินแล้ว กรุณาแฟกซ์ใบ pay-in slip มายังโทรสารเลขที่ 02-561 1431 เพื่อออกใบเสร็จรับเงินให้ท่านต่อไป
    * หมายเหตุ: ใบเสร็จรับเงินไม่สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ *
    ที่มา: มูลนิธิโครงการไถ่ชีวิตโค-กระบือ - GotoKnow

9. ต้นพุทธ

ส่งmail ไปแล้วนะค่ะ ร่วมบุญ 200 บ.ค่ะ ที่ผ่านมาเคยดูกับอ.มาแล้วขอบอกว่า แม่นไม่น้อยกว่า 90% ค่ะ งานนี้ทำบุญแล้วดูฟรี ก็ไม่รอหละค่ะ อีกอย่างขอยกผลบุญในการไถ่ชีวิตโค-กระบือครั้งนี้ให้คุณแม่ของต้นพุทธค่ะ เพราะท่านป่วยเป็นอัมพฤกษ์ ก็ด้วยเหตุแห่งกรรมเ่ก่าข้อที่เบียดเบียนสัตว์ใหญ่นี่แหละค่ะ
    ปล.อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลในเรื่องวิบากกรรมในอดีตชาติ แต่เท่าที่ทำบุญไถ่ชีวิตโคกระบือ มาเรื่อยๆ กว่า 4 ครั้งขอบอกว่าคุณแม่ดูแจ่มใสขึ้นทุกครั้งค่ะ กรรมมันแก้กันไม่ได้ค่ะ แต่เราลดทอนมันลงได้จริงๆค่ะ ด้วยทานศีลภาวนา

10. master_traisit

ยินดีเป็นอย่างยิ่งมากๆๆๆพี่สาวผม ได้ทำการเปิดอย่างเป็นทางการแล้ว ขอบพระคุณพี่ต้นพุทธมากครับ ทั้งเป็นที่ปรึกษา และคอยเป็นกำลังใจ คอยแนะนำแต่สิ่งดีงามให้ และหากไม่มีพี่ต้นพุทธ กระทู้นี้ก็คงมิได้เกิดขึ้น เป็นผลจากที่ผมได้ปรึกษา คุณพี่ต้นพุทธ ขอบพระคุณคุณพี่ต้นพุทธอย่างสูงมากนะครับ ร่วมอนุโมทนาบุญ ความที่คุณต้นพุทธ บอก ผมบอกได้เลย ว่า หญิงท่านนี้ ได้ชื่อว่ายอดกตัญญู ที่ผมได้รู้จัก มา ได้ดูแล และนึกถึง บุพการีเป็นที่ตั้ง ซึ่งเป็นพระอรหันต์ของบ้าน ถือเป็นบุคคลน่ายกย่องอย่างมาก

บอกได้ว่าขอใหญ่ๆๆ เพราะบุคคลท่านนี้น่ายกย่องอย่างมากจริงๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2013
  11. master_traisit

โอนได้ตามนี้เลยนะครับ หรือหากท่านไดประสงค์ที่อื่นก็ตามแต่ความประสงค์ของท่านนะครับ

(ปล.จะโอน ตอนหลังที่ผมส่งพยากรณ์ทางอีเมล์ไปแล้วก็ได้นะครับ แล้วแต่ความสะดวกของท่านนะครับ)

12. ต้นพุทธ

ขอบคุณอ.ไตรสิทธิ์นะค่ะ สำหรับคำชื่นชม ต้นพุทธถือเป็นกำลังใจค่ะ และขอบอกกับเพื่อนๆที่ผ่านมาอ่านข้อความเหล่านี้ว่า ต้นพุทธมั่นใจค่ะว่า คงมีเพื่อนๆอีกหลายต่อหลายคนกำลังดูแลพระอรหันต์ในบ้านของคุณไม่ต่างอะไรกับต้นพุทธหรืออาจจะมีเพื่อนๆบางคนที่ทำมากกว่าต้นพุทธด้วยซ้ำไปเพียงแค่วันนี้ไม่ได้ออกมาบอกกล่าวกับใครๆ ทุกคนทำได้ค่ะ เพียงแต่จะทำได้ดีมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับว่า คุณ "รัก" คุณพ่อคุณแม่ของคุณเท่าไหนก็เท่านั้นเองค่ะ
    ลองถามตัวเองนะคะ ทุกครั้งที่เราบอกว่าไม่มีเวลา นั่นก็เพราะเราไม่รัก..ชอบ..ในสิ่งนั้น
    หากแต่ คุณ รัก..ชอบในสิ่งนั้น ต่อให้เหน็ดเหนื่อยแค่ไหนคุณก็จะหาเวลามาจนได้ จริงหรือไม่ตอบที่ใจคุณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2013
  13. ต้นพุทธ

ถ้าคุณผู้อ่านมีลูกผู้ชายสักคน ที่ดั้นด้นไปทำงานต่างประเทศ 3ปี ทนเก็บหอมรอบริบเพื่อเก็บเงินมาซื้อบ้านให้คนในครอบครัวอยู่ ตื่นนอนตี 2 ทุกวันเพื่อช่วยกิจการร้านอาหารของที่บ้าน ดูแลพ่อที่ป่วยด้วยโรคประจำตัวที่ต้องไปพบแพทย์ตามนัด(ของโรงพยาบาลรัฐที่ต้องไปกันตั้งแต่ 7 โมงเช้าแล้วกลับอีกทีตอน 5โมงเย็น) มาโดยตลอด เสร็จจากงานที่บ้านยังอุตส่าห์ไปรับจ๊อบงานแปลเอกสาร แล้วกลับมานวดฝ่าเท้าให้คุณพ่อก่อนนอน ต่อด้วยสวดมนต์เจริญสมาธิภาวนาเพื่อแผ่บุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรของคุณพ่อ หวังเพียงให้ท่านทุกข์น้อยที่สุดเท่าที่ลูกคนนึงจะพอทำได้ (วันหยุดร้านก็ยังหมั่นไปทำบุญตามวัดต่างๆ ) แล้วก็ใช้ความสามารถพิเศษที่มีด้านการพยากรณ์ช่วยเหลือคนที่ทุกข์ ในเวลาช่วงก่อนจะเข้านอนผ่านทางmail หรือทางโทรศัพท์ค่าครูตามแต่ศรัทธาแล้วก็เอาเงินที่ได้มาไปทำบุญ
    ...1 วันกับกิจกรรมตั้งแต่ตี 2 จนเข้านอน เขาทำแบบนี้เกือบทุกวันเพราะกิจการที่บ้านมีวันหยุดเพียงเดือนละ2 วัน

เพื่อนๆค่ะผู้ชายคนนี้ ชือ ไตรสิทธิ์ค่ะ เขาเป็นเจ้าของกระทู้ กระทู้นี้และบุญในครั้งนี้เขาก็ทำเพื่อคนที่เขาเรียกว่า "พ่อ"เป็นที่ตั้งค่ะ... ถัดมาก็แบ่งปันบุญกุศลให้กับเพื่อนๆที่ร่วมบุญได้มีโอกาสถามไถ่ด้านการพยากรณ์เพื่อเป็นการหาทางแก้ไขดับทุกข์ในใจเล็กบ้างใหญ๋บ้างตามแต่บุญจะสัมพันธ์กัน นี่คือสิ่งที่ผุ้ชายคนนี้เลือกทำกับเวลา 24 ชมที่เขาและคุณเราต่างก็มีเท่าๆกันค่ะ

14. ป้าเม้าท์

ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

ป้าอ่านแล้วน้ำตาจะไหล ซาบซึ้งมากค่ะกับการกระทำของคนที่เป็นลูก พึงปฏิบัติต่อผู้ให้กำเนิด
    อนุโมทนาค่ะ

15. ต้นพุทธ

ขอบคุณนะค่ะ ขอบคุณที่คุณป้าเม้าท์เข้ามาให้กำลังใจกัน เพื่อนๆคนไหนมีเรื่องราวที่เกี่ยวข้องกับคุณพ่อคุณแม่จะบอกกล่าวเล่ากันสำหรับประสบการณ์ตรงในการดูแลพ่อแม่ช่วงระยะเวลาที่ท่านป่วยหรือจะมาแชร์ความคิดเห็นต้นพุทธกับน้องชาย(อ.ไตรสิทธิ์) ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะขอให้กระทู้มีประโยชน์เป็นพอ

16. master_traisit

อวยกันเองเลยนะครับเนี่ย และเป็นไปตามความสัจจริง ที่การกระทำของคุณพี่ต้นพุทธนั้น เป็นแบบอย่างให้ผม ขอบพระคุึุณครับ
    ปัญหาทุกอย่างมีทางออก พี่ต้นพุทธ ท่านนี้ได้รับฟังปัญหาผม และคอยเป็นกำลังใจและเป็นแบบอย่างที่ดี สำหรับผมมาโดยตลอด ทำให้ผม มีกำลังใจ และกำลังกายตามมา @@@@@ขอบพระคุณพี่ต้นพุทธมากๆ และสามากชิกทุกท่าน ร่วมอนุโมทนาบุญกันครับ ผมยินดีรับใช้ และรับฟังปัญหาของท่าน เท่าที่เด็กน้อยคนนี้ ช่วยท่าน ตามความสามารถและประสบการณ์ ในการเรียนรู้ ขอบพระคุณทุกท่านที่ได้ให้ความไว้วางใจ ขอบพระคุณครับ

ตามแต่ศรัทธา ตามกำลังทรัยพ์ที่ท่านพร้อม หากท่านมี 100 บาทในตัว ท่านจะอนุโมทาบุญ 20บาทหรือ10 บาทหรือน้อยกว่านั้นก็ตามแต่ท่านจะปรารถนา ก็มิว่าอย่งไร การทำบุญทำด้วยจิตและใจตั้งมั่น อธิษฐานในสิ่งที่กำลังประสบอยู่ให้รอดปลอดภัย ด้วยบุญกุศลของข้าพเจ้า ขอ ให้ทุกท่าน พี่สาวผม(คุณต้นพุทธ) และสมาชิกทุกท่าน มีความสุขทั้งกาย และใจ และประกอบไปด้วยคุณงามความดี ทุกประการ ปราศจากนิวรณ์ ให้จิตสดใส รื่นเริง แจ่มใส มีประสงค์ดีต่อเพื่อนมนุษย์กันถ้วนหน้านะครับ

17. master_traisit

ขอบพระคุณนะครับ เป็นกำลังใจให้ทั้งผม และคุณต้นพุทธ ขอบพระคุณมากนะครับ

18. ป้าเม้าท์

ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริงอีกอย่างที่ทำให้ป้าน้ำตาจะไหลเพราะป้าอาภัพค่ะ ไม่เคยเห็นหน้าพ่อค่ะเพราะท่านเสียตั้งแต่ป้ายังจำความไม่ได้มีแต่รูปภาพของท่าน ชีวิตยิ่งกว่านิยายค่ะลำบากมาตลอดจนทุกวันนี้ก็ยังลำบากอยู่ถ้าไม่หันเข้าหาธรรมะ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไร ทุกวันนี้ทำหน้า ของลูก และแม่ให้ดีเท่าที่คนๆ นึงจะทำให้ดีที่สุด ไม่ทำให้แม่ลำบาก คอยดูแลตอนที่ท่านป่วย สอนลูกให้เป็นคนดีไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น และไม่เอาเปรียบคนอื่น อ่านแล้วเหมือนสร้างภาพ แต่นี่คือควมมจริงของป้าชีวิตไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ แต่มันโรยด้วยหนามกุหลาบค่ะ เคยท้อหลายครั้งแต่ก็ชอบเข้าข้างตัวเองว่าวันข้างหน้าคงดีกว่านี้ โชคดีที่สามี และลูกคอยเป็นกำลังใจให้ ทำให้ป้าทนถึงทุกวันนี้ " ชีวิตจริงยิ่งกว่านิยาย"

19. พิมพ์ฝัน

พิมพ์ฝัน Active Member

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะค่ะ

20. ต้นพุทธ

ป้าเม้าท์;ความจริงอีกอย่างที่ทำให้ป้าน้ำตาจะไหลเพราะป้าอาภัพค่ะ ไม่เคยเห็นหน้าพ่อค่ะเพราะท่านเสียตั้งแต่ป้ายังจำความไม่ได้มีแต่รูปภาพของท่าน.. ป้าเม้าท์ค่ะ ท่านเสียไปเป็นธรรมดาของชีวิตที่มีการเกิด-ดับ ใช่ว่าท่านจะตั้งใจจะทิ้งคุณป้าไปสักหน่อย แถมคุณป้ายังมีโอกาสเห็นรูปท่าน รู้ว่าหน้าตาท่านเป็นยังไง ป้ามีส่วนไหนที่เหมือนหรือละม้ายคล้ายท่านบ้าง สำหรับต้นพุทธแล้วไม่รู้สึกว่าอาภัพเลยนะค่ะ ต้นพุทธอยากให้คุณป้าเม้าท์ลองคิดดูตามความเป็นจริงค่ะ... ชีวิตยิ่งกว่านิยายค่ะลำบากมาตลอดจนทุกวันนี้ก็ยังลำบากอยู่ถ้าไม่หันเข้าหาธรรมะ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไร ทุกวันนี้ทำหน้า ของลูก และแม่ให้ดีเท่าที่คนๆ นึงจะทำให้ดีที่สุด ไม่ทำให้แม่ลำบาก คอยดูแลตอนที่ท่านป่วย สอนลูกให้เป็นคนดีไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น และไม่เอาเปรียบคนอื่น อ่านแล้วเหมือนสร้างภาพ.....ป้าเม้าท์ค่ะสิ่งที่ป้าทำอยู่ มันก็คือสิ่งที่ดี (ที่คนเป็นลูกหรือวันนี้ป้าเองก็เป็นแม่ไปด้วยในเวลาเดียวกัน) เหมาะควร ความยากลำบากในชีวิตเราทุกคนต่างก็มีและพบพานกันคนละอย่าง คนที่เขาร่ำรวยบางคน อาจจะสุขสบายทางกายแต่ทางจิตใจ ใครจะรู้บ้างค่ะ ว่าเมื่อคืนเขาอาจจะนอนไม่หลับเลยทั้งคืน เพราะกลุ้มใจที่ลูกหนีเที่ยวยังไม่กลับบ้านหรือสามีนอกใจ และอาจจะหลับไปทั้งน้ำตา ความทุกข์เป็นสัจจะธรรมที่ไม่เคยเลือกที่รักมักที่ชัง ไม่มีข้อยกเว้นว่าคุณรวยแล้วจะไม่ทุกข์หรือจนสุดๆแล้วสุขไม่ได้ วิบากกรรมทำงานได้อย่างเที่ยงตรงและเที่ยงธรรมเสมอ มันอยู่ที่ว่าเราจะรับมือกับสิ่งเหล่านี้ยังไงให้เข้าใจและทุกข์น้อยที่สุด ยึดติดสุขให้น้อยเข้าไว้จิตจะได้โล่งโปร่งและเบาค่ะ คุณป้าเม้าท์โชคดีนะค่ะที่หาทางออกด้วยประตูแห่งพุทธคุณ เพราะยังมีอีกหลายๆคนที่ยังหาทางออกไม่เจอหรือไม่แม้แต่จะหาทางเจอเลยด้วยซ้ำไป ... แต่นี่คือควมมจริงของป้าชีวิตไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ แต่มันโรยด้วยหนามกุหลาบค่ะ....ใช่ค่ะ ต้นพุทธเห็นด้วยกับคุณป้า แต่คุณป้ามองเห็นไหม๊ค่ะว่าก็เพราะหนามกุหลาบนี่แหละที่ำทำให้คุณป้ามีภูมิคุ้มกันกับความเจ็บปวดจนอยู่ร่วมกับมันได้ และความเจ็บปวดก็หายไปในที่สุด การอยู่กับกลีบกุหลาบที่สวยงามใครๆก็อยู่ได้ แต่หากโดนหนามตำด้วยน้อยคนค่ะที่จะผ่านมันมาได้ และคุณป้าก็เป็นอย่างหลังคือ ผ่านหนามเหล่านั้นมาด้วยภุมิคุ้มกันในใจ และด้วยความเจ็บปวดมันส่งผลให้คุณป้าเข้าใจคนอื่นๆ เห็นใจ และคอยให้กำลังใจเพื่อนร่วมโลกใบนี้ด้วยเมตตา ต้นพุทธเองเท่าผ่านมาทั้งทุกข์และสุข หลายต่อหลายครั้ง มันทำให้ต้นพุทธได้ความคิด ได้ปัญญาทีมากกว่าต้นพุทธคนเก่าค่ะ..... เคยท้อหลายครั้งแต่ก็ชอบเข้าข้างตัวเองว่าวันข้างหน้าคงดีกว่านี้ ...[/SIZE]มันไม่ใช่การเข้าข้างตัวเองเลยค่ะคุณป้า แต่คุณป้ากำลังให้กำลังใจตัวเองร่วมกับการกระทำที่ลงมือทำจริงๆ คุณป้าค่ะ หากแต่ละวันที่ผ่านมาของชีวิตโดยเฉพาะตั้งแต่คุณป้าหันมาใช้ธรรมะเข้าช่วย และทำทุกอย่างให้ดีที่สุด ก็ไม่เห็นจะแปลกตรงไหนเลยนี่ค่ะ ถ้าหากวันถัดๆไปของชีวิตคุณป้าจะดีขึ้นซึ่งก็มาจากการคิด พูดและลงมือทำให้สิ่งที่ดี ฉะไหนเลยผลของมันถึงจะกลายเป็นร้ายไปได้ค่ะ ยกเว้นก็แต่หากวิบากกรรมเก่ายังส่งผล หากแต่เมื่อข้ามผ่านไปได้ผลบุญที่คุณป้าทำไว้ก็รอให้ผลคุณป้าเช่นกันค่ะ....
    โชคดีที่สามี และลูกคอยเป็นกำลังใจให้ ทำให้ป้าทนถึงทุกวันนี้ " ชีวิตจริงยิ่งกว่านิยาย....นี่ไงค่ะ โชคดีของคุณป้าที่คุณป้าเองยังยอมรับกับใจตัวเองเลยว่ามันมีจริง คนกตัญญูรู้คุณ ต้นพุทธไม่เคยเห็นหนังสือเล่มไหนหรือครูบาอาจาร์ยท่านใดบอกว่า กตัญญูแล้วชีวิตจะตกต่ำ อีกอย่างนะค่ะ ลูกผู้หญิงเราไม่มีเรื่องใดที่จำให้ทุกข์ใจได้เท่า สามีและลูก แต่คุณป้านอกจากไม่ทุกข์กับเรื่องเหล่านี้แล้ว ยังได้กำลังใจที่ดีจากสามีและลูก ...บอกตรงๆ อิจฉาค่ะ และที่ต้นพุทธอยากจะบอกคุณป้าอีกเรื่องก็คือ คนเราไม่มีใครสมบุรณ์แบบไปซะทุกเรื่องค่ะ เราต้องเฉลี่ยๆกันไป สมหวังเรื่องสามีกับลูกแต่อาจจะรู้สึกขาดหายไปบ้างเรื่องคุณพ่อ หรือบางคนเรื่องหน้าที่การงานดี ครอบครัวสมบุรณ์แต่อาจจะเสียเรื่องสุขภาพมีโรคเรื้อรังรักษาไม่หาย หรือ สุขภาพดี ครอบครัวอบอุ่นแต่ก็เป็นหนี้เป็นสิน ทุกคนมีเว้าแว่งบ้างตามแต่บุพกรรมบุญที่สะสมและทำอยู่เนี่ยแหละค่ะ มันคือบทเรียนของชีวิต ที่จะต้องเดินทางเีรียนรู้กันไป นิยายของมนุษย์เรื่องนี้สอนให้เรารู้ว่า
    กัมมุนาวัตติโลโก สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจน้อยๆ (เพราะกำลังใจที่ยิ่งใหญ่ไม่มีใครให้เราได้นอกจากตัวเราเอง)ให้คุณป้าเม้าท์ เดินทางต่อไปด้วยจิตใจที่มีทุนของเมตาเป็นผู้ให้ แล้วโลกทั้งใบก็จะต้องย้อนกลับมาตอบแทนคุณป้าเม้าท์เช่นกันค่ะ สู้ๆนะค่ะ เราสู้ไปพร้อมๆกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2013