เรื่องเด่น ยืนยันเทวดา อินทร์ พรหม เปรต ผี สัตว์นรก มีจริง / โอวาทธรรม หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 18 กรกฎาคม 2021.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,001
    _R8qXCdZA9rxBciOF-lsWwzaA1VB04mpa416VGjU_AyB&_nc_ohc=DT1O_A8CEN4AX_6ig4t&_nc_ht=scontent.fbkk2-8.jpg

#ยืนยันเทวดา อินทร์ พรหม เปรต ผี สัตว์นรก มีจริง

คนตาบอดไม่เชื่อคนตาดี
    ย่อมมีทางตกหลุมตกบ่อได้ฉันใด
    ผู้มีใจมืดบอดด้วยกิเลสตัณหา
    ไม่เชื่อตาใจของพระพุทธเจ้า
    พระอรหันต์ท่าน
    ย่อมนำความล่มจมมาสู่ตนได้
    ฉันนั้นเหมือนกัน ท่านแสดงไว้ดังนี้
    ความล่มจมจะมีแก่ผู้ไม่เชื่อนั้นแล
    นี่เรียกว่า "สวากขาตธรรม" ท่านตรัสไว้
    ชอบแล้วนี้ ประมวลเข้ามา เรายอมรับ
    ทุกประเภทที่พระองค์ทรงแสดงไว้แล้ว
    ตั้งแต่บาปแต่บุญ นรกสวรรค์ พรหมโลก
    นิพพาน เทวบุตร เทวดา เปรต ผี มี
    เรายอมรับร้อยเปอร์เซ็นต์ ตั้งแต่ขณะที่
    กิเลสเปิดจากใจเท่านั้นสว่างจ้าขึ้น
    มาหมด ไม่เคยคาดเคยคิดเคยรู้เคยเห็น
    ว่าจะรู้จะเห็น ก็เป็นขึ้นมาแบบอัศจรรย์
    จึงได้อัศจรรย์ตัวเองว่า
    เรารู้ได้ยังไง เห็นได้อย่างไร
    จิตดวงนี้แลตั้งแต่กิเลสครอบงำอยู่
    มันก็เหมือนคนตาบอด อะไรจะมีอยู่
    มากน้อยเพียงไรมันไม่เห็น สีแสงวัตถุ
    ต่าง ๆ มองไม่เห็น แต่โดนเอา ๆ
    นี่จิตที่มืดบอดก็เหมือนกัน มีแต่โดน
    ความทุกข์ความทรมาน โดนบาป
    โดนกรรมเรื่อยมา แล้วขั้นบำเพ็ญมา ๆ
    ก็ค่อยหูแจ้งตาสว่างออกไปๆ สุดท้าย
    เปิดโล่งหมดทั่วแดนโลกธาตุ สว่างจ้า
    ครอบโลกธาตุ เกิดความอัศจรรย์ใน
    ตัวเองว่า
    รู้ได้อย่างไร เห็นได้อย่างไร
    สิ่งที่ไม่เคยคาดเคยคิดเคยรู้เคยเห็น
    ก็เห็นก็เป็นขึ้นมาประจักษ์ใจเพราะ
    สิ่งเหล่านั้นมีอยู่แล้ว เป็นแต่เพียงว่า
    ตาเรามันหลับด้วยกิเลสปิดบังเท่านั้น
    พอเปิดตา คือกิเลสออกจากใจแล้ว
    สว่างจ้าขึ้นมา ก็ยอมรับ กราบพระพุทธเจ้า
    อย่างราบตั้งแต่บัดนั้นมาจนกระทั่งบัดนี้
    จิตวิญญาณ มีจริง เหตุนี้เองทำให้ท่าน
    ยืนยันเรื่องจิตวิญญาณว่าเป็นของมีจริง
    ดังนี้
    จิตดวงนี้ไม่เคยตาย ไม่เคยฉิบหาย
    แต่ไหนแต่ไรมา ถ้าพูดถึงเรื่องวัตถุต่าง ๆ
    ในแดนโลกธาตุนี้ว่าอันไหนมากกว่าอะไร
    ไม่มีอะไรที่จะมากยิ่งกว่าจิตวิญญาณ
    ของสัตวโลกเต็มท้องฟ้ามหาสมุทร
    ใต้ดิน เหนือดิน มีเต็มหมดเลย อันนี้
    มากที่สุดคือจิตวิญญาณของสัตวโลก
    เพราะมันไม่เคยสูญนั่นเอง มันเต็มอยู่นี่
    ครองภพ ครองชาติ อยู่ทุกแห่งทุกหน
    ตามเพศตามภูมิ
    อย่างที่เราเป็นมนุษย์ก็เห็นกันอยู่
    ไม่เป็นมนุษย์ เป็นสัตว์ก็เห็นกันอยู่อย่างนั้น
    เป็นไก่ เป็ด นก ปลา เป็นอะไรเราก็เห็นกัน
    อยู่อย่างนั้น ที่ละเอียดกว่านั้นมันก็มีอยู่
    อย่างเดียวกันนี้เลย ไม่ได้ผิดกัน มันมีอยู่
    ตามสภาพของตน ๆ เป็นแต่เพียงว่าเรา
    สามารถสัมผัสสัมพันธ์รู้เห็นได้หรือไม่ได้
    เท่านั้นเอง นั่นก็เป็นอย่างนั้นละ
    มันมีภพละเอียด ภพหยาบต่างกัน อย่าง
    พวกเทวบุตร เทวดา อินทร์พรหม พวกเปรต
    พวกผี ก็เหมือนกับเรานี่ มีภพมีชาติเป็น
    กำเนิดที่เกิดของตัวเองด้วยวิบากกรรมดีชั่ว
    เหมือนกันหมด ไม่มีใครแตกต่างกัน
    เพราะฉะนั้น ท่านจึงไม่ให้ประมาทกัน
    สัตวโลกที่เกิดขึ้นมาด้วยกัน อย่าตำหนิกัน
    ด้วยชาติชั้นวรรณะ สถานะสูงต่ำ
    อย่าไปตำหนิกัน...

โอวาทธรรม หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

2. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,001
    ปรามาสพระอรหันต์ลงนรกอยู่นานไม่เท่ากัน!?

1f64f.png โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ 1f64f.png
    รวมความว่าพระอรหันต์พูดมากใช่ไหม ไม่ใช่พูดน้อยนะ ใช่ไหมรัชนี เอ็งคงนึกพระอรหันต์นั่งหลับตาปี๋ ข้าเคยนึกอย่างนั้นว่ะ ข้านึก เอาแค่พระโสดาบันไม่พูดกับใครแล้ว ทั้ง ๆ ท่านที่อ่านหนังสือ อุปัชฌาย์เป็นอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณนะ
    ท่านก็พูด ไอ้เรายังนึกว่าท่านไม่พูด พระอรหันต์ไม่พูด ผมนี่ซวยนะ มีอุปัชฌาย์เป็นพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณนี่ซวยนะ ซวยไหม อ้าว! ซวยนะ ถ้าพลาดลงขนาดหนักเลยนะ ถ้าไปนินทาท่านหน่อย เสร็จเลย
    อย่าลืม
    สุกขวิปัสสโก ๑
    เตวิชโช ๑
    ฉฬภิญโญ ๑
    ปฏิสัมภิทัปปัตโต ๑
    ผลักเราลงนรกไม่เท่ากัน กำลังลึกอาจจะเท่ากัน กำลังที่อยู่ไม่เท่ากัน เขาสร้างมาหนักเราก็ลงหนัก ถ้าไปล่อพระปัจเจกพุทธเจ้าเข้าซวยเลย
    อย่าง "พระเทวทัต" ขนาดจิตตกแล้วนะ ขนาดคลายจิต จะขอขมาโทษพระพุทธเจ้า ไม่ใช่กำลังโกรธอยู่นะ ถ้ากำลังโกรธจะดีกว่านั้นมาก เวลานี้ยืนกางแขนกางขา กระดูกแดงฉาน ไปทีไร เอ..มีน้ำตาไหล
    บอก หลวงพี่ไม่ต้องน้ำตาไหล ตามสบาย ๆ มันไม่ถึงกัปหรอก เดี๋ยวก็ไปได้
    นานอยู่แค่ 2 - 3 พันปี 2 - 3 พันปี มนุษย์มันไม่ได้เสี้ยวหนึ่งของวันในสัญชีพนรก ไปเทียบขุมที่ 8 ไม่มีความหมาย ที่ว่า 2 - 3 พันปี เทียบกับสัญชีพนรก 1 วันเท่ากับ 8 ล้านปีใช่ไหม 9 ล้านปี เป็น 1 วัน มันไม่มีความหมาย อเวจีมันมีอายุ 1 กัป อเวจีมีอายุตั้งกัป ถ้าอยู่ที่นั่นแค่ 2 - 3 พันปี ก็ไม่มีความหมาย อ้อ 5 พันปีนะ เพราะสิ้นศาสนานี้ 5 พันปีกว่า ๆ เมื่อสิ้นศาสนานี่ในช่วงพุทธันดรหนึ่ง สิ้นศาสนานี้ กว่าจะถึงพระศรีอาริย์มันมีพระปัจเจกพุทธเจ้าขึ้นมาก แล้วก็พระเทวทัตกับพระเจ้าอชาติศัตรูขึ้นมาเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า พระเจ้าอชาติศัตรูในฐานะเป็นลูกศิษย์มีวาสนาบารมีไม่เท่ากับอาจารย์เลยตกนรกแค่โลหะกุมภี
    แต่นั้นขอขมาโทษต่อพระรัตนตรัยแล้วนะ แต่พระเทวทัตขอขมาโทษไม่ทัน ไม่ถึง แต่ใจปลดแล้ว ถ้าใจไม่ปลดก็ต้องอยู่เต็มอัตรา อาจจะคุณก็ได้ นี่ใจปลดแล้ว แต่ขอขมาโทษไม่ทัน
    พระเจ้าอชาติศัตรูต้องลงอเวจีเหมือนกัน เพราะฆ่าพ่อซึ่งเป็นพระอริยเจ้า พ่อกับแม่นี่ท่านจะเป็นขี้หมูขี้หมาอะไรก็ตาม ไปฆ่าท่านก็ต้องเป็นอนันตริยกรรม ลงอเวจีแน่ ใช่ไหม ฆ่าพ่อซึ่งเป็นพระอริยเจ้า ต่อมาเมื่อรู้สึกตัว จึงไปขอขมาโทษต่อพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าทรงเทศน์สามัญญผลสูตร
    เทศน์จบ ถ้าหากว่าเธอไม่มีอนันตริยกรรม จะได้เป็นพระโสดาบัน อาศัยที่เป็นอนันตริยกรรมจึงไม่มีสิทธิ์
    โทษนี้แทนที่จะลงอวเจี ก็ลงตกแค่โลหะกุมภี ดีไหม
    ใครกินเหล้าแถว ๆ นี้ ฮะ ปรีชากินเหล้าหรือเปล่า
    "กินครับ ตอนยังไม่พบหลวงพ่อ"
    ตอนไหนก็ตอนนั้นล่ะน่า ตอนไหนก็ตอนนั้น ไม่เกี่ยวหรอก คัดหางเสือไว้ให้ดีนะ เบนหางเสือให้ดี เอาหัวไปทางนี้
    โลหะกุมภีก็เป็นแดนที่อยู่ของพวกดื่มสุราเมรัย แต่ว่าเป็นเศษกรรมแล้วนะ เนื้อแท้ของกรรมมันลงนรกขุมใหญ่ก่อน
    นี่เราจะเห็นว่าไอ้เรื่องของพระอรหันต์อย่าไปแตะกับท่านเลย ถ้าทางที่ดีหวดอย่างพระโมคคัลลาน์ หือ โยม! ไอ้พวกนั้นมันทุบเสียย่ำแย่ เอาขนาดนั้นเลยนะ เวลาเขาทุบให้ตาย ไม่ตายเสียอีก แหม ! เหาะไปลาพระพุทธเจ้าตาย พอโจรไปแล้ว พอประสานกระดูกเสร็จ เหาะไปหาพระพุทธเจ้า ไปลาตาย เป็นไง
    จากหนังสือ: หนังสือธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 264 หน้า 84 - 85)

รูป พระธาตุหลวงตามหาบัว
    dPZFFwfex3kW5YTtJB8kA4kmetacBgfaK265mAD8l5c1&_nc_ohc=evMvzuSLXrYAX-b2vGO&_nc_ht=scontent.fbkk2-4.jpg

3. NAMOBUDDHAYA

1,001
    iwAg3NynbNfWKZ4LTyUgRc3LA0fs8NxDWEZ_63AK43g&_nc_ohc=_XojdPVYyeIAX-gphyZ&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    “ ผีและเทวดามีจริง ” [ EP.1/7 ]

clip ข้างบนนี้ก็ฟังได้เช่นกันครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้