ยืมเงินเพื่อนให้ขอทานเเล้ว คืนเพื่อนทีหลัง ได้มั้ยค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย siamgirl, 22 กรกฎาคม 2008.

1. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    วันนี้เดินๆไปเจอผู้หญิงอุ้มลูกคนนึง (ผู้หญิงเเกเเล้ว)กับผู้ชายที่เป็นวัยรุ่น(มั้ง)นั่งอยู่ตรงขอบทางที่นั่ง ที่ติดกะฝุดบาตนะค่ะ เเล้วก็เขาเรียกหนู บอกว่าน้องๆพี่ขอถามไรหน่อยได้มั้ย ทีนี้ก็เลยเดินผ่านไป เเต่ก็รู้สึกผิดอยู่เพราะว่าเขาเรียกใครก็ไม่มีคนคุยกะเขาเลยค่ะ เเล้วทีนี้ ก็เดินกลับมากะน้องค่ะ เเล้วก้ถามว่าเมื่อกี้พี่จะถามอะไรหนูนะค่ะ พี่เขาบอกว่า เขามาหาหลานที่กรุงเทพค่ะ เเล้วทีนี้หลานย้ายมามีเเค่เงินมาเเต่ไม่มีเงินกลับค่ะ เเล้วเขาเลยบอกว่าขอค่ารถได้มั้ย เเล้วก็ตั้งเเต่มานี่ยังไม่ได้กินไรเลย เพราะเงินไม่พอ (สงสัยเขาคิดว่าจะมากินที่บ้านหลานหรือน้องเนี่ยเเหละ) เเล้วหนูไม่มีเงินนะค่ะ คือมีเเต่เเบงค์ห้าร้อย เลยให้น้องออกไปก่อน ให้เขาไปร้อยนึงค่ะ เเต่ที่จริงนะค่ะ จะเเบ่งกันให้ คือให้คนละห้าสิบ เเล้วทีนี้หนูก็เลย เอาน้ำให้เขา เพราะว่ามีน้ำอยู่ขวดนึงนะค่ะ กินไปถึงเกือบครึ่งเเล้ว เเต่ก็บอกเขานะค่ะว่า หนูกินไปเเล้วนะค่ะ เขาบอกไม่เป็นไรเเล้วเขาก็กินน้ำที่หนูให้ เเต่หนูกินไปเเล้วนะค่ะ เเล้วตอนหลังก็เอาเงินให้น้อง50บาทเพราะว่าม่ะกี้ กะจะให้คนละห้าสิบไงค่ะ เเล้วเขาสองคนก็เดินไปค่ะ (ดูๆเเล้วท่าทางเขาไม่มีจริงๆ ไม่น่าใช่มิชฉาชีพค่ะ) เพราะว่าตอนที่เขาบอกมาหนูก็ถามว่าไม่มีจริงเหรอเพราะไม่เเน่ใจค่ะ เเล้วเขาบอกว่าไม่มีจริงๆค่ะ มีเเต่ค่ามา อายอยู่เหมือนกันพูดกะใครเขาก็ไม่พูดด้วยเเบบว่าเดินหนีนะค่ะ ก็เลยสงสารเขา

อยากทราบว่าที่ถามมานี่มันจะเหมือนกับว่าหนูให้กะเขาเองกะมือมั้ยค่ะ เพราะว่า ยืมตังค์น้องก่อนนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ;aa38

2. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    เขียนผิดค่ะ จะบอกว่าหลานเขาย้ายบ้านไปที่อื่นเลยไม่เจอค่ะ อิอิ โทษทีค่ะ

3. กุ้งมังกอน

กุ้งมังกอน เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    โมทนาบุญด้วยครับ. แม้ว่าเค้าจะหรอกหรือไม่หรอกเราก็ตาม แต่จิตเราเป็นกุศลด้วยความสงสารเป็นการทำบุญ-ทาน แค่คิดและเกิดความเมตตาก็ได้แล้วครับ.

4. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ

สัพเพ สัตตา สุขิตา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อัพยาปัชฌา โหนตุ
    สุขี อัตตานัง ปะริหะ รันตุ
    ;aa8;aa8