ย่างเข้า 2014 หมวดภัยพ้นยุคมืดแล้วหรือไม่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Barrage, 27 ธันวาคม 2013.

1. Barrage

Barrage เป็นที่รู้จักกันดี

แท้จริงหมวดภัย ควรขอบคุณฝ่ายที่รวบรวมข้อมูล และพวกที่มาค้าน ซึ่งก็คือคนที่หลายๆ คนในนี้เกลียด เขาทำให้เห็นว่าไม่มีภัยเกิดตามตำทำนายมายาวนาน ไม่อย่างนั้นหมวดภัยจะพ้นยุคมืดเหรอครับ วันๆ กลัวจะตาย จะเกิดภัยพิบัติ ตอนนี้คนมาสนใจหมวดนี้น้อยหน่อยนั่นมันเป็นสัญญานที่ดีแล้วครับ ว่ามีคนตาสว่างเพิ่มขึ้นไม่ใช่เป็นหมวดที่ ฮอตฮิต เหมือนเมื่อปี 2012 แบบนั้นคือคนเชื่อคำทำนายเยอะเกินครับ

การเสนอภัยพิบัติในแง่ไม่งมงาย นั้นเป็นสิ่งดีครับ เป็นข้อมูล เป็นข่าว ให้คนได้รู้ว่าโลกเราเป็นอย่างไร หรืออาจจะมีวิเคราะห์ทางวิทยาศาสตร์อย่างไร อันนี้ก็แล้วแต่จะพิจารณา ถึงมีคนทำนายก็พอเสนอได้บ้าง อ่านขำๆ พอเอามันส์ แต่ไม่ใช่ทำว่าเป็นเรื่องจริงเกิดชัวร์ มันก็แค่คนพูดครับ แล้วที่ตื่นตูมกันมันเคยเกิดไหมครับ

ย้อนไป 2012 มีแต่งมงายมากมายเต็มหมวดมันไม่ดีครับ ตอนนี้ก็มีงมงายอยู่ขาเก่าๆ แต่น้อยลงก็ถือเป็นสัญญานที่ดีครับ

อีกอย่างสำคัญไม่ควรนำ หมูหมากาไก่ ใครพูดว่าจะเกิดภัยอะไรก็ทำอย่างกับมันจริงไปหมด เอามายำๆ รวมๆ กัน คนเพี้ยนคนสติไม่ดีพูดนั่นนี่ก็เอาว่าเป็นเรื่องจริงเอามายำๆ กับคำทำนายอื่นๆ บอกว่านี้เข้ากันมันจะเกิด แล้วมันเกิดไหมละครับ ไม่ใช่ว่าอะไรมันเหมาะเจาะโยงไปโยงมา แล้วมันจะเกิด โลกเราไม่ใช่หนัง action นะครับ! :cool::cool:

ใครคิดว่าหมวดภัยพ้นยุคมืดแล้วไหมครับ หรือยังมืดอยู่ ผมว่าพ้นไปแล้วจาก poll สำรวจคนแทบจะทั้งหมดที่เข้ามาอ่านไม่เชื่อว่าจะมีภัยพิบัติสิ้นปีนี้ทั้งๆ ที่หลายๆ คนดังทำนายกัน นั่นเป็นสัญญานที่ดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2013