ย้ายที่อยู่ใหม่ถูกวิญญาณรบกวน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย nontaburi, 25 กุมภาพันธ์ 2022.

1. nontaburi

nontaburi เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ได้ย้ายคอนโดใหม่ไปใกล้ที่ทำงานกว่าเดิม
    ระหว่างอยู่ในห้องคล้ายมีคนมองอยู่ตลอด
    มีเสียงเคาะประตูทุก20:00น เคยดักเปิดแล้วไม่มีใครขนาดยืนจ่อๆมือจับลูกบิด ยังโดนเคาะต่อหน้าต่อตา
    นอนไม่ค่อยหลับรู้สึกปวดเมือยเนื้อตัว

ผมเป็นคนสวดมนต์ หมั่นทำบุญ
    ในห้องมี พระพุทธรูป ท้าวเวสสุวัณ เบี้ยแก้ ยันต์เกราะเพชร และ ยันต์โสฬสมหามงคล

จากที่โดนจังๆ ได้ไปทำบุญสังฆทานและโรงศพ ให้เป็นที่เรียบร้อยตั้งแต่เที่ยงวันนี้

แต่20:00ที่ผ่านมานี้ ก็ยังมาเคาะประตูอยู่

คิดว่าหมดปัญญาแก้ไข
    เลยเข้ามาสอบถามผู้รู้ครับ
    และตอนนี้ กทม และ ปริมณฑล มีพระอาจารย์รูปไหนน่าไปกราบไหว้บ้างครับ

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้คุณ nontaburi เพิ่มการนั่งสมาธิในทุก ๆ วันเข้าไปด้วย ทำเสร็จแล้วก็นึกอุทิศไปให้ดวงวิญญาณดวงนั้นอะครับ คือพอดีผมไม่เห็นว่าคุณ nontaburi เขียนว่าได้ทำสมาธิด้วยผมจึงคิดว่าคุณ nontaburi น่าจะไม่ได้ทำ คือถ้าไม่ได้ทำแล้วอยากทำก็ทำได้เลยนะครับ แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่เป็นไร ตรงนี้ขึ้นอยู่ที่คุณ nontaburi ครับ ลองดูนะครับเผื่ออะไร ๆ จะดีขึ้น แล้วยังไงค่อยมาว่ากันอีกที ยังไงก็ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

3. nontaburi

nontaburi เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    อีกอย่างคือจากประสบการณ์ของผมแล้ว จริง ๆ แล้ววิญญาณทั่ว ๆ ไป เอาจริง ๆ ก็ทุก ๆ วิญญาณ พวกเค้าจะชอบบุญจากการทำสมาธิของเรามาก ๆ คือตอนที่เราสงบจากการทำสมาธิ ตอนนั้นจิตของเราจะผ่องใสสุด ๆ เวลาเราอุทิศบุญจากความสงบที่เราทำสมาธิไปให้พวกเค้า พวกเค้าก็จะได้รับความร่มเย็นไปด้วยแล้วพวกเค้าก็ชอบมาก ๆ และนี่ก็คือเหตุผลที่ว่าทำไมผมถึงอยากจะให้คุณ nonthaburi หันมาทำสมาธิดู อ้อ จริง ๆ ถ้าจะทำแล้วควรจะทำไปในทุก ๆ วันเลยจะดีมาก ๆ ครับ คือถ้าเราทำ ๆ หยุด ๆ สมาธิของเราจะไม่สามารถพัฒนาให้ดีกว่าเดิมได้ ในทางกลับกัน ถ้าเราทำต่อเนื่องไปในทุก ๆ วัน การทำสมาธิของเราก็จะถูกพัฒนาไปเรื่อย ๆ ถ้าเปรียบก็เหมือนเวลาถ้าเราอยากจะเล่น guitar ให้เก่ง คือถ้าเราฝึก ๆ หยุด ๆ แน่นอนว่าฝีมือเราก็จะไม่ก้าวหน้า แต่ถ้าเราฝึกทุกวันและฝึกบ่อย ๆ ความชำนาญทางฝีมือของเราก็จะพัฒนายิ่ง ๆ ขึ้นไป อีกอย่างคือผมอยากให้คุณ nonthaburi ลองพูดในบ้านดูอะครับ ประมาณว่าอย่ามารบกวนผมเลย แล้วผมจะหมั่นทำบุญอุทิศให้คุณเรื่อย ๆ ยังไงก็ลองพูดดูเผื่อทุกอย่างจะดีขึ้น ตามนี้ครับ