รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ ว่าเป็นพระสมเด็จวันใหนครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย olelemon, 24 พฤศจิกายน 2007.

1. olelemon

olelemon สมาชิกใหม่

24 พฤศจิกายน 2007

ไม่ทราบว่าแท้ป่าวครับดูพระไม่เป็นแล้วเป็นพระอะไรครับ

2. topnank

topnank เป็นที่รู้จักกันดี

ความคมชัดของภาพไม่ดีพอและข้างหลังก็ ต้องถ่ายมาด้วย ฟังธงยากครับ

แต่คิดว่าแท้แต่ไม่นานเท่าไร สัก 20 ปีย้อนไปไม่เกินนี้

3. olelemon

olelemon สมาชิกใหม่

24 พฤศจิกายน 2007
    แล้วเป็นพระอะไรครับรู้ป่าวครับ

4. วิญญา

วิญญา Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2007
    สมเด็จเกศไชไยพิมพ์ 9 ชั้นครับ แต่ไม่น่าจะใช่พระเก่า เพราะเนื้อพระยังใหม่อยู่ น่าจะเป็นเกจิสร้างครับ

5. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ไม่ได้ถ่ายภาพด้านหลัง ตอบยากครับ....

ตอบตามสันนิษฐานว่า น่าจะเป็นสมเด็จวัดเกศไชโย รุ่นประวัติศาสตร์ ออกวัดเกศไชโย จ.อ่างทอง ถ้าจำไม่ผิดสร้างราวปี 2530 มีหลายพิมพ์เก้าชั้น เจ็ดชั้น สามชั้น และอื่นๆ

เนื้อพระจะมีลักษณะ เนื้อฟูฟูขึ้นมา มีคราบแป้งอยู่ทั่วไป ด้านหลังมีรูปสิงห์ปัมพ์ ใช้หมึกสีแดง ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็ตอบถูกแล้วครับ

น่าแขวนพิธีดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2007
  6. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    สมเด็จวัดเกศไชโย รุ่นประวัติศาสตร์ ออกวัดเกศไชโย จ.อ่างทอง ปี 2531 ต้องดูที่ตรายางด้านหลังครับ