รบกวนช่วยดู ลพ.คูณรุ่นรับเสด็จ ปี36 ให้หน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย fromboss, 24 พฤศจิกายน 2012.

1. fromboss

fromboss สมาชิก

13 พฤษภาคม 2006
    รบกวนช่วยดู ลพ.คูณรุ่นรับเสด็จ ปี36
    รบกวนหน่อยนะครับพอดีดูไม่ขาดครับ ขอบคุณมากครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      32,978
      ขนาดไฟล์:
      550.1 KB
      เปิดดู:
      9,780
      ขนาดไฟล์:
      106.4 KB
      เปิดดู:
      4,359
  2. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    แท้ครับ

เหรียญหลวงพ่อคูณรุ่นรับเสด็จ จากการที่สังเกตุจากเหรียญจริงหลายๆเหรียญ(มากกว่า 50 เหรียญ) และดูจากรูปในเน็ตอีกหลายรูป
    เหรียญรุ่นนี้มีอยู่หลายบล๊อกมาก

เหรียญของ จขกท ด้านหน้า เป็นบล๊อกเดียวกับ บล๊อกทองคำ(บล๊อก1) เพียงแต่บล๊อกด้านหลังมีขอบไม่ชัดเจน
    จุดที่ผมใช้ดู เหรียญ บล๊อกนี้ ดูตามที่ผมทำเครื่องหมายไว้ และควรที่จะจำไว้ (เขียนบรรยายไว้บางส่วนครับ)[​IMG]

ด้านหน้า
    1.ดูเนื้อเกินที่ ค ควาย ณ เณร ง งู (หลวงพ่อคูณ)
    2.หาง ณ เณร ต้องสูงถึงหลัง ณ เณร (คูณ)
    3. ดูโค๊ตในภาพรวม มีมุมเหลี่ยมเกิดจากการตอกหรือไม่
    4. ดูตัว ด เด็ก ดูเลข ๖
    5. ดูหาง ป ปลา ต้องยาวกว่าสระ อิ (ปริสุทโธ)
    6. สระ อิ มาชนหาง ปลา[​IMG]

ด้านหลัง
    1.บริเวณหูเหรียญ เรียบ แน่นตึง(จากการปั๊ม)
    2.หางเลข ๒ เลข ๘ ตัว ฯ แหลมคม จำลักษณะเลข ๑๐
    3. จำลักษณะอักขระยันต์ มิ ตัว ม ม้า หัวและหาง ไหวพริ้ว จุดต่อเส้นอักขระ 2 จุด(วงกลมไว้)

โค๊ต
    1.ดูภาพรวม
    2.ดูรายละเอียด ลักษณะตัวอักษรทุกตัว
    3. หัว ค ควาย หัว ณ เณร และอื่นๆ(ตามรูป)
    4.ลักษณะของ สระ อู

เหรียญของ จขกท. เป็นเหรียญแท้ ครับ
    จุดที่ใช้สังเกตุ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เหรียญนี้รอยแตกใต้ตัว อ แตกเป็นเส้นใหญ่แล้ว

3. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ไม่แท้ดูง่าย ธรรมชาติการปั้มไม่ได้ ไม่ต้องเทียบพิมพ์
    ไม่ต้องเทียบตัวตำหนิ ไม่ต้องเทียบเนื้อ ตัวหนังสือล้มทุกตัว
    ใบหน้าหลวงพ่อไม่คมชัด เส้นทุกเส้นกับพื้นกลมกลืนกันมาก (เบลอ)

4. pmorn3339

ปล่อยไหมครับ
    เหรียญในสภาพใช้ หย่อยสวยไปนิด หากปล่อย 300 บาท pm มานะครับ

ข้างล่างเหรียญสภาพสวยกว่าหน่อย(เหรียญผมเองประมูลมาได้)

[​IMG] [​IMG]

บล๊อคทองคำ อ แตก ท กำลังจะแตก

-

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2012
  5. santi509

santi509 สมาชิกใหม่

ช่วยดูเหรียญนี้หน่อยครับว่าแท้หรือไม่แท้ครับ

[/ATTACH] DSC04570.JPG

6. คนเมืองยศ

คนเมืองยศ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2013
    ตามพี่Stoes ไม่แท้ดูง่าย พระสนาม อยากเห็นเยอะๆ มาโคราชครับ หลังย่าโม เมืองทอง:'(

7. pmorn3339

เหรียญที่ 2 ไม่แท้ครับ
    ด้านหน้าดูที่ เลข ๒๘ เลข ๓๖ ตัวอักษร "หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ" (ตัวอักษรมีหลายบล๊อก จะจำบล๊อกใดบล๊อกหนึ่งตายตัวไม่ได้ ต้องเคยเห็นหลายๆเหรียญหลายๆบล๊อก)

ด้านหลัง เอาดูง่ายๆ คือ ดูอักขระยันต์ ๒ฯ๘ ดูที่หางตัวอักขระ หางตัวอักขระจะต้องสบัดและปลายต้องแหลมคม และดูที่ยันต์ มิ ทั้งตัว ม ม้า และ ตัว สระอิ

ส่วนเหรียญแรก หากปล่อย 300 บาท โทรหาผมได้ครับ
    ท่านอื่นว่า เก้ ไม่ว่ากัน ผมจะเอามาศึกษา

รับเสด็จ 5 โค๊ต (เหรียญของผมเอง)​

ศึกษา "รอยแตก" ในเหรียญรับเสด็จ (หลวงพ่อคูณ)

http://palungjit.org/posts/7679399

8. Nes1169

Nes1169 สมาชิกใหม่

2 กุมภาพันธ์ 2020
    รบกวนช่วยดูให้ทีครับ ผ่านมั้ย

ไฟล์ที่แนบมา: