รบกวนช่วยตอบเรื่องกรรมค่ะ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แก้วรำไพ, 1 มิถุนายน 2016.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. แก้วรำไพ

แก้วรำไพ สมาชิก

ขอรบกวนผู้รู้ค่ะ. ทำดีย่อมได้ดีนั้นจริงใช่ไหมค่ะ
    เพราะหนูก็พยายามทำแต่สิ่งที่ดีตลอด ถึงแม้จะมีเรื่องให้ท้อก็ตามที่ แต่ใครทำดีย่อมได้ดี ใครทำไม่ดีย่อมได้ในสิ่งที่ทำ แต่ทำไมหนูถึงรู้สึกว่าคนทำไม่ดีเขายังมีคงามสุข ในชณะ ที่เราพยามยามทำแต่สิ่งดีๆๆกลับมีแต่ทุกข์ค่ะ

2. kamonwut

kamonwut เป็นที่รู้จักกันดี

ทำดีได้ดีแน่นอนครับ กรรมหลักๆจะมี2ประเภท กรรมดีกับกรรมไม่ดี อันประกอบด้วย กายกรรม มโนกรรม วจีกรรม ผลของมันก็คือวิบากกรรมครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

3. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    1. ไอ้ที่คิดว่าดีมันอาจจะไม่ดี
    2. ชีวิตไม่ได้มีชาติเดียว
    กรรมมันต้องรอคิว

4. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ทำดีได้ ได้ดี จริงแท้แน่นอน >>> แต่บางครั้ง ต้องชดใช้กรรมไม่ดีที่เคยก่อไว้ก่อนตั่งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติ กว่ากรรมดีจะปรากฎ ส่วนที่ว่า คนทำไม่ดีแต่ได้ดี แท้จริงแล้ว เขากำลังเสวยผลของกรรมดีที่เคยทำไว้ ตั่งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติ ยังผลให้กรรมไม่ดียังไม่ปรากฎ เพราะฉะนั้นหมั่นสร้างกรรมดีไว้ เมื่อไหร่ผลกรรมดีเข้าเสวยท่านจะมีความสุขเอง
    ปล. มีบางท่านสอนว่า เราเกิดมาเพื่อบำเพ็ญเพียร ทุกย่างก้าวต้องอดทนอดกลั้น สร้างบุญกรรมดีไว้เป็นฐาน ไม่ใช่เกิดมาเพื่อชดใช้กรรม...^_^ (คิดแบบนี้จะได้ไม่ย่อท้อ)

5. ฟูจิ0007

ฟูจิ0007 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    เป็นกำลังใจให้นะคะ บางทีกรรมเก่ามันยังส่งผลอยู่ ก็ต้องอดทนไปก่อนคะ ฟ้าหลังฝนมีจริงแน่นอนคะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้