รบกวนถามหลวงพี่เล็กครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ปัญญวัฒน์, 27 มีนาคม 2009.

1. ปัญญวัฒน์

ปัญญวัฒน์ Active Member

5 มิถุนายน 2007
    1. ถ้าเจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรมให้เราแล้ว กรรมจะจบสิ้นไปหรือไม่ ผมยังงงกับคำว่า กฏแห่งกรรมเล่นงานอยู่ อย่างนี้ตกลงอะไรที่ให้ผลกันแน่ครับถ้าเป็นกฏแห่งกรรมเราจะแก้ไขอย่างไรครับ
    2.สมมติ เราไปขโมยของแล้วเอาไปคืนกรรมเป็นอันระงับไปมั้ยครับ ในกรณีเดียวกันถ้าเป็นของสงฆ์ เราเอาไปคืนกรรมจะจบมั้ยครับ หรือว่าต้องชำระหนี้สงฆ์เพิ่มด้วย ในทั้งสอง กรณีนี้ถ้าเราไม่คืนของ แต่ เปลี่ยนไปชดใช้เป็นอย่างอื่น หรือว่าชำระหนี้สงฆ์แทนจะได้มั้ยครับ
    3.ผมอ่าน หนังสือหรือดูที วี ทำไมบางทีผู้ที่ทำกรรม เช่น ฆ่าสัตว์ แต่ไม่ได้ตั้งใจ ทำไมยังต้องรับผลกรรมอยู่ละครับ ทั้งๆที่ไม่ได้ตั้งใจ และจะมีวิธีแก้อย่างไร
    4.คนที่ เราทำคุณให้แล้วกลับมาให้โทษ จะช่วยต่อ วางเฉย ถอยห่างออกมา
    หรือว่าจะให้ทำยังไงดีครับ
    5.ผู้ที่ไม่เคยศึกษาธรรมมะมาเลย ก็คิดเอาเองว่าการทำ อย่างโน้น อย่างนี้ ไม่บาป อย่างนี้จะถือว่าบาปหรือเปล่าเพราะทำไปด้วยความไม่รู้ ถ้บาปจะบาปมากหรือเปล่า เพราะขาดเจตนา และขาดการเรียนรู้มาครับ
    6.ธรรมะของหลวงพ่อฤาษี มีมาก จริงๆ เราควรเลือกมาบางส่วนมาปฏิบัติ
    แต่ก็กลัวไม่ครบถ้วนแล้วจะทำให้ไม่ถึงมรรคผล จริงๆแล้วควรทำอย่างไรดีครับ
    ถ้าให้อ่านทั้งหมดคงไม่ไหวแน่

กราบขอบพระคุณหลวงพี่มา ณ ที่นี้ด้วยครับ