รบกวนถามเรื่องบวชหน่อยครับ ใครเคยบวชช่วยตอบที

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย omega, 16 พฤษภาคม 2009.

1. omega

omega เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2004
    คือมีความตั้งใจจะบวชเพื่อไปฝึกเจริญสมาธิ และทดแทนบุญคุญพ่อแม่ แต่อยากทราบว่าต้องใช้เงินประมาณเท่าไหร่ คือผมฐานะไม่ค่อยดี เงินไม่ค่อยจะมีแต่อยากบวชซัก3เดือน แต่ถ้ามีบุญทางนี้ปฎิบัติแล้วได้ดีก็ว่าจะบวชตลอดไป แต่ติดตรงเรื่องค่าใช้จ่ายครับ จะบวชเข้าวัดฟรีๆเลยก็ยังไงอยู่ไม่รู้จะมีวัดไหนรับมั้ง เลยอยากสอบถามคนที่เคยบวชหน่อยครับ ว่าต้องใช้เงินน้อยสุดเท่าไหร่ ขอบคุณมาก

2. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เดินเข้าไปถามหลาย ๆ วัดที่สะดวก (สะดวกท่าน และสะดวกโยมพ่อ โยมแม่) แจงความจำนงค์ขอบวช ที่ไหนมีค่าใช้จ่ายมาก ก็ไม่ต้องบวชวัดนั้น

ในวัดส่วนใหญ่ก็มีอุปกรณ์ที่ต้องใช้ ผ้าไตรจีวรเหลือเฟื่อ ^-^

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ผมไม่รู้เลยครับ อยากทราบเช่นกัน อนุโมทนาครับ จขกท ขอให้ได้บวชดั่งตั้งใจนะัครับ

4. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ขออนุโมทนาครับ
    การบวชได้อานิสงค์ถึง 64 กัปป์ พ่อแม่ก็จะได้ถึง 32 กัปป์ ปิดอบายภูมิได้ยาวนานทีเดียว เป็นบุญใหญ่ที่คุ้มค่าสุดกับการบวชแค่ครั้งเดียว สามารถแทนคุณพ่อแม่ได้มากที่สุด (ถ้าปฏิบัติถูกต้องตามพระธรรมวินัย)

ลองดูที่ลิงค์นี้ครับ
    http://www.dmycenter.com/demo/index.php

บวชฟรีครับ มีเจ้าภาพมากมายที่ร่วมอุปถัมภ์การบวชให้แก่ผู้มีศรัทธา ขอเพียงตั้งใจบวชเอาบุญจริงๆครับ หรือถ้ามีค่าสมัครหรือค่าใช้จ่ายอื่นๆบ้างก็เล็กน้อย ผมก็พร้อมที่จะเป็นเจ้าภาพให้ครับ เพราะผู้สนับสนุนการบวชได้อานิสงค์ 16 กัปป์เชียวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2009
  5. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

บวชวัดที่เป็นธรรมยุติซิครับค่าใช้จ่ายน้อย หรือบวชตามที่คุณถิ่นธรรมบอกเถิด

อนุโมทนาสาธุ ขอให้ได้บวชดั่งใจปราถนา

6. นาๆจิตตัง

นาๆจิตตัง เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    อนุโมธนา.........ครับ
    การบวช.....เครื่องอัฐบริขาร และสิ่งที่ต้องจัดหา
    สิ่งจำเป็นนั้นคืออัฐบริขารมีทั้งหมด 8 อย่าง คือ
    บาตร จีวร สบง สังฆาฏิ ผ้าประคดเอว เครื่องกรองน้ำ กล่องเข็ม พร้อมด้าย มีดโกน และหินลับมีด
    นอกเหนือจากนั้น มีความจำเป็นลดน้อยลง แล้วแต่กำลังของเจ้าภาพจะจัดหามาได้

อัฐบริขาร และเครื่องใช้อื่น ๆ ที่จำเป็นและควรจัดหามา คือ
    1. ไตรครอง 1 ชุด ประกอบด้วย อันตรวาสก อุตราสงค์ สังฆาฏิ กายพันธน์ ผ้าอังสะ และผ้ารัดอก
    2. ไตรอาศัย 1 ชุด คือไตรสำรองมีจีวร สบง อังสะ และผ้าอาบน้ำฝน
    3. บาตร 1 ชุด พร้อมทั้งเชิงรอง
    4. มีดโกน พร้อมทั้งหินลับมีดโกน
    5. เข็มเย็บผ้า พร้อมทั้งกล่องเข็มและด้าย
    6. เครื่องกรองน้ำ (ธมกรก)
    7. เสื่อ ที่นอน หมอนมุ้ง ผ้าห่มนอน
    8. จีวร สบง อังสะ ผ้าอาบ (อาศัย)
    9. ตาลปัตร ย่าม ผ้าเช็ดหน้า ร่ม รองเท้า
    10. โคมไฟฟ้า ไฟฉาย นาฬิกา
    11. สำรับ หรือ ปิ่นโตคาว หวาน จานข้าว ช้อนส้อม ผ้าเช็ดมือ
    12. ที่ต้มน้ำ การต้มน้ำ ป้านพร้อมทั้งถ้วย เหยือกน้ำ และแก้วน้ำ กระติกน้ำแข็ง กระติกน้ำร้อน
    13. กระโถนบ้วน กระโถนถ่าย
    14. ขันอาบน้ำ สบู่และกล่องสบู่ แปรงและยาสีฟัน ผ้าขนหนู กระดาษชำระ
    15. สันถัต (อาสนะ)

เท่าที่บวชมานั้น.......(บวชอยู่สายวัดป่าฯ) เครื่องใช้ไม้สอยอื่นๆ นอกเหนือจากอัฐบริขารนั้น ที่วัดมักจะมีแล้ว
    ก็ไม่ค่อยจำเป็นที่จะจัดซื้อจัดหา สำคัญอยู่ที่การเตรียมตัว...เตรียมใจของเรา
    แนะนำว่าบวชช่วงเข้าพรรษานี้ดีที่สุด.....หรือที่คุณถิ่นธรรมแนะนำมานั้น ก็ดีมากๆครับ
    เท่าที่รู้หรือทราบมา เรื่องปัจจัยไม่สำคน...สำคัญอะไรครับ หาวัดหรือชอบพอวัดไหน พาพ่อกับแม่
    ไปปรึกษาท่านเจ้าอาวาสฯ ขออนุญาตท่านบวชฯ.....แจ้งท่านด้วยก็ดีว่าเงินประมาณมีจำกัดขอท่านฯ
    ช่วยอนุเคราะห์ด้วย......เมื่อท่านอนุญาตแล้ว ก็เตรียมพร้อมการบวชครับ
    (ผมบวชวัดป่าฯไม่มีพิธี รีตรองอะไรครับ.....เรียบง่าย สำคัญที่ควรจะบวชอย่างน้อยสัก 1 พรรษาครับ)

แจ้งทางกระทู้หรือ PM มาก็ได้ครับขอร่วมเป็นเจ้าภาพออกปัจจัยการบวชด้วยครับ
    โมทนาสาธุ........สาธุ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2009
  7. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

2000 กว่าบาท พอ นอกนั้นไม่ต้อง วัดก็คือ วัดชลประธาน นนทบุรี

แต่จะบวชเป็นรอบๆ นะ ต้องมาให้ตรงรอบ เพราะจะบวชเป็นกลุ่มใหญ่
    ไม่มีการบวชรายบุคคล

อ้อ ถ้าจำไม่ผิด จะมีการสอบสัมภาษก่อน พระท่านจะดูว่าบวชได้นาน
    แค่ไหน ถ้าบวชได้นาน อินทรีย์ดีพอประมาณ ท่านจะอนุญาติ เพราะทาง
    วัดจะเน้นบวชแล้วให้ปฏิบัติ

การปฏิบัติจะสอน แล้วก็ปล่อยให้ไปปฏิบัติ จะไม่เอามานั่งทำกิจธุระปะปัง
    ชนิดอื่นๆ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับการปฏิบัต ตรงนี้ต้องดูให้ดี ถ้าไปบวชแบบ
    ว่า บางวัด เขาจะให้เราบวชเพื่อแต่งกาย แล้วก็เอาเราไปนั่งโชว์ตามงาน
    วัด แบบนั่นไม่ได้ประโยชน์อะไร ศีลยังไม่ดี ให้ไปนั่งทำโก้ ก็พอดีเป็น
    เปรต 15 กัปป์

8. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    บวช โครการเฉลิมพระเกียรติ วัดพิชยญาติการาม วรวิหาร แขวงสมเด็จเจ้าพระยา เขตคลองสาน กรุงเทพฯ จะมีช่วงวันพ่อ กับ วันแม่ ....ติดต่อดูนะครับ....เจ้าภาพเพียบ....
    ปฏิบัติ แนว สติปัฏฐาน 4 นะ...

9. kungfuloma

kungfuloma เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2009
  10. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ใช้เงินมากเพราะมีแห่นาคและอื่นๆสารพัด
    ผมบวชวัดชลประทาน สายสวนโมกข์ ใช้เงินเพียงสองพันเศษๆค่าจีวร บาตร
    บางวัดได้ยินว่ามีสปอนเซอร์ให้ด้วย บวชฟรี ลองหาดู
    ขอแนะนำสายวัดป่า เผื่อได้สัมผัสของจริงบ้าง...

11. ดับ

ดับ เป็นที่รู้จักกันดี