รบกวนถามเรื่องสมาธิหน่อยได้ไหมค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย tunyaluck, 9 กันยายน 2018.

1. tunyaluck

tunyaluck สมาชิก

รู้สึกพักนี้เหมือนร่างกายไม่ค่อยสบาย จะป่วยก็ไม่เชิงเหมือนมันจะป่วย วันนี้นั่งสมาธิแล้วนึกเห็นพ่อปู่ชีวกโกมารภัฐ ระหว่างนั้นจิตบอกว่า พ่อปู่ช่วยรักษาตัวลูก ซ้ำๆๆ ในสมาธิแล้วสักพัก มันก็มีขนลุกพล่านที่ท่อนบนตั้งแต่เอวขึ้นหัว จนเหมือนในตาที่หลับน้ำตามันจะออกมา เหมือนอยู่ในหนังตาเรา แล้วคราวนี้มันก็นึกถึงพ่อเราที่ท่านอยู่รพ.แล้วเราคอยดูแลท่านจนวาระ ไอซียู และห้องเก็บศพ คราวนี้มันตกๆๆๆเป็นน้ำไหลพรวดๆๆ แม้ในจิตยังภาวนาว่ามันเป็นสิ่งที่ตัวเราก็ตกเจอ และรู้สึกถึงความคิดถึง แล้วพยายามอยู่ในภาวนาต่อไป แต่มันก็น้ำตาไหลพรวดๆๆออกมา จนไม่สามารถไปต่อได้
    ปกติเวลานั่งเสร็จก็จะแผ่เมตตา แล้วจะรู้สึกเหมือนมันซ่าบๆๆ ขนหัวลุก แต่วันนี้มันเหมือนทำไมเกิดแบบนี้บอกไม่ถูกเลยค่ะ

ช่วยแนะนำที ขอบคุณค่ะ

2. กำลังเดินทาง

กำลังเดินทาง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 กรกฎาคม 2018
    นำบทสวดมาปรับใช้ก่อน
    ก่อนนั่งสมาธิ
    เพื่อบรรเทาอาการไม่สบาย
    และการผ่อนคลาย
    ..
    1. สวดมนต์ก็น่านำไปใช้ได้น่ะครับ เพื่อการผ่อนคลาย บทสวดอะไรก็ได้ที่ทำให้เราสบายใจ หรือจะเลือกใช้วิธีเปิดไฟล์เสียงสวดมนต์ เห็นในห้องไฟล์เสียงของเวบพลังจิตมีไฟล์เสียงเยอะเลย เพราะๆ ทั้งนั้นเลย ฟังแล้วสบายใจดี และได้รับพลังงานบวกด้วย (ไฟล์เสียงพาหุงเพราะมาก เมื่อกี้ลองฟังดู)
    2. หลังจากนั้นค่อยนั่งสมาธิและแผ่เมตตาครับ

3. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    ทุกสิ่งล้วนเกิดขึ้นตั้งอยู่แลดับไปตามเงื่อนไขของธรรมชาติ พึงมองเห็นธรรมชาติของสิ่งต่างๆเพียงเพื่อเป็นเครื่องเตือนใจเท่านั้น...วันนึงก็เป็นเช่นเดียวกันจะช้าจะเร็วก็ไม่แตกต่าง...จงไม่ประมาทรู้จักประมาณตน...คงมีเท่านี้ที่อาจทำให้ใจผ่อนคลายได้

4. tunyaluck

สวดมนต์น่ะค่ะ แต่ทำไมวันนี้แปลกมาก

5. tunyaluck

ใช่ค่ะ แล้วมันก็คิดว่าเราก็ต้องเป็นร่างนิ่งๆแบบนี้ แต่มันหยุดให้น้ำตาทะลักๆออกไม่ได้เลยค่ะ แต่รู้ทุกอย่างตอนเป็นหมด ไม่เข้าใจเลย ปกติก็ไม่เป็นแบบนี้ นั่งสมาธิเวลาแผ่เมตตาก็จะขนหัวลุกเท่านั้น

6. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2017

ไม่มีไรมากหรอกครับ เป็นปีติ ที่เกิดขึ้น ในการทำสมาธิ
    ไม่ใช่ ใครที่ไหนจะมารักษาหรอกครับ

จิตที่จดจ่อถึงสิ่งใดสิ่งหนึ่ง
    จะทำให้เกิดสมาธิ มีปีติ ซาบซ่านตามมา

ในกรณีของเจ้าของกระทู้ จิตจดจ่อไปถึง พ่อปู่ชีวก จึงทำให้จิตจดจ่อเป็นสมาธิ มีปีติซาบซ่าน
    เลยไปเข้าใจว่า ท่านมาช่วยรักษา อันนี้คือเข้าใจผิด
    จริงๆแล้ว เป็นตัวเอง ที่จิตเริ่มเป็นสมาธิ มีปิติ ซาบซ่าน เกิดจากตัวเอง

แต่ด้วย ความไม่เข้าใจ ในวิธีการ ก็เลยทำให้ สมาธิตกไป

ฉะนั้นแล้ว ไม่มีอะไรมาก ก็ฝึกต่อไป อะไรที่ทำให้จิต จดจ่อเป็นสมาธิได้เร็วขึ้น
    ก็ใช้อันนั้น

ลองไปฟัง หลวงปู่ซักกัณฑ์ครับ

https://palungjit.org/threads/วิธีฝึก-สมถะภาวนา-โดย-หลวงปู่-พุธ-ฐานิโย.287864/

7. nopphakan

nopphakan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

จขกท
    เหมือนเล่าให้ฟังเฉยๆ
    ยังไม่เชิงถามการปฏิบัติครับ
    แล้วอาการคล้ายๆป่วยดีขึ้นไหมครับ
    หลังจากที่ระลึกถึงพ่อปู่ครับ
    ตรงนี้ถามเฉยๆ

ท้ายนี้ฟังหูไว้หู. นะครับ
    ที่คุณระลึกถึงท่านได้ไม่แปลกครับ
    เพราะใครก็ตามที่มีกะแสบางจุด
    เชื่อมกันได้ระหว่างแนวจักระด้านหน้า
    และแนวกระดูกสันหลัง(ขอยังไม่ลงรายละเอียด ในนี้ข้างบนที่ตอบก่อนหน้าผม
    คุยว่าตนเองจิตไว ผมจะดูว่า
    เค้าจะตอบในรายละเอียดได้ไหม
    ย้ำว่าที่พูดว่าจิตไวไม่ใช่ผมนะ)

จะสามารถรักษาคนได้ปกติครับ
    ปกติพบเจอมากในกลุ่มแพทย์แผนไทย
    หรือแพทย์ปัจจุบันบางท่าน(พวกนี้
    บางท่านคนไข้เห็นหน้าก็รู้สึกดีขึ้นได้
    แม้ว่าท่านเหล่านั้นจะไม่ได้ฝึกสมาธิอะไรมา)
    แต่ของคุณเป็นลักษณะหมุนเชื่อมกันได้เฉยๆ
    จะต้องเป็นเส้นตรงๆก่อน ถึงจะเหมือนกับ
    ท่านแพทย์แผนไทยและปัจจุบันเหล่านั้นครับ

เอ้า ท่าน ปราบเทวดา คุยไว้ว่า
    อ่านพลังจากตัวหนังสือได้ และพูดเชิง
    ดูถูกคนอื่นๆไว้ บอกกลายๆว่าตนจิตไว
    ไม่ใช่คนธรรมดา. รบกวนท่านจิตไว
    ปราบเทวดา. บอกหน่อยซิว่า
    พลังงานแบบนี้ ของคนที่เคยมีสัมพันธ์
    กับท่าน ปู่ ฯ มาก่อน. จุดไหน
    ของร่างกายที่เชื่อมกันครับ

ระดับจิตไวแบบท่านปราบเทวดา
    จะตอบได้แบบสิวๆอยู่แล้ว
    พอดีผมแค่กระโหลกกะลา ท่านปราบ
    แกพูดเชิง เหนือกว่าผมไว้เยอะ
    รอท่าน ปราบเทวดา มาตอบให้นะครับ
    ผมไม่กล้าตอบ เพราะแค่คนธรรมดา
    ไม่ใช่พวกจิตไว
    เหมือนที่ท่านปราบคุยไว้ ^_^

อย่าให้เสียชื่อนะ ผมอุตส่าห์เชียร์ให้
    ไหนๆก็พูดเขิงยกตน ทับถมกันไว้แล้ว
    จะดูความสามารถด้านพลังงานท่าน ปราบเทวดาหน่อย เห็นบอกใช้ชื่อไหน
    ก็รู้ว่าใครเป็นใคร
    นี่แค่พื้นฐานระดับพื้นๆเท่านั้น
    ระดับ จิตไวแบบ ท่านปราบเทวดา
    หายใจเข้าน่าจะยากกว่า

รอท่านตอบ รายละเอียดให้ชื่นใจอยู่นะครับ