รบกวนถาม web snow หน่อยครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย eakachaiii, 9 พฤศจิกายน 2004.

1. eakachaiii

eakachaiii สมาชิก

24 กันยายน 2004
    พอดีผมทำงานเกี่ยวกับพวก เขียนโปรแกรมอะครับ ไม่ทราบว่า คุณ web snow นี่ทำงานเป็นพวกโปรแกรมเมอร์ เหมือนกันหรือเปล่า พอดีสงสัยนะครับ ถ้าใช่นี่ดีเลย เพราะผมจะได้มีเพื่อนที่ทำงานสายอาชีพเดียวกันเพิ่ม และก็ยังมีเพื่อนๆ ทางสายปฎิบัติเพิ่มด้วยอีก ที่ถามเพราะตอนนี้ผมไม่ค่อยมีเพื่อนที่คอนฃยให้คำปรึกษาได้เลย ส่วนมากนี่ลุยเองคนเดียวหมด เพื่อวันหลังมีงานอะไรทีพอแบ่งกันได้ จะได้มีผลประโยขน์ร่วมกัน

2. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    http://www.palungjit.org/forums/showthread.php?postid=235#post235

ถ้าจะทำใหม่ ก็บอกได้นะ ถ้าช่วยได้ก็จะช่วย
    ผมทำ freelance อยู่ ถ้าไม่เหลือบากกว่าแรงก็จะช่วย มีอะไรบอกได้ยินดีช่วย MSN ได้ที่ eakachaiii@hotmail.com

ขอบคุณมากนะครับทีมีน้ำใจ offer

-------------------------------

ผมนั้นทำงานแบบไม่เจาะจงอย่างใดอย่างหนึ่ง ทำงานหลายแบบ เป็นพวกสะเทินน้ำสะเทินบกเหาะเหินเดินอากาศ

-------------------------------

ของคุณถนัดเขียนอะไรแนวไหน

3. eakachaiii

อืม จริงๆตอนนี้ผมจะไปทาง .net อะครับ เพราะผมมาทาง asp แต่
    ทุกสิ่งทุกอย่าง มันไม่ราบเรื่อนอะครับ ตอนนี้ผมต้องมาเขียน php แล้ว ไม่ค่อยถนัดเลยฮะ แต่เลี่ยงไม่ได้
    ผมเองผมชอบเดินทางไปเจอคนโน้นที คนนี้ที ตอนแรกๆก็สนุกนะครับ แต่ตอนหลังๆนี่ ชักเบื่อ แต่อย่างวันนี้ ได้ไปเจอชาวต่างชาติอะครับ เอาก็ถามผมว่า ทำไมไม่เป็น php เหมือนกับว่า ชาวต่างชาติเนี่ย จะรู้จักแต่ php อะไรประมาณนี้อะครับ แต่ก็สิ่งที่ผมเขียนเป็นเหตุการณ์จริงเป็นประสบการณ์ แต่ แค่1 เสียง ผมไม่ทราบว่าคนอื่นเขามองยังไงนะครับ
    ผมชอบทำเว็ปมากกว่าครับ ดีกว่าเขียน vb ยุ่งยาก
    vb ผลงานผมก็มีนะ ตอนนี้วางขายตามร้านหนังสืออยู่ แต่ไม่ใช่ในนามผมอะ คือเขาขายเขาได้เงิน ผมได้แต่ค่าทำ ได้ไปแล้วด้วย

4. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    (b-smile)

ชาวต่างชาติส่วนใหญ่จะใช้ php & mysql ทำเว็ปกัน
    php ก็ style java + perl ผสมกัน

คุณถนัด vb ที่ทำเป็น activeX มาแปะบนเว็ปไหม
    พอดีผมอยากจะทำ active X มาแปะไว้บนเว็ปบอร์ดให้คนได้อัดเสียงอ่านพระไตรปิฏกฉบับเสียงอ่าน...แล้ว upload ขึ้นเว็ปได้เลย

ถ้าสมมุติว่าผมหา code ที่เป็น vb ล้วนๆ
    แล้วคุณถนัดแก้ไขให้เป็นแบบ active X ที่เอามา embed บนเว็ปได้ แบบนี้ถนัดไหม?

5. eakachaiii

อืม ไม่เคยลองเหมือนกันครับ แต่ก็ดีกว่าอยู่ป่าวๆนะ ลองดูก็ได้ครับ แต่ถ้านานหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ (smile)

6. WebSnow

129
    ได้เลยครับ
    ว่างๆผมจะลองส่ง code ให้ลองเล่นดู

7. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

พระไตรปิฎกฉบับเสียงคงจะเป็นจริงก็คราวนี้ ดีใจจัง :)

8. eakachaiii

หวังว่านะครับ
    งานนี้ต้องพึ่งหลวงปู่
    พระเดชพระคุณ ช่วยลูกเขียนโปรแกรมนี้รอดด้วยเทิด สาธุ....... (smile)