รบกวนผู้รู้ชี้แนะ เรื่องการสะกดจิต

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย evilgapza, 9 กุมภาพันธ์ 2014.

1. evilgapza

evilgapza Active Member

สวัสดีครับ คือผมอยากรู้ว่า การสะกดจิตคืออะไร แล้วอะไรคือการสะกดจิต สะกดจิตเพื่ออะไร สะกดจิตแล้วได้อะไร สะกดจิตเหมือนการนั่งสมาธิฝึกจิตของเราเองหรือป่าวครับ

2. chang938

chang938 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ใช่ผู้นะครับแต่อยากตอบ คงไม่ว่ากันนะ
    การสกดจิตคือ การใช้พลังจิตประกอบกับสายตาที่เข้มแข็งและการใช้หลักจิตวิทยากล่าวนำ แล้วบังคับหรือจูงใจให้ผู้อื่นกระทำตาม
    ประโยชน์ของการสะกดจิต ส่วนใหญ่ใช้รักษาคนไข้(อันนี้ต้องลองศึกษาดูผมอธิบายแบบสั้นๆแล้วได้ใจความไม่เป็น)
    การฝึกสะกดจิตก็คล้ายๆการนั่งสมาธินี่แหละครับผิดแต่วัตถุประสงค์
    ( โปรดใช้วิจารญาณในการอ่านนะครับ )

3. evilgapza

evilgapza Active Member

ขอบคุณครับไม่ว่ากันหรอกครับ ผมอยากรู้อ่ะครับ ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ

4. tang_go

tang_go Active Member

ใช้คำสั่งให้เขาคล้อยตามเราได้ก็น่าจะเป็นการฝึกสะกดเบื้องต้นแล้วนะครับ
    หรือว่าอย่างไรเอ่ย?

5. chang938

chang938 เป็นที่รู้จักกันดี

คงประมาณนั้นครับ เพราะว่ามนุษย์ทุกคนมีพื้นฐานกันอยู่ทุกคน บางตำรากล่าวว่ามนุษย์ได้ดัดแปลงวิชาสะกดจิตนี้มาจากสัตว์บางชนิด เช่น เสือ แมว งู โดยมีนักบวชชาวกรีก โรมัน อียิปต์เป็นผู้นำมาใช้ก่อน(สัตว์ยังทำได้ มนุษย์ก็มีสิทธิ์ทำได้) แต่ของไทยเราก็มีมานานแล้วครับแต่เราไม่เรียกว่าการสะกดจิต เราเรียกกันว่า สมถะคือการทำจิตให้เป็นสมาธิ แล้วใช้บังคับตัวเองเพื่อเป็นพื้นฐานทางวิปัสสนา

6. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    สมัยเด็กผมเคยเข้าใจผิดว่าการสะกดจิตเป็นเรื่องของคนที่มีพลังจิต
    แต่มารู้ภายหลังว่า การสะกดจิต เป็นเรื่องทางวิทยาศาสตร์
    โดยวิธีที่ทำยังไงก็ได้ให้คนหลับลึกในสภาวะหนึ่ง แล้วใช้คำสั่ง
    สมองก็จะทำตามที่ได้รับคำสั่งนั้น
    ซึ่งมีทั้งใช้ยา ใช้เสียง หรือการใช้อุณหภูมิ
    สิ่งสำคัญคือ ทำยังไงก็ได้ให้คนหลับลึกถึงสภาวะนั้นเสียก่อน จึงจะสะกดจิตได้
    บางทีพวกหมอ หรือจิตแพทย์ก็ทำได้ โดยไม่เกี่ยวกับพลังจิตเลย

7. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    พูดง่ายๆคือ การสะกดจิตเป็นปฏิกริยาของสมอง