รบกวนผู้รู้ดูพระให้หน่อยคับ ขรัวอีโต้+พระพิมพ์หลวงพ่อปาน+เหรียญหลวงปู่ทวด

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ttt353, 8 มกราคม 2012.

1. ttt353

ttt353 สมาชิก

11 พฤศจิกายน 2011
    รบกวนผู้รู้ดูพระให้หน่อยคับ ขรัวอีโต้+พระพิมพ์หลวงพ่อปาน+เหรียญหลวงปู่ทวด เก้-แท้ ดีไม่ดี วิจารณ์เต็มที่เลยคับ ขอบคุณคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      984.5 KB
      เปิดดู:
      217
      ขนาดไฟล์:
      994.6 KB
      เปิดดู:
      231
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      512
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      118
      ขนาดไฟล์:
      994.9 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      125
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      96
  2. ttt353

ขอความกรุณาชี้แนะด้วยคับ

3. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ลงถามมีความมั่นใจองค์ไหนมากที่สุดครับ
    อยากทราบครับว่าคิดอย่างไร
    เดี๋ยวผมตอบให้

4. ttt353

อืม?อันนี้ผมคิดเองนะคับท่าน stoes
    1.ขรัวอีโต้ มั่นใจ70% อีก30 พิมพ์ไม่ใช่ เนื้อไม่ถึง ทองไม่เก่า คับ
    2.พระพิมพ์หลวงพ่อปาน มั่นใจ 0% เพราะไม่เคยเห็นเนื้อแบบนี้จะตีเป็นกรุคู้สลอดก็ไม่ใช่
    3.เหรียญหลวงปู่ทวด มั่นใจ 40% อีก60 พิมพ์ไม่ใช่ เนื้อไม่ถึง รมดำไม่เก่า ที่สำคัญบล็อคช้างปล้องเคยเห็นแต่เนื้อ อัลปาก้า คับ
    ทั้งนี้ทั้งนั้นเป็นความคิดของผมเองที่ยังอ่อนด้อยประสบการ์ณก็ได้เวปนี้แหละคับที่ผมใช้เป็นแหล่งสึกษาหาความรู้เพื่อเป็นแนวทางสะสมต่อไป ยังไงรบกวนท่าน stoes ช่วยชี้แนะด้วยคับ

5. stoes

ผมตอบให้เลยก็ได้ครับ
    องค์แรกขรัวอีโต้ ไม่แท้ครับ เนื้อไม่เก่าพิมพ์ไม่ได้
    องค์ที่สอง หลวงพ่อปานขี่ไก่หางพวง ก็เช่นกัน
    องค์ที่สาม เหรียญรุ่นสามหลวงปู่ทวดพิมพ์ช้างปล้อง
    ดูลึกชัดดี แต่ไม่คม อย่างเส้นตัดทะแยงไม่ค่อยตรงล้มก็มาก
    พื้นเป็นลักษณะเหรียญหล่อฉีดมา ไม่มีความแน่นตึงอย่างเหรียญปั้มแท้
    และตรงนี้ก็ดูได้ว่า ยังไม่มีความเก่าครับ

6. stoes

ผมยังไม่เห็นความเห็นคุณ TTT353
    ก่อนพิมพ์แต่เมื่อได้อ่านดูแล้ว คุณ TTT353 ก็เก่งไม่เบา ยินดีตอบให้นะครับ
    ไว้โอกาสหน้านำมาถามอีก จะได้ชำนาญ ๆ ๆ ๆ ครับ

7. ttt353

ผมต้องขอบคุณท่าน stoes เป็นอย่างมากคับที่ช่วยชี้แนะให้ ผมยังไม่เก่งหรอกคับ ก็ได้ท่าน stoes กับพี่ๆในนี้แหละคับช่วยแนะนำ ยังไงโอกาสหน้าผมรบกวนอีกนะคับ
    ;20ขอบคุรคร้าบ

8. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ขอเสริมคุณstoes ไว้ให้คุณ TTT353 ไปคิดเป็นการบ้านนิดนะ

ในเมื่อเราคิดว่าพิมพ์ก็ไม่ใช่ เนื้อก็ไม่ใช่ แล้วไปเอาความมั่นใจมาจาก
    ไหนครับว่าแท้ตั้ง 70 % ลองคิดแล้วตอบดูนะครับ อย่าตอบว่า '' ไม่
    แน่ใจ '' นะ

9. stoes

ไม่ได้คมแค่ดู ทั้งความคิดและการถ่ายทอดความรู้ยิ่งคม สำหรับน้าต๋อยคนนี้

10. ttt353

ขอบคุณ น้า ต้อย มากคับ แหะๆคำตอบมีอยู่แล้วคับคือ
    1.เข้าข้างตัวเองคับ(เลยโดนซะ)
    2.ใช้หูดูพระคับ (โดนได้อีก)
    3.เชื่อใจคนขายคับ (ตอกตะปูปิดฝาโลงเลย)
    ท่านอื่นๆมีอะไรจะชี้แนะเชิญเลยนะคับผมจะได้นำไปศึกษาต่อคับ

11. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงพ่อทวดรุ่น 3 เก๊ แต่ถ้าไม่แพงราคาซัก 100-300 ก็เก็บไว้ดูเป็นองค์ครูน่ะครับ เผื่อเจอของแท้ได้ลองเอามาเทียบดูความแตกต่าง ๆ ระหว่างของแท้กับของเก๊ แล้วจะคิดออกเองว่าของแท้เป็นอย่างไร

12. stoes

กระทู้ไหนมีหลวงปู่ทวดที่นั้นต้องมี โอกระบี่

13. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011

ถูกต้องนะคร๊าบบบบ นั้นแหละครับคือสิ่งที่กำลังเกิดขึ้นกับคุณและอีกหลายๆท่าน หากรู้ถึงสาเหตุที่เกิด ก็เปลี่ยนทัศนะการเล่นสะใหม่นะครับ เวลายังมี
    ให้เราเริ่มต้นใหม่อีกเยอะ ค่อยๆเดินไปครับ อย่าข้ามขั้น

14. ttt353

ขอบคุณท่าน โอกระบี่ และ น้า ต้อย มากคับ น้อมรับทุกความคิดเห็นคับ

15. stoes

เผื่อคุณ ttt353 ไม่ได้เปิดดู ผมดูหน่วยกล้าแล้วใช่ได้ ศึกษาอีกนิด
    ได้ของแท้อีกหน่อย เดี๋ยวก็เก่ง ขอให้โชคดีครับ
    ผมแนะให้นิดนะครับคุณยา รวมทั้งท่านๆอื่นด้วย ถ้าอยากจะศึกษาพระ
    และอยากเป็นพระจริงๆ
    1. ศึกษาเรื่องพิมพ์ให้มากๆ รายละเอียดต่างๆของพิมพ์ทรงในพระแต่
    ละชนิดที่เราสนใจ จำให้แม่นๆเอาให้ซึมเข้าไปในสมองกันเลย
    2. เรื่องเนื้อหา เมื่อจำพิมพืได้ดีมากแล้ว เรื่องเนื้อหาเราก็อาศัยจาก
    ผู้ที่เขารู้จริงในพระชนิดนั้นๆ เข้าไปถามเขาเรียนรู้จากเขา จริงอยู่นักเล่น
    สมัยนี้หรือรุ่นเก่าบางคนค่อนข้างจะสันดานเสียหน่อยคือ ไม่ค่อยอยากจะเปิดเผยอะไรกัน
    มากนัก ไม่รู้มันจะเก็บไว้ทำไมความรู้ [ โทษนะที่พูดแรงไปนิด] แต่ก็
    เป็นกำลังใจให้นะในการที่จะเข้าไปจับเข่าคุยกับใครสักคน
    3. ต้องลงทุน เราต้องกล้าที่จะลงทุนซื้อพระแท้ ในราคาแท้ จะถูกหรือ
    แพงก็ตามตังกระเป๋าเรา เพราะถ้าเราไม่มีของแท้ๆไว้นั่งดูนอนดู อาศัย
    แค่รูปจากหน้าจอ หรือ จากหนังสือ อีก 10 ชาติก็ไม่เป็นครับ

อย่างแรกต้องถามตัวเองก่อนครับว่าเราชอบพระประเภทไหน พระกรุ หรือ เกจิ
    หรือ พระบูชา ถ้ารู้ว่าตัวเองชอบพระประเภทไหน เราก็หาตำราพระที่เราให้ความสนใจจริงๆมาไว้ดู ว่างก้เปิดดูบ่อยๆ แต่ที่สำคัญ ต้องมีพระมาเทียบกับ
    ตำราที่เราเปิดดูด้วย หากตำรามีข้อมูลบ้างเราก็ควรอ่านและหาคำตอบในคำ
    บางคำของขอมูลนั้นๆ ว่ามันหมายความว่าอะไร ตรงนี้คงต้องพึ่งท่านผู้ที่เขา
    รู้และชำนาญพระประเภทนั้นจริงๆ

จริงอยู่โดยส่วนใหญ่ทุกคนรวมทั้งตัวผมเอง ตอนเริ่มใหม่ๆก็ยังไม่รู้หรอกว่า
    ตัวเองชอบพระแบบไหน ซื้อไปทุกอย่างที่ตลาดเขามีการซื้อขาย ทุกครั้ง
    ที่ผมซื้อ ผมมักจะถามข้อมูลจากเจ้าของพระประกอบไปด้วย เช่นพระองค์
    ที่เราซื้อ เขาดูอย่างไร เป็นต้น ผมมักเป็นคนชอบซักแต่ก็ต้องซื้อเขาด้วย
    นะครับ คนเราพอได้ซื้อขายและคุยกันสักครั้ง ครั้งต่อไปก็ง่ายหละครับ
    แต่ถ้าคิดจะไปถามเขาอย่างเดียวเลย ก็คงลำบากครับ เขาให้ความรู้แก่เรา
    ได้ เราก็ควรตอบแทนเขาบ้าง แต่การตอบแทนที่เรามีให้กับเขา นั้นแหละ
    ครับ จะเป็นองค์ครูของเราต่อไป จะต่อยอดความรู้ให้กับเรากับเขา ได้คุย
    กันง่ายขึ้นไปอีก

พิมพ์ไปพิมพ์มางง...555 เอาเป็นว่าถามตัวเองก่อนนะครับว่า เราชอบ
    พระประเภทไหน แล้วค่อยเริ่มหาความรู้ในสิ่งนั้นใส่ตัวเรา

ขอบพระคุณน้าต๋อยมากครับที่ได้บรรยายถ่ายทอดความรู้จากประสบการณ์
    สถานะการจริงให้เราได้รับทราบกัน ทั้งวิธีที่จะรู้ และศึกษาแบบ
    ชนิด 10 ชาติ ก็ไม่เป็นถ้าเราไม่ลงทุน ไม่ซื้อของแท้มาเป็นองค์ครู
    ดูรูปแท้ 100 ครั้ง ไม่เท่าดูองค์จริงครั้งเดียว เพราะเราเล่นพระแท้ที่จับต้องได้
    ไม่ได้เล่นรูปว่าใครถ่ายสวยกว่ากัน
    <!-- google_ad_section_end -->

16. ttt353

ขอบคุณท่าน stoes เป็นอย่างสูงสำหรับคำชี้แนะจะจดจำและนำไปปฏิบัติตามคับ
    ต่อยอดกันเลยนะคับจะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ หลวงปู่ทวดหลังเตารีด วรรณะออกเหลือง
    รบกวนท่าน stoes น้า ต้อย ท่านโอกระบี่ และพี่ๆทุกท่านช่วยให้คำชี้แนะกับผมหน่อยคับ (พระอยู่ในเลี่ยมถ่ายยังไงก็ไม่ชัดคับ พอจะมองออกมั้ย เอาคราวๆก็ได้คับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1,021.9 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      996.4 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      956.6 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      48
  17. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พระในกรอบส่วนมากจะดูยากครับ ผมแนะนำพี่ว่าถ้าอยาก check จริงๆต้องถอดกรอบครับ นอกจากพระนั้นเป็นพระดูง่าย ก็สามารถบอกได้ครับว่า เก๊หรือแท้ เพราะดูจากเน็ต ไม่สามารถดูได้ เต็มที่ครับ

18. stoes

เก๊ดูง่ายครับ ผิดพิมพ์มาก
    1 หน้า
    2 ดูที่มือเป็นเหมือนเลข 8 จะไม่เหมือนของจริง
    3 ดูผิวดูเนื้อก็ห่างเยอะครับ

19. ttt353

ขอบคุณท่าน narmja กับท่าน stoes มากคับหมดพระจะถามแล้วแต่ยังไม่หมดความพยายามนะคับ จะนำคำชี้แนะจากทุกๆท่านไปศึกษาและเป็นแนวทางในการสะสมต่อไปคับ ขอบคุณคร้าบ