รบกวนผู้รู้เรื่องการสวดบทมหาเมตตาใหญ่ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย fonsit, 12 สิงหาคม 2013.

1. fonsit

fonsit Active Member

25 พฤศจิกายน 2008
    ฝนสวดบทมหาเมตตาใหญ่ครั้งแรกค่ะ อยู่ดีๆ ก็ได้ยินเสียงสวดมนต์ลอยมาไกลๆค่ะ น่าจะเป็นเสียงพระสวดเป็นหมู่น่ะคะ แต่จับใจความไม่ได้ว่าท่านสวดบทไหน เพราะเสียงมันมาไกลๆค่ะ เกิดอะไรขึ้นคะ ได้ยินแค่คืนแรกคืนเดียว ตอนนี้สวดมาได้ประมาณ 1 อาทิตย์ บางคืนก็สวดคืนละ 3 จบ คืนไหนไม่ไหวก็ 1 จบ มีเมื่อวานพอมีเวลา สวดไป 5 จบค่ะ ได้ยินคล้ายเสียงดนตรีบรรเลง แต่ไม่แน่ใจว่าเสียงดนตรีไทยหรืิอเปล่านะคะรู้แต่เป็นเสียงบรรเลง ซึ่งมันไกลมากเหมือนเดิม เป็นเสียงลอยๆ แล้วอีกสักพักตอนท่องรอบที่ 5 ก็ได้ยินเสียงเหมือนระฆังที่เวลาพระท่านตีระฆังตอนตี 4 น่ะค่ะ เหลือบไปดูนาฬิกาแค่ตี 3 พระยังไม่ตีระฆังแน่นอน (บ้านฝนไม่ไกลจากวัดมาก) และเป็นเสียงลอยมาไกลๆ อีกแล้วไม่ได้ยินชัดเจน สรุปเสียงที่ได้ยืนจะเหมือนลอยมาไกลมากค่ะ จนบางทีก็คิดว่าฝนคิดไปเองว่าได้ยินหรือเปล่า หรือได้ยินจริงๆ เพราะมันเป็นเสียงลอยๆ น่ะค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบข้อสงสัยด้วยนะคะ ฝนสวดมนต์มานานก็ไม่เคยเจอแบบนี้ นี่เพิ่งเริ่มสวดบทมหาเมตตาใหญ่ก็เจอเลยค่ะ

2. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดมนต์มหาเมตตาใหญ่ เป็นบทสวดมนต์ที่หลวงปู่ขาว อนาลโย วัดถ้ำกลองเพล ท่านมอบให้กับ หลวงปู่เมตตาหลวง (สิงห์ สุนทโร) แห่งวัดเทพพิทักษ์ปุณณาราม อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา เพื่อใช้เป็นบทเจริญเมตตาต่อสรรพสัตว์ทั่วทุกทิศานุทิศ
    สวดได้วันละ 9 จบทุกวันได้ดีมากๆครับ ดูรายละเอียดตามลิ้งนี้เลยครับ
    เสียงสวดมนต์ เมตตาพรหมวิหาระภาวนา (มหาเมตตาใหญ่ หรือ มหาเมตตาครอบจักรวาล) « International Buddhist Park Ponpisai, N

3. fonsit

fonsit Active Member

25 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณนะคะ

4. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    หลายครั้งเหมือนกันค่ะ ที่เราจะได้ยินเสียงเด็กผู้หญิงเสียงใสๆเล็กๆสวดไปพร้อมกับตอนเราเปิดบทสวดนี้ทางลำโพง เราไม่ทราบว่าเสียงใครค่ะ เพราะอยู่ในห้องเงียบๆคนเดียว เค้าจะสวดพร้อมพระเลย เวลาเราเปิดบทสวดนี้แปลกมากๆค่ะ

5. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    กลับมาเล่าต่ออีกนิดค่ะ มีวันนึงที่เป็นวันพระเมื่อไม่นานมานี้เองค่ะ เราสวดบทนี้อยู่ ก้อได้ยินเสียงผู้ชาย(คนเดียว)สวดมนต์ค่ะ ทำนองเหมือนพระสงฆ์สวดเลย ได้ยินชัดเจนต่อเนื่อง เสียงจะอยู่เหนือศรีษะค่ะ แต่ไม่ได้ตั้งใจฟังว่าท่านสวดบทใด ...

6. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    สงสัยว่าท่านสวดบทไหนน่ะเหรอ
    หรือสงสัยว่าเพลงไทยหรือเปล่า
    หรือสงสัยว่าคิดไปเองหรือเปล่า
    จะให้ตอบอันไหน