รบกวนผู้รู้เรื่อง...ถอดจิตครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Rahz, 16 พฤศจิกายน 2011.

1. Rahz

Rahz สมาชิก

12 กันยายน 2008
    จากที่อ่านในหลายๆ กระทู้ การถอดจิตโดยส่วนใหญ่จะกำหนดให้พุ่งออกจากกลางหว่างคิ้ว ผมจึงสงสัยว่าในกรณีของผมนี่ใช่...การถอดจิตหรือไม่
    รบกวนผู้รู้ด้วยครับ...
    เริ่มเรื่องเมื่อตื่นมาเช้าวันหนึ่ง ประมาณ 6 โมงเช้าได้ มองออกไปที่หน้าต่าง เห็นว่ายังไม่สว่างมากเลยนอนเล่นต่ออีกนิดตามประสาคนขี้เกียจน่ะครับ อากาศตอนเช้าเย็นและบริสุทธิ์ดีมาก เลยสูดลมหายใจเข้าไปเต็มปอดแล้วค่อยๆ หายใจออกช้าๆ จากนั้นกำหนดพุทโธตามลมหายใจเข้าออก แต่กลับไปกำหนดที่ท้องเห็นว่าหายใจเข้าท้องเราก็จะขยายใหญ่ขึ้น พอหายใจออกท้องเราก็ยุบลง กำหนดอยู่แค่ 3-4 รอบ กลับรู้สึกว่าส่วนหนึ่งของตัวเราโยกขึ้นด้านบน โยกเอนไปด้านหลัง สลับกัน(ตอนนั้นนอนอยู่) แต่มีอีกส่วนหนึ่งนอนอยู่ที่เดิม ความรู้สึกก็สนุกไปกับสิ่งนั้นเลยครับ หายใจเข้าร่างมันก็โยกขึ้นด้านบน หายใจออกร่างก็โยกลงด้านล่าง กำหนดตามไปอีก 4-5 รอบได้ จากนั้นมีความรู้สึกว่ามีสิ่งหนึ่งมาดูดที่กลางศรีษะ แล้วร่าง(น่าจะเป็นดวงจิต)ก็เลื่อนไปตามแรงนั้นช้าๆ ไม่มีความรู้สึกเจ็บปวดใดๆ ตอนนั้นตกใจเลยจะลืมตาเพื่อตื่น แต่...สิ่งที่เห็นกลับเป็นความมืดมิด ส่วนด้านล่าง(น่าจะเป็นร่างกายของตัวเอง)จะเป็นสีขาวเทาๆ คล้ายๆ กับฟิล์มเอกซเรย์น่ะครับ คราวนี้! กลัวตายซิครับ ไอ้นู่นยังไม่ได้ทำ ไอ้นี่ยังไม่มี เอาไว้ก่อนๆ ยางงงงงไม่ปายยยยยย...นะ... (ใครที่บอกว่าไม่กลัวตายพอถึงเวลานั้นมันต้องมีกลัวกันมั่งละนะ) เลยภาวนาพุทโธอีกครั้งขอให้ จงกลับๆๆๆๆๆๆ ร่างเลยเลื่อนกลับช้าๆ พอรู้สึกตัว ลืมตาตื่นได้ รีบขยับแขนขยับขา ลุกขึ้นทันที ในใจกลัวมันกลับมาไม่ครบ 32 ละแย่เลย... จึงขอถามผู้รู้ว่าสิ่งที่ผมเจอนี้เป็นการถอดจิตหรือเปล่าครับ ตั้งแต่วันนั้นก็ทำไม่ได้อีกเลย สงสัยจะกลัวตายน่ะ ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าด้วยครับ

2. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นบอกกันหลายคนเหมือนกัน แนวถอดออกแบบไม่ได้ตั้งใจนี้ ค่อนข้างจะสยดสยอง
    ระลึกชาติก็เหมือนกัน ระลึกแบบไม่ได้อภิญญานี้ก็ แนวสยดสยองเหมือนกัน

3. Rahz

Rahz สมาชิก

อ่ะ! น่ากลัวๆ

4. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทำได้อยู่ไหมล่ะ เอาแบบตั้งใจ?

5. แว๊ด

แว๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

สีขาวเทา ๆ เหมือนฟิล์มเอกซเรย์ คือเห็นกระดูก อสุภะ

บางทีบางครั้งมีบททดสอบเข้ามาโดยไม่รู้ตัว ถ้ายังกลัวตายก็ยังไม่ผ่านคะ

6. Rahz

Rahz สมาชิก

ขอบคุณสำหรับคำตอบจากทุกท่านด้วยครับ
    สรุปว่า... ยังคงสอบตกอยู่ ^^

7. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

8. tOR_automotive

ไม่ได้ตั้งใจ ไม่ได้แปลว่าสอบตกเสมอไปนิ
    อยากถอดได้อยู่ไหมอ่ะ ถ้าอยากถอดได้จริง ๆ จะสอนให้

9. หัดเดิน

หัดเดิน สมาชิกใหม่

17 พฤศจิกายน 2011
    รบกวนถามคุณ tor ครับ (ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ)

ผมอยากรู้วิธีปฏิบัติเรื่องถอดจิตครับ แต่ไม่ทราบว่ามันจะมีผลดีผลเสียอย่างไรครับ

10. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
  11. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

เอิ่ม.. เดาว่าเป็นวิธีการสลายมอบสังขาร(ความคิด)หลากสี มาสู่เนื้อหาการปฏิบัติสมาธิจิตให้ตรงกับชื่อห้องมากขึ้น;)

12. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

มองดีๆจะเห็นว่าคนตั้งกระทู้สมัยก่อน จะเน้นถามตอบเนื้อหาที่มาจากการปฏิบัติกันจริงๆ อันนี้น่าชื่นชม Good job:rolleyes: