รบกวนผู้รู้ ขอวิธีแก้การถูกทำของใส่ร้าน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ขาวขุ่น, 10 ตุลาคม 2011.

1. ขาวขุ่น

ขาวขุ่น สมาชิกใหม่

คือประมาณว่า โดนของแล้วหาข้อมูลหาวิธีแก้ไขจนผ่านมาได้แล้ว แต่ยังติดใจอยู่ว่า เป็นไปได้ไหมที่จะมีคนมาทำอะไรกับที่ร้านด้วย เพราะไม่ได้มีพระหรือของศักดิ์สิทธิ์อะไรไว้บูชาที่ร้านเลย อยากทราบว่าควรจะแก้ไขและทำยังไงเพื่อความสงบสุขทางใจในการทำงานจากนี้ไป..

2. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

ประการแรก อย่าเพิ่งไปโทษคนอื่นว่า เขาทำอะไรเราหรือเปล่า ต้องมองดูตนเองว่าทำอะไรๆถูกต้องและเหมาะสมแล้วหรือยัง เช่น<O:p</O:p
    1. เปิดปิดร้านให้เป็นเวลา <O:p</O:p
    2. จัดหน้าร้านและในร้านให้สะอาดเรียบร้อย น่ามอง น่าเข้าหา ออกไปยืนดูหน้าร้านไกลดูซิ ว่าถ้ามองมาแล้วร้านเราเด่นสะดุดตาไหม ถ้ายัง ก็ควรทำให้ร้านเป็นที่โดดเด่น เช่น วางดอกไม้สีสันสดใสหน้าร้าน ประดับโคมไฟหรือตกแต่งด้วยโมบายให้สะดุดตา จัดป้ายโฆษณาในที่ๆเหมาะสม<O:p</O:p
    3. ข้างๆร้านเรามีปัจจัยเสื่อมหรือไม่ เช่น ถังขยะหน้าร้าน ก็ควรเปลี่ยนหรือหลบมุมไปที่อื่น ร้านข้างๆทำกิจการที่ไม่สะอาดหรือเสียงดังเกินไป<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    ประการที่สอง ไม่ว่าจะเป็นในบ้านเรือน ร้านค้า สำนักงาน หรืออาคารพาณิช ควรมีพระพุทธรูปวางไว้เป็นประธานเพื่อเสริมศิริมงคล เติมแต่งด้วยรูปหล่อหรือรูปเคารพของพระอริยะสงฆ์ และเหล่าเทพที่ตนเคารพและนับถือ จัดหิ้งบูชาไว้วนที่อันควร กราบไหว้บูชาด้วยเครื่องสักการะตามสมควร ที่สำคัญคือ ปฏิบัติบูชาด้วยการตั้งมั่นในทาน ศีล ภาวนาเป็นหลัก พระและเทพท่านชอบนัก อันหลังเนี่ย<O:p</O:p

ประการสุดท้าย เจริญสติด้วยหัวใจเศรษฐี อุ อา กะ สะ<O:p</O:p
    1. อุ มาจากคำว่า อุฏฐานสัมปทา แปลว่า ให้ถึงพร้อมด้วยความขยันหมั่นเพียร<O:p</O:p
    2. อา มาจากคำว่า อารักขสัมปทา</SPAN> ความถึงพร้อมด้วยการความหมั่นรักษา<O:p</O:p
    3. กะ มาจากคำว่า กัลยาณะมิตตา แปลว่า การมีเพื่อนเป็นคนดี ไม่คบคนชั่ว เพราะคบคนพาล<O:p</O:p
    4. สะ มาจากคำว่า สัมมาชีวิตา แปลว่า การเลี้ยงชีวิตตามสมควรแก่กำลังทรัพย์ที่หามาได้<O:p</O:p

เพียงเท่านี้ ท่านก็ได้เป็นผู้ชื่อว่า เป็นเศรษฐี ห่างไกลเหล่าผู้ปองร้ายและคุณไสยต่างๆได้เช่นกัน

เจริญธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2011
  3. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

มาเดียวช่วยครับ ร้านอยู่ทิศไหนครับ ไงขอรายระเอียดบ้าน ทางพีเอ็ม

4. เซียนเหินทะยานคลื่น

เซียนเหินทะยานคลื่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2008
    ไปดูฮวงจุ้ยเถอะครับ เดี๋ยวซินแสเค้าจัดหนักให้เอง

5. kuna

kuna เป็นที่รู้จักกันดี

นิมนต์พระ มาทำบุญสิครับ

และก็มีพระพุทธรูป มาไว้บูชา ก็ดีนะครับ

6. kuna

kuna เป็นที่รู้จักกันดี

นิมนต์พระ มาทำบุญสิครับ

และก็มีพระพุทธรูป มาไว้บูชา ก็ดีนะครับ

7. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    เจ้าของร้านโดนของ แล้วร้านจะโดนด้วยหรือไม่ ฮวงจุ้ยพอบอกได้ หากฮวงจุ้ยออกไปในทางที่เป็นสื่อเรียกของสกปรกพวกนี้เข้ามาได้ก็มีสิทธิ์ที่สิ่งที่มองไม่เห็นจะออกจากเราไปอยู่ที่้ร้าน เช่น สถานที่เปลี่ยว บ้านที่ปกคลุมด้วยต้นไม้ใหญ่ บ้านมีมุมอับของเยอะ บ้านที่มีคนอยู่น้อยๆแต่บ้านหลังใหญ่ ที่กล่าวมานี้ก็เป็นเพียงตัวอย่างเล็กน้อย จริงๆมีเยอะกว่านี้ ถ้าเกิดเรื่องแล้วก็สมควรรีบแก้ไข เมืองไทยเราก็นิยมนิมนต์พระมาสวดมนต์เพื่อความเป็นสิริมงคล มีทั้งลุล่วงด้วยดี และยังแย่เหมือนเดิม อันนี้ผมแนะนำให้หาฤกษ์ยามมงคลด้วยนะครับ เพื่อเสริมกันอีกทาง หลังจากล้างอาถรรพณ์แล้วก็ต้องมีการป้องกันไว้ด้วย จัดฮวงจุ้ยให้ดี ทางที่ดีน่าจะอัญเิิชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาไว้ที่บ้าน เน้นว่าเป็นเทพจะดีกว่าพระนะครับ เทพผู้คุ้มครอง ก็น่าจะช่วยได้ดีนะครับ
    ....มีข้อสงสัยอะไรเพิ่มเติมก็สามารถถามได้ หรือจะ pm มาก็ได้นะครับ ยินดีช่วยเหลือ...

8. ขาวขุ่น

ขอบคณสำหรับคำแนะนำนะคะ ขออธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับทำเลร้าน จะมีห้องแถวติดๆกันขายสินค้า บริการต่างๆให้นักท่องเที่ยว ส่วนที่ร้านจะอยู่ท้ายสุดสร้างแยกออกมาต่างหากยกพื้นสูงกว่าร้านอื่น ด้านหลังเป็นห้องน้ำสาธารณะและบ่อบำบัดน้ำเสีย ด้านข้างฝั่งที่ติดร้านอื่นมีท่อระบายน้ำคั่นอยู่ช่วงหน้าฝนน้ำจะล้นไหลย้อนจากข้างหลังออกมาข้างหน้า ด้านหน้ามีเสาไฟฟ้าอยู่ตรงหัวมุมบันไดช่วงบ่ายแดดส่องเข้าทั่วร้าน อบอ้าว มีรถวิ่งผ่านเสียงดัง ผู้คนพลุกพล่าน เวลานั่งทำงานอยู่ในร้านจะได้ยินเสียงผู้คนข้างนอกค่อนข้างชัด เปิดร้านตอนบ่ายๆถึงประมาณเที่ยงคืน
    ส่วนตัวและเพื่อนที่ทำอยู่ด้วยกันตอนนี้พกเบี้ยไว้ แล้วก็ไม่ได้บอกใครเรื่องโดนของ แต่พนักงานที่ร้านมาเล่าให้ฟังว่าช่วงนี้ฝันแปลกๆซ้ำๆ เลยสงสัยว่าจะโดนทำของให้ร้านด้วยรึเปล่า คิดว่าจะหาพระพุทธรูปมาไว้ที่ร้านหรือควรจะต้องมีอะไรเพิ่มเติมมากกว่านี้ด้วยรึเปล่า ส่วนการนิมนต์พระมาทำพิธีหรือการดูฮวงจุ้ยนั้นจะลำบากเรื่องบุคลากรและการเดินทางค่ะ

9. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ถามหน่อยครับ ทำมาเท่าไรก็หมด หรือไม่มีเก็บ หรือ อยู่ตัวหรือป่าวครับ

10. แจ๊กซ์69

PMไปแล้วครับ มีอะไรpmมาได้ตลอดนะครับแล้วผมจะรีบตอบกลับให้เร็วที่สุดครับ

อ่ะครับผมได้ข้อสรุปแก้ไขจุดเสียแล้วนะครับ ผมเพิ่งไปถามซินแสมา

อย่างคุณไปแนะนำนักท่องเที่ยวหรือลูกค้า คุณได้ค่านายหน้าจริงแต่เขาก็ยังติคุณหรือเขาอาจไม่ได้พูดให้คุณได้ยินฯ........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2011
  11. ขาวขุ่น

มีแบบร้านอย่างคร่าวๆมาให้ดูค่ะ ขอความคิดเห็นด้วยเพราะกำลังจะจัดร้านใหม่ เวลานั่งตำแหน่งโต๊ะทำงานที่1จะได้ยินเสียงคนนินทา หรือพูดถึงชัดและเยอะมากจนไม่มีสมาธิทำงานเลย ส่วนโต๊ะทำงานที่2 เสียงจะลดลงหน่อยพอทำงานได้บ้าง คู่กรณีเยอะค่ะเพราะไม่ค่อยได้สุงสิงกับใคร แต่ก็ไม่อยากเพิ่มเรื่องแล้ว อยากมีความสงบในการนั่งทำงานมากกว่า ถือคติที่ว่ามีเพื่อนน้อยยังดีกว่าร้อยมิตรเทียม..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      31 KB
      เปิดดู:
      512
  12. แจ๊กซ์69

ตามนั้นแล่ะครับ สามอย่างแรกคือแก้และเสริมตัวคุณ สามอย่างหลังคือแก้ที่ร้านครับตามที่บอกเลย

ลืมถามอีกครับ เป็นร้านเดี่ยวๆ หรือ เป็นตึกครับ

ถ้าเป็นร้านเดี่ยวหลังคาสีอะไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2011
  13. รินทร์ญา

รินทร์ญา สมาชิกใหม่

14 ธันวาคม 2017
    ติดต่อ ยังงัย คะ

14. B.b

B.b สมาชิกใหม่

23 ธันวาคม 2017
    ที่ร้านก็มีโดนทักเหมือนกันว่าโดนทำของใส่ เครียดมากทำไงดีค่ะ