รบกวนผู้เชี่ยวชาญเรื่องเลขที่บ้านค่ะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย pinkazence, 12 พฤษภาคม 2012.

1. darintorn

darintorn สมาชิกใหม่

18 พฤษภาคม 2012
    ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ จริงก้อจอง 170/17 ไว้ค่ะ เน่ืองจากมันติดถนนเมน และเป็นหลังท่ี 3 ของโครงการ แถมยังเป็นหลังมุมอีก คิดว่าจะเปิดเป็นบริษัทรับเหมาก่อสร้างอะค่ะ และอาจจะขายพวกของกินด้วย ไม่ทราบว่าจะเป็นอย่างไรบ้างคะ ถ้าไม่่ดีจะต้องแก้ยังไงคะ แล้วท่ีบอกว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับเราและครอบครัว มันคืออะไรคะ ส่วนอีกหลังนึง /33 มีคนซื้อไปเเล้วค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะคะ

2. thanyapud

thanyapud เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอความกรุณาคุณ Altis1850 ด้วยค่ะ บ้านเลขที่ 94/75 และอีกหลังนึง 64 ค่ะ ขอบขอบคุณค่ะ

3. prosper

prosper เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    ขอความกรุณารบกวนถามคุณ Altis1850 ด้วยค่ะ
    คือ บ้านตัวเอง(ตอนนี้ให้เขาเช่า) เลขที่51/321
    และก็หลังที่อยู่ ณ ตอนนี้ เช่าเขาอยู่153/100หมู่4
    ทั้งสองหลังนี้เป็นยังไงบ้างคะ หลังที่เช่าเขาอยู่ส่วนตัวก็ชอบ อยากซื้อต่อจากเจ้าของเดิม แต่ติดที่ไม่มีกำลังทรัพย์ค่ะ โอกาสที่จะเป็นเจ้าของที่แท้จริงจะเป็นไปได้หรือเปล่าคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ บุญรักษานะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2012
  4. win-sirawat

win-sirawat เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณAltis1850

รบกวนดูบ้านเลขที่ 199/1488 ให้ด้วยค่ะ
    จุดเด่น จุดด้อย สิ่งที่ต้องส่งเสริม ส่งที่ควรแก้ไข
    และอื่นๆ ที่ต้องการชี้แนะค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2012
  5. nunattja

nunattja เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    รบกวนดูเลขที่บ้านให้ด้วยค่ะ 14106 และ 36/34 ขอบพระคุณมากค่ะ

ถ้าจะซื้อบ้านมือสองเลขที่ 36/30 หลังนี้ให้คนเช่าดีไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

6. ป้าป้า

ป้าป้า Active Member

10 พฤษภาคม 2012
    บ้านเลขที่ 2/5 ค่ะ อยากรบกวนถามค่ะ
    1.เจ้าที่บ้านมีลักษณะยังไงค่ะ ช/ญ
    2.วิธีดูแลตอบแทนท่านเจ้าที่บ้านที่ถูกต้อง
    3.อยู่แล้วมีผลดีด้านใด ผลเสียด้านไหนและต้องแก้ไขยังไงขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

7. chanu-123

chanu-123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนคุณ Altis1850 สัก 2 หลังครับ
    เลขที่ 1/42766 (บ้านพักข้าราชการแต่ทำเป็นร้านอาหาร อยู่เองครับหลังนี้)
    เลขที่ 51/10 (บ้านลูกสาวซื้อมือ2 ที่ระยอง) ขอบพระคุณมากครับผม

8. Aek9549

Aek9549 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    ไม่หรอกครับคุณเวซซ์...ไม่ได้หักหน้าที่ไหนเลย...ผมเสียอีกต้องขอบคุณคุณเวซซ์ด้วยซ้ำไป...ที่ช่วยเหลือผมครับ...เกิดมาเพื่อช่วยเหลือผู้อื่นและตั้งปณิธานไว้แล้ว..ถ้าเรามีใจที่บริสุทธิ์มุ่งแต่ช่วยเหลือ...ขนาดพระพุทธองค์ท่านทรงบำเพ็ญบารมีมาตั้งมากมาย..พระองค์ท่านยังเจออุปสรรคหรือมารคอยกีดกัน...ขัดขวาง..แล้วอย่างเราหล่ะ...ผมคิดแต่ช่วยเหลือเพื่อนๆด้วยกัน...ด้วยคิดว่าเราเองก็พอจะมีความรู้เรื่องดูดวงบ้าง...หวังให้เพื่อนๆคลายทุกข์ใจได้บ้าง..แค่นี้ผมก็ดีใจแล้วหล่ะครับ...การได้ช่วยเหลือผู้อื่น...แม้เป็นเพียงแค่คำพูดแต่ถ้าเราแนะนำอย่างถูกต้อง...ทุกคนก็จะเห็นหนทางของตัวเองทุกคนครับ...

9. Aek9549

ผมตอบให้เป็นข้อๆดังนี้ครับ...อาจจะตอบช้าไปหน่อยนะครับ..เพราะงานเยอะจริงๆ...
    1.บ้านหลังนี้ดีครับ...ดูแลรักใคร่อบอุ่นใจทุกครั้งที่อยู่ด้วยกันครับ...ช่วยเหลือเกื้อกูลกันเป็นอย่างดีครับ...แต่ให้ระวังเรื่องเดือนร้อนใจบ้างนะครับ...เกี่ยวกับการที่เราช่วยเหลือผู้อื่น...อาจจะเอ็นดูเขาเอ็นเราขาด..จะมานั่งเสียใจทีหลัง..หรือเกิดความกังวลใจเกิดขึ้นได้ครับ..
    2.ให้หมั่นไหว้พระสวดมนต์เจริญสมาธิก็จะดีไม่น้อยทีเดียวครับ...เพราะบุญจะคอยเกื้อหนุนให้เราไม่ตกอับ..หรืออับจนหนทาง..ให้ได้พบแสงสว่างเวลาเราเจอะเจอปัญหาหรืออุปสรรค...ก็จะผ่านพ้นไปด้วยดีครับ..

10. Aek9549

ผมมาตอบช้าไปบ้างนะครับ..เพราะติดงานครับ...
    1.บ้านที่เรากำลังจะซื้อนั้น...ถ้าเราจะเปิดเป็นบริษัทรับเหมางานก่อสร้างด้วยแล้ว..ให้ระมัดระวังการจ่ายเงิน...ให้กับคนงาน..อาจจะมีปัญหาบ้าง...ถ้าเราผิดนัดหรือเลื่อนการจ่ายเงินออกไป...จะทำให้คนงานรู้สึกไม่มั่นใจในบริษัทของเรา...หรือฐานะทางการเงิน...ที่ถึงแม้เช็คจะยังไม่ได้ขึ้นเงินก็ตามเราก็ต้องมีสำรองให้คนงานไปก่อน...
    2.เรื่องที่เกิดขึ้นกับเราและครอบครัวนั้น...ผมแค่เตือนไว้..ไม่อยากให้วัวมันหายแล้วมาล้อมคอก..ทั้งๆที่เราก็รู้ล่วงหน้าอยู่แล้ว...ในกรณีนี้ก็เกี่ยวกับเรื่องเงิน..เรื่องงาน..เรื่องหาคนไปทำงาน..ไม่สำเร็จตามเป้าหมาย.อาจจะมีอุปสรรค..ให้คอยปวดหัว...อยู่เรื่อยๆเป็นซ้ำๆอยู่บ่อยครั้ง..จนเราไม่รู้สาเหตุ...
    3.ทางแก้ก็คือให้คุณไปหาเลข3มาปิดที่ข้างหน้าเลข17หรือที่ท้ายเลข17ก็ได้เหมือนกันครับ...แค่อนุโลมเท่านั้นครับ...
    4.บ้านหลัง/33ที่มีคนอื่นซื้อไปแล้วนั้น..ถ้าเขาเปิดกิจการรับรอง...รวยหล่ะครับ...เพราะเด่นสุดๆ...แต่ต้องบริหารจัดการที่ดีหน่อย...ถ้าปล่อย..หรือไม่มีระบบก็อาจจะเจ๊งได้เหมือนกัน...มันคาบเกี่ยวกันนิดนึงครับ...

11. Aek9549

ผมอาจจะมาตอบช้าไปบ้างนะครับ...เพราะงานเยอะครับ...
    1.บ้านหลังแรกนี้...จัดอยู่ในเกณฑ์ที่ดีครับ...มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดูแลรักษา..แต่จะติดขัดนิดหน่อย..ตรงที่อาจจะเสียเงินในเรื่องจุกๆจิกๆ..ไม่รู้จักจบสิ้นซะที..และให้แก้เคล็ดด้วยการ...ปะ อุด ซ่อมแซมตรงไหนในบ้านก็ได้ครับ..หาเรื่องทำซะที่หนึ่ง..
    2.บ้านหลังที่สอง..บ้านหลังนี้อยู่กันเป็นครอบครัวหรือเปล่าครับ...บ้านหลังนี้รู้สึกคนในครอบครัวผูกพันธ์กันอย่างลึกซึ้ง..แค่หายกันไปวันสองวันก็คิดถึงกัน..เหมือนบ้านมันขาดใครไปคนหนึ่่ง..แต่ถ้าพร้อมหน้าพร้อมตา...เหมือนมีงานเลี้ยงเลยหล่ะครับ..
    3.ให้คุณหมั่นไหว้พระสวดมนต์เจริญสติสมาธิบ้างนะครับ...ทำเมื่อไหร่ที่ไหนตามแต่เราสะดวกและโอกาสจะอำนวยแล้วกันนะครับ...
    4.บ้านหลังแรกนั้น..ทำบุญขึ้นบ้านใหม่หรือ..ประจำทุกปีหรือเปล่าครับ..บ้านหลังนี้..ต้องคนในบ้านหมั่นทำคุณงามความดีนะครับ...ถ้าบารมีไม่ถึงแล้วคนในบ้านจะร้อนที่อยู่ต้องได้ไปโน่นนี่นั่นตลอดครับ..ชีวิตมีแต่เดินทาง..ขอให้สร้างบุญใหญ่สักครั้งในชีวิต..เช่น โบสถ์ วิหาร ลานเจดีย์ กุฏิ ห้องน้ำ..หรือพระประธานให้คนกราบไหว้แล้วชักชวนผู้อื่นให้ร่วมในบุญครั้งนี้กับเรา..ก็จะเป็นมหามงคลแก่คนในบ้านเป็นยิ่งนักครับ...

12. Aek9549

ผมตอบให้เป็นข้อๆดังนี้ครับ...อาจจะมาตอบให้ช้าไปหน่อยนะครับ..เพราะติดงาน..
    1.บ้านของคุณหลัีงแรกจัดอยู่ในเกณฑ์ที่ดีครับ...ทำไมไม่เปิดทำธุรกิจซักอย่างหล่ะครับ...เห็นเงินนะครับ...เด่นเรื่องงานเรื่องโชค..ไม่มีขาด...ลองเสี่ยงโชคบ้างนะครับ...บ้านหลังนี้..อาจจะหมดเงินไปกับการดูแลซ่อมแซมซะส่วนใหญ่แต่ก็ให้คุณแก่เจ้าของบ้านครับ...
    2.บ้าน153/100..หัวหมู่ทะลวงฟันไม่เกี่ยวข้องกันนะครับ..หมู่อะไรก็ได้ครับ..เป็นแค่องค์ประกอบเท่านั้น..บ้านหลังนี้ก็จัดว่าดีอยู่ครับ...เด่นเรื่องงานซะด้วย..ไม่หาอาชีพเสริมทำหล่ะครับ...จะได้มีเงินเพิ่ม..บ้านหลังนี้คุณเองก็ซ่อมแซมไปเหมือนกันนะครับ...แต่ก็สุขใจถึงแม้เราจะไม่ได้เป็นเจ้าของตัวจริง...แก้เคล็ดนะครับ..ให้หาทองบริสุทธิ์ปิดที่เลข00..ปิดแค่สองแผ่นก็พอ..เพราะศูนย์สองตัวจะกลับเป็นโชค..ให้คุณในทางที่ดีแก่ตัวเอง...
    3.ให้คุณหมั่นไหว้พระสวดมนต์เจริญสมาธิ..บ้างนะครับ...ถ้าทำได้ทุกวันหรือวันเกิดก็จะดียิ่งครับ...ก่อนออกจากบ้านหลังนี้ไปที่ไหน...ให้บอกกล่าวกับบ้านไว้บ้างครับ..รับรองขโมยไม่กล้าขึ้นบ้านหลอกครับ...เพราะมีเด็กน้อยหน้าตาน่ารักประจำอยู่ครับ...คุณเองเคยเห็นหรือเปล่าครับ...

13. 02749536

02749536 สมาชิก

12 สิงหาคม 2006
    496/14 เลขที่บ้านนี้ ต้องแก้ไขอะไรบ้าง มีสิ่งดีสิ่งด้อยตรงไหนบ้างครับ (เป็นหมู่บ้าน เปิดร้านซ่อมมอไซด์ในบ้าน)

เจ้าของบ้านเกิดวันอังคาร

ลองหาหนังสือตำราฮวงจุ้ยอ่าน

คนเกิดวันอังคารต้องรวมเลขให้ได้เลข5 ถึงจะมงคล100%

เลยจะสั่งทำป้ายไม้สักเติมเลขหลัง เลข8ตัวเล็กจิ๋ว

เปลี่ยนตัวเลขอารบิกเป็น เลขไทย

คิดว่าจะส่งผลดีไหมคับ

4+9+6+1+4 = 24 (6)
    4+9+6+1+4+8 = 32 (5)

ขอบคุณมากๆครับ

(ในป้ายจะมีแค่ตัวเลขไทยเท่านั้น ไม่มีตัวหนังสือ ไม่มีหมู่ หรือว่าต้องตั้งชื่อบ้านด้วยคับ ถึงจะเสริม....)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤษภาคม 2012
  14. Aek9549

ผมมาตอบให้แล้วนะครับ...อาจจะช้าไปบ้าง..เพราะติดงานครับ..
    1.บ้านหลังนี้จัดว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ดีมากๆครับ...เป็นหมู่บ้าน...หรือเป็นบ้านหลังเดี่ยวต่างหากครับ...ผมขอถามนิดนึงบ้านหลังนี้เปิดเป็นตำหนัก..หรือการทรงเจ้าหรือสถานปฏิธรรมหรือเปล่าครับ..เพราะเด่นเรื่องแบบนี้จริงๆครับ...
    2.บ้านหลังนี้คนที่เป็นเจ้าของเกิดมาเป็นผู้ให้และคอยช่วยเหลือเกื้อกูลผู้ตกทุกข์ได้ยากก็มากหนอยู่ครับ...
    3.คนในบ้านนี้มีใครปฏิธรรมบ้างครับ..เหมือนจะมีญาณบารมีมากพอดูครับ..ขอให้รักษาและปฏิบัติต่อไปครับ..ขออนุโมทนาสาธุล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ..ขอให้ตั้งใจช่วยเหลือผู้อื่นต่อไป..วันข้างหน้าไม่มีทางอับจนครับ..จะดีขึ้นทุกๆอย่าง...ปัญหาอุปสรรคจะซักแค่ไหนแก้ได้หมดครับ...ให้ช่วยผู้อื่นด้วยใจที่บริสุทธิ์หวังให้เขาพ้นจากทุกข์...
    4.ขอให้คุณหมั่นสวดมนต์ไหว้พระเจริญสติสมาธิให้มากๆครับ...คุณเหมือนมีพระมาคอยเตือนคอยบอกอยู่เสมอ..เรียกว่าเป็นองค์ครูก็ได้ครับ...ขอให้สร้างบารมีครั้งใหญ่ๆในชีวิตสักครั้ง...เช่น วัดวาอาราม จัดสังคายนาพระธรรม สร้างโรงเรียน ห้องสมุด กุฏิพระ ห้องน้ำ หรือประธานในโบสถ์..แล้วชักชวนผู้อื่นให้มาีร่วมในกองบุญร่วมกันในครั้งนี่..ก็จัดเป็นมหามงคลอันยิ่งครับ

15. 02749536

02749536 สมาชิก

12 สิงหาคม 2006
    ไหนๆถามแล้ว ขออีกนิดนึงนะครับ

หน้าบ้าน ประมาณ180องศา ใต้

จะหันหน้าหิ้งพระไปทางทิศไหนดีคับ

เจ้าบ้านเกิดวันอังคาร ปีเถาะ(ผู้หญิง)

ขอบคุณคับ

16. Aek9549

ผมตอบให้เป็นข้อๆดังนี้ครับ..อาจจะมาตอบให้ช้าไปบ้างครับ..เพราะงานเยอะครับ..
    1.บ้านหลังแรกนี้่..ตัวเลขเยอะขนาดนี้เลยหรอครับ...14106 เหมือนจะเป็นบ้านซักในอดีตกาลนานมากแล้วเป็นแน่ครับ...จัดอยู่ในเกณฑ์ดีครับ..มีความสุขสมบูรณ์พรั่งพร้อมเกือบทุกอย่าง...ให้แก้เคล็ดครับ..ให้หาแผ่นทองบริสุทธิ์มาปิดไว้ที่เลข0ครับ..แค่แผ่นเดียวก็พอครับ...
    2.บ้านเลขที่36/34 จะเด่นเรื่องคนอุปถัมถ์มากๆ..ทั้งเรื่องงาน ความรักของคนในครอบครัว..ถ้าคุณมีครอบครัวแล้ว...คนในบ้านจะดูแลซึ่งกันและกัน..ถ้ายังไม่มีครอบครัวหรือมีแฟน..ก็จะเทคแคร์เอาใจใส่กันดีครับ...ไม่ลองเปิดเป็นออฟฟิตรับงานเล็กๆน้อยๆดูหล่ะครับ...เวิร์คสุดๆครับ..
    3.บ้านเลขที่36/30 ให้เขาเช่าจัดว่าดีครับ...ผมว่าคนเช่าเค้าคงเปิดกิจการแน่ๆอะไรสักอย่าง...เพราะเด่นเรื่องงานเหมือนกัน...ขอให้บริหารจัดการให้ดี..เงินทุกบาททุกสตางค์ต้องถูกต้อง...เมื่อมีรายได้ก็จำเป็นต้องเสียภาษี..จะเจริญรุ่งเรืองแน่นอน..และให้หาแผ่นทองบริสุทธิ์มาปิดที่เลข0เหมือนบ้านหลังแรกนะครับ..เท่านี้เราก็มีความสุขแล้วหล่ะครับ..

17. st4

st4 สมาชิก

คุณ Altis1850 คะ พอดีอยากรบกวนให้ช่วยดูดวงค่ะ ไม่ได้เกี่ยวกับดูเลขที่บ้าน เลยฝากคำถามในพีเอ็ม รบกวนหน่อยนะคะ

18. Aek9549

ผมอาจจะมาตอบช้าไปบ้างนะครับ..เพราะติดงานครับ..
    1.ก่อนอื่นผมถามนิดนึงครับ..เราอยากรู้เรื่องเจ้าที่บ้านมีลักษณะชายหรือหญิงไปทำไมครับ..เจ้าที่บ้านจริงๆแล้วแต่ละที่แต่ละแห่งไม่เหมือนกันครับ..เช่นบางบ้านอาจจะตั้งให้เป็นศาลตา-ยาย..บางที่อาจจะเป็นผู้ชาย-ผู้หญิงของคนสมัยเก่าก่อน..บางที่อาจจะเป็นที่ตั้งแ่ห่งศักดิ์สิทธิ์ที่คนเคารพกราบไหว้ เป็นต้นครับ...
    2.วิธีดูแล....ผมเรียกว่าวิธีปฏิับัติต่อท่านดีกว่านะครับ...ก็คือทุกวันพระเราถวายข้าวปลาอาหารหวานคาวตามศรัทธาและกำลังทรัพย์ของเรา..บวกกำลังใจของเราคือไม่ขี้เกียจ..หรือเกียจคร้าน..ในการปฏิบัติต่อเจ้าที่บ้าน..ทำบุญอะไรก็แผ่เมตตาถึงท่าน..ก็ดียิ่งแล้วครับ..ถ้าเราจะทำอะไรนอกเหนือกว่านี้ที่เป็นคุณงามความดี...ก็ไม่ได้ห้ามเช่นกันครับ...
    3.บ้านหลังนี้ก็จัดอยู่ในเกณฑ์ดีครับ..จัดเป็นกลางๆ..จะเด่นเรื่องการเสี่ยงโชคครับ..แต่ให้แก้เคล็ดด้วยการ...ปะ อุด ซ่อมแซมบ้าน..ตรงนั้นตรงนี้..ก็จะดีไม่น้อยทีเดียวครับ..
    4.ให้คุณหมั่นทำทานรักษาศีลบ้างนะครับ...เจริญสมาธิแผ่เมตตาให้ผู้อื่นก็จะเป็นบุญทีเดียว..โรคภัยที่เป็นอยู่จะได้พอทุเลาลงบ้างครับ...อย่าได้ถือโทษโกรธเคืองใครเลย..งดเว้นวจีกรรม..ให้เป็นวจีที่สุจริตจะเป็นมงคลกับตัวเองยิ่งนักครับ..

19. Aek9549

เรื่องดูดวงนั้นผมอาจจะดูให้ช้าไปหน่อยนะครับ..เพราะติดเรื่องงานจริงๆ..ยังไงแล้วผมจะช่วยดูดวงให้นะครับ...
    1.วันเดือนปีครบใช่ไหมครับ..เช่นเกิดวันอาทิตย์ เดือนเมษา ปีมะโรง..พ.ศ.พอได้ครับ..แต่อาจจะช้าในการเทียบเคียงน่ะครับ...
    2.ถามได้ทุกเรื่องที่อยากรู้...ผมตอบคุณได้หมด...
    3.ผมจะไม่ตอบในเรื่องอะไรบ้าง..ดังนี้ครับ...เรื่องแฟน..ผัวเมีย..จะอยู่ด้วยกันนานมั้ย...อันนี้แล้วแต่บุญพาวาสนาส่ง...หรือเคยมีกรรมด้วยกัน...หรืออาจจะอาฆาตกันไว้แต่ชาติปางก่อน..
    4.หลังจากดูดวงเสร็จแล้วให้เรานำเงินไปบริจาคใส่ในตู้บริจาคของวัดเท่าั้นั้นครับ..จะมากน้อยบาทสองบาท..ไม่ใช่สาระสำคัญ..แล้วอนุโมทนาสาธุแค่นั้นครับ..เพื่อที่เราสองคนจะได้ไม่มีอะไรติดค้างซึ่งกันและกัน..เพราะอะไร..เพราะผมดูดวงให้เป็นธรรมทานครับ...

20. st4

st4 สมาชิก

ขอบคุณค่ะที่กรุณาดูให้ ขออนุญาติส่งคำถามกับวันเดือนปีเกิดทางพีเอ็มอีกครั้งนะคะ แล้วจะไปทำบุญที่วัดค่ะ