รบกวนพระยอดธงซัก 1 องค์ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pardy, 14 มีนาคม 2012.

1. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    รบกวนพระยอดธงซัก 1 องค์ครับ ฟันธงได้เต็มที่ครับ แท้ - เก๊ ...

ขอความกระจ่างด้วยครับ :cool:

ปล. รุ่นพี่ได้มาจากทางใต้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      508.1 KB
      เปิดดู:
      4,007
      ขนาดไฟล์:
      503.9 KB
      เปิดดู:
      2,237
      ขนาดไฟล์:
      400.2 KB
      เปิดดู:
      969
  2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ศิลปอยุธยานะครับ พระยอดธงนี่ เท่าที่เคยเห็นมักจะเป็นทองคำ หรือไม่ก็เงิน ถ้าอย่างธรรมดาก็จะบุทองหรือเงินแท้ ถ้าเป็นองค์เลยมักจะมีการใช้การตะไบหรือทำการตกแต่งอย่างใดอย่างหนึ่งตามกรรมวิธีในยุคนั้น ไม่ใช่หล่อออกมาเป็นองค์แบบของปลอมครับ

3. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับรีบน จุดสังเกตุที่ง่ายที่สุดของพระยอดธง คือ ส่วนใหญ่ จะตะไบ จะฝน ตะสะกัด ตัด จากก้อนโลหะอะไรก็แล้วแต่

4. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณพี่มันตรัย กับ พี่ Phaake มากครับ. :cool:

ผมลองเทียบในเนตน่าจะใกล้กับยอดธงกรุชะเมา นครศรีฯ

แต่องค์นี้น่าจะโดน หุหุ .... :boo:

5. prahust

prahust สมาชิกใหม่

10 กันยายน 2012
    ผมช่วยแนะ

ดูจากรูปแล้ว ถึงจะไม่ชัดเท่าไร แต่มีเค้าว่าจะเป็นพระยอดธงกรุวัดชะเมาพิมพ์ที่ใช้บุทองคำครับ ถึงเนื้อองค์พระจะไม่ใช่ทองทั้งองค์ แต่เอาไปให้ร้านทองดูแล้วบอกว่าเป็นส่วนผสม สามกษัตริย์ครับ ... อย่าพึ่งเชื่อที่คนอื่นบอก ค้นคว้า ไตร่ตรองดูหลาย ๆ หน ถามดูจากหลาย ๆ คน แล้วถามตนว่า คืออะไร ... พระกรุนี้น่าจะไม่ใช่อยุธยาครับ เพราะอายุคราบกรุที่เคยเห็นคนเอามาให้ดู ก็น่าจะเกิน 400 ปี แน่นอน องค์พระประธานของวัดนี้เป็นพระเชียงแสน พระยอดธงที่พบน่าจะฝีมือช่างหลวง ไม่มีรอยตะไบครับ นอกจากนี้ยังพบพระเชียงแสนพิมพ์อื่น ๆ อีกมากมายหลายพิมพ์ ที่มีอยู่ไม่น่าเก๊ อย่าเอาไปให้ใคร เก็บไว้ให้ดี คุณโชคดีแล้วครับ .............