รบกวนสมาชิกกราบเรียนถามเรื่องนิมิตฝันถึงพญานาคค่ะ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย buaaa, 17 กันยายน 2007.

1. buaaa

buaaa สมาชิก

17 กันยายน 2007
    ฝันไปว่าได้ยินเสียงของพญานาคเปนเสียงของมนุษย์ค่ะ มาบอกว่าเปนพญานาค อายุเท่าเท่าไรจำไม่ได้ แต่จำชื่อได้ชัดเจนเลยค่ะ ท่านชื่อว่า
    รัตนะธรนินทร์ ในฝันก้อเหนเป็นภาพต้นไม้ที่เหมือนมีเศียรทพญานาคงอกออกมาคล้ายๆต้นไม้ที่เคยลงข่าว เป็นไปได้ไหมคะ ว่าเปนนิมิตที่มาเข้าฝันเพื่อเจตนาอะไร หรือเป็นแค่จิตใต้สำนึก เพราะไม่ได้คิด หรือนึกถึง พญานาคมาก่อนชื่อนั้นก้อไม่เคยได้ยินในชื่อมนุษย์ ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะคะ แปลกใจมาก

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนฝันว่าไปที่ไร่แห้งหนึ่ง มีหน้าผาสูงมองลงมาเป็นทะเลค่ะ ฝันเห็นนายกคนปัจจุบันกับลูกน้องที่เป็นผู้ชายหุ้นนักเลงใส่ชุดไปรเวตทุกคน ในฝันมองเห็นว่ามีการลำเลียงพืชผิดกฎหมาย(เสพติด) มีชายคนหนึ่งถ้ายภาพบันทึกไว้ แต่โดนจับได้ เขาโยนกล้องทิ้งไว้ในพุ่มไม้ทันทีที่รู้ว่าโดนจับแน่ ลูกน้องนายกในฝันจับชายคนนั้นโยนลงหน้าผา

ฝันว่ามีคนพบกล้องนั้นแล้วนำภาพไปอัด แล้วส่งให้อดีตนายกทักษิณ แต่สุดท้าย นายกคนปัจจุบันชนะ ไม่มีใครทำอะไรได้ เพราะท่านบอกว่า ภาพตบแต่งกันได้ด้วยเทคนิคปัจจุบันที่ล้ำหน้า และท่านได้ปฏิญาณตนถวายในหลวงว่า จะถือศีล ๕ เคร่งครัด ไม่ทำบาปอยู่แล้ว

ยายก็ยืนมองเฉยๆ ในฝัน

สาเหตุนี้ไม่จำเป็นว่า เป็นเรื่องจริง

มันเกิดจากการที่เราได้รับข่าวสารตลอดเวลา สมองเราเลยต้องมีการล้างระบบที่บันทึกไว้ แต่มีนล้างมาในลัก๋ณะความฝัน

แหม...อยากฝันจังเลยว่า ทักษิณเอาเงินมาให้สักสิบล้านบาท (แค่นี้พอแล้ว)

แล้วตื่นมาเจอคนของอดีตนายกทักษิณเอาเงินมาให้จริงๆ และเงินนี้ต้องไม่โดนตรวจสอบ นะคะ

ช่วงนี้อากาศเดี๋ยวฝน เดี๋ยวเย็นที่ทองผาภูมิ

ตอนกลางคืนปวดแก้วหูชั้นในมากทั้งสองข้าง

ทำให้นอนฝันว่า

เดินลงไปในถ้ำแห่งหนึ่ง เย็นมากเหมือนถ้ำน้ำแข็งนรก (ถิ่นเก่าหลายภพแล้ว) หนาวเหน็บจนเจ็บปวดแก้วหูมากๆ ค่ะ ตื่นมาก็ยังเจ็บ ตอนนั่งหน้าคอมก็ยังเจ็บ

นี่ฝันเป็นจริง หรืออากาศและท่านอนของเราทำให้เกิดฝัน อะไรก็อย่าใส่ใจเลยค่ะ

สนใจว่า วันนี้ ตอนนี้ เรามีอะไรที่สมควรกระทำรึยัง

3. Mandala

Mandala เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    อยากจะรบกวนถามหลวงพ่อ หรือท่านผู้รู้ด้วยนะคะ ดิฉันเคยฝันถึงดินแดนพญานาคครั้งหนึ่ง เป็นมิติที่ซ้อนเหลื่อมกับโลกมนุษย์ใช่หรือไม่คะ อยู่ข้างใต้พืนดินโลกเรา

ในความฝัน เมืองพญานาคซึ่งอยู่ใต้โลก ทางลงไปเป็นซอกเล็กๆอยู่ในวัดแห่งหนึ่ง ทางภาคอีสาน ดิฉันไม่ทราบว่าคือวัดอะไร แต่สภาพเหมือนวัดทั่วไป เป็นโพรงอยู่ข้างซอกตึกสีขาว เมื่อลงไป (จำไม่ได้ว่าลงไปอย่างไร) ดินแดนของพญานาคสว่างทั้งกลางวันกลางคืน สภาพบรรยากาศเป็นแสงสว่างขาวนวลแต่ไม่ร้อนแสบระคาย เหมือนแสงพระอาทิตย์บนโลกของเรา เป็นแสงที่ให้ความอบอุ่นสบาย สิ่งก่อสร้างที่นั่นเป็นเหมือนโบสถ์ สถาปัตถ์กรรมไทยที่มีลวดลายกนกสวยงาม มีเกล็ดทองติดระยับคะ และที่จำได้คือ ศาลากลางน้ำ ที่มีรูปร่างสวยงามมาก ดิฉันเดินตามพระภิกษุรูปหนึ่ง อายุท่านไม่มาก ตัวสูงประมาณ 165 ซ.ม. แต่ไม่เห็นหน้าท่าน และได้พบเพื่อนเก่าสมัยเรียนมัธยมที่ไม่เคยเจอมาหลายสิบปีแล้ว หลังจากฝันไม่นานก็สามารถติดต่อเพื่อนคนนี้ได้โดยบังเอิญ และมีเหตุให้ได้พูดคุยกันคะ

4. Mandala

Mandala เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    ผู้ที่อยู่ที่เมืองพญานาค จะปรากฏร่างให้เห็นเป็นคน หรือ นาค ขึ้นอยู่กับจิตที่เขาตั้งใจให้เราเห็น แต่ที่ได้ลงไปเจอ มีสภาพเหมือนคนทั่วไป แต่เครื่องแต่งกายปราณีตกว่าคะ

5. PatAoy

PatAoy สมาชิกใหม่

ก็เคยได้ยินและรับรู้เรื่องนี้มาพอสมควรค่ะ ว่าพญานาคสามารถจำแลงกายได้หลายรูปแบบ แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่าพญานาคต้องการอะไรถึงได้จำแลงกายให้เราเห็น ใครพอจะรู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ:cool:

6. ชัยปภัทร์

ชัยปภัทร์ สมาชิกใหม่

20 กันยายน 2011
    เรียนถามพระอาจารย์ครับ ความโลภ โกรธ หลง มีอยู่คู่กับตัวเรามาช้านานแสนนานถึงนานมากที่สุด ผมตามดูความโลภ โกรธ หลง จนไปถึงก้นบึ้งแล้วก็นิ่งไป ตอนนั้นครวมโกรธมาก่อนครับแล้วสติก็ตามมาพิจารณาความโกรธปัญญามาทีหลังแล้วก็นิ่งเหมือนจะวืบไป เหมือนจะมาตัดความโลภ โกรธ หลง แต่ทำไมความโลภ โกรธ หลง ยังไม่หมดไปครับ ผมต้องดูตัวไหนครับ และต้องปฎิบัติอย่างไรครับ กรรมนี้ถึงหายไป ขอกราบนมัสการพระเดชพระคูณพระอาจารย์เล็กครับ