รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ครับ...เชิญทางนี้หน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย lor69, 23 พฤศจิกายน 2013.

1. lor69

lor69 สมาชิก

ผมสวดคาถาชินบัญชร เร็ว ๆๆ

ผมจะสวดเป็นภาษาอื่น(ปากมันท่องไปเอง) ที่ฟังไม่ออกครับ (คล้ายภาษาแขก มีลิ้นกระดกรัวๆ)

เป็นเพราะอะไร หรือผมคิดไปเอง

แต่ถ้ามีสมาธิแล้วสวดช้า ๆ ก็เป็นไปตามคาถาเดิมนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2013
  2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวดเร็วจนสติเกิดตามไม่ทัน จิตมีสมาธิอยู่แต่ขาดสติก็ผุดคำพูดคำสวดแปลก ๆ ออกมาบ้างเรียกอาการนี้ว่าการสวดธรรมบันดาล...บางคนก็แสดงอาการของขึ้น แต่ก็ยังไม่พบประโยชน์หรือสรรพคุณบันทึกไว้เป็นจิตจะลักษณะ ซึ่งอาการนี้ หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ สุสานทุ่งมน จ. สุรินทร์เรียกว่า ตกกรรม เป็นสักพักพอสติสูงขึ้นก็หายไปเอง

"เรื่องการสวดมนต์นั้น มันไม่ได้ขลังที่บทสวด ไม่ใช่ขลังด้วยคาถา แต่ขลังด้วยสติ เมื่อเราสวดมนต์มากๆ เข้า จิตใจก็จะสงบ เกิดสมาธิ มีสติขึ้นมา มันจึงขลัง ขลังด้วยสติ พอสวดแล้วมีสติ ปัญญาก็เกิด ปัญญาเกิดแก้ปัญหาได้ ชีวิตก็จะดีขึ้นมา ด้วยอานุภาพของการสวดมนต์" คำสอนหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี

ไฟล์ที่แนบมา:

3. lor69

lor69 สมาชิก

ขอบพระคุณครับ

4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

....มีครูบาอาจารย์ท่านผ่านนะครับ ท่านให้สวดเพี้ยนไปเป็นภาษาอื่น....