รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยได้ไหมค่ะ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Ssisinn, 26 กันยายน 2017.

1. Ssisinn

Ssisinn สมาชิกใหม่

26 กันยายน 2017
    สวัสดีค่ะพี่ๆในเวปคือมีเรื่องปรึกษาและสอบถามเป็นความรู้หน่อยนะค่ะ พอดีมีพระกรุอยู่หนึ่งองค์ได้รับมาจากพ่อ และดูแล้วสวยงามดี เลยอยากทราบว่าเขาเรียกพระอะไรค่ะ แล้วของแท้หรือเปล่าค่ะ และหลักการดูพระกรุแบบนี้ว่าแท้หรือปลอมดูยังไงค่ะ รบกวนพี่ๆในห้องเมตตาแบ่งปันความรู้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    ห้องนี้เงียบนะครับ ไม่มีใครช่วยตอบเลย ผมดูพระไม่เป็นหรอกครับ จะดูให้คร่าว ๆ ก้อแล้วกัน เป็นพระที่เกจิสร้างล้อพิมพ์พระลือครับ ซึ่งปกติพระสกุลลำพูนจะนั่งฐานเฉียง ยิ่งดูจากด้านหลัง ก้อไม่ค่อยเรียบร้อย ยิ่งแสดงว่า ไม่ใช่ฝีมือช่างหลวงสร้างครับ พระเนื้อดำปกติมักตีเป็นพระเกศาครูบาศรีวิชัย แต่องค์นี้แก่รัก ไม่ใช่พระเกศา ส่วนจะเก่าจริงหรือเปล่านั้น ลองเอาแช่น้ำไว้สักชั่วโมง แล้วนำมาฉีดน้ำดูนะครับ ถ้าคราบกรุล่อนออกมาแสดงว่า ไม่เก่าจริงครับ แต่เมื่อพ่อให้ไว้ก้อเก็บไว้เถอะครับ ถ้าไม่ดีท่านคงไม่ให้ไว้ ถ้าตอบไม่ถูกใจก้อขออภัยด้วยนะครับ

3. Ssisinn

Ssisinn สมาชิกใหม่

26 กันยายน 2017
    ขอบคุณมากๆคะพี่

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

จากรูปทรงของพระน่าจะจัดอยูในหมวด พระรอดบังภัย แต่จะเป็นพระกรุหรือพระเกจิสร้างเลียนแบบนั้นไม่สามารถบอกได้ คุณพ่อเอาให้แสดงว่าท่านมั่นใจว่าคุ้มครองคุณได้ ถ้าจะให้ดีถามคุณพ่อดูว่าท่านรับมาจากใคร ที่ไหน จะได้คำตอบที่ชัดเ