รบกวนสอบถามหลวงพี่เล็ก เรื่องการดูหนังแผ่น copy ผิดศีลอทินนาทานาไหม

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย Nirvana_99, 7 ธันวาคม 2012.

1. Nirvana_99

Nirvana_99 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามหลวงพี่เล็ก เรื่องการดูหนังแผ่น copy ผิดศีลขโมยไหม

ปัจจุบัน หนังทุกเรื่องมีลิขสิทธิ์ ซึ่งลิขสิทธิ์เป็นสิ่งที่คนตั้งขึ้นมาเอง แต่คน copy ก็มีต้นทุนในการ copy แล้วก็เอามาขาย คนซื้อไม่ได้ขโมยตรงๆ ผิดหรือไม่ครับกับศีลอทินนาทานา

มี 2 คำถามนะครับ

1. ถ้าหนังเรื่องหนังมีคนปล่อยให้ download ในเว็บ แล้วคน download มาดูผิดศีลข้อนี้หรือเปล่า

2. ถ้าหนังเรื่องนี้มีคน copy มาขายตามตลาดเช่นคลองถม แล้วมีคนซื้อมาดู คนซื้อผิดศีลข้อนี้หรือเปล่าครับ ที่คนซื้อคงเพราะมันแพง หนังเรื่องหนึ่งสามร้อยกับแผ่นแท้ แต่แผ่น copy 50 บาท ถ้ามีลิขสิทธิ์แต่ขายแค่ 50 บาทก็คงไม่มีใครซื้อแผ่น copy ทีนี้มันก้ำกึ่งว่าลิขสิทธิ์นี่มันถือเป็นศีลได้หรือไม่เพราะไม่ได้ขโมยโดยตรง

ขอบคุณครับ

2. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    คิดง่ายๆ ถ้าเราสร้างผลงานขึ้นมา แล้วเอามาขาย แต่มีคนแอบเอาของเราไปก็อปปี้ขายถูกกว่า เราก็คงไม่พอใจ
    ใจเขาใจเรา เข้าใจว่าปาบ แต่ผมก็ยังโหลดบิทอยู่รู้ว่าไม่ดี แต่ก็พยายามซื้อของแท้ครับสำหรับหนังดีดี

3. ketsila

ketsila Active Member

27 กรกฎาคม 2010
    ก็มีบางเว็บบอกดูหนังออนไลน์ฟรี ไม่รู้ว่าคนที่เอามาลงให้ดู เป็นของแท้มีลิขสิทธิ์หรือแผ่นผีก็ไม่อาจทราบ ก็โหลดดู ดูเสร็จก็ลบ ไม่ได้copyเพื่อจำหน่ายต่ออย่างนี้ผิดศีลไหม

4. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    ms windows ด้วยนะจ๊ะ :cool:

5. eakkypoo

eakkypoo เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ถือว่ามีส่วนผิดในศีลครับ
    แต่จะมากน้อยขึ้นอยู่กับเจตนา
    ส่วนตัวผมเอก ทุกวันนี้ก็โหลดมาดูเหมือนกันครับคนที่นำมาให้โหลดนั่นคือผิดเต็มๆครับ
    เราคนดู ก็ดูไปถ้าหาไม่ได้จริงๆนะครับ อย่าเอาจิตไปเกาะให้มากนัก จะทำให้ตัวเองลำบากใจมากเกินไป จิตเศร้าหมองมันไม่ดีครับ

มีให้ดูผมก็ดู แต่ดูเสร้จละ ทิ้งมันไปเสีย อย่าไปสนใจ,ตราบใดที่ยังอยู่บนโลกนี้ เป็นคนปกติแบบนี้โอกาสผิดมีอยู่เรื่อยๆโดยที่เราไม่รู้ตัวครับ

6. burachut

burachut สมาชิก

ของที่เขามีลิขสิทธิ์ เราซื้อของปลอมเราก็ย่อมผิดด้วยแต่ ต่างชาติมันขโมยของต่างๆไปจากประเทศเรามหาศาลเราก็ถือว่ามันชดใช้เราไม่หมด

7. Nirvana_99

Nirvana_99 เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆ ผมอยากซื้อของแท้นะครับ แต่มันตั้งราคาแบบเศรษฐีซื้อครับ แผ่นแท้กล่องละสามร้อย ถ้าซื้อสิบเรื่องก็สามพันแล้ว ถ้าแผ่นแท้เข้าใจคนจนหน่อยขายกล่องละ 60-70 ยังพอจะไหวอยู่กับการซื้อหนังเดือนละสิบเรื่อง

แย่จริงๆ อยากดูหนังแต่ค่าลิขสิทธิ์ก็แพง ติดในหนังก็เป็นคนมีกิเลส ยังติดในนิวรณ์ ค่อยๆ ขัดไปจนมันเลิกติด