รบกวนสอบถามเรื่องการสวดมนต์ก่อนนอนครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย เด็กรามัน, 22 มิถุนายน 2019.

1. เด็กรามัน

เด็กรามัน สมาชิกใหม่

คือผมพึ่งเริ่มสวดมนต์ก่อนนอน เริ่มแรกที่สวดก็ไม่กี่บท ตอนนี้อยากสวดหลายบท อยากทราบว่าแต่ละท่านสวดมนต์กัน บทละกี่จบครับ และบทย่อกับบทเต็มมีผลต่างกันไหมครับ

2. zeratul11

zeratul11 สมาชิกใหม่

27 มิถุนายน 2019
    ก่อนหน้านี้ สวดตามนี้ ชุมนุมเทวดา>บูชาพระรัตนตรัย>กราบพระรัตนตรัย>ขอขมาพระรัตนตรัย>นมัสการพระพุทธเจ้า>ไตรสรณคมน์>ถวายพรพระ (อิติปิ โส)>พาหุง>ชัยปริตร>บทอิติปิ โส 9 จบ หรือถ้าวันไหนขยัน+มีเวลา จะสวดตามอายุตัวเอง+1 จบ>ชินบัญชร>แผ่เมตตาตัวเอง>คำอธิษฐานอโหสิกรรม>แผ่เมตตาสรรพสัตว์>แผ่สวดกุศล (ถ้าวันไหนมีเวลา+ขยันก็จะกรวดน้ำด้วย)>มงคลจักรวาล 8 ทิศ>โพธิบาท>บูชาพระพุทธชินราช>หลวงปู่ทวด>หลวงพ่อโสธร>คาถามหาจักรพรรดิ>บูชาท้าวเวสสุวรรณ>พระพิฆเนฆ>พระแม่อุมาเทวี>พระศิวะ

แต่เดือนนี้เพิ่ม คาถาเชิญครู, อาราธนาหลวงพ่อเดิม, หัวใจ108, นะปฐม, มงคล9ประการ, หัวใจราชสีห์, เกราะเพชรพระพุทธเจ้า, บูชาดวงชะตา, คาถาคุ้มกันภัย, คาถาพระพุทธเจ้าตอนชนะมาร, พญายูงทอง, กรณียเมตตสูตร, มงกุฎพระพุทธเจ้า กับอีก 2-3 บท จำชื่อไม่ได้ เพิ่มไปด้วย แต่ผมก็ไม่ได้ซีเรียสนะครับว่าจะต้องครบ ถ้าไม่มีเวลาจริงๆ ก็กะว่าได้แค่ไหนเอาแค่นั้น อย่างเดือนนี้ก็มี 2 วัน ที่สวดไม่ได้ครบทุกบท

เรื่องบทเต็มกับบทย่อ ต่างกันไหมนี่ผมไม่รู่นะ ปกติถ้าผมสวดก็สวดบทเต็ม แต่เคยมีประสบการณ์เจอผี แล้วสวดชินบัญชรแบบเต็ม ผีหัวเราะเฉยเลย คือโดนกวนจนสวดได้ไม่จบ เลยเปลี่ยนมาสวดแบบย่อให้จบไปเลยทีเดียว ปรากฏว่าได้ผลแหะ หลังๆผมก็เลยสวดทั้งเต็มทั้งย่อไปเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2019
  3. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเริ่มสวด ก็ควรสวดครั้งละ1จบ ก้ดีโขแล้วเริ่มด้วยบทบูชาพระรัตนตรัย บทไตรสรณคม บทพุธคุณ ธัมมคุณ สังฆคุณ พาหุง มหากา อิติปิโสเท่าอายุ แล้วก้บทที่เราชอบที่สุด1จบเช่นคาถายอดพระกัณฑ์ หรือบทธรรมจักร เท่านี้ก็หรูแล้ว