รบกวนสอบถามเรื่องบทสวดบูชาพระธาตุหน่อยครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Kpboy, 9 เมษายน 2005.

1. Kpboy

Kpboy สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2005
    คือผมเพิ่งได้ทราบว่าที่บ้านผมมีพระธาตุอยู่ด้วยองค์หนึ่งน่ะครับ เลยอยากรบกวนถามเกี่ยวกับพระคาถาบูชาพระธาตุหน่อยครับผม
    แต่ปัญหาก็คือผมไม่ทราบว่าพระธาตุที่มีนี่เป็นของพระอรหันต์พระองค์ไหนน่ะครับ เลยอยากสอบถามว่ามีวิธีพิจรณาพระธาตุด้วยรึเปล่าครับ และพระธาตุแต่ละองค์นี่มีบทสวดบูชาไม่เหมือนกันรึเปล่าครับ

ขอบพระคุณทุกๆท่านมากนะครับ

2. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้ได้หลายบท บทหนึ่งเรียกคาถามงกุฎพระพุทธเจ้าที่กษัตริย์สมัยก่อนใช้ภาวนากันทั้งนั้น คาถาว่า

อิติปิโส วิเสเสอิ อิสเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนา พุทธตังโสอิ อิโสตัง พุทธะปิติอิ

คาถานี้มีผลหลายประการ เรียกว่าเป็นคาถาสารพัดประโยชน์บทหนึ่งก็แล้วกัน

3. Kpboy

Kpboy สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2005
    ตอบคุณ อำนาจ ได้เห็นpmแล้วคัรบ ขอบพระคุณมาก

ตอบคุณ mahathat ขอบคุณสำหรับบทสวดครับ เป็นพระคุณอย่างยิ่งครับผม