@รวมความรู้กระทู้พระแท้ และตำหนิพระ@

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย stoes, 16 กรกฎาคม 2011.

1. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เชิญทุกท่านที่มีตามหัวข้อครับ คือนำมาลงชึ้ตำหนิได้กระทู้นี้ยินดีต้อนรับ

2. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ครับผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ชี้มาเลยครับ ถ้ากระทู้นี้ตกหน้าเเล้วหมดโอกาศเน้อ

3. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    กระทู้ความรู้ครับ ขอดันขึ้นมาครับ

4. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ถาม น้าโต ครับถ้าเป็นการถอดพิมพ์นะครับเรียกว่าตำหนิดีครบจะเเยกยังไงครับ แบบผมดูเนื้อก็ไม่เป็นนะครับอาศัยดูตำหนิอย่างเดียว แบบเจอบล๊อกคอมหงายท้องทุกทีครับ

5. sareem

sareem เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    กระทู้ความรู้จริงๆครับ พอจะมีวิธีดูเหรียญหลวงพ่อฉุยบ้างมั้ยครับ

6. stoes

ลองลงเหรียญถามดูนะครับ

7. ยุทธhotline

ยุทธhotline Active Member

ให้ความรูมากๆเลยครับ

8. stoes

ขออภัยที่ตอบช้า ตำหนิครับทุกอย่างแต่ธรรมชาติของตำหนิ
    จะไม่เหมือนกัน ตรงนี้ต้องฝึกฝน อย่างเช่น เหรียญหลวงปู่หลวงพ่อที่แสดงมาตั้งแต่หน้าแรก ๆ
    ให้ดูเปรียบเทียบกับของจริงและถ้าดูตาเปล่า เหรียญของปลอมจะบวมกว่าเหรียญของแท้
    ถ้าปั้มมาไม่ดี ส่วนใหญ่เหรียญที่ใช้กรรมวิธี ฟิตบล็อคจะปั้มได้แค่ประมาณ 10 กว่าเหรียญแม่นเปะ เกินจากนั้นไม่ดี
    และก็ให้สังเกตการตั้ดขอบ จะไม่เหมือนกัน

9. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    หวัดีครับพี่.โต..ยังจำผมได้มั้ยครับ..ที่พี่เคย..ทำการบ้านเหรียญสึกหลวงพ่อแช่มอะครับ...เข้ามาทักครับพี่แอบเข้ามาอ่านหลายครั้งแล้วครับดีใจครับที่ทุกคนยกย่องพี่กับสิ่งที่พี่มอบให้..ผมกำลังบอกว่าผมก็..ปรบมือ..ให้พี่.เหมือนกับทุกๆคนอะครับ.บังเอิญนั่งอยู่แถวหลัง...วันนี้ยกมือให้พี่เห็นแล้วนะครับ..ขอคาราวะด้วยใจจริงครับพี่....:cool:

10. stoes

คุณ chaimarnya ขอบคุณครับ
    เหมือนผมเดี๋ยวไมโครโฟนเลยอยากเป็นจัง ล้อเล่นครับ
    อยากมีเพื่อนร่วมทางที่คิดตรงกัน เห็นตรงกัน ในสิ่งที่ถูก
    ผมจำคุณ chaimarnya ได้แน่นนอนครับ ขอบคุณครับ

11. ryan boy

ryan boy เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    สวัสดีครับคุณstoesและทุกๆคนครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่หาความรู้ดีๆจากเว็บนี้ เพราะผมก็เริ่มศึกษาและเก็บสะสมพระได้ไม่ถึงปีเลย ขออนุญาตถ่ายจากหนังสือของผมมาโพสให้ดู
    ไม่ให้กระทู้ดีตกครับ
    เหรียญระฆังรุ่น ส.ช.นี้มี 2บล็อก คือ ช.ยาวและ ช.สั้น ( ช.ยาว มีน้อยกว่า ช.สั้น)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      270
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      212
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      242
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      286
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      233
  12. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG] เหรียญรุ่นนี้ เพื่อนผมตั้งไว้หมื่นกว่า มีคนสายหลวงพ่อ มาส่องต่อรองกันไปมาจบที่8200บาทครับเพื่อนเลยขายไปครับ อาจารย์โต

13. stoes

ก็ไม่แพงจนเกินครับสภาพดี ๆ หลวงพ่อเนื่องก็เป็นศิษย์หลวงพ่อคง วัดบางกระพร้อมด้วย เหรียญหลวงพ่อคงราคาสูงแค่ไหน อาจารย์คิงก็คงทราบดี
    แต่เหรียญรุ่นนี้มีปั้มเสริมและจารด้วยดินสอ แต่ทันหลวงพ่อครับ
    ผมก็มี 1 เหรียญ

14. stoes

เหรียญนี้เป็นเหรียญของหลวงปู่มั่นปลุกเสก ป.มาลากุล
    ที่ศิลปของการออกแบบเหรียญสวยงามมาก

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ศึกษาเพิ่มเติมตามลิ้งค์
    http://palungjit.org/posts/5973729

15. stoes

ยินดีครับ ขอบคุณ คุณ ryan boy มากครับ

16. ryan boy

ryan boy เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    เหรียญหลวงปู่โต๊ะเยือนอินเดียปี2519

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      272
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      395
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      178
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      345
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      151
  17. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยยืนยันว่าไม่แพงครับ :cool:
    ผมเพิ่งเช่ามาสองเหรียญต่ออยู่นาน
    ยังต้องจ่ายเหรียญละหมื่นสองครับ

18. Amuletism

เหรียญระฆัง สช. (สั้น) หลวงพ่อพรหม

เห็นคุณ ryan boy กรุณาชี้ตำหนิไว้ให้
    ขอเลยขอลงภาพพระให้เปรียบเทียบ
    คงไม่ผิดกฏนะครับ

ข้อสังเกต พระหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค คือ ก่อน พ.ศ. 2516 หลังวัตถุมงคลของท่านจะใช้ยันต์นวะหรคุณ 9 มาโดยตลอด (อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะ) เน้นคงกระพัน มหาอุด เป็นหลัก แต่หลังปีดังกล่าว ท่านเปลี่ยนมาใช้ ยันต์พุทธคุณนาม 10 โดยเติม อะ ลงไปอีกหนึ่งตัว (อะ สัง วิ สุ โล อะ ปุ สะ พุ ภะ) ซึ่งหลวงพ่อพูดว่า “ข้าลงให้หมดทุกอย่าง มหาอุด ยิงไม่ออก คงกระพัน ฟันไม่เข้า เมตตามหานิยม ซื้อง่ายขายคล่อง ลงไม่ได้อยู่อย่างเดียวคือ ........ กันคนอิจฉาริษยาไม่ได้ เพราะไม่มีคาถาห้ามปากคน”

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤษภาคม 2012
  19. Amuletism

สมเด็จทองระฆังหลังยันต์สิบ

สมเด็จทองระฆังหลังยันต์สิบ
    หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค

องค์นี้เพิ่งได้มาใหม่ จึงขอนำมาเยี่ยมกระทู้อาจารย์ Stoes
    สักหน่อยครับ ในความเห็นผมตามที่ได้ศึกษามา
    พระของหลวงพ่อพรหมที่ดูง่ายที่สุดก็คือชุดเนื้อทองระฆัง
    เคยเห็นพระเก๊มาไม่น้อยครับ ตำหนิครบทุกอย่าง
    (เนื้อเกินใต้ฐาน รอยราน การตัดขอบด้วยเลื่อย)
    พระทุกองค์จะปรากฏรอยรานตื้นๆ
    ในลักษณะเหมือนๆกัน ทุกองค์
    บางองค์จะปรากฏรอยแตกจากการปั้ม
    เพราะเนื้อทองระฆังแท้จะแข็งมาก โลหะไม่ค่อยเหนียว
    แต่ที่ยังไม่เคยเจอเหมือนเลย ก็คือเนื้อทองระฆังนี่แหละครับ

ทองระฆังเป็นเนื้อโลหะหลายชนิดผสมกัน
    มีขันลงหิน ถาด เข็ดขัดนาค ช้อนส้อม
    และทองคำโบราณประมาณสองกิโล
    จึงไม่ได้หลอมรวมกันเป็นเนื้อเดียว
    ถ้าเนื้อพระเรียบ เนียน และเงางามมากๆ
    ต้องถอยให้ห่างครับ
    เนื้อจะต้องไม่เรียบ ส่องแล้วจะเห็น
    เนื้อเป็นเกล็ดกระดี่

องค์ที่นำมาลงให้ชมเป็นผิวเดิมจริงๆครับ
    ไม่ล้าง ถ้าล้างพระจะสีเหลืองซีดทันที
    ไม่เช็ด ถ้าจะเช็ดจะขึ้นเงาครับ

ข้อสังเกตุความแตกต่างระหว่างสมเด็จทองระฆังหลังเรียบ
    กับหลังยันต์สิบ คือ แม้พระปั้มแล้ว ใช้เลื่อยตัดขอบเหมือนกัน
    แต่ด้านข้างหลังยันต์สิบจะมีการแต่งตไบละเอียดเรียบร้อย
    ในขนาดที่หลังเรียบ ข้างจะปรากฏรอยฟันเลื่อยชัดเจน
    หากข้างเป็นรอยตัวตัดเหมือนเหรียญ
    เก๊ทันทีครับ

20. Amuletism

รูปเหมือนเข่ากว้าง หลังเตารีด
    หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค นครสวรรค์

ลงให้ดูเนื้อเปรียบเทียบกับสมเด็จทองระฆังครับ

เนื้อพระรุ่นนี้ค่อนข้างแข็งมาก ในกรรมวิธีการปั้ม จึงทำให้เกิดรอยรานบนผิวพระ (ให้ดูธรรมชาติของการราน) และมีพระจำนวนไม่น้อยที่ปีก รอบองค์หลวงพ่อมีรอยแตก องค์ที่แตกมากๆ ก็จะถูกตัดออก เป็นพิมพ์เข่ากว้างหลังเรียบแทน (ตัดชิดองค์หลวงพ่อ)

ตำหนิ – จะมีเนื้อเกินที่ตาข้างซ้าย, มีรอยพาดเล็กๆ กลางริมฝีปากบน, ยันต์บนสังฆาฏิ ปลายอักขระ “ตัวอุณาโลม” ตัวซ้ายมือสุดของหลวงพ่อ มีเส้นขนานคู่กันในแนวตั้ง และปลายหางอักขระ “ตัวภะ” ที่อยู่กลางตัวอุณาโลม มีเส้นเกินเป็นปากตะขาบ, คำว่า “หลวงพ่อพรหม” ในตัว “ว” จะมีขีดขวางในร่องเส้น และไม้เอกจะมีลักษณะกลม>>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤษภาคม 2012