รวมพลคนสัมผัสญาณ"เจ้าแม่กวนอิม" 觀世音菩薩 結緣

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย horasarn, 1 ตุลาคม 2007.

1. West Wind

West Wind เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาแด่ทุกๆคนนะคะ อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกยินดีอย่างบอกไม่ถูกค่ะ

-------------------------------------------------------------
    ตั้งแต่เด็กเส้นทางชีวิตของข้าพเจ้าโลดโผนพอสมควร ย้ายที่อยู่บ่อยมาก
    อยู่ต่างที่ต่างถิ่น ไม่ได้อยู่พร้อมหน้ากับครอบครัว....
    จนได้มาอยู่กับพ่อกับแม่ที่อเมริกาเมื่อตอนอายุ 11
    และก็เลิกกินเนื้อวัวตามพ่อแม่ตั้งแต่บัดนั้นจนถึงปัจจุบัน

ที่ผ่านมาตั้งแต่เด็กข้าพเจ้าเคยรอดตายอย่างหวุดหวิดจากอุบัติเหต และจากอาการป่วยสาหัสมาได้หลายครั้ง ....ซึ่งนึกๆดู ก็ชวนให้นึกอยู่ในใจว่า แปลกดีทำไมตัวเองถึงโชคดีขนาดนี้

บอกตรงๆข้าพเจ้าไม่ค่อยได้ศึกษาหรือสวดมนต์อะไรมากนัก
    แต่ก็แปลกที่มีพระแม่กวนอิมอยู่ในใจเสมอมา
    อาจจะเป็นเพราะแม่ของข้าพเจ้า นับถือทั่นอยู่
    เมื่อประมาณ 5 ปีก่อน แม่ก็ให้สร้อยพระแม่กวนอิมปางสมาธิมาแขวน
    และคอยบอกเราให้นึกถึงท่านยามมีปัญหา ... เราก็ยังเฉยๆอยู่นะ
    รับรู้แต่ว่า พระแม่กวนอิมใจดี

จนเมื่อเดือนกรกฏาคมที่ผ่านมา ข้าพเจ้ามีโอกาศกลับไปบวชชีพรามห์ที่เมืองไทยเป็นระยะเวลา 1 อาทิตย์ ในระหว่างถือศีล 8 อยู่ ได้ฝันเห็นแม่นางผู้หนึ่ง (ขอเรียกนางนะคะ เพราะเห็นแต่ใบหน้าถึงหน้าอกใส่ชุดธรรมดา) หน้าตาใจดีมาก ได้เห็นแป๊บเดียวค่ะ แต่ความรู้สึกตอนนั้นรู้สึกยินดีมาก ...เห็นใบหน้าแล้วก็นึกในใจว่าอยากมีใบหน้าแบบนั้นนะคะ ...(ตลกตัวเองมากเลย) แล้วเค้าก็หายไป ..

จากสิ่งที่ได้เห็น จึงได้พยายามเขียนคำบรรยายลงไว้ให้นึกถึง
    ขอแบ่งปันให้เพื่อนๆอ่านตามนี้นะคะ

นางผู้หนึ่ง...งามสดสวย...ใสโสภา
    เธอได้มา....ปรากฏตรึง...ในใจฉัน
    เป็นนิมิตร....ที่วิเศษ.......น่าอัศจรรย์
    แม้เห็นเพียง..เสี้ยวนาที....ก็ตราใจ

ใบหน้านวล...ยิ้มแย้ม......แลแจ่มใส
    บ่งบอกถึง.....ดวงจิต......ที่ผุดผ่อง
    แววตาซึ้ง.....แน่นิ่ง........แสนอ่อนโยน
    สะกดจิต......ให้ใจฉัน.....ใฝ่ดีเอย

แม่นางเอ๋ย....นางเป็นใคร..ผู้ใดกัน
    มาหาฉัน......ด้วยดวงจิต..สวยสดใส
    เมื่อได้เห็น....ดังมีมนต์.....สะกดใจ
    แนบชิดใกล้...ดังรู้จัก.......มาแรมปี

ด้วยรัสมี.......แรงกล้า.....แห่งเมตตา
    ได้นำพา.......น้อมจิตฉัน..ให้โอยอ่อน
    ขจัดสิ้น........ความรู้สึก....ที่หม่นหมอง
    เดชะบุญ.......บารมี.........แห่งแม่นาง

----------------------------------------
    บอกไม่ถูกและไม่แน่ใจอยู่เหมือนกันว่าสิ่งที่ได้สัมผัสนั้นคืออะไรแน่
    รู้แต่ว่าจิตใจของตัวเองตอนนี้อ่อนโยนและมีความเมตตากับสัตว์น้อยใหญ่ที่ได้เจอ มากขึ้นมาก ^-^

ในใจตอนนี้ก็อยากทำอะไรซักอย่างเพื่อช่วยเหลือผู้ที่ตกทุกข์ได้ยากนะคะ ...
    ติดที่ยังมีภาระหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบดูแลอยู่ ...

หากมีสิ่งใดที่พอจะทำได้ก็ทำ เล็กๆน้อยๆ ก็ยังดี

เท่านี้ก็น่าจะเป็นการเริ่มต้นที่ดี เพื่อพยายามศึกษาเรียนรู้ต่อๆไปสำหรับเราแล้ว : ) : ) ; )

//สรุปแล้ว ข้าพเจ้าขอลงชื่อด้วยคน นะคะ
    จากใจที่รักและศรัทธาอย่างตั้งมั่นว่าจะทำดีต่อๆไป ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2007
  2. chinasungkia

chinasungkia เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007

ใช้เพียงน้ำเปล่าสะอาด 1 แก้ว หรือถ้าสะดวก ก็ขอเป็นน้ำชา 5 ถ้วยเล็ก น้ำเปล่า 5 ถ้วยเล็ก ๆ และดอกบัวหลวงสัก 3 ดอก นะครับ แล้วพึ่งน้อมจิตระลึกถึงและศรัทธาท่าน พร้อมสวดภาวนา นำ มอ กวง ซือ อิม ผ่อ สัก เพียงเท่านี้ ท่านก็จะเสด็จมาอำนวยอวยพร ปกปัก รักษา ผู้ศรัทธา แล้วล่ะครับ และถ้าให้ดี ท่านอาหารเจ ทุก ๆ วันพระจีน คือ วันชิวอิก และ จับโหงว ดูวันพระจีน ได้จากปฏิทิน ที่มีภาษาจีนกำกับตัวเล็ก ๆ สังเกตุว่า วันพระจีน จะมีป้ายสีแดงที่ตัวอักษรจีน นั่นคือ ตัวเลข นะครับ สังเกตุดู วันชิว อิก ตัว อิก จะเหมือนเครื่องหมายลบ ( - ) ส่วนวัน จับ โหงว ตัว จับ จะเหมือนเครื่องหมายบวก (+) นะครับผม ขออนุโมทนาด้วยจิตจริงครับ

3. chinasungkia

chinasungkia เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามคุณ Ninjabadboy นะครับ เท่าที่อ่านการตอบกระทู้ของคุณด้านบน ผมคิดว่า คุณหน้าจะเคยถูกพระแม่ท่านลงทรงผ่านร่างของคุณแล้วนะครับ ใช่หรือเปล่าครับ

4. mw1958

mw1958 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    สงสัยมากเกี่ยวกับพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร
    ที่ปณิธานของท่านว่า หากสัตว์โลกยังไม่พ้นทุกข์ท่านจะไม่เข้านิพพาน
    แต่บางคำตอบกล่าว ว่าท่านเข้าสู่นิพพานแล้ว
    ขอความกรุณาท่านผู้รู้ ช่วยเฉลยด้วย
    อยากทราบจริงๆ

5. mw1958

สงสัยมากเกี่ยวกับพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร
    ที่ปณิธานของท่านว่า หากสัตว์โลกยังไม่พ้นทุกข์ท่านจะไม่เข้านิพพาน
    แต่บางคำตอบกล่าว ว่าท่านเข้าสู่นิพพานแล้ว
    ขอความกรุณาท่านผู้รู้ ช่วยเฉลยด้วย
    อยากทราบจริงๆ

6. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    กวนอิม ลังเลี้ยวเสียวไล้ ก่ำ กวนอิมสินใช้ ไหม่ สิ กิน เจียว สี บ่อ หมี ชิน

7. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thasama [​IMG]
    ไม่ทราบว่า บูชาพระแม่ ต้องใช้อะไรครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ศรัทธา พระองค์ ท่าน

ก่อนวันพระไทย ( พุทธ ) อย่าง วันนี้ 4 ตุลา วันพระ ควรตั้ง น้ำชา 9 แก้ว ดอกบัว ใส่แจกัน 2 คู่ ( คู่ละ 3 ดอก ) หรือ จะ ตั้งเพิ่ม คือ ผลไม้ อาจจะเป็น ส้ม 5 ผล ..หรือ...

หรือ ดอกบัว 3 ดอก จับกลีบ ให้ สวยงาม หรือ ไม่จับกลีบ ก็ ใด้ ครับ

เทียนแดง 2 เล่ม ธูป 3 ดอก ถ้าให้ดี 9 ดอก .....

ถ้าจะให้ดี รูปแทนพระองค์ท่าน และ ธูป เทียน น้ำชา และผลไม้ ควรตั้ง บนกระดาษทอง แผ่นใหญ่..

( ถ้าธรรดา ไม่มีพิธี การ มากนัก เพียงแต่ ตรึงระลึกถึง ท่าน ด้วย บทสวด ...)

เมื่อ สวดมนต์ ทาง พุทธ หรือ บทสวด นำโม ไต๋ซื่อ.... จุด กำยาน ใว้ ครับ...

พระองค์ ท่านจะเมตตา ส่งพลัง เข้ามา ครับ

------------ความหมาย ของดอกบัว-----

บัวมีส่วนเกี่ยวข้องตั้งแต่ เมื่อพระพุทธเจ้าประสูติ ตรัสรู้ และปรินิพาน เมื่อครั้งที่พระพุทธเจ้าเมื่อ ได้ทรงตรัสรู้แล้ว แต่เนื่องจากพระธรรมที่พระองค์ทรงบรรลุนั้นมีความละเอียดอ่อน สุขุมคัมภีรภาพ ยากต่อบุคคลจะรู้ เข้าใจและปฏิบัติได้ ทรงพิจารณาอย่างลึกซึ้ง แล้วทรงเห็นว่าบุคคลในโลกนี้มีหลายจำพวก บางพวกสอนได้ บางพวกสอนไม่ได้ เปรียบเสมือนบัว 4 เหล่า ได้แก่....

พวกที่มีสติปัญญาฉลาดเฉลียว เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมก็สามารถรู้ และเข้าใจในเวลาอันรวดเร็ว เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่พ้นน้ำ เมื่อต้องแสงอาทิตย์ก็เบ่งบานทันที (อุคฆฏิตัญญู)

พวกที่มีสติปัญญาปานกลาง เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมแล้วพิจารณาตามและได้รับการอบรมฝึกฝนเพิ่มเติม จะสามารถรู้และเข้าใจได้ในเวลาอันไม่ช้า เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่ปริ่มน้ำซึ่งจะบานในวันถัดไป (วิปจิตัญญู)

พวกที่มีสติปัญญาน้อย แต่เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมแล้วพิจารณาตามและได้รับการอบรมฝึกฝนเพิ่มอยู่เสมอ มีความขยันหมั่นเพียรไม่ย่อท้อ มีสติมั่นประกอบด้วยศรัทธา ปสาทะ ในที่สุดก็สามารถรู้และเข้าใจได้ในวันหนึ่งข้างหน้า เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่ใต้น้ำ ซึ่งจะค่อยๆ โผล่ขึ้นเบ่งบานได้ในวันหนึ่ง (เนยยะ)

พวกที่ไร้สติปัญญา และยังเป็นมิจฉาทิฏฐิ แม้ได้ฟังธรรมก็ไม่อาจเข้าใจความหมายหรือรู้ตามได้ ทั้งยังขาดศรัทธาปสาทะ ไร้ซึ่งความเพียร เปรียบเสมือนดอกบัวที่จมอยู่กับโคลนตม ยังแต่จะตกเป็นอาหารของเต่าปลา ไม่มีโอกาสโผล่ขึ้นพ้นน้ำเพื่อเบ่งบาน (ปทปรมะ)
    คนไทยส่วนใหญ่มักจะใช้ดอกบัว ในการบูชาพระอยู่เสมอ แต่บัวที่เรานิยมปลูกไว้ภายในบ้าน เพื่อความเป็นสิริมงคล คือ บัวหลวง บัวผัน บัวฝรั่ง บัวสาย และบัวกระด้ง

ความเชื่อในทางพุทธศาสนา ตั้งแต่สมัยโบราณว่า ดอกบัวก็เหมือนกับคนเรานี้เอง ดอกบัวที่ชูดอกพ้นจากผิวน้ำขึ้นมารับแสงสว่างได้นั้น ก็เหมือนกับ ผู้ที่หลุดพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง กลายเป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานด้วยธรรม ซึ่งถือเป็นความหมายอันลึกซึ้ง และเป็นมงคลยิ่งนัก

อนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2007
  8. chinasungkia

ขอเพิ่มเติมนะครับ ถ้าท่านใดที่จะใช้กระดาษทอง ผมขอย้ำว่า เวลาไปซื้อให้บอกกับคนขายว่า เอาไปไหว้เจ้า นะครับ คนจีนแต้จิ๋ว เรียกว่า "ตั่ว กิม" นะครับ เพราะมีกระดาษทองแผ่นเล็ก ๆ (กิม จั้ว) อันนั้นไหว้บรรพบุรุษ (กง ม่า) หรือไหว้ผีไร้ญาติ (หอ เฮีย ตี๋) นะครับ ส่วนกระดาษแผ่นใหญ่ ที่สามารถนำมารองไหว้ ได้อีก เรียกว่า งิ่ง เตี๋ย ครับ แต่โดยส่วนใหญ่ ไม่นิยมนำมารองของไหว้ แต่จะใช้ ตั่ว กิม เพื่อรององค์รูปปั้นของเทพเจ้าจีน นะครับ

9. chinasungkia

โดยส่วนตัวแล้วผมเชื่อว่า ท่านยังไม่นิพพานครับ แต่พระบารมีท่านเต็มเปี่ยน เมื่อใดที่ต้องการเข้าสู่นิพพาน ก็เข้าได้ทันที แต่ผมก็เชื่อว่า ท่านประสูติมาจากกระแสจิตขององค์ อมิตภะพุทธเจ้า ที่แบ่งจิต แบ่งภาค ลงมาเพื่อช่วยเหลือมนุษย์ ดังนั้น ก็ไม่จำเป็นที่จิตของพุทธะผู้ถึงนิพพานแล้ว จะต้องการเข้าสู่นิพพานอีก

10. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

พระโพธิสัตว์กวนอิมทรงมีมหาปณิธานอยู่ข้อหนี่งว่า

11. mw1958

หลวงปู่เทศน์ไว้ว่า โลกวิญญาน สรรเสริญพระโพธิสัตว์สององค์ที่ปณิธาน
    เสียสละยิ่งคือ
    1.พระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร ตราบใดที่สัตว์โลกไม่พ้นทุกข์ ท่านจะไม่เข้านพิพาน
    2.พระโพธิสัตว์ตี่จ่างอ้วง ตราบใดที่สัตว์นรกไม่พ้นทุกข์ ท่านก็ไม่นิพาน (อยู่ช่วยสัตว์นรกตลอดไป
    สรุปคือยากยิ่งที่วิญญานจะไม่มาเกิดเป็นสัตว์โลก
    ยากยิ่งที่นรกโลกจะว่างเว้น จากการอุบัติและการลงโทษจองจำ

สาธุ สาธุ สาธุ

12. chinasungkia

เท่าที่ผมทราบ พระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า ท่านเป็นพระพุทธเจ้าแล้วนะครับ มิได้เป็นพระโพธิสัตว์ แล้ว พระประธานที่วัดมังกรกมลาวาส หรือวัดจีนบำเพ็ญพรต ที่เยาวราช 1 ใน 3 องค์พระประธาน นั้น ก็คือ พระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า นั้นเอง

13. ninjabadboy

ninjabadboy เป็นที่รู้จักกันดี

ในส่วนตัว เรื่องทรงเจ้านี้ผมเห็นมาตั้งแต่เกิดนะขอรับ เพราะที่บ้าน ก็มีแม่ละคนหนึ่ง แต่แม่ผมไม่ได้เปิดเป็นสำนักเพื่อทำอะไรมากมาย แต่ถ้าคนมามาให้ช่วยจริงๆถึงได้ทรง ส่วนพี่น้องของแม่นี่ มีประมาน7คน ก็มีองค์แทบทุกคนเพราะในวันไหว้ครูต่างๆหรือของญาติก็จะไปช่วยกันทรงเจ้า ว่างั้นอะนะ ถือเป้นเรื่องธรรมมามาก
    แต่สวนผมรู้ดีว่า ในการรับพลัง ผมสามารถควบคุมตนเองได้ หรืออีกอย่าง ผมพึ่งอายุแค่18เอง จึงมีความกลัวว่า เมื่อมีอาการแล้วจะอายคนนุ้นคนนี้ก็เลยไม่ได้เข้าทรงอย่างที่คนอื่นๆเป็นกัน
    ผมถือสะว่ายังไงเรารับรู้ถึงพลังได้แล้ว จึงได้นำพลังในส่วนนั้นมาใช้ในชีวิตประจำวัน ในการทำดีต่างๆ แนะนำการเรียน การให้อภัย การสอนคนที่คิดสั้น
    เพราะผมรู้ตัวเองว่าก็ไมได้บริสุทธิ์มากๆ อะไรขนาดนั้นเพราะผมก็มีกิเลส เหมือนคุณ หลายคน เพียงแค่รู้ว่า มีใครคอยสนับสนุนในการทำดี ก็ถือว่าเป็นกำลัง ที่ดีที่สุดในชีวิตแล้วขอรับ

นำมอ ไต ซือ ไตปุย กิ่ว โค้ว กิ่วหลั่ง กวงไต เล้งก้ำ กวง สี่ม ผ่อ สัก
    นำมอ ไต ซือ ไตปุย กิ่ว โค้ว กิ่วหลั่ง กวงไต เล้งก้ำ กวง สี่ม ผ่อ สัก

14. hok

hok Active Member

25 สิงหาคม 2006
    หมั่นสวดมนต์ ภาวนา พาจิตสู่แดนสุขาวดี

15. กิดากร

กิดากร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    รู้สึกศรัทธาท่านมากขึ้นครับ ใครที่มีพลังสัมผัสกับเจ้าแม่กวนอิมได้ ช่วยแนะนำหน่อยสิครับว่าจะไปกราบท่านได้ที่ตำหนักไหน(ขออยู่ใน ก.ท.ม.นะครับ) จะเป็นร่างทรงก็ได้ ขอให้เป็นองค์เจ้าแม่จริง ๆ จะไปกราบให้เป็นวาสนาสักครั้ง

16. chinasungkia

ขอบคุณ คุณ ninjabadboy มากครับ ที่ตอบคำถามให้ ถ้าสวรรค์ลิขิต มาแล้ว ก็คงต้องรับคำสั่งสวรรค์ล่ะครับ ถึงเวลาถ้าช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ได้ก็ช่วย ๆ กันเถอะนะครับ จากการที่อ่านคำตอบของคุณ คิดว่า คงเป็นโดยสายเลือดนะครับ ดี ครับ ดี จะได้มีผู้ทำนุบำรุงพุทธศาสนาของเราให้เจริญรุ่งเรืองสืบไป ขออนุโมทนา ครับ

17. chinasungkia

ตอบคุณกิดากร ไม่ต้องไปหาที่ตำหนักไหน ๆ เลยครับ แค่คุณระลึกนึกถึง สวดคำบูชา คือ พระนามขององค์ท่าน " นำ มอ กวง ซือ อิม ผ่อ สัก " เพียงเท่านี้ พระองค์ก็จะได้ยินเสียงสวดสรรเสริญ ของคุณกิดากร แน่นอนครับ เพราะแม้เพียงเราคิดอะไรอยู่ในใจ ท่านก็ยังทราบได้ แต่ถ้า อยากจะหา รูปภาพ หรือรูปปั้น มาบูชาที่บ้านก็ได้ครับ หรือถ้าอยากไปกราบในสถานที่ต่าง ๆ ได้ทุกที่ ครับ ที่ใด มีพระแม่ กราบได้หมดทุกที่ ครับผม อาจจะเป็น วัดมังกรกมลาวาส ที่อยู่เยาวราช หรือจะเป็นที่มูลนิธิเทียนฟ้า ก็ได้ครับ ขออนุโมทนา ด้วยนะครับคุณกิดากร เพียงคิดจิตก็เกิดกุศล แล้ว สาธุ

18. OrangeHP

OrangeHP เป็นที่รู้จักกันดี

ผมนับถือท่านมานานมากแล้วตั่้งแต่เรียน ปวส
    และผมก็ไม่ทานเนื้อวัว และควาย มาตั้งแต่เด็ก
    แม่ต้องซื้อกับข้าวมา 2 อย่าง เพราะผมม่ายกิน
    ตอนนับถือท่านใหม่ ท่านมาหาบ่อยมาก มาบอกหวย
    บอกทุกงวดแต่ผมก็ไม่เชื่อ มีอยุ่ครั้งหนึ่งท่านให้ 7 ตัว สมัยนั้นหวยมี 7 ตัว
    ผมหาซื้อไมไ่ด้แต่จดไว้ ผลออกรางวัลที่ 4 เรียงกันตรงๆเลยครับ

และจากนั้นก็ปฏิบัติตัวเรื่องมา ถือศีล กินเจ
    ทุกวันนี้ทุกวันพระก็จะถือศีลเข้มกว่าวันธรรมดา
    และมีข้อห้ามสำหรับตัวผมมากเป็นพิเศษ

พอไม่่ค่อยได้สวดมนต์ท่านก็ไม่มา จากการศึกษาของผมเอง
    ท่านจะมาหาทุกคนที่มีศรัทธา ท่านจะมาเอง

และท่านจะไม่ประทับทรง แบบถาวร จะสังเกตุได้ว่า
    เวลาถึงเทศกาลกินเจ ท่านก็จะมาประทับเฉพาะผู้บริสุทธุ์เท่านั้น
    ครั้งต่อไปถ้าไม่ปฏิบัติท่านก็ประทับไม่ได้

และแล้วก็ถึงเทศกาลกินเจ ถือศีลอีกแล้ว การกินเจคือการถือศีล 8
    เพราะฉะนั้นอย่ากินอย่างเดียวให้ปฏิบัติศีลด้วยนะครับ
    ถ้าหากินง่ายๆก็จะกินทุกวันเลยอะครับชอบมากเลย

สถานะของผมตอนนี้คือร่างทรง ของเทพองค์หนึ่ง
    ก่อนหน้านี้พยายามที่จะไม่รับ แต่ทุกอย่างยิ่งหนียิ่งเจอ
    เมื่อถือเวลา ก่อนนี้ไม่รับ ไปไหว้พระพรมหรือเกี่ยวกับเทพอ๊วกทุกครั้งเลย เหมือนกับท่านคุยกันผ่านร่างเราแต่เราไม่รู้ มันจะจุกไปหมด
    แต่ตอนนี้รับแล้ว ผลไม่เป็นอะไรเลย ตอนนี้เปิดภาษาแล้วเห็นเขาคุยกันไม่ได้
    อยากจะคุยยิ่งเป็นเรืองปฏิบัติพุทธศาสนา ถ้าไม่พูดจะอัดๆๆๆๆ แล้วจะอ๊วก
    ต้องพูด แต่พูดภาษาอะไรก็ไม่รู้ ผมรู้ตัวตลอดเวลา สบายใจมาก
    ท่านจะมาประทั้บแ่ค่ งานใหญ่ๆหรือปีละครั้ง ท่านไม่มาพร่ำเพื่อแต่ท่านอยู่
    กับผมตลอดเวลา บางครั้งก็เห็นในสิ่งที่คนธรรมมองไม่เห็น

คิดว่าจะไปเปิดตาที่ 3 รอมีเวลาก่อนจะไปปฏิบัติให้มากกว่านี้

19. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    และแล้วก็ถึงเทศกาลกินเจ ถือศีลอีกแล้ว การกินเจคือการถือศีล 8
    เพราะฉะนั้นอย่ากินอย่างเดียวให้ปฏิบัติศีลด้วยนะครับ
    ถ้าหากินง่ายๆก็จะกินทุกวันเลยอะครับชอบมากเลย
    ---------------------------------------------------------

สาธุ
    กินเจและปฏิบัติธรรมถูกต้องครับ แต่ปัจจุบันส่วนมากจะกินเป็นแฟชั่น เห็นเพื่อนกินก็กินด้วย แต่ไม่รู้ว่าต้องปฏิบัติธรรม รักษาศีล ๕ ศีล ๘ ปากกินเจมือตบยุง

20. ninjabadboy

ninjabadboy เป็นที่รู้จักกันดี

กินเจวันที่ 10 นี้แล้วขอรับ(deejai)