รวมพล #คนลายคราม#

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ใบ้, 21 พฤศจิกายน 2006.

1. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

โห คุณสิทธิพงศ์ ภรรเมียให้เงินมาวันตั้ง 100 บาท คิดจะไปลงอ่าง ไม่ต้องไปไกลถึงเพชรบุรีตัดใหม่หรอกจ๊ะ แยกท่าพระใกล้ๆนี้เอง เครดิตการด์เค้าก็รับ

เออ...แต่ว่าอย่าไปเลยนะ เก็บเงินไว้ให้ภรรเมียดีกว่า เค้าอุตส่าห์ไว้วางใจเราแล้วเน้อ โดยการให้เงินมาทำงานวันตั้ง 100 บาท 555555

2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ถ้าอ่างที่เป็นที่ท่องเที่ยวธรรมชาติละ ไม่เป็นไร พอไปได้ แต่ถ้าเป็นอ่างแถวเพชรบุรีละก็ หมดสิทธิ์ครับ ผู้บัญชาการที่บ้านให้ตังมาวันละ 100 เดียว ไม่มีปัญญาไปไหนครับ

[bw-cry] [bw-cry] [bw-cry] [bw-cry]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมเองเลิกเที่ยวมานานแล้วครับ (เดี๋ยวจะหาว่าชมตัวเอง) ผมเคยให้สัญญากับผู้บัญชาการที่บ้านแล้วว่าผมจะไม่ไปเที่ยวแบบนี้อีกครับ

มีอยู่เรื่องเดียวที่ขัดใจก็คือ ชอบเก็บสะสมพระหลวงปู่นี่แหละ ยังขัดใจกันอยู่ ของชอบของรัก ก็มีบ้างเป็นธรรมดา(ที่ต้องขัดใจผู้บัญชาการที่บ้าน)

3. sithiphong

โฆษณาคั่นรายการครับ

ผมได้รับเมล์มา อ่านแล้วดีเลยนำมาฝากกันครับ

ที่มา Fwd Mail ครับ

วันฝนตกกับรถแท็กซี่รุ่นเก่า<O:p</O:p
    <O:p</O:p

เรื่องนี้เป็นเพราะความบังเอิ&shy;ญที่บ่ายวันนั้นฝนตก
    ตัวเองก็รีบจะไปเจอเพื่อนที่รออยู่บีทีเอสหมอชิต
    ตัดสินใจรีบวิ่งขึ้นแท็กซี่ที่จอดเรียงกันอยู่โดยไม่มองว่ารถคันนั้นมีสภาพยังไง
    เข้ามานั่งแล้วถึงได้รู้ว่าเป็นรถแท็กซี่รุ่นเก่า
    (คันเล็ก แอร์ไม่เย็น แล้วก็จะมืดๆหน่อยอ่ะค่ะ
    คือมองจากข้างนอกจะเห็นข้างในไม่ค่อยชัด)
    ตอนนั้นก็คิดแค่ว่า เออ
    แค่นี้เอง เดี๋ยวก็ถึง ร้อนหน่อย ไม่เป็นไร
    นั่งไปได้สักพักรถติด
    คุณลุงคนขับรถก็หันมาถามประมาณว่ามีแบงก์ย่อยรึเปล่า
    ลุงไม่มีเงินทอน
    นี่เป็นรอบแรกของวันนี้เลย
    เราเห็นว่าตอนนั้นมันจะสี่โมงเย็นแล้ว
    แต่ลุงบอกว่าเป็นเที่ยวแรกของวันนี้ ก็เลยถามว่า
    "ลุงเข้ากะบ่ายหรือคะ
    คุณลุงตอบกลับว่า
    "ลุงขับมาตั้งแต่ตีสี่แล้ว นี่รถของลุงเอง
    วนไปวนมาอยู่หลายรอบแล้ว แต่ไม่มีลูกค้าเลย"
    "อ้าวทำไมล่ะคะลุง"
    ตอนนั้นก็ชวนคุณลุงคุยแบบไม่ได้ติดใจอะไร
    ถามไปเรื่อย
    "รถลุงเก่า คนเค้าก็ไม่อยากนั่ง
    แต่ลุงเข้าใจนะ
    มันก็เป็นเงินของเค้า
    รถเก่า รถใหม่
    ค่าโดยสารมันเท่ากัน
    เป็นลุงลุงก็อยากได้ที่มันดีๆเหมือนกัน
    เด็กๆเดี๋ยวนี้เค้าก็ชอบรถที่มีสีๆกัน"

น้ำเสียงคุณลุงตอนนั้น
    เป็นน้ำเสียงเหมือนจะขำๆ
    แบบเล่าสู่กันฟังมากกว่าจะประชดประชันนะคะ

แล้วลุงก็เปลี่ยนเรื่อง ถามว่า "รถไฟฟ้านี่ เค้าคิดเงินกันยังไง"
    ก็เลยอธิบายเรื่องราคาให้ลุงฟัง แล้วลุงก็ถามว่าทำยังไง
    ถ้าทำไม่เป็นจะมีใครช่วยไหม
    "ลูกชายลุงมันอยากจะลองนั่ง แต่ลุงก็ทำไม่เป็น
    ไม่เคยเห็นว่าเป็นยังไง ไม่กี่วันจะถึงวันเกิดมันแล้ว
    ลุงว่าจะพามันมานั่งดูสักรอบ คงจะชอบนะหนู
    ลุงเคยพามันมาดู
    แต่วันนั้นไม่มีเงินจะให้นั่ง"

สมัยนั้น บีทีเอส
    สร้างเสร็จและเปิดใช้งานแล้วเกือบสามปี
    น้ำเสียงตอนคุณลุงเล่า
    ฟังดูมีความสุขนะคะ คุณลุงยิ้มให้เราทางกระจก
    คำพูดของคุณลุง
    ทำให้เราตื้อขึ้นมา ไม่รู้ว่าจะตอบยังไงดี
    ได้แต่พยักหน้าแล้วก็ยิ้มตอบ

ทั้งสองเรื่องที่ลุงพูดมา
    เรื่องรถแท็กซี่เก่าของลุง
    เราฟังแล้วก็ได้แต่ยิ้มเจื่อนๆให้ลุงไป
    เพราะเราเองก็รู้ตัวดีอยู่ว่า เป็นหนึ่งใน "เด็กๆเดี๋ยวนี้"
    ที่มักจะเลี่ยงนั่งรถเก่าๆ
    และมักจะยอมเสียเวลาเป็นครึ่งชั่วโมงเพื่อรอรถแท็กซี่ใหม่ๆผ่านมา
    เรารู้ดีว่าแม้แต่การนั่งรถของคุณลุงในครั้งนี้
    มันก็เป็นแค่ความบังเอิ&shy;ญ
    ถ้าฝนไม่ตก ถ้าเราไม่รีบ
    เราก็คงไม่เรียกรถของคุณลุง
    หลังจากนั้นเราก็คิดว่ามันอาจจะเป็นเรื่องของสิทธิส่วนบุคคลที่เราสามารถเลือกใน
    สิ่งที่เราต้องการได้
    แต่ถ้าสิ่งที่เราเลือกทำมันมีประโยชน์กับคนอื่นด้วย
    เราก็ไม่คิดว่ามันจะเสียหายอะไร
    แท็กซี่ใหม่ก็ไม่ผิดหรอกค่ะ
    เพราะในจำนวนนั้นก็มีคนที่ลำบาก
    หาเช้ากินค่ำเช่นกัน

<O:p</O:p
    ส่วนเรื่องรถไฟฟ้า เรื่องของลูกชายคุณลุง
    ทำให้เรากลับมามองตัวเอง
    เราใช้รถไฟฟ้าไปไหนมาไหนตลอด
    บางครั้งไม่มีอะไรทำก็ชอบไปนั่งเล่นด้วยซ้ำ
    จะใช้ทีก็แทบจะไม่ต้องคิดเลย
    แต่สำหรับลูกชายคุณลุง
    มันคือ
    "ของขวั&shy;ญวันเกิด"
    เป็นความต้องการที่แทบจะต้องใช้คำว่า
    "ความฝัน" ด้วยซ้ำ ...
    เงิน "แค่" สิบห้าบาทของเรา กับ เงิน
    "ตั้ง" สิบห้าบาท ของเค้า หดหู่ค่ะ

วันนั้นลงจากรถคุณลุงมาก็เล่าให้เพื่อนฟัง
    คิดถึงตัวเองที่ใช้เงินฟุ่มเฟือย ทั้งที่หาเงินเองไม่ได้
    คิดถึงหลายๆอย่างในชีวิต ที่ได้มาง่ายๆ
    โดยไม่ต้องดิ้นรน<O:p</O:p
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

4. sithiphong

เจ้าเกิดมามีอะไร มาด้วยเจ้า
    เจ้าจะเอาแต่สุข สนุกไฉน

เจ้ามามือเปล่าแล้วเจ้า จะเอาอะไร
    เจ้าก็ไปมือเปล่า เหมือนเจ้ามา
    ยศและลาภหาบไป ไม่ได้แน่
    มีเพียงแต่ต้นทุน บุญกุศล
    ทรัพย์สมบัติทิ้งไว้ ให้ปวงชน
    แม้ร่างตนเขายังเอา ไปเผาไฟ

โมทนาสาธุกับทุกๆท่านครับ

5. ไอ้ใบ้

ไร้สาระ เรื่อยเปื่อยค่ะ
    เมื่อคืนกว่าจะได้นอน ตีสองได้มั้งค่ะ ตกลงคณะไปพักวัดแทนค่ะ

ตื่นสายๆ ตกใจ ผ.อ รร.ท่านหนึ่ง (อัตตาสูงมาก) เดินเข้ามายกมือไหว้อ้อยค่ะ แล้วพูดว่า
    : ขอบคุณครับ วันนั้นถ้าคุณอ้อยไม่ชวนผมไปซื้อคูปอง ผมเสียดายตายเลย

คูปองอะไรค่ะ ?

: ก็คูปองเช่าพระองค์ละ 20 บาท ที่วัดเทพกุญชร ไงครับ

เราก็ร้อง อ๋อ จำได้แล้ว แล้วไงค่ะ

: คุณอ้อยมีพระอีกไหม ผมขอเช่าต่อหน่อยซิ

วันนั้นอาจารย์ก็เช่าไปเยอะแล้ว (จำได้ว่า 500 บาท 25 องค์) ยังไม่พออีกหรือ ?

:แกตอบหน้าตื่น คุณอ้อยรู้ไหม องค์ 20 บาทวันนั้น ตอนนี้เค้าเช่ากันองค์ละ 3,000 บาทแล้ว!!!!

เป็นไปได้ไงค่ะ อ้อยเช่ามาแจกเค้านะค่ะ

: เป็นไปแล้วครับ มีประสบการณ์ครั้งเดียว พระหายากเลยครับ

เดี๋ยวมาเล่าต่อนะค่ะ

6. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    กรำ - -"

จากยี่สิบเป็นสามพัน

7. sithiphong

รอฟังต่อนะครับ

.

8. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

แอบเข้ามาดู คนลายๆ เค้าคุยกัน ... อิอิ !

9. sithiphong

###อ่อน###<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_527744", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 08:43 AM
    สถานที่: จิตอันไกลโพ้นในห้วงเวลา แห่งนิรันดร์กาล

ไม่ลายมั่ง ให้รู้ไปนะ คุณอ่อน
    (b-oneeye)

10. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

(555) (555) (555) มาซ้วยยำ เอ้ย...ย้ำจ๊ะ(b-malang) (b-malang) (b-malang)

11. NiNe

[bw-cry] <-- ก็เราเพิ่งอายุจ๋ามก่วบ (สมอง) จริงๆนี่นา ... น้ำลายออกตาเรยเห็นมั๊ย แผล๊บๆ?

ปล. พอจะเข้าแก้งค์ ลายๆ กับเค้าได้มั๊ยเนี่ย อายุยังน้อยอยู่เรย ฮี่ๆๆ

12. ไอ้ใบ้

ต่อๆๆค่ะ

/ ตอนนี้ที่วัด หาไม่มีแล้วครับเพราะไม่มีในโปร์ชัวร์ คุณอ้อยซื้อคูปองไว้เยอะ ผมขอแบ่งซัก 10 องค์นะครับ

ตายแล้ว ผอ. อ้อยส่งไปหนองคายหมดแล้วค่ะ ที่เหลือก็แจกๆเขาไป เพราะเราไม่คิดอะไรมากเรื่องนี้

/ รีบโทร.ไปให้ส่งคืนทางเครื่อง เลยครับ ผมจะให้ราคาคุณอ้อยองค์ละ 500 บาท ( สงสัยจะแอบเอาไปให้บูชาเอง 3,000 บาทแต่มาขอเช่าเรา 500 บาท นี่แหละหนา)

ได้ค่ะเดี๋ยวโทร.ไปบอกค่ะ
    จบบทสนทนา เดี๋ยวมาเล่าต่อ หลังจากเหตุการณ์นี้กับเรื่องการรับโทร.ไม่หวั่นไม่ไหว

;) ;) ;)

13. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ###อ่อน###<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_527744", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 08:43 AM
    สถานที่: จิตอันไกลโพ้นในห้วงเวลา แห่งนิรันดร์กาล

ok อายุเหลือ 3 ปี เข้าแก๊ง ได้ ข รับ คุณ###อ่อน###<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_527744", true); </SCRIPT>

14. sithiphong

ยินดีต้อนรับ###คุณอ่อน###สู่ แก๊งรวมพล #คนลงอ่าง# เอ้ยไม่ใช ยินดีต้อนรับเข้าสู่ รวมพล #คนลายคราม# ครับ

(||) (||) (||) (||) (||)

15. NiNe

ตอนนี้เปลี่ยนใจแย้ว ไม่อยากเป็นคนลายๆ แต่อยากเป็น #รวมพลคนลงอ่าง# แทน ... ฮี่ๆ

16. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    แล้วเลือกอ่างแล้วยังคับ

อ่างศิลา อ่างขาง หรือ ต่างอิด
    (b-oneeye)

17. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    <TABLE class=tborder id=post525968 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ขุนท้าว...<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_525968", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 11:46 AM
    สถานที่: ทะเล
    ได้ให้อนุโมทนา 2,104 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 2,304 ครั้ง ใน 476 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 304 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_525968 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ยายผีป่า [​IMG]
    นี่คุณน้องอ้อยมณีศรีแสงดาวจ๊ะ (แหม...ตอนแรกคิดว่าอายุมากกว่ายายน่ะ อุตส่าห์ดีใจที่มีคนแก่อุปภัมภ์) ของฟรีมีน้อยจ๊ะ ยายจัดแจกสำหรับกัลยานมิตรธรรมที่บูชาปู่ท่านมา แต่ก็ไม่ได้ครบทุกท่านหรอกนะคะ เพราะว่ามีไม่พอ ใครส่งก่อนก็จัดให้ก่อน พูดตรงๆ ก็คือ หมดโปรโมชั่นฟรีแล้วจ๊ะ

ว่าไปนะจ๊ะ คุณน้องอ้อยนี่มีเงินเยอะ บูชากับยายมาดีกว่านะจ๊ะ ยายกำลังต้องการเงินจ๊ะ หน้ามืดอยากได้เงินเยอะๆ เดี๋ยวตายก่อนโครงการงานบุญที่หวังว่าจะมีบุญได้ทำจะไม่ได้ทำดั่งหมายน่ะจ๊ะ

อย่ามาคิดว่า ยายผีป่าจอมแจกดะจะใจดีให้คุณน้องอ้อยเป็นกรณีพิเศษนะจ๊ะ ยิ่งสิทสนมกันยายยิ่งบังคับล่ะจ๊ะ บริจาคมาเล๊ยเงินมีไว้ทำไมนักหนา ตายไปเอาไปไม่ได้นะจ๊ะ ถึงน้องอ้อย (ขุนท้าว) จะเมตตายาย ได้ข่าวแว่วๆ มาว่าจะส่งจตุคามรุ่นใหม่ที่กำลังออกมาให้ยายนำมาให้ผู้คนเช่าบูชาหาปัจจัยสร้างต่อบุญรึจ๊ะ อนุโมทนาจ๊ะ แต่คนที่สละแล้วอย่างน้องอ้อย ไม่อยากได้ของฟรีหรอกเนอะ

อิอิ(b-oneeye)

เห็นแว่วว่าคุณอ้อยหน้าหวานคมมาก แบบคนใต้ผสมลาวน่ะจ๊ะ หน่มๆ แถวนี้อย่ามองข้ามสาวท้องลาย(ครามคนนี้นะจ๊ะ) แต่ไม่รู้น้องอ้อยเข็ดรึยังน๊อ ไอ้การมีคู่เนี๊ยะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    โหคุณยายเล่นเผากันกลางงานอย่างนี้ คนเค้าก็รู้หมดซิว่ายัง เอาะๆ อยู่

สาวเทคนิคผมหยิกตามคมจ้า

ตกลงจะให้บูชาเท่าไหร่ค่ะ อย่าแพงนักนะ ช่วงนี้เสี่ยไม่ได้เลี้ยงแล้วค่ะ ต้องหาเช้ากินค่ำไปวันๆจ้า

<!-- / sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

โห....น่าฉงฉานจังเลย เสี่ยคงทำใจไม่ได้ง่ะ
    แต่ว่า ผมหยิก ตาคม ผมยาว นี่สเปค ครับ สเปค
    ขอได้โปรดรับ "ขุนแผนแสนสเน่ห์" ไว้พิจารณาด้วยสักคนนะขอรับ ฮิ..ฮิ..

18. sithiphong

(b-ahh) (b-ahh) (b-ahh) (b-ahh) (b-ahh) (b-ahh) (b-ahh) (b-ahh) (b-ahh) (b-ahh)

19. ไอ้ใบ้

โห คุณแผนแสนสนิทจะให้อ้อยรับไว้พิจารณาหรือค่ะ ไม่ไหวกะมัง ไม่อยากเป็นคนที่ หก เรี่ยราดค่ะ
    (b-oneeye)

20. NiNe

อารายหกเหย๋อ เราเป็นเด่ะๆ ตัวเล๊ะๆ ไม่ยู้เยื่อง ...ฮี่ๆ
    (deejai)