รวมพล คนสัมผัสญาณ พระศรีอาริย์.? มาม๊ะ มา ชุมนุม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรณ์นิ, 3 กรกฎาคม 2019.

1. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ้นี่แหละที่สำคัญที่สุด
    ว่า อย่าไปดูที่ตัวพระ หรือ วัตรปฏิบัติของท่าน
    แต่ให้ดู ธรรมะที่ท่านเหล่านั้นสอน
    แม้แต่ พระนิกร พระยันตะ พระภาวนาพุทโธ
    พระวัดสามแยกเพชรบูรณ์ เณรคำ
    ผมก็ยกเค้าเหล่านั้น ให้เป็นอาจารย์สอนตัวผมเอง
    พระเหล่านั้น หากมีอาจารย์ที่ดี
    เดี๋ยวก็กลับมาบรรลุธรรมได้
    นี่มันแค่ เสพเมถุน ซึ่งเป็นเรื่องขี้ปะติ้ว
    เพราะทุกคนในโลกนี้ ก็เสพเมถุนกันทั้งนั้น
    ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง บางรายก็เสพ เมถุนใจ
    หรือ เสพความสุขนั่นเอง

2. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้เป็นไง ผมไม่ชอบ...พระที่สอน ข้ามไปข้ามมา น่ะ
    พอสัมผัสด้วยใจปุ๊บ ใจมันบอกออกมาเลยว่า ..ถูกต้องหรือไม่ถูกต้อง
    อย่างท่าน เกษม วัดป่าสามแยกน้ำหนาวเนี่ยผมชอบ...ท่าน เป็นลูกผู้ชาย จิตใจเปิดเผยดี ...เป็นคนตรง
    ที่ผม ชอบก็ หลวงปู่มั่น หลวงปู่ฝั้น ..นะ
    ส่วนหลวงตาบัว ชอบนิดๆ
    ที่เหลือ ไม่ค่อยสนใจเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2019
  3. วรณ์นิ

ถ้าให้สน ในสิ่งที่ท่านเหล่านั้นสอน ..ผมว่า คนอื่น สัมผัสความถูกต้องได้ยากนะ...เพราะ ฟังแล้ว จะโยนิโสเอามาสอนตนเองหรือไม่ นี่จึงสำคัญกว่า

ถ้าหาก คนมันโยนิโสสิ่งไม่ถูกต้อง..มันก็จะไม่ถูกกันทั้งหมดเลย เป็นมิจฉาทิฐิไปอีก

อย่าง มโนมายุกยิก ของลิงขาวนี่ ผมก็ไม่สนับสนุน
    สุญตา ไกวัลย์ ของ พุดทะทาดนี่ ผมก็ไม่สนันสนุน
    ทำมะกราย สวรรค์เฟสไหน นี่ผมก็ไม่สนับสนุน
    ดูจิก ของปาโมดโซนี่ ผมก็ไม่สนับสนุน
    จิกพุดทะ หลวงปู่ดันนี่ ผมก็ไม่สนับสนุน
    สอนให้ปรารถนาพุทธภูมิ นี่ ผมก็ไม่สนับสนุน
    อ้างตนเป็นพระโพธิสัตว์นี่ ผมก็ไม่สนับสนุน

ผมว่ามัน เริ่มต้น ไม่ถูกต้องนะ...เพราะเริ่มด้วยความอยากได้ อยากมี อยากเป็น อยากเห็น อยากเก่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2019
  4. วรณ์นิ

เอาที่ว่า พระพุทธเจ้าเป็นครูผู้สอนเทวดาและมนุษย์ นี่ถูกต้อง

ดังนั้น พระสงฆ์ในยุคปัจจุบัน ที่ เอาความเป็นพระ มาสอน มนุษย์ จึงไม่ถูก
    พระต้องสอนพระ ด้วยกัน

5. แสน1

แสน1 Active Member

@nilakarn และ @วรณ์นิ
    ไหนๆบอกว่าสำเร็จ เป็นอริยะบุคคลแล้ว
    แสดงให้ดูสักอย่างบ้าง
    ขอ อนาคตังสญาณ
    เป็นญาณที่ รู้เรื่อง อนาคต ที่จะเกิดขึ้นกับทุกๆเรื่อง
    ฉหงาย ฝากบอกขอมาว่า ขอเลขสามตัว ของเลขรางวัลที่1 งวด15/7
    คงไม่ยากเกินไปนะ....

6. วรณ์นิ

ถ้ารู้ก็ซื้อเองแล้วล่ะ
    ผมทะลุอนันจักรวาลกลับมาเป็นคนธรรมดานี่ไง อริเยอะ.อิอิ
    อนาคตัง ก็ง่ายๆ ถ้าไม่ตาย ทุกคนก็จะมีวันพรุ่งนี้ไง.
    อย่ารีบตายก่อนจะมีพรุ่งนี้นะ อิอิ

7. hyuga

hyuga เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อฤษีลิงดำ
    หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชโช
    หลวงปู่ดูลย์ อตุโล

โดยส่วนตัวผมมองว่าพระทั้ง 3 องค์นี้ท่านก็เป็นพระที่ดีนะ
    ไม่น่านำมา วิพากษ์ วิจารณ์ ไปก่อนทั้งที่เรานั้นก็ยังปฏิบัติยังได้ไม่ถึงเสี้ยวของท่านหนะ

การละเล่นต่างๆ ไม่ควรประมาทครับ

8. วรณ์นิ

ผมปฏิบัติไม่ถึงหรอกครับ และไม่คิดอยากไปด้วย ไปทำไม ถึงทำไม ไร้สาระทั้งนั้น อิอิ
    เกิดบนโลก ตายบนโลก นี่แหล่ะครับ
    ใครอยากไปไหน ก็ เชิญ ผมไม่สนับสนุนไง
    ไม่สนับสนุน ก็แค่นั้น
    อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2019
  9. แสน1

แสน1 Active Member

ล้านคำพูดที่สวยหรู ไม่สู้หนึ่งกระทำ....

10. วรณ์นิ

ข้อคึด...(ข้อคิด)

สวรรค์ วิมาน เมืองแมน แดนความสุข ความสวยงาม...ที่จิตรู้ เห็น สัมผัส.

อย่าง คนที่มโนมะยุกยิก ขึ้นไป เที่ยว ชม แดน สวรรค์..ก็ โอ้โฮ้ สวยงาม นางฟ้า เทวดา แต่งตัวเท่ห์ระเบิด ...หารู้ไม่ว่า(ไม่สำนึก)..ว่าที่ตนเองไปดู ไปรู้ ไปเห็น ว่ามันสวยงามนั้น ก็เพราะตนเอง มีจิตอวิชขา เป็นผู้พาไป...ก็ในเมื่อ ผู้พาไปคือ จิตอวิชชา แล้ว ความลุ่มหลง อุปทาน จะไม่เกิดได้อย่างไรกันเล่า
    เอาแม้แต่ มะโนมะยุกยิกไปแดนนิพพาน นี่ก็เหมือนกัน...คำว่าความสุขของนิพพาน สุขก็เพราะ พบกับ ความพ้นแล้วจากสมมุติทั้งปวง อิสระจากสรรพสิ่ง ไม่มีอะไรเหลือ...หาไช่แดนแห่งบรมสุขอะไรที่หลายคนตีความเข้าใจ..มีหลายคนโดนแดนนิพพานหลอกเอา ที่โดนหลอกก็เพราะจิต อวิชชาในตนเองนั่นแหล่ะ คือตัวการ...พอโดนจิตอวิชชาในตนหลอก จึงมี กายธรรมบ้าง จิตพุทธะบ้าง สุญตาบ้าง แดนนิพพานบ้าง ดาวดึงส์เฟสพิเศษบ้าง พรหมวิเศษบ้าง ..นี่ล้วนถูกจิตอวิชชาในตนเอง หลอกตนเองทั้งนั้น...โห เบื้องบน สวรรค์เบื้องบน..ถุย....ขยะในจิต ชัดๆ

11. วรณ์นิ

ถามว่า ถ้ามัน ไม่มีจิต (จิตอวิชชา)..แล้วจะเอาอะไรไปดู ไปรู้ ไปเห็น.?
    แล้วถ้าจิตอวิชชา ไม่ไปหลงปรุงแต่ง อุปทาน แล้ว จะเอาอะไรมาสวยงามได้ ว่า เป็นดินแดนบรมสุข..กันเล่า...โดนอวิชชาในจิตตน หลอกเอาทั้งเพ

แล้วแบบนี้ ทำไม ผมต้อง ไปสนับสนุน พวกเขาเหล่านี้.
    ก็ในเมื่อ ถูก อวิชชา งาบ ไป เรียบร้อยแล้ว..เบื้องบนเรอะ..ขยะชัดๆ

เห็นได้จาก พฤติกรรมของ ลูกศิษย์ ที่พากันเล่าเรียน...เป็นไง..เอามาทะเลาะกัน แข่งดีกัน ข่มกัน เบียดเบียนกัน เชิดชูตน หลงตัวเอง เอามาหากิน หาเงิน
    บางคนก็เอา พลังจิต ไปทำในสิ่งไม่ดี หรือเอามาปลุกเสก เลขยันต์ บ้าเครื่องรางของขลังไปโน่น..

ขยะในจิตชัดๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2019
  12. วรณ์นิ

ในตำรา บอกว่า จิตใคร ระดับไหน ก็ ไป เสวย สวรรค์ระดับนั้น
    ก็ จิตมันสร้างภพภูมิสวรรค์ เอาไว้แล้ว พอตายไป จิตก็ไป สู่ภพภูมินั้น
    หรือจิตใครมัวหมอง มีปมด้อย ก็สร้างนรก เอาไว้แล้ว .นี่คือภพภูมิที่จิต ติด
    จะเห็นว่า สวรค์ ก็คือ ภพ ภาพ ที่จิตสร้างขึ้นมา เพื่อเป็นภูมิ ที่อยู่ ให้จิตเสวยอารมณ์นั้น...จิต ไม่มี อายตนะกาย ไม่มี ตา หู จมูก ลิ้น กาย มีแต่ ขันธ์ ที่เป็นเครื่อง เสพ เสวย ใน กามภพนั้นๆ เป็นแค่ขันธ์ ...ที่อุปทานตัวมันเองอยู่.
    แปลว่า ..คนที่ตายไปแล้ว จิตเสพสวรรค์ หรือ นรก หรือ ภพภูมิอื่นๆ ที่ จิตเขาเองนั่นแหล่ะ สร้างเอาไว้ ผูกเอาไว้ ยึดติดเอาไว้...แปลว่า จิตเสพสัญญาความจำ ตามความอยากที่เคยมี..หรือ วิญญาณขันธ์เสพสัญญาขันธ์ อยู่อย่างนั้น.
    มันจึง หาได้มี อารมณ์อื่นมาเจือปน...เพราะ วิญญาณ มันเสพ ทีละสัญญา..พอสัญญาสวรรค์หมดแรง ถ้าเหลือสัญญานรก ก็ ไปนรกต่อ..ถ้าสัญญานรกหมด ถ้ามีสัญญาของสัตว์เดรัจฉาน ก็ไปเป็นสัตว์เดรัจฉานต่อ..แบบนี้ เปรตเฝ้าสมบัติ นาค ยักษ์ สัตว์หิมพานต์ แบบนี้

ดังนั้น ...เมื่อมี จิตอวิชชา ..ตนหนึ่ง มัน มะโนมะยุกยิก ไปเห็น แดนภพภูมิ ต่างๆ มันก็ จะเลือกละ อะไรที่ตนเองชอบ ล่ะ...โดยหารู้ไม่ว่า ที่ตนเองชอบ ที่ตนเองเลือก เพราะ ว่า ตนเองยังมีจิตอสิชชา อยู่นั่นเอง...

สุดท้ายแม้แต่แดนนิพพาน ยัง หลอกตนเองเฉยเลย.
    หลอกตนเอง เพื่อตนเอง....ด้วยตนเอง
    อิอิ
    ยังมีหน้าเอามาหลอกคนอื่นต่อ ด้วยนะ..แหม๊...มันน่า เจ๊บใจ.อิอิ

13. วรณ์นิ

เคยถามคน ที่ไปหาหมอ ไปโรงบาลมั้ย.? ไปทำไม ก็เขากลัวเจ็บป่วย ไม่สบาย

ทำนองเดียวกัน..กับคนที่ เข้าวัด ทำบุญ เขาไปทำไม.?
    เขาไม่ได้อยากไปสวรรค์หรอก..
    ที่เขาต้องไปวัด ทำบุญ .เพราะ เขากลัวนรก..กลัวตกนรก ไม่แน่ใจตนเองว่าตนเองดีพอจะพ้นนรกหรือไม่...นี่คือเหตุผล..
    หรือบางคนตกนรกในจิตใจอยู่แล้ว อยาก พ้นจากนรกในจิตใจ จึงไปวะดทำบุญ เพือ อยากสบายใจ

14. hyuga

hyuga เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำลายก็เป็นของสกปรกแต่เราก็ยังต้องกลืนน้ำลายตัวเองกันอยู่
    สละด้วยจิตเลื่อมใส กับ สละด้วยความรังเกียจ ผลลัพธ์ก็ย่อมต่างกัน
    จะผ่องใส หรือ เศร้าหมอง ก็อยู่ที่เหตุก่อนที่จะสละด้วยครับ

ร่างกายก็สกปรกการกลืนน้ำลายตัวเองก็ยังสมน้ำสมเนื้อกันอยู่
    แต่ก็ไม่ควรไปประมาทถุยในที่ๆไม่ควรจะถุยก็แล้วกันครับ อิอิ

นอกจากจะไปสมัครเข้าพรรคกระยาจกแบบในหนังจีน อันนั้นก็อีกกรณีนึง อิอิ

15. วรณ์นิ

ถุย เป็น กิริยาของใจ น่ะ
    ไม่ได้ถ่มน้ำลายจริงๆหรอก..แค่สมมุติภาษา
    ถุย คือ รังเกียจ จ้า
    อิอิ

16. วรณ์นิ

มะโนมะยุกยิก ไปดู สวรรค์ พรหม แดนนิพพาน (พะนะ)
    ทำมะกราย เอาจิตไปดู สวรรค์ พรหม แดนนิพพาน (พะนะ)
    พวกถอดจิตได้ มีกายทิพย์ ไปเที่ยวชมสวรรค์ ไปแดนนิพพาน (พะนะ)

แต่ไม่สำเหนียกในตนว่า ที่ตนไปรู้ไปเห็นได้ เพราะตนมีจิตอวิชชาพาไป
    แต่ยังมาหลงชื่นชม แล้วยังมาชักชวนให้คนอื่น ไปหลงด้วยกันอีก (พะนะ)
    แหม๊.....ไปเห็นพระพุทธเจ้า (พะนะ) พบพระพุทธเจ้าในจิตตน จนลืมธรรมความจริง.แล้วสมควร ถุย มั้ยอ่ะ
    อิอิ

17. วรณ์นิ

ส่วนบางพวก เลย แดนนิพพานไปอีก โน่น ไปโน่น...จิตจักรวาล จิตพุทธะ หรือ ไปแดนสุญตา ไกวัลธรรมโน่นแน่ะ. จนกลายเป็น องค์แม่อนุตรธรรม ไปโน่น.
    เฮ้อ ชะตากรรม ของ ผู้ หลงทาง ..จะสงสาร ก็สงสารไม่ลง คนพวกนี้..เพราะ มันลืมตัวลืมตน ไปเรียบร้อยแล้ว...อิอิ สงสัย จะไปเป็นพระเจ้า.

ที่ผม เอามาพูด ก็เพราะผมเอง เคย หลง มาแล้ว เรื่องแบบนี้...หาคนที่จะมีความสามารถมาช่วยนั้น หาได้ยากนะ ..เพราะ หลงมากมาก จนเกิน นิพพาน
    บางพวก ปรารถนา เป็นพระพุทธเจ้าไปโน่น อยากเป็นพระโพธิสัตว์นะ แต่ ..แทนที่จะตั้งใจชำระจิตอวิชชาในตน ก็ไม่....อ้าง ว่าจะทำความดี ช่วยโลก ไปโน่น...แทนที่จะ ..ทำตัวเป็นพ่อแม่ที่ดี สอนลูกให้โตเป็นคนดี ยังทำไม่ได้ หรือ บางคน ไม่ทำ ไม่เอาลูกไม่เอาครอบครัว กลัวปัญหา..แต่ ดัดจริต อยากเป็น พระโพธิสัตว์ อยากช่วยเหลือคนอื่น..แหม๊ ตลก

อิอิ

18. วรณ์นิ

พรรคกระยาจก ได้ท่านเป็นหัวหน้าพรรคไปแล้วนี่ อิอิ

ผมจะตั้งพรรคใหม่ พรรคกระยาสารทไม่หวาน.
    ท่องยุทธสามภพ ด้วยความมันส์ อิอิ มะพร้าวเยอะๆ

19. วรณ์นิ

เห็นกรงจักร เป็น ดอกบัว
    นี่ก็ดีนะ เห็นเป็นดอกบัว สวยงาม ประทับใจ

แต่ถ้าเห็นดอกบัว เป็น กรงจักร แบบนี้นี่ อันตรายเลย

มันก็ขึ้นอยู่กับ จิตใจของแต่ละคนนะ ว่าจะเห็นเป็นอะไร
    เห็นเป็นดอกบัว ก็ ดีนะ
    ถ้าเห็นเป็นกรงจักรล่ะก้อ วิ่งเลยนะ อิอิ

20. วรณ์นิ

นรก ผมก็ลุยมาแล้ว
    สวรรค์ ผมก็ ไม่ปรารถนา
    โลกมนุษย์นี่แหล่ะ คือ ...จุดจบของนักเดินทาง ไม่ว่าจิตท่านจะเดินทาง ไปไหนมาไหน จนทั่วอนันตจักรวาลมาแล้วก็ตาม มันก็ ไม่ไช่ บ้าน.

บางคน กล่าวว่า แดนนิพพานคือบ้าน คือที่ที่จิต ผุดเกิดขึ้นมา ...แต่มันก็เป็นเพียงแค่จิต..แต่แดนเกิด ที่มีขันธ์ หลายขันธ์ มีภพให้เสพเยอะแยะ เป็นที่สะสมอัตต่ตัวตนก็คือ โลกมนุษย์ ดังนั้น..กรรมหรือ วัฏะ มันจึงถูกเริ่มที่โลกมนุษย์ การจะลบข้อมูลสัญญาต่างๆ จึงต้อง มาใช้ร่างมนุษย์ในการลบล้าง กรรมทั้งหลาย ก็เช่นกัน...จะไปนิพพานได้ ก็ ต้อง เอาร่างมนุษย์นี่แหล่ะปฏิบัติธรรม ...ผมว่า ถ้าตายไป เหลือเพียงจิต ไม่มีสมอง คิดไม่ได้ ระลึกไม่ได้ ..แล้วมันจะลบสัญญาต่างๆ ได้ไง.ถ้ามีเพียงจิต ถ้าร่างมนุษย์ตายไป

ที่พากันนั่งสมาธิ ถอดจิต ถอดกายทิพย์ ไปดู โน่น นี่ นั่น ก็เพราะ ..ยังมีกายที่ยังไม่ตาย ถ้ากายตาย..จิตมันคงคิดเองไม่ได้หรอกมั้ง..แต่ อาจจะมีพวกหัวหมอ คือ ถอดจิต ตนออกไป แล้วทิ้งร่าง...ให้ตายไป..แล้ว พาจิตตน ร่อนเร่หนี กฏแห่งกรรม แบบนี้ ก็อาจจะมี...แต่ ก็คงต้องหนีไปเรื่อยๆ อ่ะนะ
    คงมีมั้ง ?
    จะแตกต่างกันมั้ยนะ กับคนที่ไกล้ตายแล้ว ท่อง สวรรค์ๆๆๆๆ ก่อนตาย
    กับพวก ท่อง นิพพานๆๆๆๆๆๆ ก่อนตาย
    อิอิ คงดูตลกดี เนาะ