รวมวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ทุกรุ่นทุกพิมพ์(โดย บุญทรง ทองคง)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย บุญทรงพระเครื่อง, 2 กุมภาพันธ์ 2010.

1. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ร้านใหม่ย้ายมาอยู่หมู่บ้านแพนด้า ก่อนถึงวัดท่าซุง 4 กิโลเมตร (จากสามแยกวัดสิงห์มา 500 เมตร)
    โทรสอบถามเกี่ยวกับวัตถุมงคล ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    ได้ทุกชนิด ทุกแบบ ทุกรุ่น ทุกรายการครับ
    รายการใดที่หายาก ก็สั่งไว้ได้ครับ
    ----------------------------------------------------------------------------------
    086-1697786, 081-8866104 บุญทรง ทองคง
    ธ.กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาอุทัยธานี บัญชีเลขที่ 619-015-7424
    ------------------------------------------------------------------------<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

พระเครื่อง หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ( พระบูชา)

จะทยอยลงรูปให้ชมกันครับ โปรดติดตาม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      160.8 KB
      เปิดดู:
      596
      ขนาดไฟล์:
      48.6 KB
      เปิดดู:
      524
      ขนาดไฟล์:
      429.9 KB
      เปิดดู:
      397
      ขนาดไฟล์:
      98 KB
      เปิดดู:
      444
      ขนาดไฟล์:
      94.4 KB
      เปิดดู:
      359
      ขนาดไฟล์:
      111.6 KB
      เปิดดู:
      257
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2014
  2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    โลกเราเคยเกิดสงครามล้างเผ่าพันธ์มาแล้ว
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->นะมะนะอะ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6738537", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    <!-- google_ad_section_end -->
    ผมน่ะอ่านที่คุณมาลงแต่อ่านยังไม่ได้ครึ่ง ผมก็เดาต่อไปได้อ่ะครับ ผมจะเจาะลึกลงไปไม่ถึง พ.ศ. ๒.๕๐๐ และอาจจะลงไปนิดหน่อย อนุมานให้คุณได้เห็น และเข้าใจนิหน่อย คนสมัยเมื่อยังไม่ถึง พ.ศ.๒๕๐๐ ที่ผ่านมา คุณคงนึกไม่ถึงสินะ ในยุคนั้นผมยังเกิดทันอยู่ แต่ว่าคุณน่ะทันหรือเปล่า เมื่อไมถึง พ.ศ.๒๕๑๐ เด็กๆผู้หญิงในสมัยนั้น เขาไม่ค่อยมี เสื้อผ้าใส่กัน ไม่เจริญรุ่งเรืองเหมือนในสมัยนี้ ผมจะบอกคุณว่า ถ้าผู้คนอายุเกิน ๕๐ ปีขึ้นไปที่อยู่ตามบ้านนอก เขาเห็นเด็กๆผู้หญิง เขาใช้ปิ้งปิดปิ อย่าให้ผมอธิบายนะ ว่าปิ คืออะไร เดี๋ยวจะหาว่าผมพูดหยาบจริงๆมันไม่หยาบ เพราะมันเป็นภาษาชาวบ้านนอก บางคน อยู่ในบ้าน นมเท่าลูกมะนาว ยังไม่นุ่งผ้าเลย เริ่มเป็นสาวๆกะเตาะแล้ว คุณนึกภาพดูก็ได้ ว่ามันเป็นอย่างไรถ้าคุณเห็นแม่สาวๆน้อยๆในสมัยนี้ นุ่งแบบนั้นน่ะครับ ซึ่งในสมัยนี้ ออกมาปุ๊บใส่เสื้อผ้าแล้ว ยุคมันเปลี่ยนไป

เกิดขึ้นในเบื้องต้น แล้วตั้งอยู่ และก็ดับไป มีความเจริญก็มีความเสื่อมไปเป็นธรรมดาของโลก มีถึงที่สุด ก็มีต่ำสุด อายุมนุษย์ บางครั้งบางยุค มีอายุขัยถึง ๑๐๐,๐๐๐ ปี หนึ่งแสนปี มนุษย์ๆยุคนี้กำลังเดินเข้าไปหา อายุต่ำสุด ๑๐ ปี สิบปีมนุษย์ อายุขัยต่ำสุด ผมให้คุณคิดตามไป และนึกถึง คนและสัตว์แต่ละยุค ผมจะไม่อะธิบายละเอียด คุณคงเรียนมาสูง ก็คงเข้าใจไม่จำเป็นต้ออธิบายหรอก ถ้าคุยกันเรื่องนี้ วันก็คุยกันไม่จบ แล้วผมจะเล่าให้ละเอียดไม่ได้หรอก เอาแค่ค่าวๆ เท่านั้นพอๆจับใจความได้ คนมีปัญญามันรู้ได้ ผมจะบอกคุณว่า คนในสมัยนี้เขาเชื่อไหมว่า เมื่อ ตก ๕๐ปีที่แล้ว คนจะเกือบจะเป็นสาวๆ ยังใช้ปิ้งปิดปิ คนมีฐานะหน่อยใช้ปิ้งแสตนเลส รวยขึ้นมาหน่อย ใช้กะปิ้งนาคปิดปิ ฮ่าฮ้าๆๆๆๆๆหยาบไหมไม่หยาบ ตูดขาวโพน เห็นหมด บางครั้ง กะปิ้งมันเป็นรูนี่ ถ้าเขาหันหน้ามาหาเรา เอ่อมันก็เห็น........... นะ แล้วใครบอกได้บ้าง มีใครบรรทึกไว้ไหม มันมีประโยชน์ไหม

แล้วคุณนึกไปถึงประวัติศาตรย์ ชาติไทย สมัย รัตนโกสินตอนต้น อยุธยาปลายและต้น สุโขทัย ปลายและต้น เชียงแสนปลายและต้น โยนกนคร ประวัติศาตรย์ ชาติไทย มีจารึกถึงไหม ไอ้คนสันดาน บางคนมันบิดเบือน ชาติไทยก็มี เพราะเขาให้มันเขียนนี่ มันบิดเบือนอย่างไรก็ได้เปลี่ยนแปลงบ้าง ลดลงบ้าง เหมือนข้อกฎหมาย คนเขียนไม่กี่คน หนังสือก้เหมือนกัน เดี๋ยวนี้ มันใช้ บวกลบคูหาร เปลี่ยนไปเกือบหมด ซึ่งเด็กๆเอามาให้ผม สอนผมสอนไม่เป็น เลย มันเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมๆเขาดีกว่า แต่มันเปลี่ยนกันได้เห็นไหม มีอะไรเที่ยงสักอย่าง แค่นี้คุณยังมองไม่เห็นแล้วจะไปเห็นอะไร ซึ่งมันไกลกว่าความคิดของคุณ เป็นล้านๆปี หรืออสงขัยกัป เดี๋ยวมีเวลาจะเข้ามาใหม่ครับไปใส่บารตวันพระก่อนครับสวัสดี<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message -->

ภาพรวมครับมีหลายขนาด ทั้งเล็กและใหญ่ และหลายๆที่ครับผม

ขนาดไฟล์:
      320.9 KB
      เปิดดู:
      600
      ขนาดไฟล์:
      320.9 KB
      เปิดดู:
      623
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2012
  3. บุญทรงพระเครื่อง

2
    โลกเราเคยเกิดสงครามล้างเผ่าพันธ์มาแล้ว
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->นะมะนะอะ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6738537", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

กรุณาอ่านให้จบอ่านให้จบท่านจะเข้าใจครับ
    มาว่าต่อครับ ไปใส่บารตมาแล้ววันนี้วันพระครับ สบายใจได้ระดับหนึ่งแล้วครับ ผมกำลัง จะทำความเข้าใจ ในหัวข้อเจ้าของกระทู้และ ทุกท่านว่า ว่ามันมีมานานแล้ว ตั้งแต่ โลกนี้อุบัติมาพร้อมกับโลกของเรา ผมจึงเอาแค่อดีดใกล้ปัจจุบัติมาอนุมานให้ท่านทั้งหลายได้เข้าใจกันครับ เอาแค่ปัจจุบัน มันยังบิดเบือนประวัติศาตรย์เลย คนสมัยนี้เมื่อเกือบ ๖๐-๗๐ ปีก่อนโน้น เขาขายวัวควาย ตัวละ ๕๐ สต. ถึง ๑ บาทย่าผมเล่าให้ฟัง แต่ตอนนี้ท่านได้ตายไปแล้ว หลายสิบปี แต่เมื่อ พ.ศ.๑๐ กว่า วัวควายตัวละ ไม่ถึงพันบาท จนถึงพันกว่าๆ ณะปัจจุบันนี้ ตัวละ หลายพัน ถึงเป็นแสนหรือหลายๆแสนบาทณะจะบอกให้ คนสมัยเมื่อย้อนหลังลงไป ๒๕๐๐ ปีลงไป เขาทะเลาะกัน เขาไม่ค่อยฆ่ากันเหมือนคนสมัยนี้ อย่างดี ก็ฟันสั่งสอน ฝากแผลไว้ ให้เข็ดหลาบ เตะต่อยกัน ๆต่อหน้า สู้ซึ่งๆหน้า ไม่ทำร้ายลับหลัง เลิกแล้วก็แล้วกันไปไม่ค่อยอาฆาตมาดร้ายเหมือนคนสมัยนี้ มีอะไรก็ฆ่ากันดักยิงกันตาย ลับหลังให้วุ่นวายไปหมด ยิ่งย้อนลึกไป คนสมันนั้น เขาใช้วิชา ไสยเวท ทำร้ายกัน ใครดี กว่า เขาก็เคารพให้เกรียดกัน น้อยคนนักที่จะอาฆาต เขามีจิตใจงาม เรียนวิชาอาคม มีทุกเชื้อชาติ ๆไหนไร้คุณธรรม ก็ ตีบ้านแปลงเมืองคนอื่น ยึดมาเป็นของตนและพวก

ยิ่งไปสมัยพระพุทะองค์ด้วยแล้ว คนเขามีกำลังใจสูง ไปไหนบางทีเขาย่นหนทางได้ไปกันไม่นานก็ถึง และสำเร็จมรรคผล เป็นอริยะบุคคลในพระศาสนามากมาย นับไม่ถ้วน ตัวอย่างพระเจ้าจักพรรดิ์ราช ปกครองคนทั่วโลก ไปไหนมาไหน ท่านเหาะไป พาบริวารไปด้วยการเหาะไป ได้ทั่วทั้งโลก และร่างของคนโบราณ มันหายไปไหนกันหมด น้อยนักที่นักโบราณคดี ขุดค้นพบ และมีบรรทึกประวัติศาสตร์ไว้ให้อนุชนรุ่นหลังได้ขุดพบ ผมจะเจาะลึกลงไป สมัยเมื่อต้นกัป พระพุทธเจ้า กกุสันโท ท่านมีอายุหลายหมืนปี เมื่อตรัสรู้ เป็นพระพุทธเจ้าแล้ว ยังสั่งสอนเวไนยสัตว์ อีก หลายหมื่นปี คนในยุคนั้น มีอายุเกือบแสนปี ร่างกายสูงนับเป็นสิบๆวา แล้วร่างกายคนในสมัยนั้นหายไปไหนหมดกันครับ น่าจะมีขุดค้นให้พบบ้าง เห็นไหม ผมกำลังบอกว่า ไม่ว่าคนหรือสัตว์ มันเสื่อมสลายไปตามกาลและเวลา ไม่มีอะไรเหลืออยู่ให้เราได้เรียนรู้และศึกษาอีกเลย มันมีการเจริญถึงที่สุดแล้วมันก็เสื่อมต่ำลงถึงที่สุดเหมือนกัน เหมือนคนเราเกิดมา จากวัยเด็ก เข้าสู่วัยหนุ่มสาว แล้วแก่แล้วตาย เกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไป ไม่มีอะไรเหลือ

โลกก็เหมือนกัน เปรียบเทียบดั่งที่ว่ามาครับ เอาง่ายๆที่จาก จ.เลย ในสมัยก่อนโน้น ดึกดำบรรเคยเป็นทะเลมาก่อน ซากฟอสซิ่ว นักวิทยาศาสตร์ ค้นพบซากมากมาย ของสัตว์โบราณ ย้อนหลังไป ต้นของกัปนี้ มีพระพุทธเจ้าตรัสรู้มาแล้ว ถึง ๔ พระองค์ พระพุทธองค์ แต่ละองค์ก็ อายุยืนถึง หลายหมื่นปีแต่ พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน มีพระชนมายุแค่ ๘๐ปีเอง นี่ก็เป็นการเปลี่ยนแปลงของโลก และอายุมนุษย์ ทั้งสิ้น ต้นกัปถึงปัจจุบัน ก็กินเวลา เกือบ ๓๐ ล้านปีในเมืองมนุษย์ กัปหนึ่งคำนวนไม่ได้ว่ามีอายุ กี่ล้านๆปีในเมืองมนุษย์ แต่ทางพระพุทธศาสนา ท่านว่าดังนี้ครับ ภูเขากว้าง ๑ โยชน์ สูง ๑ โยชน์ ๑๐๐ ปีในเมืองมนุษย์ เทวดาเอาผ้านุ่ม อ่อน มาปัดหนึ่งครั้ง จนกว่าภูเขาจะเหี้ยนเต้ เท่ากับพื้นดิน หรืออีกในหนึ่ง มีถังเมล็ดพันผักกาด สูง ๑ โยชน์ กว้าง ๑ โยชน์ ๑๐๐ ปีของเรา มีเทวดา เอาออกไปหนึ่ง เม็ด จนเมล็ดพันผักกาด หมดไปจากถัง เรียก มีอายุ ๑ กัปครับ เปรียบเทียบ ๑๐๐ ปีของเมืองมนุษย์ เท่ากับ ๑ วันบนสวรรค์ชั้นดาวดึงสเทวโลก วัน เดือน ปีมีเหมือนกัน แต่มากกว่าเยอะ ๑๐๐ ปีในเมืองมนุษย์ เทวดา เอาผ้า หรือเอา เม็ดพันผักกาดออกไปจากถังหรือเตียนเท่าแผ่นดิน มีอายุ ๑ กัปพอดีครับ และอายุหนึ่งกัปนี้มีอายุไม่แน่นอนครับ

ถ้านับไม่ได้ คำนวนไม่ได้ เลย เรียกว่า ๑ อสงขัยครับ แล้ว พระพุทะเจ้าท่านตรัสรู้มาแล้ว ไม่รู้กี่ล้านๆพระองค์ แผ่นดินมันก็เปลี่ยนแปลงไปตลอด จากเคยเป็นแผ่น ดิน ก็เป็นแผ่นน้ำ จากเป็นภูเขา ก็เป็นทะเล จากเป็นที่ลาภ ก็กลายเป็นที่สูง จากที่พวกนักวิทยาศาสตร์ค้นพบ ที่ออกข่าวให้พวกเราได้เห็นกัน นานๆครั้ง หรือออกมาให้เป็นตำรา ได้ พวกคุณเราๆได่เรียนรู้กันไงครับ ทั้งประวัติศาสตร์ ภูมิศาสตร์ มนุษย์วิทยาศาสตร์ ธรณีศาสตร์ ตำราศาสตร์ ที่ให้พวกเราได้เรียนรู้ ทั้งที่อดีด ใกล้ปัจจุบัน เรายังไม่ค่อยรู่เลย นับประสาอะไร กับ มนุษย์โลกอื่นๆ สัตว์โลกอื่นๆ ที่เราไม่รู้จักและยังไปไม่ถึง แต่เขากับมาถึงเราได้ เวลาอันลวดเร็ว แต่อย่างไร ก็สู้พุทธศาสตร์ไม่ได้หรอกครับ แค่ฌาณโลกี ที่เป็นอภิญญา ๕ เขาก็ไปได้แล้ว โลกอื่นๆ จนมาเป็นตำราให้พวกเราได้เรียนรู้ แต่พวกเรามิได้สนใจต่างหาก นับประสาอะไรที่พระอริยะเจ้าทั้ง หลาย ที่ได้ วิชชาสาม อภิญญาหก และพระที่ได้ทรงปฏิสัมภิทาญาณ มันเรื่องเด็กๆ ท่านเลยไม่สนใจ กับพวกโลกๆของเราไงครับ

ณ บัดนี้ก็โม้มานานพอหอมปากหอมคอแล้วก็ขอจบไว้เพียงแค่นี้แหละครับ มันก็มีประโยชนไม่มากก็น้อย สำหรับคนที่ไม่รู้ และผู้ที่รู้แล้วก็จะได้รู้ยิ่งๆขึ้นไปครับ ดังที่ท่านเจ้าของกระทู้วิสัชนา มาฉนี้แล<!-- google_ad_section_end -->

สมเด็จองค์ปฐม 10 นิ้ว หลังแดง
    ----------------------------------------------------------------------------------
    086-1697786, 081-8866104 บุญทรง ทองคง
    ธ.กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาอุทัยธานี บัญชีเลขที่ 619-015-7424
    ------------------------------------------------------------------------<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      324.9 KB
      เปิดดู:
      440
      ขนาดไฟล์:
      332.2 KB
      เปิดดู:
      654
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2012
  4. sean2738

sean2738 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบราคาครับ

5. บุญทรงพระเครื่อง

2
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dearhong [​IMG]
    พระพุทธเจ้าท่านบอกไม่ให้สร้างรูปเหมือนของท่าน แล้วที่เรามากราบไหว้พระพุทธรูปกันเท่ากับผิดเจตนาของท่านไหมครับ แล้วยังบอกไม่ให้เชื่อเรื่องเทพ เทวดาให้ยึดพระธรรมคําสอนของท่านเป็นที่ตั้งในการดําเนินชีวิต งั้นสิ่งที่ผมเห็นในเว็บนี้มันเป็นบิดเบือนคําสอนของท่านหรือไม่ครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขออีกเรื่องครับ อิทธิฤทธิ์ปาฎิหารย์ มันเป็นสิ่งที่พระพุทธเจ้าไม่เห็นด้วยไม่ใช่หรอครับ ทําไมทุกคนทําเหมือนเป็นสิ่งที่ควรเคารพบูชากันครับ

ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับแค่อยากจะรู้คําตอบที่ดีๆหรือมุมมองแนวคิดของทุกคนครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE></B>

[​IMG][​IMG]ดีครับที่คุณถามรู้สึกคุณจะมีทิฏฐิ พอสมควร จึงถามเช่นนี้ แต่ใช่ว่าจะผิดแต่มันก็มีประโยชน์สำหรับคนที่ไม่รู้ คนที่รู้แล้วจะได้รู้ยิ่งๆขึ้นไปครับ[​IMG]

นั่นมันเป็นความเห็นของคุณ ว่าพระพุทธเจ้าไม่ให้สร้างรูปท่าน ก็ท่านยังมีชีวิตอยู่ จะสร้างไปทำไมล่ะ แต่เมื่อท่านไปโปรด พยานาค ฤาษีชีไพร เหลามหาชน ตัวอย่างมากมาย ท่านเหล่านั้น จะให้ประทับรอย พระพุทะบาท ไว้กราบไหว้บูชา ตัวอย่าง พระพุทธบาทสระบุรี ไปค้นเอาเอง ผมไม่จำเป็นต้องบอกละเอียด พระพุทธบาท มีมากมายในโลกมนุษย์นี้ และพระพุทธเจ้าสั่งให้สร้างเจดีย์ บรรจุพระธาตุ พระอังคารธาตุ ของพระอรหันต์ที่นิพพานไปแล้ว ออกมากมาย ไว้ให้สาธุชนทั้งหลาย ได้กราบไหว้ระลึกถึงอยู่เสมอ[​IMG]

แค่นี้แหละไม่จำเป็นต้องอธิบายมากกว่านี้อีกแล้ว ทุกคนมีปัญญา จะเอามันออกมาใช้หรือเปล่าต่างหาก ที่คุณว่า พระพุทธองค์ไม่ให้แสดงฤทธิ์ ก็เพราะ คนมันไปติดในฤทธิ์ มันไม่ทำความดี เสียเวลาเปล่าไม่เกิดประโยชน์มีแต่โทษ มันไม่ใช่หนทางพ้นทุกข์ พระพุทธองค์ทรงห้าม แต่เพื่อการปฏิบัติ ของคนบางคนหรือหลายคน แสดงให้เห็น ได้ เฉพราะพวกเดียวกัน แม้แต่พระอรหันต์พระองค์ยังห้ามแสดงเลย แต่มันไม่มีโทษเลยสำหรับพระอรหันต์ แต่ท่านก็เคารพ จำเป็นจริงๆถึงใช้ อธิบายไปวันก็ไม่จบ แค่นี้คงเข้าใจนะ เมื่อพระพุทธองค์ ห้ามสาวก แต่ไม่ได้บอกห้ามท่านแสดง เหาะไปสวรรค์ชั้นดาวดึง โปรดพุทธมารดา ไปหาอ่านให้หายสงสัยนะ อ่านมานิดเดียวไปตีความเอง

แหมไอ้คุณนี่ มั่นใจตัวเองมากเลยนะ ไปกว่าวหาพระพุทธเจ้าห้ามไหว้เทวดา ไปดูให้ดีๆ มันอยู่ในนวโกวาท ต้นๆเลยนะ อยู่ใน หมวดอนุสติ ๑๐ ข้อ เทวตานุสติกรรมฐาน ให้นึกถึงความดีของเทวดา แหมคนที่จะเป็นเป็นเทวดาได้ ต้องมีความละอายต่อความชั่ว ทั้งปวงถึงไปเป็นเทวดาได้ นี่เห็นไหม แล้วคุณอย่าลืมนะ ตั้งแต่ พระภูมิเจ้าที่ สวรรค์ชั้นต้น มหาราชิกา ภูมิมา มีพระอริยะเจ้า ตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไปถึง พระอนาคามี บอกเลยนะ ทำไม พระพระอริยมาอยู่ ชั้นต่ำ ท่านจะอยู่ชั้นไหนก็ได้เลือกได้ ยิ่งพระอนาคามีด้วยแล้ว เพราะว่า นิสัยเดิม ที่มีพวกพ้องของท่านอยู่ มีทุกชั้นแหละ

ถ้ามีเวลาอาจจะเข้ามาอีก ไปก่อนนะ เปรียบเหมือนคุณยังอยู่ชั้นเตรียม เลยเหมาเอาว่าทุกคนต้องไม่รู้เหมือนคุณ คุณเอากับอีกด้านหนึ่งขององค์สมเด็จมาอ้างอิงหมด แต่มันผิดมากกว่าถูก มันก็มีถูก แต่มันเป็นมิฏฉาทิฏฐิ คุณมองข้างเดียครับ[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

พระมงคลบพิตร
    เรียนเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพตั้งโรงทาน ณ สำนักสงฆ์ภูสูงเจริญธรรม<!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      335.2 KB
      เปิดดู:
      384
      ขนาดไฟล์:
      339.8 KB
      เปิดดู:
      427
  6. บุญทรงพระเครื่อง

2
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คีย์บอร์ด [​IMG]
    นิพพานมีความรักหรือไม่ ผมเข้าใจว่าผมใช้คำว่าเป็นมิตร คำว่าจริงใจดูเหมือนจะไม่ใช่ เพราะถ้าใช้คำว่าจริงใจมันจะเป็นอนัตตาอย่างนั้นหรือเปล่า แต่คิดว่าเป็นบรมธรรมคือทุกสรรพชีวิตที่ได้มรรคผลนิพพานเป็นมิตร แล้วมีความรักด้วยหรือเปล่า.
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    [​IMG][​IMG] คำว่าพระนิพพาน แดนพระนิพพาน แดนอัมตะ เป็นแดน ของพระพุทธเจ้า พระปัเจกะพุทธเจ้า และพระอรหันต์ ที่ตัดกิเลส เป็นสมุจเฉททประหารแล้ว ดับแล้วซึ่ง โลภ โกรธ หลง หมดไปจากใจท่านแล้ว ว่างจากกิเลสทั้งมวล เมื่อมีชีวิตอยู่ เขาเรียกนิพานดิบ เมื่อกายดับทำลายขันลง จิตท่านก็เข้าสู่แดนพระนิพพาน ไม่กลับมาเกิดอีกต่อไป เรียกว่านิพพานสุข

คำว่ารัก มัน เป็นคำกว้าง รักสาวๆ หรือรักหนุ่มๆ จะเอามาเป็นเมีย เป็นผัว นี่รักแบบราคะ รักพ่อรักแม่ แบบ ให้ความเคารพ ในผู้ให้กำเนิด รักพี่ป้าน้าอา ก็รักอีกแบบ หนึ่ง รักปู่ย่าตา ยาย รักสัตว์ ผมอุปมามาพวกท่านพอจะเข้าใจไม่มากก็น้อยครับ รักผู้ทรงศิล รักพระ สงฆ์องค์เจ้า รักด้วยความเคารพและ ศรัทธา ในตัวท่าน แต่ผู้ทรงศิลที่แท้จริง จะรัก ด้วยความเมตา และสงสาร อยากให้พ้นทุกข์ จากความอดอยาก และให้หาธรรมมะ และถ้ารักของพระโพธิสัตวแล้ว ยิ่งใหญ่มาก อยากให้มนุษย์คนและสัตว์ มีความสุขกายใจ ในทางโลก และอยากจะพาสัตว์ ข้าม วัฏจักสงสาร พ้นทุกขื

ตั้งแต่ พระพุทธองค์ ลงมา พระปัจเจ กพุทธเจ้า พระอรหันต์เจ้าทั้งหลาย ท่านรักพระนิพพาน ยิ่งกว่าสิ่งใดๆในโลกแม้แต่แดนเทวดา พรหม โลก อรูปพรหม เพราะพวกนี้ ยังต้องเกิดอีก เมื่อหมดบุญวาสนาบารมี เพื่อความพ้นทุกข์ ท่านจึงรักพระนิพพาน เป็นแดนอัมตะ ชีวิตจึงไม่มีความหมาย เมื่อดับขันลง ท่านจึงเข้าสู่แดนพระนิพพาน เสวยสุขตลอดกาลตลอดสมัย ดังนี้แล[​IMG]

โทรสอบถามครับ

ขนาดไฟล์:
      269 KB
      เปิดดู:
      381
      ขนาดไฟล์:
      244.6 KB
      เปิดดู:
      317
      ขนาดไฟล์:
      255 KB
      เปิดดู:
      358
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  7. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:({)อีกนานเท่าไหร่พระศรีอาริยเมตไตรถึงมาจุติ?:cool:
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->DR-NOTH<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6773234", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    <!-- google_ad_section_end -->
    :cool:
    หลังจากสิ้นพระศาสนา พระพุทธโคดม สิ้นไปแล้ว ๑ พุทธทันดร ก่อนที่สมเด็จพระศรีอริยะเมตตรัย มาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า กรึ่งหนึ่ง หรือในหนึ่งเรียกว่าครึ่ง หนึ่ง ต้องมีพระปัจเจกระพุทธเจ้า มาตรัสรู้ นับหมื่นแสนพระองค์เลยทีเดียว เขาเรียกพระพุทธจ้าชนิดหนึ่ง ตรัสรู้เอง แต่ไม่สอนให้ผู้อื่นตรัสรู้ตาม อย่างดีถ้าบุคคลใดมีศรัทธา ประสาทะก็สอนผู้นั้น ให้อยู่ในศิลธรรมเท่านั้น เพราะท่านไม่ใช่วิสัยของ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ไม่มีวิสัยที่จะสอนให้ผู้อื่นตรัสรู้ตาม จึงเรียกพระนามของพระองค์ว่า พระปัจเจกะพุทธเจ้า

หนึ่งในจำนวนนั้น ที่จะมาตรัสรู้เป็นพระปัจเจกะพุทธเจ้า ก็พระเทวทัต ที่ทำร้ายพระพุทธเจ้าของเราองค์ปัจจุบัน ท่านมีคติแน่นอนแล้วครับท่าน หลังจากนั้นไปอีก ครึ่งหนึ่ง อายุมนุษย์ ขัยของมนุษย์ น่าจะมีอายุเป็นหลายหมื่นปีแล้ว ณ บัดนั้น สมเด็จพระศรีอริยะเมตตรัย ก็จะจุติ จากสวรรค์ชั้น ดุสิต จากเทวโลกลงสู่ พระครรของพระมารดา แล้วออกบวช ตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ตรัสรู้ อนุตรสัมมาสัมโพธิญาณ เป็นศาสดาเอกของโลก ถ้านับเวลาในเมืองมนุษย์ก็ กินเวลาอายุ ๑ ล้านกว่าปีในเมืองมนุษย์ และอีก ๕ แสนกว่าปีในเมืองมนุษย์ พระปัจเจกะพุทธเจ้าจึงมาตรัสรู้ก่อน ถ้า ๑ อสงไขย ดังท่านว่า พระพุทธเจ้าคงมาตรัสรู้ ไม่รู้ กี่หมื่นกี่แสนพระองค์แล้ว เป็นกัปยังนับไม่ได้เลย เพราะว่า กับนี้มีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ถึง ๑๐ พระองค์เทียว

อายุ ๑ กัป ท่านเปรียบเทียบดังนี้ ๑๐๐ ปีของเราเท่ากับ ๑ วันบนสวรรค์ ชั้นดาวดึง สเทวโลก วันเดือนปี มีเท่ากัน แต่ต้องคูณเอา ดังที่ผมกล่าวมา ว่า กี่ล้านปีในเมืองมนุษย์ เท่ากับ ๑ วันบนสวรรค์ชั้นดาวดึง สวรรค์แต่ละชั้นมีอายุไม่เท่ากัน อธิบายไป ต้องใช้เวลาเยอะ จึงอนุมานได้ดังนี้ ภูเขาสูง ๑ โยชน์ กว้าง ๑ โยชน์ ๑๐๐ปีของเรามีเทวดา เอาผ้านุ่มมาปัด ๑ ครั้ง จนกว่า ภูเขานั้นจะเหี้ยนเต้ ราบเท่าแผ่นดิน เรียกว่า ๑ กัป หรืออีกในหนึ่ง ท่านเปรียบ มีเมล็ด พันธ์ผักกาดอยู่ในถัง สูง ๑ โยชน์ กว้าง ๑ โยชน์ ๑๐๐ปีของเราเอาเม็ดผักกาด ออกมา ๑ เม็ด จนกว่าเม็ดผักกาดจะหมดถัง เรียกว่าอายุ ๑ กัป ถ้ากินเวลาในเมืองมนุษย์ ไม่รู้กี่ร้อยกี่พันล้านปีในเมืองมนุษย์ เท่ากับอายุ ๑ กัป คำว่าอสงไขยกัป มันนับไม่ได้จนคำนวนไม่ได้ เรียกว่าอายุ ๑ อสงไขยกับ :cool:<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <!-- / message -->

รูปหล่อหลวงพ่อพระสุธรรมยานเถระ มีสององค์

ขนาดไฟล์:
      290.4 KB
      เปิดดู:
      359
      ขนาดไฟล์:
      282.8 KB
      เปิดดู:
      472
      ขนาดไฟล์:
      284 KB
      เปิดดู:
      373
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2012
  8. บุญทรงพระเครื่อง

2
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PCO_ [​IMG]
    โมทนาสาธุอย่างยิ่งครับ

ตั้ง นะโม ๓ จบ
    สัมปะจิตฉามิ (คาถาสนองกลับ)
    นาสังสิโม พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ (คาถาปัดอุปสรรค)
    พรหมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุ เม (คาถาเงินแสน)
    มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม (คาถาลาภไม่ขาดสาย)
    มิเตพาหุหะติ (คาถาเงินล้าน)
    พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง
    วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ
    มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม (คาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า)
    สัมปะติจฉามิ (คาถาเร่งลาภให้ได้เร็วขึ้น)
    เพ็ง เพ็ง พา พา หา หา ฤา ฤา

(บูชา 3,7,9 จบ ตัวคาถาต้องว่าทั้งหมด)
    พระคาถาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

[​IMG][​IMG] ขอต่อยอดอีกครับ เวลาสวด 3-5-7-9-จบผลยังไม่ค่อยเกิด มันน้อยมากครับ แต้งใส่บารตด้วยทุกวัน และพระคาถา อย่างว่า ถ้าไม่มีเวลาใส่บาตร ก็ให้เอา เงินใส่บาตรวิระทะโย หรือภาชนะใดก็ได้ ว่าพระคาถา ที่ว่ามา ถึงเวลา ๑ เดือนหรือ เท่าไหร่ก็ได้ ไปถวายพระบอกว่า ให้เป็นค่าอาหารพระครับ ใส่ ๑ บาทหรือกำลังทรัพย์ของเราคือเราไม่เดือดร้อนน่ะครับ แถ้ทำอย่างว่า ผลมันก็เป็นแค่เป็นเบี้ยต่อไส้ ยังมีกินน้อยอยู่ แต่ไม่ค่อยขัดสน ผมทำมาน่าจะเกิน ๒๐ ปี [​IMG]

(อันนี้รับรองผล) แต่ถ้าท่านทำ เป็นสมาธิบางคราว หรือนึกได้ทำ นั่งรถ ไปไหนมาไหน พอได้ทำบ้าง และเวลาสวดมนต์ ใช้ลูกประคำ นับสวด ๑๐๘ จบเดียวบ้าง ๒ จบบ้าง ๓ จบบ้าง ผมยืนยัน ได้ผลแน่นอน ท่านจะมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น หน้ามือเป็นหลังมือ จะเป็นลูกจ้าง ชาวนา ชาวไร่ มันจะมีผลบังเกิดตามถานะ เคยทำนาได้ ๕ เกวียว เมือทำอย่างนี้ อาจจะได้ ๙-๑๐ เกวียว แล้วแต่จิตสอาด สอาดมากได้มากสอาดน้อยได้น้อย

ตัวอย่างผม ถ้าขี้เกียจ สวดมนต์ไหว้พระ สวดพระคาถาวิระทะโย ลาภจะไม่เกิด สังเกตุดูครั้งละหลายๆวัน ลาภก็ไม่ได้ หนำซ้ำเงินก็หด รายได้ก็ลด ถ้าขยันทำขึ้นมาอีก ทำติดกัน ๒-๓ วัน ทำให้หนัก สวดวันละ ๒-๓ คาบ ๑๐๘จบนะ ลาภเกิดทันที สวดอย่าอยากได้ จิตสกปรก ไม่สอาด ลาภไม่เกิด ต้องสวด ให้จิต สอาด ตามกำลังของเรา บางครั้ง ต้องการเงิน ๔-๕ ห้าหมื่น ก็ได้ แต่อย่าอยาก ทำให้จิตสะอาด มีผลแน่นอน บางครั้งต้องการ สักแสน ก็ได้แต่ก็ก็อยู่ที่กำลังเราด้วยนะ บางครั้งอยากได้ สักแสน แต่กำลังไม่ถึง ก็ได้ครึ่งเดียว มันต้องทำเองครับแล้วสังเกตุดู พูดเป็นวันก็ไม่จบ

แต่ยังไม่เคยทำถึงฌาณ มีท่านทำถึง ท่านบอก ลาภใหญ่เกิดแน่นอน ทำเป็นกรรมฐานเลยครับ ใครทำได้บอกด้วยครับ ถ้าทำจริงเวลาหุงข้าว ถ้าใช้ ข้าวจะเพิ่ม กินได้นานแต่ผม ไม่ได้หุง เมื่อก่อนเคยลองครับ ท่านที่ มีความขัดสน ทำเป็นกรรมฐานเลยยิ่งดีครับ ตัวผมเองมาจาก ศูนย์ครับ[​IMG]

สมเด็จองค์ปฐม 10 นิ้ว ไม่มีหมายเลข หลังแดง (มีสามองค์)

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      347.8 KB
      เปิดดู:
      338
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2012
  9. บุญทรงพระเครื่อง

2
    อ้างอิง:

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Archeopteric [​IMG]
    สลดใจด้วยคน
    ชาวพุทธสมัยนี้ยึดติดในรูปกันทั้งนั้น
    ถึงว่า... พระเกษม อาจิณณสีโล ถึงได้ออกมาทำลายพระพุทธรูป
    ออกมาหลอมพระพุทธรูป ก็เพราะชาวพุทธสมัยนี้ติดแต่รูปไงหละ

เวลากราบพระพุทธรูปก็ให้นึกไปถึงพระพุทธเจ้า
    ไม่ใช่นึกถึงอิฐปูนที่อยู่ตรงหน้า
    ถ้าพวกท่านนึกถึงพระพุทธเจ้าจริง
    จะไปแคร์อะไรกับอิฐปูนที่เสียหายถูกทำลาย
    มองมาเป็นกรรมฐานจะดีกว่าไหม
    สิ่งต่างๆซักวันก็จะเสื่อมสลายไป ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น

[​IMG][​IMG] ก็พวกพระเทวทัตไงล่ะถึงได้พูดเช่นนี้ไง ไอ้พวกเดรถี อาศัยผ้าเหลืองหากิน และบริวาร ของพระเทวทัต อิฐปูนทราย ที่กำลัง จะสร้างพระ เขากราบไหว้กันได้แล้ว ยกมือโมทนาสาธุ บุญก็เกิดในใจแล้ว เมื่อทำก็ได้บุญแล้ว บาปก็เช่นกัน ร่วมยินดีกับเขา มันก็ได้รับเช่นกัน พระพุทธรูปตัวแทนพระพุทธเจ้า ถึงแม้ จะเป็นองค์ตัวแทน ผู้ใดกราบไหว้ บุญก็เกิด นายนี่แน่มาก ไปหาทางเล่นงานเราในพีเอ็ม เสียหลายวัน พึ่งเข้ามาเจอ นายมันก็ไม่ต่างอะไรกับพระเทวทัตหรอก แต่พระเทวทัตท่านมีคติแน่นอนแล้ว

แล้วนายล่ะมีคติแน่นอนยัง นายคงมาจากอิสลามหรือคติสกันแน่ ใช้ความคิดแอบแฝงมา จึงได้กล่าวเช่นนี้ แต่พระเทวทัต พระพุทธเจ้าท่านได้พยากรณ์ ไว้แล้ว หลังจาก สิ้นพระศาสนาไป ๑ พุทธทันดร ครึ่งกลาง ศาสนาพระศรีอาริยะเมตตรัย กับองค์ปัจจุบัน ท่านก็มาตรัสรู้เป็นพระปัจเจกพทุธเจ้า พระองค์ หนึ่ง แต่พระปัจเจกะพทุธเจ้ามาตรัสรู้ก็เป็นหมื่นแสนพระองค์ เราก็ไม่อยากยุ่งหรอกนะ สิ่งใดที่สอนผิด หรือไม่ควรพูด และไม่รู้จริงอย่าพูด หรือเขียนออกมา และนายนี่แหละ ที่เข้าไปเล่นงานเรา ถึงในพีเอ็ม ถ้าคนรู้จริงมันไม่พูดเช่นนั้น ต้องวางตัวเป็นกลางก่อน ใจตัวเอง เป็นสัตว์เดรัชฉานไม่พอ ดันมาเขียน ให้คนที่ ยังมีควารู้น้อย พลอยเข้าใจผิดไปด้วย

และอีกอย่าง คนที่นึกถึง พระพุทะเจ้าไปเกิดเป็นเทวดา ก็ดีกว่า คน ที่เป็นใหญ่ในเมืองมนุษย์ เพราะอะไร ก็เพราะ เทวดา มีวิมารเป้นทิพย์ ร่างกายเป้นทิพย์ อาหารเป็นทิพย์ ในเมื่อนาย ยังมีขี่เยี่ยวอยู่ ยังสู้เทวดาชั้นต่ำไม่ได้เลย นายเคยเขียน ถึงพวกฝึกสมาธิ และที่สูงๆแค่นี้นายยังเขียนยังงี้ แค่ใจเป็นเทวดา มันก็ไม่มีแล้ว นับประสาอะไร ที่จะเกิดมาเป็นคนอีก ต้องรออีกนาน ถ้าไม่กลับตัวกับใจ นายไม่พ้นไปอยู่กับพระเทวทัตแน่นอน [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

รูปท่านแม่ศรีระจิต แม่ประภาศรีโสภาค ท่านแม่จิต

ขนาดไฟล์:
      286.4 KB
      เปิดดู:
      403
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2012
  10. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
  11. บุญทรงพระเครื่อง

2

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Chumphon Chanjit
    คุณคิดว่าณ เวลานี้มีนิยตโพธิสัตว์ 10 พระองค์ หรือเกิน 10 พระองค์มาร่วมแสดงความคิดเห็นกันได้ที่นี่ครับ

คุณคิดว่านิยตโพธิสัตว์ มีเกิน 10 พระองค์หรือไม่ อย่างไร

--------------------------------------------------------------------------------

คุณคิดว่าณ เวลานี้มีนิยตโพธิสัตว์ 10 พระองค์ หรือเกิน 10 พระองค์มาร่วมแสดงความคิดเห็นกันได้ที่นี่ครับ

--------------------------------------------------------------------------------
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chumphon Chanjit : 30-10-2012 เมื่อ 03:34 PM
    ในอดีตเมื่อ 4 อสงไขยกัปกับอีกเศษแสนมหากัป มีพระพุทธเจ้าอุบัติขึ้น ทั้งหมด 25 พระองค์รวมทั้งพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันพระนามว่าโคดมด้วย และในอนาคตจะมีพระพุทธเจ้าเสด็จอุบัติเกิดขึ้นอีก 10 พระองค์ ในช่วง 4 อสงไขยกัปกว่าข้างหน้า รวมเป็น 8 อสงไขยกัปกว่า มีพระพุทธเจ้าอุบัติขึ้นทั้งสิ้น 35 พระองค์ ทุกท่านลองคิดดูสิครับว่าขนาดในช่วง 8 อสงไขยกว่ายังมีพระพุทธเจ้าตั้ง 35 พระองค์ แล้ว 16 อสงไขยกว่าข้างหน้า จะมีพระพุทธเจ้าจำนวนเท่าใด คงมีพระพุทธเจ้าที่จะมาตรัสรู้ ไม่ต่ำกว่า 40-50 พระองค์แน่ ผมเชื่อว่าในเวลานี้มีพระโพธิสัตว์ที่ได้รับพุทธพยากรณ์แล้วว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้า มีอยู่เกิน 10 พระองค์แน่นอนครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chumphon Chanjit : 28-10-2012 เมื่อ 10:18 PM
    คำภีย์พุทธวงค์ ผมยังไม่เคยอ่านเลยครับ ไม่รู้ว่าเป็นยังไง แต่อย่างน้อยความคิดผมก็ถือว่าตรงกันตรงที่ว่า นิยตโพธิสัตว์มีมากกว่า 10 พระองค์
    ขอบคุณ คุณสลัดที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

พระศรีอริยเมตไตร กำลังจะได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า ถ้ามีพระโพธิสัตว์หนึ่งแสนพระองค์ที่มีบารมีเท่ากันกับพระศรีอริยเมตไตรจริง ทำไมหลังจากยุคของพระศรีอริยเมตไตร จึงได้มีสูญกัปคือกัปที่ไม่มีพระพุทธเจ้าเกิดขึ้นเป็นเวลาถึงหนึ่งอสงไขยกัปล่ะครับ ทำไมไม่มาตรัสรู้กัน ทำไมจึงปล่อยให้มีกัปที่ว่างเปล่าจากพระพุทธเจ้าได้ ปกติแล้วใครบารมีเต็มก่อนก็จะได้ตรัสรู้ก่อน ไม่จำเป็นต้องรอคิวกัน บารมีใครเต็มก่อนก็ได้ตรัสรู้ก่อนมิใช่หรือ น้องขวัญ

ไปใหน สูญกัปเหรอ 555 ต้องได้ไปอยู่แล้วล่ะ ไม่ต้องห่วง
    คือพี่คิดหยั่งงี้นะขวัญ หลังจากที่พระพุทธเจ้านามว่าโคดมของเราได้รับการพระยากรณ์เป็นครั้งแรกว่าในอีก 4 อสงไขยกับอีกเศษแสนมหากัปจะได้เป็นพระพุทธเจ้า พระองค์หนึ่งนามว่าโคดม พอครบระยะเวลาที่พระทีปังกรณ์ได้พยากรณ์ไว้ พระโคดมก็ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า เป็นพระพุทธเจ้าประเภทปัญญาธิกะ รวมระยะเวลาบำเพ็ญบารมีได้ 20 อสงไขย กับอีกเศษแสนมหากัป เห็นได้ชัดว่าเมื่อครบแล้วต้องได้ตรัสรู้ ดังนั้นพระโพธิสัตว์ถ้าบารมีเต็มแล้วจึงได้ตรัสรู้ไม่มีการรอกัน ใครเต็มก่อนก็ได้ตรัสรู้ก่อน ดูอย่างพระศรีอริยเมตไตรสิ บำเพ็ญบารมีมาก่อนพระโคดมอีก แต่พระโคดมก็ได้ตรัสรู้ก่อน ก็เพราะว่าพระโคดมบารมีเต็มก่อนนั่นเอง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chumphon Chanjit : 28-10-2012 เมื่อ 10:21 PM

นรกน่ะไม่มีใครเขาอยากไปกันหรอก ขนาดพระเตมียังไม่อยากไปเลย ถ้าเราได้ไปก็แสดงว่าเรามันชั่วจริงๆถึงได้ไป ต้องได้ไปแน่ถ้าทำผิด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chumphon Chanjit : 28-10-2012 เมื่อ 03:57 PM

ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับคุณบ่าวต้อย แสดงว่าผมอาจจะคิดผิดก็ได้

ใช่แล้ว พระพุทธเจ้ามีได้สูงสุดกัปหนึ่งแค่5พระองค์เท่านั้น เกินกว่านี้จะต้องไม่มีอย่างแน่นอน ตามพระไตรปิฏก

แต่คำว่าพระโพธิสัตว์รอคิวตรัสรู้นี่ ตามความเข้าใจผม น่าจะรอให้ครบระยะเวลาตามที่ได้บำเพ็ญบารมีมาในแต่ละแบบ
    แต่ละประเภท มากกว่าซึ่งมีทั้ง ประเภทปัญญาธิกะ 20 อสงไขยกับอีกเศษแสนมหากัป ศรัทธาธิกะ 40 อสงไขยกับอีกเศษ
    แสนมหากัป และวิริยาธิกะ 80 อสงไขยกับอีกเศษแสนมหากัป จะไม่ตรัสรู้ก่อนหรือหลังตามระยะเวลาในแต่ละประเภทข้างต้นเลย

แล้วก็รอตามที่ได้รับพุทธพยากรณ์ไว้จากพระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆด้วยว่าจะได้ตรัสรู้เมื่อใด มาอุบัติเป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่เท่าไหร่
    ของกัปนั้น ซึ่งแต่ละกัปจะมีพระพุทธเจ้าได้ไม่เกิน 5 พระองค์ ไม่แน่ว่าคุณเตหิณรัตน์อาจจำผิดก็ได้นะครับ เพราะอ่านมานานแล้ว
    แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นในกะทู้นี้ ขอบคุณจริงๆครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chumphon Chanjit : 29-10-2012 เมื่อ 08:51 AM

(ถ้าผมกล่าวล่วงเกินใครไว้ ผมขอโทษขออภัยด้วยครับ เรื่องบางเรื่องผมอาจจะรู้)
    (แต่เรื่องบางเรื่องผมอาจไม่รู้ก็ได้ครับ ผมต้องกราบขออภัยทุกท่านจริงๆครับ)

ผมได้อ่านคัมภีร์พระอนาคตวงศ์แล้วนะครับคุณเพื่อมหาชน ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมได้รู้แล้วล่ะครับว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องอจินไตย คนสามัญอย่างผมไม่ควรจะไปคิดถึงเรื่องนี้ พระพุทธเจ้าพยากรณ์ไว้เท่าไหร่เราสมควรรู้แค่นั้นแหละครับ มันเกินวิสัยของผมที่จะรู้ได้

คุณบุญทรงเครื่องครับ ตอนนี้ผมไม่อยากจะพิสูตรหรอกครับ คุณบุญทรงเครื่องไม่ต้องให้ความสำคัญกับผมมากถึงขนาดนั้นก็ได้ครับ ใครจะคิดว่าผมเป็นอะไรก็ช่าง แต่ผมก็เข้าใจว่าตนเองเป็นเพียงแค่คนธรรมดาเท่านั้น ไม่ได้วิเศษอะไรมาจากที่ใหนเลย ผมไม่รู้แม้แต่กะทั้งว่าในอนาคตจะได้เป็นอะไร ผมอยากเป็นอะไร ก็ไม่เห็นต้องให้ใครมาสนใจ ผมอยากเป็นของผมเองทั้งนั้นไม่ได้มีใครมาสั่งให้อยากเป็นสักหน่อย ผมไม่ได้ต้องการให้ใครมาพิสูตรว่าเป็นหรือไม่เป็น เพราะมันไม่ได้สำคัญอะไรเลย ส่วนเรื่องของกะทู้นี้นั่นผมไม่ต้องการจะรู้แล้ว เพราะเป็นอจินไตย มันเกินวิสัยผมที่จะรู้ได้ เพราะผมไม่ใช่พระพุทธเจ้า ต่อไปนี้ผมของดแสดงความคิดเห็นในกะทู้นี้อีก เพราะผมได้ข้อสรุปที่น่าพอใจแล้ว

ตอนนี้กำลังสับสน คงต้องพึ่ง กาลามสูตร
    กาลามสูตร คือ พระสูตรที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงแก่ชาวกาลามะ หมู่บ้านเกสปุตติยนิคม แคว้นโกศล (เรียกอีกอย่างว่า เกสปุตติยสูตร หรือเกสปุตตสูตร ก็มี) กาลามสูตรเป็นหลักแห่งความเชื่อที่พระพุทธองค์ทรงวางไว้ให้แก่พุทธศาสนิกชน ไม่ให้เชื่อสิ่งใด ๆ อย่างงมงายโดยไม่ใช้ปัญญาพิจารณาให้เห็นจริงถึงคุณโทษหรือดีไม่ดีก่อนเชื่อ มีอยู่ 10 ประการ ได้แก่

อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา
    อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา
    อย่าเพิ่งเชื่อตามคำเล่าลือ
    อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างตำรา
    อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกเดา
    อย่าเพิ่งเชื่อโดยคาดคะเนเอา
    อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดตามแนวเหตุผล
    อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกกับทฤษฎีของตน
    อย่าเพิ่งเชื่อเพราะมีรูปลักษณ์ที่ควรเชื่อได้
    อย่าเพิ่งเชื่อเพราะผู้พูดเป็นครูบาอาจารย์ของตน

(ทำไมผมถึงผมเอาข้อความเจ้าของกระทู้มารวมกัน ผมอยากให้คุณ ๕๘ ไปอ่านให้เข้าใจ และที่ผมตอบไป ผมไม่รู้ชื่อคุณ ผมไม่รู้ภาษาอังกฤษ ไม่ได้เรียนมา แม้กระทู้ผมให้คนอื่นตั้งให้ แต่ผมใช้ความพยายาม เพียร ฝึกพิมแค่พักเดียวเท่านั้น ถ้าภาษาไทยมันไม่ยาก เราเรียนพูดมา ตั้งแต่จำความได้ครับ ทุกคนสามารถ เรียนรู้ซึ่งกันและกัน ให้เกียรกัน ถ้าอย่างไหนไม่รู้ ก็วางใจเป็นกลางก่อน แล้วไปหาหลักฐาน หรือมีความรู้อะไรมาแลกเปลี่ยนกัน ถือว่าโอเคครับ และขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านที่เข้าใจครับผม

ขนาดไฟล์:
      280.9 KB
      เปิดดู:
      337
      ขนาดไฟล์:
      277.4 KB
      เปิดดู:
      345
      ขนาดไฟล์:
      286.3 KB
      เปิดดู:
      275
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2012
  12. บุญทรงพระเครื่อง

2

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Chumphon Chanjit
    ผมขอกราบเรียนเชิญทุกท่านไปที่ลิ้งนี้หน่อยครับ ไม่เกี่ยวกับกะทู้นี้หรอกครับแต่ผมขอร้อง เรื่องเกี่ยวกับพยามารลาพุทธภูมิ ได้ไง! เมื่ออ่านแล้วก็แล้วแต่ทุกท่านจะตัดสินใจเชื่อหรือไม่เชื่อก็ได้ครับไม่ว่ากัน http://palungjit.org/threads/%E0%B...8%B2.1696/

ทำไมที่ผมพูดไปก็มาถามให้หมดสิ ว่า ผมพูดต่ออีกว่า พระแม่กวนอิม ก็ลาเข้านิพพานไปแล้ว พระเจ้าตากก็ลาเข้านิพพานไปแล้ว เพราะว่า ผมไปอ่านหนังสือ หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง ท่านพูดบอกมาเช่นนั้น ผมก็เชื่อผมได้พิสูตรอะไรมามากมาย พยามาร ลาพุทธภูมิ ผมก็รู้มาเช่นนั้น แต่ถ้าผิด ก็ขออภัย ในความรู้ผิดพาดของผม พระยามารปราถนาพุทธภูมิเช่นกัน ท่านกลัว พระพุทธองค์ พาคนไปนิพพานหมด เวลาท่านมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าแล้ว จะไม่มีใคร ฟังธรรมของท่าน ตอนที่ท่านมาตรัสรู้ ท่านใจของท่านเลยเป็นมิจฉาทิฏฐิ เลยมาขวางทางของพระพุทธองค์ เพื่อจะขัดขวาง ไม่ให้บรรลุอภิเศกสัมมาสัมโพธิญาณ

ขัดขวางทุกอย่าง ผมไม่เห็นว่ามันเสียหายตรงไหน ชอบหรือไม่ชอบหรือ ไม่ ก็หาทางพิสูตร หรือถามผู้รู้ ประวัติ หลวงปู่ หลวงพ่อ ต่างๆ ท่านก็บอกชัดเจน ลามาจาก พุทธภูมิ ไปหาอ่านได้ ไอ้ที่จะหาพักพวก ให้ เอนเอียงมาหา หรือเข้าข้างตนนั้น ไม่ใช่วิสัย ของผู้รู้ จะหาทางเอาชนะเท่านั้น คุณมันเล่นงานผมมามากพอสมควรแล้ว ทั้งๆผมบอก ให้เลิกยังไม่เลิก ไปก่อกวนผมถึงในกระทู้ โถ อุตส่าต์อวดเบ่ง ว่าเรียนพระไตรปิฏก มาแล้วเอาความรู้ มาทับผม ผมก็บอกแล้ว ไม่ได้เรียนมา อาศัย เรียนรู้ ประสพการณ์มาจาก ครูบาอาจารย์

และ ไปรู้เห็น มาด้วยตนเองส่วนใหญ่ บังเอิญผมมากระทู้นี้ เลยเห็นอีก ขอบคุณครับที่อุตส่าต์จี้แนะ

Last edited by บุญทรงพระเครื่อง; วันนี้ at 10:09 AM.

อ้างอิง:
    ผมขอกราบเรียนเชิญทุกท่านไปที่ลิ้งนี้หน่อยครับ ไม่เกี่ยวกับกะทู้นี้หรอกครับแต่ผมขอร้อง เรื่องเกี่ยวกับพยามารลาพุทธภูมิ ได้ไง! เมื่ออ่านแล้วก็แล้วแต่ทุกท่านจะตัดสินใจเชื่อหรือไม่เชื่อก็ได้ครับไม่ว่ากัน http://palungjit.org/threads/%E0%B...8%B2.1696/

ทำไมที่ผมพูดไปก็มาถามให้หมดสิ ว่า ผมพูดต่ออีกว่า พระแม่กวนอิม ก็ลาเข้านิพพานไปแล้ว พระเจ้าตากก็ลาเข้านิพพานไปแล้ว เพราะว่า ผมไปอ่านหนังสือ หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง ท่านพูดบอกมาเช่นนั้น ผมก็เชื่อผมได้พิสูตรอะไรมามากมาย พยามาร ลาพุทธภูมิ ผมก็รู้มาเช่นนั้น แต่ถ้าผิด ก็ขออภัย ในความรู้ผิดพาดของผม พระยามารปราถนาพุทธภูมิเช่นกัน ท่านกลัว พระพุทธองค์ พาคนไปนิพพานหมด เวลาท่านมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าแล้ว จะไม่มีใคร ฟังธรรมของท่าน ตอนที่ท่านมาตรัสรู้ ท่านใจของท่านเลยเป็นมิจฉาทิฏฐิ เลยมาขวางทางของพระพุทธองค์ เพื่อจะขัดขวาง ไม่ให้บรรลุอภิเศกสัมมาสัมโพธิญาณ

ขัดขวางทุกอย่าง ผมไม่เห็นว่ามันเสียหายตรงไหน ชอบหรือไม่ชอบหรือ ไม่ ก็หาทางพิสูตร หรือถามผู้รู้ ประวัติ หลวงปู่ หลวงพ่อ ต่างๆ ท่านก็บอกชัดเจน ลามาจาก พุทธภูมิ ไปหาอ่านได้ ไอ้ที่จะหาพักพวก ให้ เอนเอียงมาหา หรือเข้าข้างตนนั้น ไม่ใช่วิสัย ของผู้รู้ จะหาทางเอาชนะเท่านั้น คุณมันเล่นงานผมมามากพอสมควรแล้ว ทั้งๆผมบอก ให้เลิกยังไม่เลิก ไปก่อกวนผมถึงในกระทู้ โถ อุตส่าต์อวดเบ่ง ว่าเรียนพระไตรปิฏก มาแล้วเอาความรู้ มาทับผม ผมก็บอกแล้ว ไม่ได้เรียนมา อาศัย เรียนรู้ ประสพการณ์มาจาก ครูบาอาจารย์

และ ไปรู้เห็น มาด้วยตนเองส่วนใหญ่ บังเอิญผมมากระทู้นี้ เลยเห็นอีก ขอบคุณครับที่อุตส่าต์จี้แนะ

Last edited by บุญทรงพระเครื่อง; วันนี้ at 10:09 AM.

ขนาดไฟล์:
      292.3 KB
      เปิดดู:
      353
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2012
  13. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:วิจัยพบบทสวดโพชฌงค์แก้'โรคซึมเศร้า'ได้:cool:
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->aprin<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6727168", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    ทุกอย่างมันอยู่ที่กำลังใจด้วยครับ จริงๆพระพุทธเจ้าท่านสอนมาตั้งสองพันกว่าปีแล้ว กรรมฐาน ๔๐ มหาสติปัฏฐาน ๔ ถ้าทำได้ทำถึง เรื่องโรค มันเรื่องขี้ ผงครับ แต่ส่วนใหญ่ มันทำไม่ค่อยถึง แต่ถ้าทำเป็นกิจวัตร ประจำวัน มันก็ช่วยได้ระดับหนึ่ง เท่านั้นครับ แต่ถ้าจิตเป็นสมาธิ ไม่ต้องถึงฌาณหรอก ก็ทำได้ รักษาโรคต่างๆ คนโบราณ เขาใช้ควบคู่ กับใช้ยาโบราณรักษา ตามแต่โรคๆก็จะหายไปเร็ววัน ถ้าโรคหนักกรรมหนัก อาจจะหายช้า หรือไม่หาย โรคบางอย่าง ต้องพรึ่งหมอปัจจุบัน หมอปัจจุบัน รักษาไม่หาย ต้องไปรักษาหมอโบราณ ทั้งหมอโบราณและสมัยใหม่รักษาไม่หาย ต้องพึ่ง หมอ ไสยเวท ถ้าทั้งสามอย่าง ไม่หายต้องพึ่ง ธรรมมะ จึงจะหาย บางโรคเป็นเองหายเอง โดยไม่ต้องรักษาครับ

ถ้าโรคกรรมหนัก เคยฆ่าสัตว์มามาก ก็ไม่หาย ทรงกับทรุดเท่านั้น และเป็นๆหาย เขาทรมารเราไปจนกว่าจะตาย นั่นแหละ ฉนั้นจึงต้องทำบุญให้สุดขั้ว หนีบาปให้สุดขีด มันตามทันเมื่อไหร่มันเล่นงานแน่ เหมือน เงาตามตัวนั่นแหละ แต่พระอริยทั้งหลายท่านยอมรับกฎของกรรมครับ มันเป็นต้องรักษา หิวต้องหาอาหารมาให้ร่างกายกิน หนาวต้องห่มผ้า ร้อนต้องทำความเย็น ให้ สารพัด บำรุงบำเรอเท่าไหร่ มันไม่เคยตามใจเราเลย พระคาถาที่รักษาโรค มีมากมาย เช่นพุทโธ ธัมโม สังโฆ คนโบราณเขายึดมั่น แต่คนเราในสมัยนี้ ไม่ค่อยสนใจ เผอๆเหยียบหยามอีกต่างหาก พูดมากก็ไม่ดี แต่อยาก ให้ทุกคนพอได้รู้ เป็นกระสายยาบ้าง คนโบราณน่ะเขาเก่ง นะ

แต่สิ่งใดดีก็ทำไปเถอะครับ มีแต่ดีครับ แต่อยากบอกว่า ถ้าทำสมาธิได้ยิ่งดีครับ สะสมวันละเล็กวันละน้อย เดี๋ยวก็มากเอง จะดีกว่านั้นเยอะ มีทั้งสติ มีทั้งปัญญาเกิด บางโรคหรือหลายๆโรคก็หายได้ แม้แต่ โรค โลภ โกรธ หลง ก็จะเบาบางลง ได้ไม่มากก็น้อยครับ แล้วแต่เราทำได้มากน้อยแค่ไหนครับ พูดมากเดี๋ยวท่านจะเกียจเอา สวัสดี:cool:<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- / message -->

ขนาดไฟล์:
      283.9 KB
      เปิดดู:
      322
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2012
  14. บุญทรงพระเครื่อง

2
    วิริยาธิกะพิเศษบันทึก
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->PCO_<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3389188", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

ขออนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ ขอพระบารมี พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรมคำสั่งสอนท่านทุกพระองค์ บารมีของพระอริสงฆ์ทั้งหลายตั้งแต่องค์ต้นถึงองค์ปัจจุบัน พรหมทั้ง หมด เทวดาทั้งหมด พระบารมีของพระโพธิสัตว์เจ้าทั้งหลาย ต้น กลาง และโดยเฉพราะปรมัตถบารมี ของท่านทุกๆพระองค์ พระอาจารย์ฤาษี ทั้ง ๑๐๘ คุณของบิดามารดา อดีดถึงปัจุบัน ครูอุปฌาอาจารย์ อดีดถึงปัจจุบัน มีหลวงปู่ปาน หลวงพ่อเป็นที่สุด เกล้ากระผม ขออ้างอิงขอพระบารมี ทุกท่านทุกพระองค์ ที่กล่าวมา และบุญกุศลของข้าพุทธเจ้า ที่บำเพ็ญมาอดีดถึงปัจจุบันจะเกิดกับข้าพเจ้าเพียงไร ขอจงให้ท่านและบริวารทุกท่าน จงประสพสิ่ง อันพึงปราถนาทุกประการเทอญ

แต่กระผม ก็ยังสงกะสัยอยู่ครับท่าน ข้ออธิฐานบางประการ ในเมื่อพวกเราเกิดกันมาจนนับชาติไม่ถ้วน ทำไม ถึงลูกหลานหลวงพ่อถึงมีความยากลำบากเช่นนี้ ทั้งเจอะเจอ พระพุทธเจ้ากันก็หลายพระองค์ มิหนำซ้ำ ทำพระบารมี กันมาตั้ง ๑๖ อสงขัย กำไลยแสนกัป จนถึงนะบัดนี้ ทำไมชีวิต ทุกคนต่างกันมาก และอยากถามท่านว่า ในส่วนบารมีตรงไหน ของท่านและศิษย์ ที่ยังไม่เต็ม และทำกับคนอื่นไว้ ก็ต้องไปใช้เขาเช่นกัน ตังตัวอย่างเคยเกิดเป็นายเขา ใช้แบบเยี่ยงทาส ที่เขาเป็นทาส และคนรับใช้มาก่อน ในเมื่อพวกท่านยังต้องเกิดกันอีก นาน มันไม่ต้องไปใช้เขาหรือครับ เพราะคนเราสร้างบารมีมาต่างกัน ดูตัวอย่าง พระพุทธองค์เกิดเป็นชาวนา เพื่อจะให้ ควายมันกินน้ำใส แต่ควายมันจะกินน้ำขุ่น พระพุทธองค์ ยังต้องได้รับผลของกรรมนั้นเลย ทั้งๆพระองค์มีเจตนาดีแท้ๆ ตัวอย่างอื่นยังอีกเยอะ ผมข้าผู้น้อยด้วยปัญญาอยู่ จึงอยากให้ท่าน ได้ชี้แจงแถลงไข ประดับปัญญาบารมีกับ เกล้ากระผม และผู้อื่นด้วยเถอะครับ ยังสงกะสัยอีกเยอะครับ

เอ่แล้วคนที่ ปราถนาพุทภูมิ ต่อหน้าหลวงพ่อ และคนจำนวนเป็นแสน แต่แค่คน แต่งตัวแปลกกว่าชาวบ้านนิดหน่อย ทำไมถึงโดนพุทธภูมิ กล่าวติเตียน หนักพอดู ทั้งๆท่านก็ต้องเกิดไปเป็นทุกอย่าง ผมว่าท่านต้องรู้จัก แต่ไม่ขอเอ่ยนามนะครับ เรารู้กันแค่นี้พอ เพื่อจะให้เป็นความรู้ กับคนที่ยังไม่รู้ และคนที่รู้แล้วจะได้รู้ยิ่งๆขึ้นไป มันเป็นอดีดไปแล้ว แต่เพือ่ให้อนุชนรุ่นหลังได้ศึกษาไว้ ตัวอย่างเช่น สมัยพุทธองค์ เคยเกิดเป็นพระโพธิสัตว์ เมื่อพระองค์เดินทางมาถึง สระน้ำแห่งหนึ่ง ซึ่งเป็นสระสาธารณะ พระองค์เห็นดอกบัว จึงเข้าไปเก็บ เพราะว่า เป็นสระของคนจรไปมาทั่วไป ย่อมเก็บเอาได้ โดยไม่มีเจ้าของ เมื่อกำลังเก็บอยู่ ยักษ์ สียักษ์สา ได้โผล่ขึ้นมาเหนือน้ำ แล้วกล่าวขึ้นว่า โขมยๆเจ้าข้าเอ่ยๆๆ พระพุทธองค์ได้กล่าวขึ้นว่า เราไม่ได้ โขมย เพราะเห็นไม่มีเจ้าของและเป็นของสาธารณะ คนทั่วไป สามารถ เก็บไปได้ ในเมื่อท่าน จะไปเป็นครูเขา หรือเป็นพระพทธเจ้า ซึ่งปราถนาพระโพธิญาณ จิตท่านต้องละเอียดกว่า นี้ เรานี้ แหละเป็นผู้ดูแลสถานที่นี้ เป็นเจ้าของ ฉนั้นท่านต้องขออนุญาติจากเราก่อน ซึ่งเป็นผู้ดูแล และพระพุทธองค์ ซึ่งเป็นพระโพธิสัตว์ ในสมัยนั้น ยอมรับโดยดุษดี ภาพ

กระผมขอถามท่านพี่หน่อยนะครับ อย่าหาว่าผมระลาภลล้วงเลยครับ เพื่อประโยชน์ต่อผม กับคนอีกหลายๆคน เพื่อประดับปัญญา ในการบำเพ็ญบารมีต่อไป ให้ถึงซึ่งพระนิพพาน ท่านเคยได้รับฟังจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อหรือไม่ ว่าพระพุทธเจ้าตรัสรู้ ล่วงไปแล้ว อีกกี่พระองค์ ถึงจะเป็นคิวของท่าน ที่จะมาตรัสรู้ อนุตรสัมมาสัมโพธิญาณน่ะครับ ตัวอย่างเช่น ขออ้างนะครับว่า หลวงพี่ เล็ก ท่านพูดว่า พี่บัญชา ซึ่งปราถนาพระโพธิญาณ ต่อหน้าหลวงพ่อ และคนอีกจำนวนมาก เป็นแสน อ. พี่เล็กท่านว่าหลวงพ่อท่านพูด อยู่กับท่าน และอีกกี่คนไม่ทราบ พระพุทธเจ้า ตรัสรู้ไปแล้ว อย่างน้อยอีก ๔๐ กว่าพระองค์ถ้าไม่ลานะ และอีกท่านหนึ่ง พี่แดง พ.อ. แดง จำชื่อจริงไม่ได้ นามสกุลวิชชุพันธ์ น่ะครับ ท่านนี้ ถ้าจำไม่ผิด พระพุทธเจ้า ตรัสรู้ไปแล้ว ๘๐ กว่าพระองค์หรือไงนี่แหละ ถ้าจำผิดก็ขออภัยไว้ที่นี้ด้วยนะครับ ได้ฟังมาเกือบ ๒๐ ปีแล้วครับอาจจะคาดเคลื่อนได้

กระผมเคยถาม อ.ชาลี ลูกศิษย์หลวงพ่อ คณะแม่ชีสุรินทร์ ก.ม.๘ (วัดใหม่ฉายหิรัญ) ท่านคงรู้จักน่ะครับ ผมถามว่า อ.ชาลีครับ ในเมื่อ อ.ปราถนาพระโพธิญาณ ผมขอถามจริงๆเถอะ ตอนนี้ กำลังใจของ อ.สละลูกเมียให้เป็นทานน่ะได้หรือยัง แกบอกว่า พี่เณร ผมบอกตรงๆเลยนะ อ.ตอบว่ายังครับ แต่ถ้าให้ผมสละลูกตา แขนขา เลือดเนื้อ ได้เลยครับ แต่กำลังผมไม่ถึงสละลูกเมียหรอกครับ แต่ อ.จารย์แกว่าถ้าจำไม่ผิด ตอนแกไปตรัสรู้ แบบขอให้อลังกาลยิ่งกว่าพระพุทธเจ้า องค์ใดๆ จริงๆผมจำมาไม่หมด พูดผิดเดี๋ยวจะมีโทษมาก ขออภัยด้วยครับ ผมไม่ได้มาลองอะไรนะครับ จะถามไว้เพื่อ บุคคลอื่นและผมด้วย จะได้มีกำลังใจในการต่อสู้ กับพยามารต่อไปครับ

ขอถามอีกนิดครับ ตอนนี้ท่าน เรียนรู้อารมย์ ของพระโสดาบัน สกิทาคา อนาคา และอารมย์ ของพระอรหันต์แล้วหรือยังครับ ตอนนี้ ท่านทรงอารมย์ ได้แบบไหนครับกระผม เพือ่ประดับความรู้ บุญญาบารมีครับ และเพื่อเป็นประโยชน์และความรู้กับบุคคลอื่นด้วยครับ และสุดท้านนี้ ท่านพี่กับผม ตั้งแต่อดีด ถึงปัจจุบัน และเวลานี้ ก็มีอะไรกันก็ขออโหสิกรรม ซึ่งกันและกันนะครับ ข้อเขียนต่างๆ นี้ก็เช่นกัน เพื่อประโยชน์ แก่ตนเองผู้อื่น เพื่อมีกำลังใจในการปฏิบัติเพื่อความพ้นทุกข์ไป สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุในการปราถนาของท่าน และมีเวลาจะเข้ามาอีกครับสวัสดี<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- edit note -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>

ขนาดไฟล์:
      305.7 KB
      เปิดดู:
      360
      ขนาดไฟล์:
      275.7 KB
      เปิดดู:
      325
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2012
  15. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ใส่แว่นดำหน่อย ไว้หนวดนิดไว้เคราหน่อย ไปเป็นมือปืนรับจ้างได้เลยนะครับ ก้ากๆๆ ๆ ๆ ๆๆ ๆๆๆๆๆ

16. บุญทรงพระเครื่อง

2
    หน้ามันเป็นอย่างนั้นเอง แต่ใจดีครับ
    อาศัยพระเลี้ยงมาตลอด อยู่ได้เพราะพระ
    ช่วงนี้สุขภาพไม่ค่อยดี พยายามทำบุญเยอะๆ เดี๋ยวไม่ทัน

[​IMG]วิจัยพบบทสวดโพชฌงค์แก้'โรคซึมเศร้า'ได้[​IMG]
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->aprin<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6727168", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

ไม่ได้มากวนหรือมาทำให้มัวหมอง แต่จะมาช่วยเสริมครับ เพราะโลกยุคปัจจุบัน เขาไม่ค่อย ให้ความสำคัญเท่าไหร่ แม้ หมอแพทย์แผนโบราณเรา แพทย์สมัยใหม่บางคน หรือหลายคนก็ยัง แอนตี้อยู่ หมอนวดก็เช่นกัน ยิ่งโดนหนัก ยิ่งเปิด ไม่ขออนุญาติ ไอ้พวกจังไรนี่ยื่งแก้ง แม้แต่ทำเป็นทางการ พวกนี้ ยังหาวิธีกลั่นแกล้ง มีข่าวอยู่เรื่อย พักนี้เงียบไปหน่อยแล้วครับ ยาสมุนไพร ไทย พ่อหลวงกับพระเทพ ท่านให้มีการส่งเสริม ยังไม่วายเลย ยิ่งอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่า มันยิ่งโดนหนักครับ สมัยหลวงปู่ปานวัดบางนมโค ท่านใช้มีดหมอ เคาะกระดาน นั่งภาวนา ท่องพระคาถาเรียกโรคออก บางครั้ง ก็ใช้มือ กอบโรค แล้วโยนทิ้งไป กอบไม่กี่ครั้ง โรคหาย ปัจจุบันนี้แทบไม่แล้ว

(และขอยืนยันไว้ในที่นี้ด้วย) ถ้าพวกคุณ จะเอาไปใช้ เอาใช้ได้เลยว่าทำได้จริงยิ่งกว่าจริงเสียอีก ผมทำมาแล้วจึงกล้ายืนยันนอนยัน เวลาแมลงป่องต่อยใคร แพ้หรือปวด คนที่จิตเป็นสมาธินะ ใช้พระคาถาตั้งนะโม ๓ จบ พุทโธ ธัมโม สังโฆ ได้เลย แต่ส่วนใหญ่จะใช้พุทโธครับ ตั้งนะโม ๓ จบ ท่องพุทโธ เปล่าไปที่โดนต่อย แล้วกอบไปเรื่อยๆแล้วโยนทิ้ง จนกว่าจะหายปวด ไม่เกินชั่วจุดธุป หายแน่นอน ต้องมีสมาธินะครับถึงจะหาย สำหรับคนที่ได้ ฌาณจะช่วยคนได้เยอะครับ หายเร็วด้วย ท่านจะช่วยหรือไม่ช่วยเท่านั้นเอง ปล่อยไปตามกรรม เมื่อช่วยคนอื่นที่มีโรค คนช่วยจะโดนรับกรรม ส่วนหนึ่ง เฮ่อเล่าไปแล้วยาวครับ แต่ส่วนใหญ่ คนช่วยเขาต้อง ปิดประตู ทวารไม่ให้โรคมันเข้าคนรักษาครับ วิธีลองเมื่อท่านถูกตะขาบหรือแมลงป่องต่อย ให้คนท่องพระคาถาเอามือวางที่โดนต่อยหรือกัด พิษมันจะวิ่งเข้าหาสู่ร่างกายเราทันที ไม่เชื่อลองดูได้พิสูตรมาไม่ยากครับ ถ้าท่องนานๆ พิษจะหายไปจากคนโดนกัด หรือคนโดนต่อย ครับพิสูตรมาหลายวาระครับ

และมีอีกวิธีหนึ่งครับ เอหิรุปุนะ พระคาถากอบโรค ของพ่อครู ทัน รุจิเรข หลานหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง นนทบุรี เรียนมาจาก หลวงพ่อแฉ่งวัดบางพัง ลูกศิษย์หลวงปู่ปาน วัดบางนมโคครับ ใช้มีดหมอเคราะ ไม่เกินชั่วธูป ใช้พระคาถา ปิตทวารก่อนที่จะ รักษาผู้อื่น ไม่งั้น โรคจะวิ่งเข้าตัวผู้รักษา บางครั้งก็ระวังยากครับ ผมเลิกใช้มานานแล้วครับ โรคบางอย่างหมอโรงพยาบาลไม่รับยังหายเลยครับ ผมลืมพระคาถาจนจะไม่เหลือแล้ว ตอนนั้นอายุยังไมถึง ๒๐ ปีครับ ช่วยคนบางที ก็มีทั้งโทษ ทั้งบุญจบครับไม่ขออธิบายต่อไป มันยาวมากถ้าอธิบาย:cool:<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message -->

17. บุญทรงพระเครื่อง

2

ขนาดไฟล์:
      325.2 KB
      เปิดดู:
      323
  18. บุญทรงพระเครื่อง

2

ขนาดไฟล์:
      325.2 KB
      เปิดดู:
      321
  19. บุญทรงพระเครื่อง

2

ขนาดไฟล์:
      291.9 KB
      เปิดดู:
      320
  20. บุญทรงพระเครื่อง

2

---------------------------------------------------------------------<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    รายการนี้ปิดไปนานแล้ว:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2013