รวมเรื่องปาฎิหารย์พระแม่กวนอิม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย mature_na, 18 มกราคม 2015.

1. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    รวมเรื่องปาฎิหารย์พระแม่กวนอิม
    ท่่านใดมีประสบการณ์ เรื่องเล่าความศักดิ์สิทธิ์ขององค์พระแม่กวนอิม มาแบ่งปันกันนะครับผมจะพยายามมาแชร์เรื่อยๆเริ่มที่
    สวดมนต์ถวายพระแม่กวนอิมกันก่อนเพื่อเป็นศิริมงคลครับ

มนต์ มหากรุณาธารณีสูตร
    https://www.youtube.com/watch?v=RnWm7Nxjtws&feature=youtu.be
    http://youtu.be/RnWm7Nxjtws
    link เสียงสวดมนต์ มหากรุณาธารณีสูตร สวด9 จบ ถวายพระพรพระแม่กวนอิม
    เป็นสวดมนต์แบบไทยครั้งแรกที่เผยแพร่ในยูทูปแบบไม่ใช่เพลง และคนไทยสวดถวายท่านเป็นหมู่คณะ
    สวดถวายพระมหาโพธิสัตว์อวโลกิเตศวรกันนะครับ
    เหมาะสำหรับผู้ศรัทธาพระแม่กวนอิมและอยากฝึกสวดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2015
  2. mature_na

บทสวดสรรเสริญพระคุณพระแม่กวนอิมมหาโพธิสัตว์

นำโมไต๋ซื้อ ไต๋ปุย กิวโค่ว กิมหลั่ง กวงไต๋เล่งก้ำ กวงสี่อิมผู่สัก (กราบ)

นำโมไต๋ซื้อ ไต๋ปุย กิวโค่ว กิมหลั่ง กวงไต๋เล่งก้ำ กวงสี่อิมผู่สัก (กราบ)

นำโมฮู๊ก นำโมหวบ นำโมเจ็ง นำโมกิ้วโคว่ กิวหลั่ง กวงสี่อิมผู่สัก ทั่งจี้โต โอมเกียล้อฮวดโต เกียล้อฮวดโต เกียออฮวดโต ล้อเกียฮวดโต ล้อเกียฮวดโต ซำผ่อออ เทียงล้อซิ้ง ตี่ล้อซิ้ง นั้งลี่หลั่ง หลั่งหลี่ซิง เจ๊กเฉียก ใจเอียงห่วยอุ่ยติ๊ง นำมอมอออป่อเยี๊ย ปอหล่อบิ๊ก (กราบ)

บทสวดสรรเสริญพระคุณพระแม่กวนอิมมหาโพธิสัตว์ (แปล)

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมสักการะแด่องค์พระแม่กวนอิมมหาโพธิสัตว์ (อวโลกิเตศวร) ผู้เปี่ยมล้นด้วยพระเมตตาคุณ พระกรุณาธิคุณ ทรงมุ่งขจัดบำบัดสรรพทุกข์ภัย บันดาลดลสันติสุขแต่สรรพสัตว์อย่างไม่มีประมาณ อย่างไม่มีขอบเขต และอย่างไม่มีที่สิ้นสุด

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมด้วยเศียรเกล้า แด่องค์พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสงฆ์เจ้า

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมด้วยเศียรเกล้า แด่องค์พระมหาโพธิสัตว์กวนอิม (อวโลกิเตศวร) ผู้ทรงศักดิ์และสิทธิ มุ่งขจัดภยันอันตราย ขจัดสรรพภัยทั้งปวง

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมสักการะแก่ปวงเทพยดาทุกพระองค์ ผู้คอยปกปักรักษาโลกมนุษย์ จงช่วยดลให้สรรพสัตว์ผู้ทุกข์เข็ญ ได้พ้นห่างจากทุกข์ – ภัย – เคราะห์ และความยากเข็ญทั้งปวง เทอญ.

มนต์ มหากรุณาธารณีสูตร

http://youtu.be/RnWm7Nxjtws
    link เสียงสวดมนต์ มหากรุณาธารณีสูตร สวด9 จบ ถวายพระพรพระแม่กวนอิม
    เป็นสวดมนต์แบบไทยครั้งแรกที่เผยแพร่ในยูทูปแบบไม่ใช่เพลง และคนไทยสวดถวายท่านเป็นหมู่คณะ
    สวดถวายพระมหาโพธิสัตว์อวโลกิเตศวรกันนะครับ
    เหมาะสำหรับผู้ศรัทธาพระแม่กวนอิมและอยากฝึกสวดครับ

3. mature_na

บทสวดมนตร์ มหากรุณาธารณีสูตร
    โชยชิ่ว โชยงั่ง บ่อไหง๋ ไต่ปุยซิมทอลอ นีจิ่ว (๓ จบ)
    ปึงซือออนีทอ ยูไล้ (๓ จบ)

“นำมอ ฮอลาตัน นอตอลา เหย่ เย
    นำมอ ออลีเย ผ่อลูกิดตีซอปอลาเย
    ผู่ทีสัตตอพอเย หม่อฮอสัตตอพอเย
    หม่อ ฮอเกียลูนี เกียเยงัน สัตพันลาฮัวอี
    ซูตัน นอตันเซ
    นำมอ สิดกิด ลีตออีหม่งออลีเย
    ผ่อลูกิด ตีสิด ฮูลาเลงถ่อพอ
    นำมอ นอลา กินซี
    ซีลี หม่อฮอพันตอซาเม
    สะพอ ออทอ เตาซีพง
    ออซีเย็น สะพอ สะตอ นอมอ พอสะตอ
    นอมอ พอเค มอฮัว เตอเตา
    ตันจิต ทองัน ออพอ ลูซี
    ลูเกียตี เกียลอตี อีซีลี
    หม่อฮอ ผู่ทีสัตตอ สัตพอ สัตพอ
    มอลา มอลา มอซี มอซี ลีทอยิน
    กีลูกีลูกิดมง ตูลู ตูลู ฟาเซเยตี
    หม่อ ฮอฮัว เซเยตี ทอลา ทอลา
    ตีลีนี สิด ฮูลาเย เจลา เจลา มอมอ ฮัวมอลา หมกตีลี
    อีซี อีซี สิดนอ สิดนอ ออลาซัน ฮูลาเซลี
    ฮัวซอ ฮัวซัน ฮูลา เซเย
    ฮูลู ฮูลู มอลา ฮูลู ฮูลู ซีลี ซอลา ซอลา
    สิดลี สิดลี ซูลู ซูลู ผู่ถี่เย ผู่ถี่เย ผู่ถ่อเย ผู่ถ่อเย
    มีตีลีเย นอลา กินซี ตีลีสิด นีนอ
    ผ่อเย มอนอ ซอผ่อฮอ สิดถ่อเย ซอผ่อฮอ
    หม่อฮอ สิดถ่อเย ซอผ่อฮอ สิดทอยีอี
    สิดพันลาเย ซอผ่อฮอ นอลากินซี ซอผ่อฮอ
    มอลานอลา ซอผ่อฮอ สิดลาเซง ออหมกเคเย
    ซอผ่อฮอ ซอผ่อหม่อฮอ ออสิดถ่อเย ซอผ่อฮอ
    เจกิดลา ออสิดถ่อเย ซอผ่อฮอ ปอทอมอกิดสิดถ่อเย
    ซอผ่อฮอ นอลากินซี พันเคลาเย ซอผ่อฮอ
    มอพอลี เซงกิดลาเย ซอผ่อฮอ
    นำมอห่อลาตัน นอตอลาเหย่เย
    นำมอออลีเย ผ่อลูกิตตี ชอพันลาเย ซอผ่อฮอ
    งัน สิดตินตู มันตอลา ปัดถ่อเย ซอผ่อฮอ”

4. mature_na

มหากรุณาธารณี (สันสกฤต: महा करुणा धारनी, จีน: 大悲咒: ธารณีว่าด้วยความกรุณาอันยิ่งยิ่งใหญ่) หรือ นิลกัณฐธารณี (สันสกฤต: नीलकण्ठ धारनी : ธารณีว่าด้วยพระผู้มีศอสีนิล) เป็นชื่อบทสวด (ธารณี) สำคัญในพระพุทธศาสนามหายาน เป็นธารณีประจำองค์พระอวโลกิเตศวร ปางสหัสภุชสหัสเนตร (พันหัตถ์พันเนตร) ในภาษาจีนเรียกธารณีนี้ว่า ไต่ปุ่ยจิ่ว (จีน: 大悲咒; พินอิน: Dàbēi zhòu; "ต้าเปยโจ้ว" ตามสำเนียงจีนกลาง) มีต้นกำเนิดจากพระสูตรมหายานภาษาสันสกฤตของอินเดีย พระภควธรรมเถระชาวอินเดียนำเข้าไปแปลในประเทศจีนสมัยราชวงศ์ถัง และมีฉบับแปลเป็นภาษาทิเบตด้วย

มหากรุณาธารณีเป็นมนตร์อันเกิดจากความเมตตากรุณาอันยิ่งใหญ่ของพระอวโลกิเตศวร ที่มีต่อสรรพสัตว์ที่ตกทุกข์ในโลก ในคัมภีร์กล่าวว่าธารณีนี้มีชื่อต่าง ๆ กัน เช่น มหาไวปุลยสัมปุรณธารณี, อกิญจนมหากรุณาธารณี, อายุวัฒนธารณี, วิกรมอุตตรภูมิธารณี, มโนมัยอิศวรธารณี เป็นต้น อักษรหนึ่งตัวและประโยคหนึ่งในบทธารณีมนตร์นี้ ล้วนขยายเป็นอรรถธรรม อันจะนำเข้าถึงพระสัมมาสัมโพธิญาณ

ประวัติ

ในประเทศไทยธารณีสูตรฉบับนี้ได้แปลโดยหลวงจีนคณาจีนพรต (เย็นบุญ) เจ้าอาวาสวัดทิพย์วารีวิหาร แขวงบ้านหม้อ เขตพระนคร กรุงเทพ ในคัมภีร์สันสกฤตของมหายานคือคัมภีร์ "สหัสภุชสหัสเนตรอวโลกิเตศวรโพธิสัตวไวปุลยสัมปุรณอกิญจนมหากรุณาจิตธารณีสูตรมหากรุณามนตระ" นำเข้าไปแปลในจีนโดยพระภควธรรม ชาวอินเดีย ในสมัยราชวงศ์ถัง ได้กล่าวถึงบทสวดธารณีแห่งพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร คือ มหากรุณาหฤทัยธารณี อันจะยังอานิสงส์ความศักดิ์สิทธิ์ให้บังเกิดขึ้นแก่ผู้สวดนานัปการ

เนื้อหากล่าวถึงเมื่อครั้งที่พระศากยมุนีสัมมาสัมพุทธเจ้าประทับอยู่ ณ โปตาลกะบรรพต ในกาลนั้น พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ได้ขอพุทธานุญาตแสดงธารณีมนตร์อันศักดิ์สิทธิ์ไว้ เพื่อเป็นที่พึ่งแก่สรรพสัตว์ ซึ่งธารณีนี้ย้อนไปในครั้งกาลสมัยของพระพุทธเจ้านามว่าพระสหัสประภาศานติสถิตยตถาคต พระพุทธเจ้าพระองค์นั้นได้ตรัสธารณีนี้แก่พระอวโลกิเตศวร และตรัสว่า "สาธุ บุรุษ เมื่อเธอได้หฤทัยธารณีนี้ จงสร้างประโยชน์สุขสำราญแก่สัตว์ทั้งหลายในกษายกัลป์แห่งอนาคตกาลโดยทั่วถึง" ตามเนื้อความของพระสูตรได้กล่าวว่า ในขณะนั้น เมื่อพระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ได้สดับมนตร์นี้แล้ว ก็ได้บรรลุถึงภูมิที่ 8 แห่งพระโพธิสัตว์เจ้า จึงได้ตั้งปณิธานว่า "ในอนาคตกาล หากข้าพเจ้าสามารถยังประโยชน์สุขแก่สรรพสัตว์ได้ ขอให้ข้าพเจ้ามีพันเนตรพันหัตถ์ในบัดดล"

เมื่อท่านตั้งปณิธานดังนี้แล้ว พลันก็บังเกิดมีพันหัสถ์พันเนตรขึ้นทันที และเพลานั้นพื้นมหาพสุธาดลทั่วทศทิศก็ไหวสะเทือนเลื่อนลั่น พระพุทธเจ้าทั้งปวงในทศทิศก็เปล่งแสงโอภาสเรืองรองมาต้องวรกายแห่งพระโพธิสัตว์ และฉายรัศมีไปยังโลกธาตุต่าง ๆ อย่างปราศจากขอบเขต พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ตรัสแก่พระอานนท์ว่า เนื่องจากปณิธานอันยิ่งใหญ่ของพระโพธิสัตว์ หากเหล่ามนุษย์และทวยเทพตั้งจิตสวดธารณีมนตร์นี้คืนละ 7 จบ ก็จะดับมหันตโทษจำนวนร้อยพันหมื่นล้านกัลป์ได้ หากเหล่ามนุษย์ทวยเทพสวดคาถามหากรุณาธารณีนี้ เมื่อใกล้ชีวิตดับ พระพุทธเจ้าทั้ง 10 ทิศจะยื่นพระกรมารับให้ไปอุบัติในพุทธเกษตรทุกแห่ง

อานิสงส์ของการสวดมหากรุณาธารณีสูตร

ในพระสูตรกล่าวว่า ผู้ที่ตั้งใจสวดมหากรุณามนตร์นี้ด้วยจิตศรัทธาตั้งมั่น จะประกอบด้วยอานิสงส์เป็นกุศล 15 ประการคือ

ที่ที่เกิดจะพบแต่กุศล 5 ประการ
    ได้เกิดในประเทศกุศล
    พบแต่ยามดี
    พบแต่มิตรดี
    ร่างกายประกอบด้วยอินทรีย์พร้อมมูล
    จิตเป็นธรรมโดยสมบูรณ์
    ไม่ผิดศีล
    ญาติบริวารมีความกตัญญู ปรองดองกัน มีสามัคคีกัน
    ทรัพย์สมบัติ โภคทรัพย์ มีความสมบูรณ์ครบถ้วน
    มีผู้เคารพและให้ความช่วยเหลือเสมอ
    ทรัพย์สินที่มีอยู่ไม่มีใครมาปล้นชิง
    คิดปรารถนาสิ่งใดจะได้สมความปรารถนา
    ทวยเทพ นาค ให้ความปกปักรักษาอยู่ทุกเมื่อ
    เกิดในที่ที่ได้เฝ้าพระพุทธเจ้า ได้ฟังธรรมของพระพุทธเจ้า
    สามารถเข้าถึงอรรถแห่งพระธรรมที่ได้สดับ

นอกจากนี้ยังมีอานิสงส์ทำให้ไม่ต้องทุมรณะด้วยเหตุ 15 ประการ คือ

ไม่ต้องมรณะด้วยความอดอยากข้นแค้น
    ไม่ต้องมรณะด้วยการใส่ขื่อคา กักขัง และเฆี่ยนโบย
    ไม่ต้องมรณะด้วยศัตรูจองเวร
    ไม่ต้องมรณะด้วยการศึกสงคราม
    ไม่ต้องมรณะด้วยสัตว์ขบกิน
    ไม่ต้องมรณะด้วยงูพิษ แมลงป่อง
    ไม่ต้องมรณะด้วยการจมน้ำ ไฟไหม้
    ไม่ต้องมรณะด้วยยาพิษ
    ไม่ต้องมรณะด้วยแมลงร้ายขบกัด
    ไม่มรณะด้วยจิตใจว้าวุ่น เป็นบ้า
    ไม่มรณะด้วยตกจากภูเขา ต้นไม้ และหน้าผาสูง
    ไม่ต้องมรณะด้วยการสาปแช่งภูตผีปีศาจ
    ไม่ต้องมรณะเพราะเทพร้ายและผีสาง
    ไม่ต้องมรณะด้วยโรคร้ายเรื้อรัง
    ไม่ต้องมรณะด้วยความไม่ประมาณตนจนเกินฐานะ

บทสวดนี้เป็นที่นับถือและสวดบูชาพระอวโลกิเตศวร (กวนอิม) กันอยู่ทั่วไปในหมู่พุทธศาสนิกชน ตั้งแต่อินเดียเหนือ เนปาล ทิเบต ไปจนถึงจีน ญี่ปุ่น และเกาหลี มหากรุณาธารณีนี้เป็นบทสวดของพระอวโลกิเตศวรปางพันหัตถ์พันเนตร ในคัมภีร์ระบุว่า ผู้ที่เลื่อมใสถวายสักการะต่อพระอวโลกิเตศวรอยู่เป็นเนืองนิตย์ ตั้งใจสวดสรรเสริญพระนาม ย่อมจะถึงพร้อมในกุศลทั้งปวง สามารถยังวิบากกรรมอันมิมีประมาณให้สิ้นสูญ ครั้นเมื่อวายชนม์จะไปอุบัติ ณ สุขาวดีโลกธาตุแห่งองค์พระอมิตาภพุทธเจ้า

5. mature_na

เรื่องของญาติธรรมท่านแรก คุณakanak
    "
    ผมไม่ใช่คนเชื้อสายจีนนะครับ เมื่อก่อนก็ไหว้เจ้าแม่บ้าง ไม่ได้ไหว้บ้าง คือเจอรูปปั้นในวัดก็ยกมือไหว้ ไม่ได้ระลึกถึง หรือ เอาใจใส่ แต่พอเริ่มทำแล้วผมก็เหมือนกับหยุดไม่ได้ ทุกวันนี้ ทุกอาทิตย์ผมจะต้องไปไหว้ที่รูปปั้นพระแม่ที่วัดเป็นประจำ ผมไปไหว้ที่วัดอินทรวิหาร บางขุนพรหมนะครับ ตอนแรกก็ลองขอพรก็สำเร็จ จากนั้นผมก็ปฏิบัติ โดยการไม่ทานเนื้อสัตว์ เวลาขอพรหรืออธิษฐานอะไร ก็เป็นไปตามที่ประสงค์ ผมไม่เคยเห็นเจ้าแม่ในนิมิตเลยครับ เห็นแต่ในความฝัน วันนั้นผมไปทำอะไรที่ไม่ถูกไม่ควรแถวสถานที่สิ่งศักดิ์แห่งหนึ่ง ตอนจะนอนมันรู้สึกว่าคืนนี้ต้องเจออะไรแน่ ก็เลยสวดมนต์ไหว้พระ และก็สวดมนต์ของพระแม่กวนอิม กลางคืนก็นอนฝันว่า มีงูตัวใหญ่มาฉกที่ต้นขาผม แบบว่าในฝันผมเจ็บมากมันปวดไปหมด สักพักก็รู้สึกว่ามีใครมายืนอยู่ที่หัว หันไปดูเป็นเจ้าแม่กวนอิม หน้าเจ้าแม่ยิ้มๆ ผมก็เลยหันกับมาดูที่ต้นขาที่ถูกงูฉก มันมีอะไรไหลออกมา ความเจ็บปวดมันก้หายไป ตกใจตื่นขึ้นมาจับขาผมก่อนเลยครับเพราะมันปวดตุ๊บๆ ตอนนี้ชีวิตผมก็บูชาเจ้าแม่แบบเต็มหัวใจ อาจเป็นเพราะปาฏิหาริย์ที่ผมได้พบ แม้ว่าเหตุการณ์จะดูเหมือนเป็นเรื่องราวธรรมดาในการดำเนินชีวิตประจำวัน แต่จิตผมก็รู้ได้ว่าพระแม่มาโปรดจริงๆ ทั้งสุขภาพของแม่ นิสัยของน้องที่ดีขึ้น มีเพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนได้พบประสบเจอปาฏิหาริย์เจ้าแม่กวนอิมบ้างครับ"

6. mature_na

เรื่องของญาติธรรมท่าน สองคุณchaokhun

"ผมเคยเจอ แต่พูดไปก็ไม่มีใครเชื่อหรอกครับ เพราะปาฏิหาริย์ที่เจ้าแม่กวนอิมแสดงให้ผมเห็นด้วยตาตัวเองนี้ คือ เจ้าแม่กวนอิมปรากฏร่างให้ผมเห็นที่วัดมังกรกมลาวาส เยาวราช โดยผมเห็นผู้หญิงแต่งชุดขาวเดินรวดเร็วมาก ผมได้เดินตามท่าน แล้วท่านก็เดินเข้าไปในศาลเจ้าแม่กวนอิม แล้วหายไป โดยทีแรกผมไม่ทราบว่าที่วัดมีศาลเจ้าแม่กวนอิม เห็นแต่รูปปั้นผู้หญิงปิดทอง มาทราบทีหลังว่านั้่นคือรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม "

7. mature_na

เรื่องของญาติธรรมท่าน สามคุณsnow

ท่านเป็นพระโพธิสัตย์ที่ทรงลงมาโปรดมนุษย์บนโลกมาเป็นเวลานานแล้วค่ะ
    ครอบครัวดิฉันเองก็ได้ประสบพบเจอกับปาฏิหารของท่านบ่อยครั้ง
    เหตุการณ์แรกที่ทำให้เราทั้งครอบครัวรู้จักกับท่านคือ เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนสมัยดิฉันยังเด็ก คืนหนึ่ง แม่ดิฉันได้ฝันเห็นหญิงงามใส่ชุดสีขาวหน้าตาใจดียืนอยู่ตรงหน้า แล้วพูดว่า "ฉันคือเจ้าแม่กวนอิม ต่อไปนี้ฉันจะมาคุ้มครอง" แต่ด้วยความที่แม่ดิฉันเป็นคนไทย และเรียนโรงเรียนคริสมาตลอด รวมทั้งครอบครัวก็เป็นไทยแท้ จึงไม่เคยรู้จักเจ้าแม่กวนอิมมาก่อนเลย ด้วยความแปลกใจ แม่ดินฉันจึงนำความฝันไปเล่าให้เจ๊ชาวจีนคนหนึ่งฟัง ด้วยความที่ไม่ได้คิดจริงจังอะไรกับความฝันเพราะคิดว่าคงไม่มีจริง แม่ดิฉันจึงพูดติดตลกว่า "เจ๊ เมื่อคืนฉันฝันเห็นเจ้าแม่ประเทศเจ๊ด้วยนะ เห็นบอกว่าชื่อเจ้าแม่กวนอิม" พอเจ๊ได้ยินก็ตกใจและตื่นเต้นมาก (ต้องบอกก่อนนะคะว่าสมัยดิฉันยังเล็ก เจ้าแม่กวนอิมท่านยังไม่ได้ดังเหมือนในสมัยนี้ และมีผู้คนเฉพาะกลุ่มเท่านั้นที่รู้จักท่าน) เจ๊รีบบอกด้วยความดีใจว่า ลื้อโชคดีแล้วนะ เจ้าแม่กวนอิมมีอยู่จริง ท่านเป็นพระโพธิสัตย์ที่คนจีนและไต้หวันนับถือมาก ท่านมาโปรดลื้อ ท่านมาอยู่คอยคุ้มครองลื้อแล้ว แต่เนื้อวัวที่ลื้อชอบกินน่ะลื้อต้องเลิกกินเด็ดขาดเลยนะ เพราะคนที่นับถือเจ้าแม่หรือคนที่เจ้าแม่คุ้มครองเค้าห้ามกินเนื้อวัว แต่ตอนนั้นแม่ดิฉันไม่เชื่อ สมัยท่านสาวๆท่านค่อนข้างเป็นคนสมัยใหม่ในแบบฉบับของคนสมัยนั้น และท่านเป็นคนที่ชอบทานเนื้อวัวเป็นชีวิตจิตใจค่ะ และด้วยความที่ท่านไม่เชื่อ ท่านจึงให้เด็กไปซื้อเนื้อวัวตุ๋นของโปรดมาให้ท่าน แล้วท่านก็ทานต่อหน้าเจ๊คนนั้น เหตุการณ์ไม่คาดฝันได้เกิดขึ้น เนื้อวัวที่ท่านทานไปคำแรกเท่านั้น ท่านก็มีอาการเหมือนคนที่ปวดตาราวกับว่าใครกำลังจะควักลูกตาท่านออกไป ท่านเริ่มคลื้นไส้และอาเจียนอย่างหนัก เจ๊จึงรีบให้คนไปหาธูปแล้วบอกให้แม่ดิฉันรีบจุดธูปขอขมาเจ้าแม่กวนอิม ไม่เช่นนั้นแม่ของดิฉันอาจจะทรมานยิ่งกว่านี้ก็ได้ แม่ดิฉันลองทำตามที่เจ๊บอก ทันใดนั้นอาการปวดที่รุนแรงก็กลับมาเป็นปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น และด้วยความโชคดีค่ะ ในยุคนั้นคนนิยมเช่าวิดีโอหนังจีนมาดู ประจวบเหมาะกับทางร้านเพิ่งนำวิดีโอเรื่องใหม่เข้ามาชื่อเรื่อง "กำเนิดเจ้าแม่กวนอิม" แม่ดิฉันรีบเช่ามาดูจึงได้รู้เรื่องราวความเป็นมาว่าท่านเป็นใครและทำไม่ท่านจึงไม่ชอบให้ทานเนื้อ และหลังจากนั้นจนถึงปัจจุบัน ท่านก็ยังคงมาแสดงปาฏิหารอยู่บ่อยครั้งค่ะ ครอบครัวเรานับถือท่านมาก รวมทั้งตัวดิฉันก็ไม่ทานเนื้อมาตั้งแต่เด็กอยู่แล้ว แต่ก็เพิ่งจะฝันเห็นท่านไม่นานค่ะ ดิฉันจึงเชื่อว่า เจ้าแม่กวนอิมท่านมักจะมาโปรดมนุษย์ที่เป็นคนดีมีศีลธรรมเสมอ ไม่ว่าเราจะเป็นคนชาติใด ท่านเมตตาเสมอค่ะ เมื่อถึงเวลาอันเหมาะสมแล้วท่านจะมาโปรดค่ะ

8. dara1

dara1 เป็นที่รู้จักกันดี

มีค่ะ แบบสุดยอดเลย คืนนี้อธิษฐานขออนุญาตท่านก่อนนะคะ ไว้จะมาเล่าวันละตอนๆค่ะ เพิ่งเกิดเมื่อธันวาคม 57 แบบเหลือเชื่อ แต่เกิดขึ้นจริงๆค่ะ ยาวมาตลอดถึงวันนี้ก็ยังอยู่ค่ะ ท่านมาโปรดชายผู้หนึ่งค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2015
  9. mature_na

สวัสดีครับ คุณdara

ยินดีต้อนรับผู้ศรัทธาพระแม่อีกท่านนึงครับ
    รอฟังอยู่นะครับ
    ^^
    ท่่านใดมีประสบการณ์ เรื่องเล่าความศักดิ์สิทธิ์ขององค์พระแม่กวนอิม มาแบ่งปันกันนะครับ

10. intorachit

intorachit Active Member

ขอแชร์ประสบการณ์ตัวเองบ้างครับ ที่เกี่ยวกับเรื่องเนื้อครับ เดิมผมเป็นคนที่ชอบทานเนื้อมากๆ เห็นที่ไหนเป็นต้องซื้อกินให้ได้ แล้วเดิมก็ไม่เคยที่จะได้บูชาเจ้าแม่กวนอิมแต่อย่างใด แต่อยู่มาวันนึงผมนั่งรถเมล์ไปไหนจำไม่ได้แล้ว ซึ่งหลายปีแล้ว ผมนั่งเบาะหลังแถวหลังสุดช่วงระหว่างทางคนที่นั่งข้างๆผม เค้าถือเป็นกระดาษเป็นปึ้งเลย แล้วผมก็บังเอิญมองไปเห็นแต่เห็นแว็บๆ เหมือนจะเป็นรูปวาดอะไรซักอย่างซึ่งดูแล้วสวยดี ทั้งที่ผมไม่รู้ว่าเป็นรูปอะไรนะครับ เพราะเดิมผมเป็นคนชอบพวกศิลปะอยู่แล้วด้วย ผมก็มองเป็นระยะๆ พอจะถึงที่พัก พอผมทำท่าจะลง คนนั้นอยู่ดีๆมาทักผม บอกว่า พี่ๆ ผมให้พี่แผ่นนึงครับ จะเป็นไปด้วยเพราะเห็นผมมองบ่อยหรืออย่างไรไม่รู้ ผมก็ยินดีเลยครับ พร้อมกับแปลกใจด้วย ก็บอกขอบคุณครับๆ แล้วสิ่งที่เค้ายื่นมาให้ผมเป็นรูปถ่ายเจ้าแม่กวนอิมขี่มังกร ผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นรูปถ่ายหรือรูปวาด แล้วเค้ายื่นบทสวดมาให้ด้วย แล้วบอกว่าพี่ๆ ให้พี่สวดก่อนนอนนะ ในบทสวดนั้นจะเป็นวงกลมเล็กๆ 108 วง เค้าบอกว่าสวดจบนึงก็ให้วงไว้วงนึง ผมก็นำรูปนั้นมาติดไว้ที่หัวเตียงเลยครับ พร้อมบทสวดด้วย บอกตามตรงตอนนั้นผมไม่ได้คิดอะไรมากผมก็สวดนะ สวดบ้างไม่สวดบ้าง คิดว่าไม่มีไรเสียหาย สวดจบนึงก็วงไว้จุดนึง แล้วเรื่องที่ว่าถ้าใครบูชาเจ้าแม่กวนอิมแล้วต้องไม่ทานเนื้อวัว ผมก็พอรู้ แล้วตั้งแต่ที่นำรูปมาติดไว้ผมก็พยายามไม่ไปเสาะหามากิน ถ้ามีอย่างอื่นด้วยก็เลือกกินอย่างอื่นแทน แต่มีวันนึงทางบริษัทได้พาไปเลี้ยง กินอาหารอย่างหรู หนึ่งในนั้นคือ เนื้อผัดพริกไทดำ ซึ่งรูปลักษณ์น่ากินมาก ผมบอกตรงๆอดใจไม่ไหว เลยจัดซะ กินตอนนั้นก็รู้สึกว่าอร่อยนะครับ กินตอนเที่ยงครับ คืนนั้นเลยอยู่ดีๆไม่มีสาเหตุผมรู้สึกอยากอาเจียรอย่างแรง รู้สึกทรมาณสุดๆ สรุปคืนนั้นผมนอนไม่หลับเลยทั้งคืน พะอืดพะอม (เขียนถูกเปล่า) ตลอดคืน ก็เลยมาคิดว่าเป็นเพราะเราบูชาเจ้าแม่แน่ๆเลย ผมเลยบอกผ่านรูปว่าผมจะไม่กินเนื้ออีกแล้วครับ แล้วหลังจากนั้นเชื่อไหมครับร้านก๋วยเตี๋ยวเนื่อแถวที่ทำงานซึ่งเป็นร้านที่ผมกินประจำ ผมเดินผ่านทีไรรู้สึกเหม็นเลยครับ แล้วตั้งแต่นั้นผมก็ไม่กินเนื้ออีกเลย....ส่วนเรื่องปาฏิหาร ผมก็ไม่เคยสัมผัสอะไรนะครับ จะเป็นเรื่องแปลกหรือเรื่องบังเอิญก็ไม่แน่ใจเลยมาเล่าสู่กันฟังครับ

11. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสวดมนต์บูชาท่านมาตั้งแต่เด็กกินเจในช่วงเทศกาลตลอด ตอนสมัยเด็กผมไม่ชอบอาหารเจอย่างมาก โวยวาย ร้องไห้ทุกครั้ง จนคุณพ่อผมท่านเล่าให้ฟังว่าสมัยนั้นคุณย่าผมป่วยหนักมากนอนซมอยู่ที่บ้าน คืนหนึ่งท่านได้ยินเสียงคนเถียงกันบนหัวนอนว่าไม่รอดแน่ๆอีกคนก็บอกว่ารอดให้บนกินเจสิแล้วจะหาย คุณย่าเลยอธิษฐาณว่าจะกินเจถวายท่านในทุกปี แล้วท่านก็หายวันหายคืน ครอบครัวผมเลยกินเจทุกปี และตัวผมก็เต็มใจเลิกงอแง ที่จะไม่กินเจอีกเลย
    อีกเรื่องหนึ่งครับ ผมสวดคาถาบูชาท่านได้ตั้งแต่ยังเด็กมีครั้งนึงใจวิกิจฉาสงสัยว่าเราสวดไปท่านมีอยู่จริงไหม หรือสวดไปขอท่านต่อหน้ารูปเหมือนท่านที่บ้าน ท่านจะรับรู้ไหม และคืนนั้นเองผมก็นิมิตกึ่งหลับกึ่งตื่น ผมนอนห้องคนเดียวชั้น 2 มีหน้าต่างข้างๆและมีกระจกใสๆเหนือหน้าต่าง ผมเห็นท่านเจ้าแม่กวงอิมลอยผ่านหน้าต่างเลยครับ ผมจำได้ว่าขนลุกซู่ก้มกราบท่านหลายครั้ง และสวดคาถาถวายท่านด้วยครับ นิมิตนี้เหมือนจริงมากเรื่องนี้แม้ผ่านมา 20 กว่าปีแล้ว แต่นึกถึงทีไร ขนลุกด้วยความดีใจว่าท่านเมตตามาแสดงให้ผมรับรู้ว่าท่านมีอยู่จริงๆ ผมขอเล่าถวายท่านในช่วงเทศกาลกินเจปี 2558 นี้ครับ

12. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

รออ่านนะครับ