รวมเรื่องเล่าทะลุมิติจากยายผีป่่าจอมโม้(ตำนานรักสามเส้าเจ้านางแห่งขอม)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 29 พฤศจิกายน 2008.

1. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    งอน ยายละ หายไปไหนนิ น้าน นานcatt14

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อะจ๊าก!

ยายผีป่ามาแล้ว มาตามกลิ่นธูป ฮ่าฮ่า

แหม...ชอบกระทู้นี้ของยายผีป่่ามั๊ก ๆ เรย (เอาอีกแล้ว เขีนทำยังกะว่าตัวเองอายุ ๑๔ -๑๕ ลูกสาวยังสะกดภาษษไทยถูกต้องมากกว่าแม่อีกนะรู้ไหม)

ทำไมยายผีป่าถึงชอบกระทู้นี้มากที่สุด

ก็เพราะว่า

ทุกท่านยอมรับการโม้ของยายผีป่า โดยไม่มีเงื่อนไข จะหลอกแหกตา พาไปเข้าพกเข้าพงที่ไหน ยอมไปโม๊ด ขอเพียงมาโม้ต่อไปเรื่อยๆ อิอิ

........................

คือว่าช่วงที่หายไปนั้น เพราะว่ามีเหตุดังนี้

๑. ติดรับสายทั้งวัน คืน จนหมดแรงเข้าเน็ต

๒. เน็ตอืด

๓. ด่าผัว

๔. ไม่สบายเพราะช่วงอากาศเปลี่ยน พักผ่อนน้อย ใช้พลังงานในการทำนั่นทำนี่เกินลิมิต

๕. ติดธุระทั้งงานส่วนตัว และส่วนรวม (ส่วนมากจะส่วนรวม)

๖. เล่นตัว...เรียกเรตติ้ง อยากรู้ว่ามีแฟนคลับลงแดงกี่รายอะจ้า อิอิ...

...................................................

ขอเล่าเรื่องการเจอผี คั่นเวลาประเดี๋ยวนะคะ

เรื่องนี้เชื่อว่าจริงค่ะ ไม่โม้เลย (หรือจะให้โม้ จะได้เติมน้ำส้มสายชู กับพริกเสริมรสชาดอีก เอาป๊ะ)

.......................

เมื่อวันที่ ๓๑ มกราคม เวลาประมาณ สองทุ่มเศษ ยายผีป่าถือโอกาศว่า เป็นวันอันเหมาะต่อการชำระร่างกายเสียที จึงพาลูกๆ ไปแช่ตัวที่บ่อน้ำแร่ร้อนหินดาด (ขอย้ำว่าอยู่ทองผาภูมิค่ะ เชิญเที่ยวนะคะหากไม่รู้จะไปไหน แล้วเลยไปหายายผีป่า ไปให้หลอกถึงที่กันเลยนะคะ)

เมื่อเห็นว่าใกล้เวลาด่าผัวอีกรอบแล้ว จึงพาลูก ๆ กลับบ้าน

ทีนี้ลูก ๆ มันนึกอย่างไรไม่รู้ พากันนั่งกระบะท้ายที่มีหลังคาไฟเบอร์แยกจากห้องพลขับ เราก็เออ...ขับคนเดียวสบายดี จะได้ไม่ต้องเบื่อทนฟังลูกๆ ของเรา สี่ตัวกับเด็กข้างบ้านอีกหลายตัวที่มันจ้องแต่จะไปกับเราทุกงาน เวลามันเต็มรถ มันเหมือนเสียงนรกแตกจริงๆ ขอย้ำค่ะ

..................................

ทีนี้ออกมาผ่านหน้าวัดได้ประมาณ ๕ ร้อยเมตร มันจะถึงเนินที่เคยมีคนแถวบ้านโดนรถเก๋งชนตาย แต่ยายผีป่าชินกับการขับลุยความเปลี่ยว ความมืดลำพังก็เลยไม่คิดอะไร

มองไปที่เนินผ่านความมืดที่ขอบคุณแสงจันทร์เพ็ญนะคะ ทำให้สายตาอันไม่ได้เรื่องของยายผีป่าเห็นร่างของผู้ชายคนหนึ่ง สูงพอๆ กับผัวตัวเอง สวมกางเกงขาสั้นเกือบถึงเข่า เสื้อสีคล้ำคล้ายพนักงานป่าไม้ ยืนตรงหันหลังไปทางริมถนน ยายผีป่าก็บีบแตรให้สัญญาณว่า ช่วยหลบเข้าไปชิดขอบทางหน่อย เพราะพ่อคุณเล่นยืนตรงยังกะรอเคารพธงชาติยังไงยังงั้น ยืนล้นขอบขาวมาเกือบกลางเลนส์ซ้าย ไอ้เราก็บีบก่อนประมาณ ๓๐ เมตร เห็นร่างชัดว่าไม่หันไม่สนใจหลบ พอเข้าใกล้อีกนิด ก็บีบแตร เตือนถี่ๆ แต่เขาไม่หันไม่แหงะ ไม่ขยับ ยังคงยืนท่าเดิม ที่เดิม เอายังไงดีล่ะทีนี้ เพราะรถมันต้องขึ้นเนิน วิสัยทรรศ์การมองข้างหน้าตอนขึ้นเนินมันเสี่ยงมากหากต้องเบี่ยงขวาสุดเพื่อหนีการชนคนที่ยืนไม่ขยับ

ในใจคิดทันทีว่า

"เฮ้ย...ไม่ว่าจะเป็นคนหรือผี หากไม่หลบ ฉันขอหลบก็แล้วกัน ท่านอาจารย์ท่านใดอยู่กับลูกตอนนี้ ช่วยเครียร์ทางข้างหน้าให้ด้วยเจ้าค่ะ อย่าให้มีรถสวน อย่าให้มีคนยืนขวางทางอีกนะคะ"

ว่าแล้วก็ทำการหักฟืดเลย ช่วงที่ขับเลย จิตรู้ทันทีว่า "มันไม่ใช่คนแล้วนะ"

แต่ครูบาอาจารย์สอนมาว่า "ห้ามมองกระจกหลัง หรือเหลียวไปดู หากคิดว่าเขาไม่ใช่คนทั่วไป"

เราก็ไม่ทำนะคะ ขับไปเรื่อยๆ

พอถึงโค้งเลยบ้านหลังใหญ่สีขาวมาสักหน่อย (ห่างจากเนินประมาณ ๓๐๐ ร้อยเมตร) ตรงจุดนี้จิตยายผีป่่าสัมผัสได้ว่า "เคยเป็นคูเมือง และวัดโบราณ เราเคยเกิดที่นี่" ก็อธิษฐานจิตแผ่เมตตาให้ทั่ว แล้วก็หลุดโค้งอันตรายตรงจุดนั้นมา (เป็นเนินเขา มีทางเบี่ยงโค้งไม่ค่อยสนับสนุนการขับขี่ปลอดภัยนัก)

ก็เปิดไฟสูง ทันทีที่เปิดไฟสูง ค้างคาวแม่ไก่ตัวโตก็บินพุ่งมาที่หน้ากระจังรถ เสียงกระทบของตัวค้างคาวทำเอายายผีป่าบ่นกับตัวเองว่า

"โธ่เอ้ย...จะทดสอบกำลังใจกันไปถึงไหน ทำไมต้องบินมาตอนนี้ด้วย ตายหรือเปล่า (มันติดไปที่ร่องกันแมลง นิสัยสัตว์ชอบเล่นแสงไฟ) ก็ขับช้ามากอยู่แล้ว ประมาณ ๔๐ เท่านั้นเอง เขายังหนีเราไม่พ้น ทั้งๆ ที่มีปีก อยู่ในซอกข้างทางดีๆ ยังบินมาชนเรา นี่เขาคงมีกรรมกับเรา จึงบอกนกมีหูตัวโตที่คิดว่า คงตายแน่ ๆ ว่า (ออกเสียงด้วยนะ)

"ทำไมต้องมาเจ็บ มาตายเพราะฉัน ฉันเคยทำร้ายเจ้ามาก่อนหรือไม่ มีอะไรดลให้เจ้ามาเกิดเหตุเช่นนี้ สาธุ...อย่ามีเวรมีกรรมต่อกันอีกเลยนะ ขอบุญที่ฉันทำมาทุกอย่าง เจ้าพึงได้รับเช่นกัน นะคะพระยายมราช นะคะท่านแม่ธรณี และครูทุกท่าน สงเคราะห์เป็นพยานในการแผ่กุศลของลูกด้วยนะ ลูกไม่ต้องการสร้างบาป แม้ไม่ตั้งใจก็ตาม ถ้าคืนชีวิตให้มันได้ ช่วยคืนให้มันเถิดเจ้าค่ะ " ก็บ่นกับตัวเองไปอีก จิตเกาะที่คุณงามความดีที่รู้ว่าทำอะไรมาบ้าง เพราะจะได้ส่งพลังช่วยเจ้าค้างคาวยักษ์ตัวนี้ให้ไปดี ก็พูดออกเสียงมาจนกระทั่งใกล้จะถึงหน้าบ้าน ชะลอรถจะเลี้ยวเข้าบ้าน ทันใดนั้น เจ้าค้างคาวก็โผบินไปทางขวามือ โดยไม่มีอาการว่า "ปีกหักหรือซ้ำในเลย"

โอ...น้ำตาแห่งความปีติ และรอยยิ้มของยายผีป่ามันยากที่จะแสดงออกมาเป็นภาพได้ ถ้าท่านใดนึกไม่ออก ให้นึกถึงตอนนางงามที่เขาทราบผลประกวดชนะเลิศก็แล้วกันนะคะ (น้าน...ว่าไปนั่น คงสวยบรรเจิดเลยนะเนี่ย)

........................................

ทีนี้ก็มาเจอหน้าสามีที่มีเพื่อนมาคุยด้วยหน้าบ้าน เลยบอกว่า

"เกือบได้อาหารแปลกให้เธอกินแล้วนะ ค้างคาวแม่ไก่ต้มน้ำปลา"

.................................................

เช้าของวันหวยออก

...........................

หลังจากรับสายไม่หยุด ส่วนมากคุยเรื่องหวยเด็ด เลขชัวร์ป๊าบตามเคย (แฟนคลับตรงเวลาเป๊ะทุ๊กงวดนะ)

...........................................

เมื่อได้หยุดการสนทนาทางมือถือ ก็เดินไปร้านค้าหาน้ำอัดลมเพิ่มน้ำตาลในเลือดตัวเอง (ฆ่าตัวตายทางอ้อม กลัวแก่ตายไงคะ ไม่อยากตายตอนแก่กว่านี้ เดี๋ญวศพไม่สวย อิอิ)

ทีนี้รถพ่อค้าขายอาหารสดที่เป็นชาวลาวต่างด้าวขับมาส่งสินค้าที่ร้านค้า

ยายผีป่าเป็นคนที่ชอบเว้าลาวคักๆ ได้ทีก็เริ่มเปิดฉากโม้เลยหล่ะ

"เฮ้ย...อันพ่อเฒ่า(สรรพนามเรียกสุภาพบุรุษที่เรายกย่อง) เมื่อคืนข้อยพ่อ(เจอ) ผู๋ซายยืนขวงทางรถข้อย...".(ขอย่นระยะการเล่า ยกจากที่เล่าพากษ์ไทยข้างต้นมาเป็นสรุปเนาะ)

ทันทีที่พ่อค้ากับข้าวสดรับฟัง แกตบมือเป๊ะ แล้วบอกว่า

"แม่เฒ่า (น้านดูเขายกย่องเราเช่นกัน) ข้อยว่าเจ้าคือสิพ่อผี(เจอผี) แหม่นแท้คักๆ"

"อีหลีติ๊ คือจั๋งว่าจั่งซั่นหล่ะ ข้อยแข่งแต่ย่านผีหลายเด้อ (จริงรึ..ทำไมถึงพูอย่างนี้ละ ฉันนี่ละตัวกลัวผีสุดๆ เลยหล่ะ) ยายผีป่าแจ้ง

"ก็ตอนบักนี่มันตาย ข้อยขับรถมาพ่อมันกำลังโดนชนพอดี มันใส่ชุดอย่างนี้แหละ ตรงเด๊ะเลย ตรงนั้นแหละที่มันกลิ้งไปขาดใจตาย"

...................

เฮ้ย...มันเป็นจังซี้เร๊อะ! เท่านั้นแหละยายผีป่ารีบโทหาเจ้ามือหวยเถื่อน แต่ไม่มีคนรับสายสักราย(สงสัยเลขนี้เขาสั่งว่า ห้ามรับเด็ดขาด ตัวอันตราย)

..............................................

จนกระทั่งน้องอิติปิโส ติดต่อกลับมาเพื่อคุยเรื่องเลขเด็ดตามเคย ก็โม้ให้ฟัง แถมบอกว่า

"เขาอายุเท่ายายนะ ตายตอน ๔๑

เอาอายุเขาไปแทงให้หน่อย เผื่อได้ เล่นเลยนะ ๔๐๑ - ๔๑ - ๔๒ กลับด้วยนะ

สงสัยที่เขามาให้เห็นเพราะว่า

"ยายผีป่ากำลังจะเป็นเจ้าภาพทำบุญกลางบ้าน และก่อนออกจากบ้านมา ก็บ่นตลอดทางว่า ..ผีตนใด ผู้ทุกข์ตนใด อยากให้ฉันมีเงินทำบุญกลางบ้าน มาบอกหวยนะ ถ้าฉันถูกจะได้มีกำลังใจทำบุญส่งให้เยอะๆ ท่านที่สุขอยู่แล้ว ก็ส่งเสริมได้นะ เอ้า...เชิญมาเสนอตัวเลขเลยนะ"

........................................

เฮ้อ....ไอ้คนตายคนนี้ มันคงทำกรรมมาเยอะเนาะ ขนาดโชว์ตัวสุดๆ แล้ว ยายผีป่ายังไม่มีปัญญาหาซื้อเลขที่คิดว่าน่าจะเป็นนัยยะ เอาเงินมาทำบุญให้เลยนะ

เอาน่า..ฉันไม่ไส้แห้งจนไม่มีเงินทำบุญกลางบ้านให้นายหรอกนะ ฉันมีงบ...ถ้าฉันไม่มีงบ เดี่ยวฉันขอจากแฟนคลับฉันแถวนี้ก็ได้

เอ้า...ว่าไงคะแฟนคะแฟนขา....

ยังจะกล้าตามอ่านไหมเนี่ย ยายผีป่าเล่นขอหน้าด้านๆ นี่แหละ

.............................

3. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายผีป่าหนูโอนเงินไปร่วมทำบุญกลางบ้านกับคุณยายด้วย 200 บาททางอินเตอร์เน็ตแบงค์กิ้งค่ะเพิ่งโอนเมื่อสักครู่หลังจากที่อ่านค่ะทรัพย์น้อยได้ช่วยแค่นิดเดียวนะคะวันนี้วันคล้ายเกิดคุณยายและวันทหารผ่านศึกด้วยขอให้คุณยายผีป่าสุขภาพแข็งแรง พรใดที่ประเสริฐที่สุดในโลกขอให้ท่านได้รับพรนั้นค่ะ อนุโมทนาบุญกับคุณยายด้วยค่ะ;aa39

4. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเกิดนะจ๊ะ...ยายผีป่า คิดสิ่งใดขอให้สมอุรา

5. watwa-aram

คุณยาย 14 ออกไปแล้ว เสียดายหลาย ๆ
    อายุครบเท่าไหร่แล้วนี้คุณยาย ขอให้ร่างกายแข็งแรง สมบูรณ์ สวย ๆ รวย ๆ
    ขอให้ผลบุญที่คุณยายทำช่วยหนุนนำคุณยายเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

6. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

สุข สวัสดี มีชัย เงินทองไหลมาเทมา มาหาคุณยายฯนะคะ สุขสันต์วันเกิดเจ้าค่ะ

7. chachamnan

chachamnan เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    ย่อง ย่อง ย่อง คุณยายมาแล้ว แต่ช่วงนี้เงินหมดเพราะหวยกิน เครียดทำไมไม่รีบมาเขียนบอกละครับคุณยาย งวดหน้ารอใหม่

8. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เย้...ยายผีป่ามาแล้ว
    แฟนคลับกำลังจะลงแดงพอดี อิอิ

แฟนๆงบเยอะนะจ๊ะยาย
    ขอจริงป่าวเนี่ย
    ขอคำตอบชัดๆอีกที
    จะโอนไปช่วยซักล้าน สองล้าน
    ฮ่าๆๆ

9. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

ก้อ เขาบอกอยู่แล้วว่า 41
    ยังสงสัยอะไรอยู่อีกจ๊ะคนสวย
    สงสัยเวลาอ่านเรื่องยาย
    คุยกับหนุ่มๆอยู่แน่ๆเลย อิอิ

(ไม่ได้เจอกันนาน...ขอแซวหน่อยเนอะ)

10. watwa-aram

โฮ พี่จินก็เผื่อยายผีป่า จะมาเนียนๆ เป็นเลขอื่นมั้ง ฮ่า ๆ เราจะได้มีโชค
    มีลาบ ก้อย น้ำตก อิอ
    คิดฮอดคือกันเอื้อยจิน ดูข่าวเขาว่าพญานาคขึ้นมาที่สะพานมิตรภาพไทยลาว
    มุกดาหารป่าว คุณยายละมีความเห็นเช่นใดหนอ

11. Pawanrat-jin

ใช่จ๊ะ น้องวัช
    2 วันก่อน พี่ก็ไปดูรอยพญานาค
    ที่หลังรถคันหนึ่ง...แปลกมาก...คนมามุงดูกันเต็มเลย

ช่วงนี้ทำไมพญานาคขึ้นบ่อยจังไม่รู้เนาะ
    (ปกติจะขึ้นใกล้ๆวันออกพรรษา)

ไม่รู้ท่านจะมาเตือนอะไรรึป่าว
    ประเทศไทยยามนี้ก็... เฮ้อ
    อึมครึม...

ยายมีคำตอบมั๊ยคะ....

12. watwa-aram

ก็คงต้องรอต่อไปอย่างนี้เหมือนที่เป็นมาก็ไม่รู้ว่าจะนานเท่าไหร่ ........
    ........
    เอื้อยจินนนนนนนนนนนคำตอบเรื่องพญานาค ดูหลังเรือนดูนะคะ

13. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ยังคงมาเชียร์พี่ยาย.........จ้ะ

14. watwa-aram

สวัสดีปีใหม่จีน สวัสดีวันแห่งความรัก นะคะคุณยาย ขอให้โลกนี้เต็มไปด้วยความรัก ความเมตตา ความปรารถนาดีต่อกัน ขอให้ คุณยาย เป็นที่รักของทุกคนทุกภพ ทุกภูมิ และขอพรนี้แด่แฟนคลับอันเหนียวแน่นหนึบของคุณยายไม่ว่าจะเป็น พี่จินนี่
    คุณราคุเรียวซาย คุณ chachamnan คุณดอกขจร คุณ Mod--ray คุณคาฮิลเอลซา คุณดาวจรัสแสง คุณPK010209 คุณ noonei789 คุณLinda2009 คุณJungin คุณPhaktee คุณEakachai และท่านอื่น ๆ ที่นอนน้ำลายยืดรอคุณยายต่อไป อิอิrabbit_jump

15. chachamnan

chachamnan เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    เฮ้อ อาบน้ำก็แล้ว เปิดแอร์ก็แล้ว มันร้อนลุ่มกลุ้มใจอย่างไรก็ไม่รู้พรุ่งนี้ก็วันที่สิบห้าอีกแล้วคุณยายจะเอาอะไรมาฝากมั่งแน้

16. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคำอวยพร แด่น้อง วัช วาอาราม ยายผีป่า และทุกท่าน เช่นกัน แลมาร่วมนำ้ลายยืดดด กานต่อไป

17. watwa-aram

วันนี้วันที่ 16 คะ .............
    ป.ล.ดีนะคะที่คุณเอกชัย ดีคะถ้าคุณยายจะมารัว F5 แต่ถ้าเป็น M79 นี้ท่าจะไม่ไหว ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2010
  18. phaktee

phaktee Active Member

21 กรกฎาคม 2008
    ...ลุ้นหวยรอยาย...

โชคดีมีตังค์เด้อ FC ยายผีป่าทั้งหลาย

19. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    เรื่องยาวมาก น่าจะยาวกว่าสตาร์วอร์อีกนะเนี่ย มหากาพย์ย้อนเวลาหาอดีตยายผีป่า

20. Pawanrat-jin

ยายผีป่าเมื่อไหร่จะมาเนี่ย.... หาวววววว