รหัสนิวเอจหมอ Richard Harris เท่ากับรหัสนิวเอจ จอ.สมาน กุนัน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 11 กรกฎาคม 2018.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    ขอให้คุณแซม ไปสู่สุขคติด้วยเทอญ

2. หนุ่มโชคชัย

หนุ่มโชคชัย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2017
    สามีอายุ 27 เหรอครับ ดีจัง สามีให้โชค

3. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    รหัสนิวเอจของสามีของคุณเขาค่ะ

4. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่ายุ ให้กินเด็กค่ะ จะ อมตะ แบบ แวมไพร์ฤา

มิอาจกล้าข้ามรุ่น ปล่อยเด็กเค้าไปมีอนาคตเสียเถิด

ถึงแม้ เด็กหนุ่มๆ จะเพ้อเจ้อ กับข้าน้อยมามาก

ข้าน้อย ก็ถือ เนกขัมมะ มีขันติบารมี

เพื่อคนที่รักหนึ่งเดียวเท่านั้น

ทั้งที่ จะปาน มาริโอ้ เมาเร่อ ทอม ครูซ หรือ บักเดวิด
    เบ้กแฮม เคน ธีรเดช ผสม กัน ขี่ Maserati มา
    ก็ทิ้ง เพื่อ นายคน นี้ คนนั้นล่ะ คนเดียว (555555)

แต่ นางพญา ยังมีจรรยาบรรณค่ะ แฮร่ ..~~~

**พระโพธิสัตว์ฝึกหัดเจ้าขาอย่ากัณฑ์เทศน์ ด้วยอัตตา บ่อย ๆนังแก้ว ชักจะ รำคาญ *** จะ หนี ไป
    นิพพาน. แล้วนะเจ้าคะ ตัวใครตัวมัน
    อย่าเล่นองค์จนเกินงาม มันบ่งาม ดอกเจ้าค่ะ
    ได้แก้ว แต่ ปฏิบัติดั่ง กรวดทราย
    มันจะบ่ไหวนะเจ้าคะ

ฮ่วย!!!

5. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    วิธีลอยตัวเหนืออัตตาของคนอื่น ก็ทำตัวเหมือน สำรวจหลุมดำอ่าครับ ลอยตัวเหนือเหตุการณ์ อย่าเอาใจเข้าไปยุ่งมากไป เดี๋ยวโดนดูดให้มีอารมณ์ร่วมไปกับเขา ทำตัวเป็นผู้สังเกตเอา

ผมรู้นะ แต่ก็เป็นเสียเองบ่อยครับ
    บางทีเห็นใครโพสอะไร ๆ ที่ดูจะคิดไม่ค่อยถูกเพราะเห็นว่ามุมมองของเขาไม่ถูก หรือไม่ค่อยจะถูกก็ชอบไปยุ่งกะเขาเหมือนกัน

ทั้ง ๆ ที่ตัวเองก็ไม่ได้รู้อะไรมากเท่าไร
    แต่เอาเข้าจริง ๆ ผมว่าผมอาจจะชอบไปยุ่งเรื่องของคนอื่นในแบบที่แปลก ๆ อย่

คือชอบมองเข้าไปในความคิดของคนอื่น
    เมื่อเห็นอัตตาของคน จะรู้มุมมองของคนครับ

เราสามารถเอามุมมองของเขามาประกอบกับมุมมองของเราเพื่อพิจารณาธรรมให้กว้างกว่าเดิมได้

เมื่อก่อนเป็นหนักมาก แทบจะไปยุ่งทุกเรื่องที่ขัดหูขัดตา 555
    แต่ตอนนี้สงบนิ่งขึ้นเยอะครับ แต่ก็อาจจะดูไม่เยอะเท่าไรสำหรับคนอื่นหระมัง 555

มันเหมือนเราไปสำรวจป่าน่ะครับ

เรากับเขาอยู๋คนละจุดของป่า
    เราเห็นแค่สิ่งที่อยู่ตรงหน้าเรา เราก็รู้สิ่งที่อยู่ตรงหน้าเรา
    เขาก็เห็นแต่สิ่งที่อยู่ตรงหน้าเขา เขาเหนื่อย หงุดหงิด บ่นให้ฟังว่าสภาพป่าเป็นงี้ ๆ ๆ เหนื่อยนะ ร้อนนะ ทำไมต้องลำบากมาอย่างงั้นอย่างงี้ด้วย เราต้องไม่สนใจความรู้สึกที่เขาบ่น ไม่ต้องไปปะทะอารมณ์ สนใจแค่เนื้อหาว่าป่าที่เขาเห็นเป็นยังไง ก็พอ เราจะได้ รับรู้ข้อเท็จจริงใหม่ ๆ เพิ่มขึ้น บางครั้งอาจได้วิสัยทัศน์และแนวคิดใหม่ ๆ เพิ่มขึ้นมาด้วย ด้านการรับมือกับอารมณ์ อัตตา ก็ ไม่ต้องไปคาดหวังว่าเขาจะยอมเปลี่ยนมุมมองตัวเองให้มามองแบบเรา

"คนอัตตาเยอะเปลี่ยนมุมมองได้ยากครับ เป็นธรรมดาน่ะแหละ" (ผมเอาตัวเองนี่แหละครับเป็นเกณฑ์ 555)

อะไรที่ทำให้เขาสามารถเข้าใจมุมมองของเราได้โดยละมุนละม่อม ถ้าทำได้ก็ดี ในขณะที่เราก็ต้องเข้าใจมุมมองของเขาด้วยเหมือนกันครับจะได้ปรับตัวเข้าหาเขาได้ถูก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2018
  6. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณค่ะที่ชี้แนะ

จะว่าเขา
    แต่จริงๆโทษตัวเรา ที่ไม่พิจารณาตัวเองด้วย

:( เวลาเราทะเลาะหรือมีอารมณ์ขุ่นมัวมากๆไม่ดีเลยนะ มันขัดสภาวะปฏิบัติธรรม จริงๆนะนี้

ก็บอกว่า อยู่ในรูดีๆ ก็ขุดขึ้นมาทามมายยย

ปล.ถ้าเป็น ผู้ชายnormal จะไม่ค่อยซีเรียสหรอก
    นี้ He is Abnormal ... กรรมมา แกรมมา
    เลย I’m sick ...

คืนนี้ วันนี้ วันที่ ห้า ข้าพเจ้า นอนวันละ 3 ชม
    .::;;(()) สาระไม่มี ค่ะ บ่นๆๆๆๆๆ

Ñägämänêê

7. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    เรื่องอารมณ์ขุ่นมัวขัดการปฏิบัติธรรมนี่ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะ ผมมีอารมณ์ที่ขุ่นมัวตลอดเวลานี่แหละ เลยนั่งสมาธิไม่ได้ ตอนนี้ก็เลยได้แต่หัดทำตัวให้เป็นผู้สังเกตครับ ใจสงบขึ้นมากเลย แต่ก็ยังไม่มากพอที่จะทำให้นั่งสมาธิสงบใจได้เป็นฌาณอยู่ดี