รอยตัดเหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ อาจารย์ทอง วัดสำเภาเชย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ตั้มศรีวิชัย, 16 ตุลาคม 2008.

1. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

เล่นเหรียญรอยตัดสำคัญ เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ อาจารย์ทอง วัดสำเภาเชย ถามว่าดูยังงัย เพราะเหรียญแท้ๆ ถ้าดูรายละเอียดที่เกิดจากการปั๊มเล็กๆน้อยๆจะมีจุดต่างกันบ้างทั้งที่เป็น ของแท้เหมือนกัน ซึ่งก็เป็นปกติของเหรียญปั๊มอาจจะมีบล็อกแตกเพิ่มเส้นขมแมวเพิ่ม หรือบางจุดปั๊มๆไปอาจจะไม่ติด(แต่พิมพ์ต้องใช่) สมัยนี้ของเก๊พัฒนาตามครับ ตำหนิที่แยกกันให้ดูของเก๊ก็ทำตาม ซึ่งคนที่เคยเห็นของแท้มาก่อน พอเห็นปุ๊บก็พอจะดูได้โดยธรรมชาติของเหรียญปั๊มและผิวเหรียญ เพราะเก๊ก็มีหลายฝีมือ แต่พวกเหรียญที่เก๊เฉียบ การดูขอบเหรียญส่วนของรอยตัดและรูหูเหรียญ เป็นส่วนสำคัญ(พระเครื่องประเภทเหรียญ)
    หลายท่านที่เคยถามผมหรือเคยถามคนอื่นๆมาก็ตาม ที่ถามว่าของแท้ดูยังงัย(พระเครื่องทุกอย่าง) คำว่าของแท้ดูยังงัย ฟังดูง่ายๆแต่อธิบายเป็นคำพูดยากนะครับ สำหรับคนเล่นพระด้วยกันอาจจะไม่ยากบางครั้งผมก็พูดยากหรือคนที่คุณถามก็อาจ จะตอบคุณยาก เพราะถ้าเราเคยเห็นของแท้มาก่อน ก็คงจะพอรู้หรือตอบได้ ผมชอบยกตัวอย่างว่า เหมือนเราใช้เหรียญบาท เหรียญห้าบาท อยู่ทุกวันเกิดวันหนึ่ง มีคนทำเก๊ออกมา แล้วพอเราเห็นของเก๊ปุ๊บเราจะรู้สึกทันทีว่ามันไม่ใช่ ซึ่งถามว่าเราดูยังงัย ก็คงประมาณความรู้สึกก็คือต้องเคยเห็นมาก่อน เพราะถ้าพระเครื่องที่ผมไม่ได้เก็บไม่เคยเห็นมาก่อนผมก็อาจจะไม่รู้เหมือน กันครับว่าเก๊หรือแท้ แค่อาจจะใช้หลักการของการดูพระประเภทนั้นๆ เช่นหลักการดูเหรียญทั่วไป หลักการดูรูปหล่อ หรือพระผง ในเบื้องต้นเท่านั้น ส่วนถ้าคนที่เล่นพระด้วยกัน ถ้าพูดถึงจุดดูบางครั้งคุยกันแป๊บเดียวว่าจุดนั้นๆก็จะเข้าใจได้เร็วกว่า คนที่ไม่ได้เล่นพระ เล่นพระต้องเคยเห็นของแท้ เห็นรูปของแท้บ่อยๆ ถ้าได้ส่องของจริงยิ่งดี ที่แน่ๆเช่าพระกับใคร ตกลงกันให้ดี รับประกันยังงัย ของแท้ต้องแท้ตลอดไป
    วันนี้เลยเอารอยตัดของเหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ อาจารย์ทอง วัดสำเภาเชย มาฝากซึ่งเป็นเหรียญเก็บเก่าของผมเอง ซึ่งเท่าที่ดูเนื้อทองแดงที่มีอยู่ทั้งหมดรอยตัดเหมือนกัน และเนื้อนวะที่ผมมีก็ตัวเดียวกับทองแดง ส่วนเนื้ออื่นในมือตอนนี้ไม่มีเลยไม่สามารถบอกได้ รอยตัดก็เหมือนบาร์โค๊ต
    ...ผมไม่ใช่เซียนพระอะไรที่ไหน แค่คนชอบสะสม...

เหรียญนี้เนื้อนวะ
    http://www.tumsrivichai.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538703840&Ntype=39

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2008
  2. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

รูปและข้อมูลสามารถนำไปใช้ได้นะครับ เหตุผลที่ต้องพิมพ์ชื่อเป็นลายน้ำทับเพราะ คนที่เล่นเวบบ่อยๆ จะพบว่า จะมีบางคนที่เอารูปพระของคนอื่นไปลงในเวบบอร์ดต่างๆ แบบลงให้เช่าทั้งๆที่เป็นรูปพระคนอื่น ถ้านำไปลงแบบข้อมูลความรู้ต่างๆก็ ยินดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2008
  3. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    พอดีเลยครับมีหลวงพ่อทองอยู่ 1 องค์เหมือนกันครับ ไม่ทราบตอนนี้เช่ากันราคาเท่าไรแล้วครับ คุณตั้ม

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ตั้มศรีวิชัย

เหรียญหลวงพ่อทอง รุ่นพระธาตุเจดีย์ เนื้อเงินลงยาราคาประมาณพันต้นๆครับคุณอดุลย์ เมธีกุล

5. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ โอโห้ผมก็เช่าแพงไปหน่อยครับ เพื่อนผมมันให้ผมเช่าตั้งสองพัน ครับคุณตั้มแบบอยากได้เพราะท่านไม่ค่อยทำ ท่านน่านับถือมาก เพื่อนบอกว่าท่านอยู่ในหมู่บ้านกลุ่มมุสลิม

6. ตั้มศรีวิชัย

ราคานั้นไม่แพงหรอกครับ คุณอดุลย์ เพราะตอนจองก็ราคา700บาท จริงๆผมจะพิมพ์ว่าหลักพันต้นๆ รุ่นนี้ถือว่าชัดเจนน่าสะสม ทั้งพิธีและจำนวนการสร้าง มีโค้ตและหมายเลข

7. อดุลย์ เมธีกุล

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลครับ โอกาสหน้าจะขอความรู้ใหม่ครับ

8. ตั้มศรีวิชัย

ขอทดสอบหน่อยครับ เนื่องจากตอนนี้ตั้งกระทู้ไม่ได้
    OK..ครับทราบสาเหตุแล้ว

9. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณตั้ม ผมจะเดินทางลงใต้ วันสองวันนี้แหละ
    และจะพักที่นครศรีธรรมราชด้วยครับ อยากทราบแผงพระคุณตั้ม
    อยู่ตรงไหนครับ เพื่อว่าจะได้แวะไปทักทาย ขอชมพระของหลวงปู่ทองบ้างครั
    ผมไปหาท่านบ่อยสมัยก่อนปัจจุบันนานกว่า 5 ปีแล้ว ที่ไม่ได้ไปกราบท่านเลย
    ผมเองมีแมวกวัก มีแมงปอมีเหรียญสมเด็จโต๊ะหัก เหรียญเล็กๆ
    ส่วนอื่นๆก็อยากหาอยู่ครับ ยังไงแจ้งด้วยน่ะ ขอบตุณครับ โมทนาสาะครับ สาธุ

โมทนาสาธุบุญครับ สาธุ สาธุ

สัพเพ สัตตา สุขิตา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อัพยาปัชฌา โหนตุ
    สุขี อัตตานัง ปะริหะ รันตุ
    ด้วยเดชแห่งบุญบารมี ที่ข้าพเจ้าได้สั่งสมมา
    ทุกภพทุกชาติ ขออุทิศบุญบารมีนี้ให้กับ
    ทุกดวงจิต ดวงวิญญาณ มนุษย์ อมนุษย์
    ทั้งหลาย ไม่มีสิ้นสุดไม่มีประมาณ
    เจ้ากรรม นายเวร ทุกภพทุกชาติ
    จงมีส่วนร่วมในบุญบารมีนี้
    ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา ลุล่วงพ้นทุกข์
    ตามองค์พุทธ พระอรหันต์ และ
    ขอ-อโหสิกรรม-ซึ่งกันและกันด้วยเทอญ....
    .สาธุ.. สาธุ.. สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว
    ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้

ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว
    แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า
    ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้
    ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า
    และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช
    ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้
    ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล
    ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้
    ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี
    เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี
    ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์
    ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด
    ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยาน
    ให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนา
    ส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว
    ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย
    ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด
    หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี
    ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย
    ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2008
  10. ตั้มศรีวิชัย

เนื่องจากตั้งกระทู้ใหม่ไม่ได้เลยขอลองลงในกระทู้นี้นะครับ อยากจะลงประวัติหลวงปู่เขียว วัดหรงบน

11. ตั้มศรีวิชัย

12. ตั้มศรีวิชัย

13. ตั้มศรีวิชัย

14. ตั้มศรีวิชัย

15. ตั้มศรีวิชัย

16. ตั้มศรีวิชัย

17. ตั้มศรีวิชัย

18. ตั้มศรีวิชัย

19. ตั้มศรีวิชัย

20. ตั้มศรีวิชัย