เรื่องเด่น ระวัง! กรรมจากการล่วงเกิน " ผู้มีธรรม "

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย กระสือข้างส้วม, 27 เมษายน 2005.

1. ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์

ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: :cool: มีสาระดีมากเลยครับ ขอบคุณมากครับพี่กระสือข้างส้วม ที่นำสาระมาให้ดูกันสาธุๆๆๆๆๆๆๆ

2. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีบ้างครับ แต่น้อยมาก ๆ น้อยจนแทบจะไม่เคยเกิดเลยครับ

แต่ชอบอ่านแบบนีหน่ะครับ จรรโลงสมองดี

หุหุ อ่านแล้วก็พิจารณา ถ้าเราไม่เคยเกิด ก็อย่าให้เกิด ทำตัวให้ดีเข้าไว้

3. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ดิฉันก็เคยถูกคนอื่นกระทำกริยาแบบนี้ใส่เหมือนกันค่ะ เพิ่งจะรู้วันนี้เองว่าเป็นเพราะอะไร สงสัยว่าคงจะเคยทำกรรมกับผู้มีธรรมตั้งแต่ชาติที่แล้ว เพราะเท่าที่จำได้ไม่เคยดูหมิ่นหรือทำกรรมกับผู้มีธรรมเลยค่ะ จะตั้งใจสวดมนต์ภาวนาแผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรมนายเวรค่ะ

4. nok_sparrow

nok_sparrow เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    ดีมาก ๆ เลยค่ะ กระทู้นี้เหมือนเป็นการเตือนสติ ให้ย้อนคิดถึง วาจา ใจ ที่ได้กล่าวถึงหรือนึกถึง "ผู้มีธรรม" "ผู้ทรงธรรม" ว่าที่เราพูด เราคิดนั้น เข้าข่ายดูหมิ่นท่านนั้นหรือไม่ ...สารภาพเลยค่ะ ก่อนได้อ่านกระทู้นี้ ได้ทำกรรมนั้นไปซะแล้ว ขออโหสิกรรม ทั้งกาย วาจาและใจ (อธิฐาน..ให้ขออโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้า...จะได้ผลมั้ยคะเนี่ย)

5. มหิธา

มหิธา Active Member

สาธุค่ะ ผู้ทรงธรรมก็เป็นปุถุชน ปะปนกับเราทั่วไป ก็มากมายบางคนถือศีลปฎิบัติปรมัตบารมีด้วยตนเอง โดยไม่มีใครล่วงรู้ ว่าทำอะไรแค่ไหน เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริง คนที่มาล่วงเกินท่านนั้น ด้วยความริษยา กลัวจะได้ดีเกินหน้าในหน้าที่การงาน โดยการนินทาและกุข่าวเสียหายเพื่อใส่ความผู้ทรงธรรมนั้น เพียงเวลาไม่นาน คนเหล่านั้น เกิดเจ็บป่วยต้องเข้าโรงพยาบาลกระทันหัน แถมถูกผ่าตัดโดยแพทย์วินิจฉัยโรคผิดพลาด ยิ่งคนที่ชักชวนเพื่อนให้มาล่วงเกินนั้น ก็โดนโขมยขึ้นบ้าน และตบตีจนต้องเข้ารพ.ซ้ำ
    คนรักษาศีลเหมือนมีกำแพงบุญรักษาตัว ยิ่งกำแพงหนา ใครทำกรรมมากระทบ กรรมนั้นก็กระเด็นย้อนไปสู่ผู้กระทำ ได้รุนแรงยิ่งกว่า...เรื่องของกรรมบางครั้งเกินคาดเดา..ธรรมรักษาค่ะ

6. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p></o:p>
    ก็กลัวๆเหมือนกันค่ะเพราะเคยพูดล่วงเกินพระท่านลับหลังแบบว่ารู้เท่าไม่ถึงการณ์ แต่ก็พยายามสวดมนต์ขอขมาและอธิฐานจิตของหลวงพ่อจรัญทุกวันอะค่ะหวังว่าคงช่วยได้อะนะ<o:p></o:p>
    บทสวดขอขมาและอธิฐานจิต (หลวงพ่อจรัญ)<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    อธิฐานหน้าพระพุทธรูป หรือสวดมนต์ก่อนนอนก็ได้ค่ะ<o:p></o:p>
    (นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ 3 จบ)<o:p></o:p>
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง <o:p></o:p>
    สัพพัง อะปะราทัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต<o:p></o:p>
    หากข้าพเจ้าจงใจหรือประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อ บิดา มารดา ครูบาอาจารย์ พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ทุกๆพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย รวมถึงท่านผู้มีพระคุณและท่านเจ้ากรรมนายเวร จะด้วยกาย วาจา ใจ ก็ดี ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย หากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดมาขออนุญาตมีคู่ มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป ขอถอนคำอธิฐานคำสาบานจะติดตามคู่ในอดีต ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน<o:p></o:p>
    ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูก ที่ชอบ ที่ควร ขอบุญบารมีในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัวตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้องจงเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ สติปัญญา ปฎิภาณ ธนสารสมบัติ อุปสรรคใดๆโรคภัยใดๆ ขอให้มลายสิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลก ทางธรรมตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบเข้าสู่พระนิพพนาด้วยเทอญ<o:p></o:p>
    หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้าไว้ ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้ ขอถอนความพยาบาท ความอาฆาต และคำสาปแช่งในทุกชาติทุกภพ ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชน ของเจ้ากรรมนายเวร ขอให้พ้นนรกภูมิ พบแสงสว่างทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ<o:p></o:p>
    คนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติ แต่ละคนมีเจ้ากรรมนายเวรแตกต่างกัน การสวดขอขมาเพื่อลดและปลดหนี้กรรมให้น้อยลง”<o:p></o:p>
    ขอให้ผู้ได้รับใบคำขอขมาและอธิฐานจิตนี้กรุณาส่งให้ผู้อื่นต่อ เพื่อสร้างผลบุญบารมีต่อไป” <o:p></o:p>
    ผิดถูกขออภัยนะค่ะพอดีต้องรีบพิมพ์แข่งกับเน็ตอะค่ะ(เน็ตหลุดบ่อย)<o:p></o:p>

7. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    สาธุ
    เมื่อขอขมาแล้ว

อย่าทำเพิ่มอีก เพราะจะสะสมใหม่และกลับกลายไปเหมือนเดิมอีก

ละอกุศลที่มีอยู่ให้หมด
    อย่าเสี่ยงไปทำอกุศลใหม่อีก
    ทำสิ่งที่เป็นกุศลเพิ่ม
    รักษาสภาวะกุศลนั้นไว้ให้มั่นคง

คือสำรวมกายวาจาใจทุกขณะจิต

8. acspclubs

acspclubs เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    น่ากลัวนะครับ กรรมนี้อ่ะ

ถ้าล่วงเกินผู้มีธรรมชั้นสูง - ระดับพระโสดาบันขึ้นไปละก็

งานเข้าเลยหละครับ