รักคนมีเจ้าของ ทำไงดีครับ เป็นอยู่ แบบเพลงนี้เลย

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 11 พฤศจิกายน 2004.

1. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3

มันผิด ใหม เนี่ย แบบเพลงนี้เลย ผม....ครือ เอ่อ แบบ เหมือน แอบอยู่ในซอกตึกเลย

ทำไง ดี เนี่ย ไม่นีกเลยจะเกิด ขึ้นกับ ยอดมนุษย์ อย่างผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2005
  2. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    1
    แอบรักเค้าอยู่ข้างเดียวหรือครับ คุณ kamen
    แล้วไปเจอเค้าได้ยังไงล่ะครับ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยสิครับ :cool:

3. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

3
    แบบ มาทีหลัง ไง มาในช่วงที่เขา มีปันหา ตอนนั้น ผมก็เข้าไป โดยธรรมชาติผม คุยกับใคร เป็นต้องติดใจ เขารักผมรึเปล่า ยังงง อยู่ งง

งง งง งง งง งง งง งง งง....งง

หรือ แค่ ประทับใจ รู้สึกดี กับ ผม เฉยๆๆๆๆๆๆๆๆ

แง

(cry)

4. Kamen rider

3
    ผมเจอเขาในงาน ออกค่าย ในป่า ผมป็นตัว สันทนาการ
    นำเกม กิจกรรม

ผม แค่ แว๊บแรก ไปเลย เข้าไปไกล้ เออ แปลก คุยกัน ถูกคอ และชอบ สไตล์เธอ ออก จะ อารมณ์ดี เปิ่นๆๆๆ แต่โดน

และ ก็คบ เธอ เรื่อยมา โดยไม่รู้.....อือ อือ อือ......แง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2004
  5. Kamen rider

3
    บรรยากาศยามเช้าตอนนั้น ผมไปส่งเธอ ที่สถานี รถไฟ......

ภาพสวยมาก เป็น ครั้ง ที่ผมประทับใจที่สุด ในชีวิต (||)

6. Kamen rider

3
    ด้วยความ (b-2love)(b-ping)(b-inlove) จน (b-green)

ถ้าได้เจอก็ (b-deejai)

แต่ตอนนี้ (b-cry) และ (b-uh)

มดเอ้กสุดท้ายอาจจะ (b-malang)

เธออย่า (b-hmm) นะ

โถ่ ที่รัก ...... (b-ahh)

7. thanan

1
    เฮ้อ...ความรักก็อย่างนี้แหละ
    เดี๋ยวก็สมหวัง เดี๋ยวก็ผิดหวัง

ความรักคือบางสิ่ง ไม่ได้มากกว่าสิ่งในใจ
    ความรักมีไปเพื่อใคร โลกตอบได้ไหมในสิ่งนี้
    ความรักคือทุกสิ่ง ที่ทุกคนต้องการมี
    ความรัก คือ สิ่งดี อยู่ในใจทุกคน
    ความรักอาจเกิดขึ้น ชั่วเพียงวินาที
    แต่ความรักนี้ อาจติดตรึงจนวันตาย

กลอนนี้ผมแต่งขึ้นมาให้คนที่ผมรัก แต่เค้าไม่ได้รักผม
    ก็เลย (u)
    ผมรู้จักกับเค้าทางเน็ตและก็อกหักทางโทรศัพย์ (แปลกมั้ยล่ะ)
    เค้าเป็นคนที่มาพูดคุยกับผม ช่วยเหลือผมทางใจ
    และบังเอิ_ที่มีอายุเท่ากัน สนใจในพระพุทธศานาเหมือนกัน
    ชอบช่วยเหลือคนเหมือนกัน ชอบทำบุ_ทำทานเหมือนกันและอีกหลายอย่างที่คล้ายกัน
    ผมรู้สึกว่าผมรอเค้ามานาน ในที่สุดก็มารู้จักกันจนได้
    เริ่มแรกเราก็ติดต่อกันทางเน็ต ผ่านไปซักอาทิตย์ ผมก็บอกให้เค้าโทรมาหาผมหน่อยได้มั้ย แล้วเค้าก็โทรมาตามที่ให้สั__า ผมรู้สึกตัวว่ารักเค้าตั้งแต่นั้นมา เป็นการรักแบบออโตเมติก รักโดยเฉียบพลัน
    ในวันธรรมดาเราก็ติดต่อกันทางเมลล์ เพราะเค้าไปทำงาน ส่วนวัน ส.-อ.ก็คุยกันทางโทรศัพย์ ติดต่อกันทุกวันไม่มีวันหยุดราชการ (หวานมะ) ที่ผมทำอย่างนี้ได้ก็เพราะว่าเค้าเป็นคนบอกผมว่าเค้ายังไม่มีแฟนและยังไม่เคยมีแฟน(ด้วยเหตุผลบางประการ)
    ผมmailไปหาเค้าขอนัดเจอ ในวัน ส.-อ. เค้าบอกได้ o.k. ไม่มีปั_หา
    ก่อนวันที่เราจะเจอกัน ผมโทรไปหาเค้าอีกที เค้าบอก said no แล้ว :'(
    ผมพยายามตื้อเค้า เค้าบอกปัดผมทุกอย่าง ผมถามเหตุผลเค้า เค้าบอกให้ติดต่อกันแค่นี้ แค่ทางtelephoneกับnet เค้าต้องการความเป็นส่วนตัว
    ผมก็แปลกใจอยู่ทำไมเปลี่ยนใจ นัดกับเราไว้อย่างดิบดี
    ผมก็โทรไปตามตื้อเค้าอีกหลายครั้ง เค้าก็บอกไม่เหมือนเดิม
    ผมก็เลยไปเล่าเรื่องนี้ให้เพื่อนผมฟัง ไอเพื่อนผมก็เอาเลย มันถามเลยเบอร์ไร เดี๋ยวไปสืบข้อมูลมาให้
    พอเพื่อนผมโทรไป พอโทรกลับมามันบอกว่า เธอคนนั้นน่ะเค้ามีแฟนแล้ว เค้าเพิ่งเป็นแฟนกับชายหนุ่มคนหนึ่งแบบเปิดเผย กันได้ 2-3 วันนี้เอง oh my god.
    ผมก็บอกว่า มิน่าล่ะเค้าถึงปฏิเสธผมทุกอย่าง
    เฮ้อ...ผมก็เมลล์ไปหาเค้าอีกหลายครั้ง เค้าก็ไม่ตอบกลับมา
    เมลล์ไปครั้งสุดท้ายนี่ เมลล์ไปบอกความรู้สึกกับเค้าทุกอย่าง เค้าก็ไม่ตอบกลับมา

ผมเห็นคุณศิราณีดูดวงอยู่ในเว็บพลังจิต ผมก็ร่วมวงไปถามเค้าด้วย
    ถามว่าผมมีเนื้อคู่มั้ย ก็ไม่ได้ถามว่าเป็นคนนี้ใช่มั้ย คุณศิราณีก็บอกว่ามีแล้ว ผมก็ได้แต่งงไปเล็กน้อย ถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้โทรไปหาเค้าเลย
    ผมยังรักเค้าอยู่และไม่เคยรักใครเท่าเค้า แม้ว่าจะยังไม่เคยเจอกันก็ตาม
    ผมก็ไม่รู้จะบอกยังไงเหมือนกัน รักก็คือรัก อยู่วันยังค่ำ
    แต่ความรักมันก็ทำให้ตายทั้งเป็นมาหลายคนแล้ว
    รวมทั้งผมด้วย

ตั้งแต่นั้นมาผมก็กลับมาหาธรรมะ หลังโดนความรักบังตาไปชั่วระยะหนึ่ง ไม่ได้ไปตามตื้อเธอแล้ว ถึงแม้ลึกๆผมรู้ว่าเธอคนนั้นเป็นคู่ของผม(ผมคิดไปคนเดียวนะ) ความรู้สึกมันมาจากข้างใน
    แต่ตอนนี้ก็แล้วแต่พรหมลิขิตก็แล้วกัน ถ้าเป็นคู่กันแล้วย่อมไม่แคล้วกัน

ตอนนี้ก็ทำใจได้แล้ว อาเมน. อามิตตพุทธ.

แล้วคุณ kamen ล่ะ เคยบอกรักคนที่คุณรักอยู่หรือยัง (kiss)

...ถ้าอยากรักก็ต้องเสี่ยง ไม่อยากให้เธอเป็นเพียงภาพในความฝัน
    ลำบากลำบนไม่สนใจ ตะเกียกตะกาย ซักเพียงใดก็ดีกว่าปล่อยเธอไปจากฉัน ตกหลุมรักจริงๆ เพราะรักจริงๆ เธอคงไม่ว่ากัน...
    *ท่องเพลงนี้เอาไว้นะครับ (||) ถ้าเธอตอนนี้คนที่คุณรักหัวใจยังว่างและไม่อยากให้หลุดมือไป (y) :cool:

8. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ตกลงว่าคุยกันถูกคอ หรือคุยกันถูกซอกคอเธอ ?

ถ้าสวยแบบคนในรูปนะ ไม่ต้องถึงขนาดคุยกันถูกคอก็หลงรักได้

9. thanan

1
    555 คุณ websnow คุณไม่เห็นเล่าเรื่อง in love ของคุณมั่งเลย (||) ตอนนี้ขอแวบมา board นี้ชั่วคราว หลังจากไปอยู่ใน board พุทธภูมิมาซะนาน
    <a href="http://www.palungjit.org/board/showthread.php?s=&threadid=1253">จากกระทู้นี้</a> เรื่องมันเป็นยังไงหรือครับ (kiss)

10. witchygirl

witchygirl สมาชิกใหม่

25 กันยายน 2004
    มีสิทธิ์

รักคนมีเจ้ายังมีสิทธิ์ แต่รักคนที่เขาไม่รักเราเนี่ยต่อให้เขาไม่มีใครเราก้อหมดสิทธิ์

11. Peet

Peet เป็นที่รู้จักกันดี

รักเพื่อจาก
    ถึงแม้จะอยู่ด้วยกันแต่งงานกัน ก็ต้องจากกันอยู่ดี
    ความรักไม่จำเป็นต้องอยู่ด้วยกัน รักเธอก็ปล่อยให้เธอมีความสุขสิครับถึงจะเรียกว่ารักแท้
    ถ้ารักเธออยากให้เธอมาอยู่กับเราแบบนี้เรียกว่าเห็นแก่ตัว

นี่คือวิชารักษาโรคอกหักขั้นสุดยอด (||)

12. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนผมเลย แอบรักแฟนเขา ก้อเขาน่ารักนี่ ^^
    แต่แอบชมอยู่เฉยๆ ไม่อยากไปวุ่นวาย ขอแค่มองเทอ แค่นี้ผมก้อมีความสุขแล้ว:cool:

เบื่อตัวเองจิงๆ.......

ที่ชอบคิดอะไรที่มันไม่จิง.....ซักครั้ง

ค่อยคิดแต่จะเข้าข้าง........

จะมองดูตัวเองบ้าง......ก้อไม่เคย

เขาหนะ.....ไม่มีวันจะรักเราหรอก

แต่ก้อยังจะหลอกตัวเองอยู่อย่างนั้น

มีชีวิตอยู่ไปวันวัน........

กับการโกหกตัวเอง

ความจิงเป๊นแบบใหน.......

ก้อรู้อยู่แก่ใจ.........ในวันนี้

แต่ก้อยังต้องการ.....หลอกตัวเองไปทุกที

เพื่ออาจจะมีความหวัง.....ที่เป๊นจิง

ก้อเจียมตัวอยู่พอควรนะ

แบบว่ารู้ตัวอ่ะ.......ว่าเธอไม่มีวันจะมาสน

ผู้ชาย....ธรรมดาๆ.....บ้าๆหนึ่งคน

เธอคงจะไม่มีทางมาทนรักกับคนอย่างเรา

ก้อเคยพูดไปเหมือนกันนะ......ว่ารัก.....

แต่เธอก้อทำไม่รู้จัก......และก้อเมินเฉย.....

ดูเหมือนกับว่าเธอ.......จะไม่มีความหวั่นใหวเอาซะเลย

ดูแล้วเธอคงจะไม่เคย......แม้แต่จะมีวี่แวว

เคยคิดอยากจะทำใจอยู่เหมือนกัน.......

แต่ก้อเพราะว่าฉัน...มันรักเธอไปแล้วนี่

คนอย่างฉัน....รักใครแล้วรักเลยซะด้วยสิ

เป๊นแบบนี้มีหวังต้องช้ำหัวใจ

ยังพอใจที่จะหลอกตัวเองอยู่อย่างนี้

เป๊นความรู้สึกดีที่มีคนให้คิดถึง

แม้ว่าเธอจะไม่เคยมองมัน.......จนลึกซึ้ง

แค่ได้รักคน....คนหนึ่ง.....ก้อสุขในหัวใจ......

เครดิต - คุณ - ~ ZoMp ~

~~~~แค่เห็นคนที่เรารักอยู่กับคนที่เขารัก แค่นั้นผมก้อสุขใจ ~~~~(f) (f)

13. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    โอ๋ๆๆๆ คาเมน

ดีนะที่คนมีเจ้าของไม่มาหลงรักเรา ไม่งั้นผิดศีล

14. thanan

1
    ~~~~แค่เห็นคนที่เรารักอยู่กับคนที่เขารัก แค่นั้นผมก้อสุขใจ ~~~~

นี่สิลูกผู้ชายตัวจริง (||)

15. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ความรักเป็นสิ่งสวยงาม (ซะเมื่อไร) ครับ

เพราะว่าถ้าเราหลง มันก็ต้องสวยงามอยู่แล้วครับ

16. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

kamen ถ้าเป็นชมพู ชมพูจะลองถามคุณอู่เย่หรือใครที่มีญานดูนะ ว่าใช่เนื้อคู่มั้ย อะไรอย่างเนี้ยะ

ชมพูถามพี่กี๋บ่อย บางคนพี่กี๋จะบอกว่า "เค้ามีหญิงอื่นอยู่แล้วนี่ เค้าจะชอบเราแค่แป๊บเดียวนะ" หรือว่า "เค้าก็เป็นหนึ่งในเนื้อคู่นะ แต่อย่าเป็นแฟนเค้าเลย เดี๋ยวจะทุกข์ เพราะเค้าเจ้าชู้" อะไรประมาณนี้อ่ะ ชมพูรู้ก็รึบทำบุญให้เค้า เค้าก็ไป (จากกันด้วยดี) จะได้ตัดใจ ไม่ทุกข์ ไม่เสียเวลา

kamen นะ ลองถามดู ถามนี่ไม่ได้ถามเล่นๆนะ ถามเพื่อว่า เราจะได้ใช้เวลาให้ได้ประโยชน์ เมื่อท่านผู้มีพระคุณท่านบอก ก็อุทิศส่วนกุศลให้ท่าน และพยายามนำจิตน้อมกลับมาทำธรรมะ สร้างบารมี ชมพูนี่บ่อยมากกกกก เพราะชอบกิ๊กเค้า กิ๊กไปกิ๊กมาก็ชอบอีก เป็นกรรมของเรา แต่ work มาก

17. พลอย

พลอย Active Member

26 กันยายน 2004
    คุณMissyKelly
    คุณkamen เขาเป็นลูกศิษย์พุทธทาส เขาไม่เชื่อหรอกค่ะ

18. วานิช

วานิช Active Member

เลิกคิดดีกว่าครับ เดี๋ยวจะผิดศีลข้อ 3 เปล่าๆ เราชาวพุทธ รักพระพุทธเจ้าดีกว่าครับ ดีที่ซู้ด....

19. เด็กบ้านยางสีสุราช

เด็กบ้านยางสีสุราช Active Member

27 กันยายน 2004

คาเมนไรเดอร์ ก็ทำใจเผื่อ ๆ ไว้ด้วยนะ ตรงนี้บอกว่า ประทับใจที่สุดในชีวิต ชีวิตมันไม่แน่นอนนะ ทุกอย่างมันไม่เที่ยง ถ้ามีประทับใจที่สุดในชีวิต ก็อาจจะมีเสียใจที่สุดในชีวิตตามมาก็ได้นะ เผื่อใจไว้บ้าง

ถ้าเขามีแฟน แล้ว อันนี้เด็กบ้านยาง ว่า ถ้าเขายังรักกันดี เราก็ไม่ควรจะไปก่าวก่ายเขามาก แต่อยู่ในฐานะ เพื่อน หรือ กัลยาณมิตรนี้ก็คงไม่เสียหาย ถ้าจะให้ีดีก็พยายามชักชวนเขามา ศึกษาธรรมะดูซิ ได้บุ_ด้วยนะ

แต่ถ้าเขามีสามีแล้ว( ไม่ค่อยมั่นใจว่า แฟนในกระทู้นี้ เป็นแค่แฟน หรือเป็นสามี อ่ะ ) อันนี้เราไม่ควรยุ่งเด็ดขาด เพราะถือว่าเป็นศีลขั้นพื้นฐานที่จะทำให้เป็นคนอีก

หลวงปู่ขาว อนาลโย ตอนท่านครองเพศ ฆราวาส ( อู๊ย กลัวแฮงค์ เดี๋ยวส่งก่อนนะแล้วจะพิมพ์ต่อ :[ :[

20. เด็กบ้านยางสีสุราช

เด็กบ้านยางสีสุราช Active Member

27 กันยายน 2004
    หลวงปู่ขาว อนาลโย ตอนท่านครองเพศ ฆราวาส ท่านก็มีภรรยา แล้ว ตอนนั้นท่านก็ไปทำงาน หารายได้มาเลี้ยงครอบครัว พอมาบ้านได้ข่าวว่า ภรรยาท่านแอบมีแฟนใหม่ ท่านก็เลยไปดูตามชาวบ้านบอก ( ถ้าข้อมูลอันไหนผิดไป ลูกหลานขอขมาด้วยนะครับ ) แล้วท่านก็ถือดาบไปด้วย พอไปเห็น เขานอนอยู่ด้วยกัน ท่าน( จำไม่ได้ว่า ท่านเล่าไว้ในหนังสือว่าไง จำได้ประมาณว่าโกรธ แล้วก็เข่าอ่อนไปทั่วตัวมั้ง หรืออะไรนี่ล่ะ ) กำลังจะฟันชายชู้คนนั้น แต่พอดี ชายชู้รีบกราบขออ้อนวอนชีวิต ท่านก็เลยได้สติ แล้วท่านก็เลยเลิกกับภรรยา แล้วท่านก็ได้ออกบวช

ท่านบอกว่า ผิดศีล ข้อนี้มันเป็นกรรมหนักจริง ๆ นะ

อันนี้ ก็อีกตัวอย่างหนึ่งนะ

วันหนึ่งมีชายแปลกหน้าคนหนึ่ง เป็นชายฉกรรจ์ ขอเข้านมัสการหลวงปู่ขาว ( เด็กบ้านยางเชื่อว่าตอนนั้นท่านสำเร็จอรหันต์แล้ว ) พอได้พบก็ได้เข้าไปกราบที่เท้า แล้วขอบพระคุณท่านที่ช่วยให้เขาพ้นจากโทษมหันต์ ทุกคนงงงันไปหมด เพราะไม่เคยเห็นหน้าผู้นั้นมาก่อน แต่หลวงปู่นั่งฟังโดยดุฏฎีภาพ ชายผู้นั้นเล่าว่า เขาเป็นทหารไปรบที่ประเทศลาวอยู่นาน
    พอกลับบ้าน รู้เรื่องภรรยานอกใจ ก็เตรียมปืนจะไปยิงให้ตายทั้งชายชู้ด้วย ได้ไปแวะร้านเหล้าดื่มจนเมาหลับไป แล้วฝันว่า มีพระแก่รูปหนึ่งมาขอบิณฑบาตความอาฆาตโกรธแค้น และเทศนาให้ฟังถึงบาปกรรมของการฆ่า เขาตาย จนชายคนนั้นยอมยกความพยาบาทให้ และถามพระเถระนั้นว่าท่านชื่ออะไร มาจากไหน พระบอกว่า " เราชื่อ ขาว มาแต่เมืองอุดร "
    พอตื่น ชายคนนั้นก็ตัดสินใจออกเดินทางเสาะแสวงหาหลวงปู่จน ได้พบวัด หลวงปู่ฟังจบแล้วอนุโมทนา และอบรมต่อไป จนชายคนนั้นซาบซึ่งในรสพระธรรม จนตัดสินใจออก บวชในเวลาต่อมา

อันนี้เด็กบ้านยางว่าคาเมน ก็ลองเทียบดูล่ะกัน เผื่อเรามีคนรักอยู๋ดีดี แล้วมีคนอื่นมาแย่งไปอ่ะ แต่ถ้าเขาเลิกกันแล้วก็คงไม่เป็นไร :[ :[ :[ แต่เข้าใจว่าคงไม่ถึงขั้นเขามีสามีแล้วใช่ป่ะ

ยังไงก็เผื่อ เผื่อใจไว้บ้างเด้อ ที่สำคั_ก็ อย่าลืม กฎ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา เด้อ ( ถ้ามีอะไรทำให้ไม่พอใจ ก็ขอ โทษแล้วกัน ) :[ :[ :[