รักษาโรคไข้เลือดออก..มึนหัว/อ่อนเพลีย/ภูมิแพ้/หวัดเรื้อรัง/แขนขาบวม...โดยวิธีง่ายๆ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย วสุธรรม, 6 ธันวาคม 2009.

1. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    ทนพ.วสุ โอภาสศุภกุล
    ปัจจุบันประกอบอาชีพบริการตรวจเลือด(แลบ)
    (เทคนิคการแพทย์)

กระทู้นี้ผมจะขอแนะนำวิธีแก้ไข โรคที่พบบ่อยมากในเมืองไทย ได้แก่ โรคติดเชื้อไวรัสเดงกี่ (นิยมเรียกโรคไข้เลือดออก แต่ในปัจจุบันเชื้อมีการแพร่กระจายจนมากมาย ร่างกายจึงมีภูมิคุ้มกันบ้าง จึงไม่มีไข้ตัวร้อน แต่จะมีอาการมึนงงศรีษะ อ่อนเพลีย หรือเป็นหวัดเรื้อรังคล้ายภูมิแพ้ แล้วมีภาวะแทรกซ้อนตับ หัวใจ แขนขาบวมได้)ชิคุนกุนยา และไวรัสที่มาจากถูกยุงกัด
    การรักษานอกจากการรักษาโดยให้ยารักษาตามอาการแล้ว จำเป็นต้องรับประทานอาหารที่จำเป็นเพื่อบำรุงร่างกาย และระบบภูมิคุ้มกันของร่างกายด้วย จึงจะหายเร็ว

การรับประทานอาหารที่ทำให้ระบบภูมิคุ้มกันสมบูรณ์มาก
    คึอ 1.นมถั่วเหลือง 2.ไข่แดง
    อาหารทั้ง2ชนิดเป็นอาหารทั่วไปที่พบได้บ่อย แต่อาจไม่ค่อยมีใครสนใจมัน
    เนื่องจากความเข้าใจที่ถูกและผิดของแต่ละบุคคล

วันนี้ผมขอหยิบมันขึ้นมาปัดฝุ่นออก
    เพื่อช่วยเหลือสงเคราะห์คนดีมีศีลธรรมในยุคพลังงานใหม่ แห่งองค์พระศรีอาริย์(อวโลกิเตศวร)
    ข้าพเจ้าจะไม่ขอพรรณาเกี่ยวกับอาหาร 2ชนิดนี้
    สนใจอ่านก็คลิกไปที่ด้านล่างได้ครับ
    http://palungjit.org/threads/ปราบโรคไข้เลือดออกและโรคชิคุนกุนยาได้แล้ว.220002/

เพราะหาอ่านได้ทั่วไป แต่สิ่งที่คนไทยยังไม่มั่นใจ
    หรือไม่ทราบก็คือ
    การนำมันมาใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวัน
    ผมอยากแนะนำดังนี้คือ

1.นมถั่วเหลือง หรือน่้ำเต้าหู้ มีคุณสมบัติบำรุงร่างกาย
    และระบบภูมิคุ้มกันต่อ เชื้อไวรัส(มึนหัว อ่อนเพลีย)
    2.ไข่แดง มีคุณสมบัติบำรุงร่างกาย และระบบภูมิคุ้มกัน
    ต่อเชื้อแบคทีเรีย(ไอ+มีเสมหะ เจ็บคอ)

ดังนั้นท่านที่มักมีอาการโรคภูมิแพ้ เป็นหวัด รวมทั้งโรคติดเชื้อไวรัส
    ไข้เลือดออกชนิดที่ 1,2,3,4 และ 5 (มีไข้ มึนงงหัวไม่หาย อ่อนเพลีย
    ตับบวมโตอักเสบ แขนขาบวม รวมทั้งโรคชิคุนกุนยาที่ระบาดทางภาคใต้) ท่าน
    ไม่ต้องกลัวมันอีกต่อไป เพราะ มันทั้งหมดแพ้นมถั่วเหลืองปริมาณมากๆ

ขนาดการรับประทานที่เหมาะสมคือ

ในระหว่างที่ท่านไม่สบาย เชื้อโรคจะมีจำนวนมาก
    แต่ภูมิคุ้มกันจะมีน้อยลง ถ้าเราจะสู้ให้ชนะเชื้อโรค
    ผมขอแนะนำให้เลือกใช้วิธีที่ได้เปรียบเชื้อโรค
    คือ วิธีสร้างเสริมภูมิคุ้มกันของร่างกาย ให้มีจำนวน
    มากกว่าเชื้อโรคคือ เราจะยกพวกเยอะๆ ไปช่วยกัน
    รุมทำร้ายเชื้อโรค
    เช่นเชื้อโรคมี100 เราเสริมอาหารเข้าไปให้ร่างกาย
    สร้างภูมิคุ้มกันได้ 200 พวกเรา 200 ไปสู้กับเชื้อ
    โรคจำนวน100 เราก็ชนะ
    หมายถึงหายเป็นปกติ

สรุปว่าถ้าท่านไม่สบาย ด้วยอาการดังกล่าวมาแล้ว ใน1-3วันนั้น

+ในวันแรกให้ยกพวกไปรุมเชื้อโรค ในวันนี้ให้ดื่มนมถั่วเหลืองให้ได้ปริมาณ
    ต่อวันมากๆ เช่น 3-5 กล่องต่อวัน(หรือมากกว่า5กล่องจะมีผลให้หายเร็วที่สุด หากน้ำหนักตัวเกิน50ก.ก.ให้ใช้สูตรคำนวณโดยเอาน้ำหนักตัวหาร10เท่ากับจำนวนกล่องต่อวัน)
    และรับประทานไข่แดงสุก1-2ฟอง
    ห้ามโดนยุงกัดเด็ดขาด(ทาครีมกันยุง)

++ ในวันที่ 2-3 ท่านจะรู้สึกดีขึ้นจนเกือบหายเป็นปกติแล้ว วันนี้ลดปริมาณ
    ลง ได้ครับเหลือ 3 กล่องต่อวัน และรับประทานไข่แดงสุก1-2ฟอง
    ห้ามโดนยุงกัดเด็ดขาด(ทาครีมกันยุง)

+++ในวันที่ 4 ท่านจะหายเป็นปกติแล้ว

สำหรับโรคภูมิแพ้ เพียงท่านปรับปรุงอาหารใหม่ เป็นดื่มนมถั่วเหลือง
    3-5 กล่องทุกวัน และรับประทานไข่แดงสุกทุกวัน ท่านจะดีขึ้นจนเป็น
    ปกติใน1-7วันครับ ห้ามโดนยุงกัดเด็ดขาด(ทาครีมกันยุง)

หมายเหตุ
    -ถ้าท่านกลัวไขมันโคเลสเตอรอลในเลือดสูง จากการทานไข่สุก
    สามารถแก้ได้โดย ลดปริมาณอาหารเนื้อหมู วัว และไก่(อย่า
    ทานมาก)

- เพื่อให้ความรู้เรื่องเหล่านี้เป็นที่ทราบกันอย่างแพร่หลาย ผมขอความกรุณาท่านที่ได้นำไปปฏิบัติ
    แล้วได้ผลดีจริง กรุณาตอบเล่าประสบการณ์ของท่านได้ในกระทู้นี้

ด้วยความรักปรารถนาดีต่อผู้อ่านทุกท่านครับ
    วสุธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2013
  2. Tom_Om

Tom_Om เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    อนโมทนาในบุญเป็นอย่างสูงค่ะ จะลองปฏิบัติดูนะคะ เพราะมึนหัวบ่อยๆค่ะ สาธุ

3. วสุธรรม

ผมจะมาเรียนทุกท่านว่า โรคที่คอยบั่นทอนสุขภาพคนไทยเป็นกัน
    เกือบทั้งประเทศ ต้นเหตุใหญ่มาจาก ไม่ระวัง หรือโดนยุงกัดครับ
    ผมเพียงแนะนำวิธีใหม่ในการเสริมทำให้ร่างกายของเราสู้กับเชื้อ
    ไวรัสได้ จากภูมิฯแพ้ กลายเป็น ภูมิฯชนะ(เชื้อโรคตาย)ครับ เมื่อ
    เชื้อไวรัสตายไปหมด ท่านจะหายเป็นปกติอย่างเร็วมาก
    แต่ไม่หายขาด เพราะถ้าโดนยุงกัดอีกก็จะเริ่มวงจรเวทนารอบใหม่ครับ
    ผมได้ศึกษาและแนะนำมานานเกือบสิบปีแล้วลูกค้าส่วนใหญ่
    จะกลับมาบอกเล่าให้ผมฟังว่า หายอย่างไม่น่าเชื่อครับ
    ผมขอแสดงความยินดีไว้ล่วงหน้า และอนุโมทนาบุญ
    ที่ท่านพบวิธีพ้นจากความทุกข เวทนา
    ปรารถนาดีเสมอ:วัตสุธรรม
    ท่านใด มีข้อสงสัย อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมใดๆ
    ผมมาอ่านกระทู้บ่อย ทุกวัน จะตอบให้ทราบในกระทู้

(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)
    :VO:z12hp_day;37

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2009
  4. สีกาอร

สีกาอร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    ตอนนี้มีถั่วเหลือง จี เอ็ม โอ เข้ามา เพื่อนบางคนกลัวเลิกกินน้ำเต้าหู้ไปเลย

5. greenice

greenice เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    สาธุอนุโมทนาครับ ผมจะนำไปบอกกล่าวกับผู้ที่เจ็บป่วยด้วยสาเหตุดังกล่าว โดยเฉพาะเด็กๆ ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบ

6. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ช่วยยืนยันให้อีกเสียงหนึ่งครับ
    นมถั่วเหลือง และไข่แดง สามารถช่วยแก้/บันเทา อาการภูมิแพ้ได้จริง
    แต่ต้องขยันกินหน่อยนะครับ

หมายเหตุ
    ผู้เป็นภูมิแพ้ พืชตะกูลถั่ว ห้ามกินเด็จขาด

7. วสุธรรม

๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐

ผมเคยอ่านเจอในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ นมถั่วเหลืองยี่ห้อไทยๆ ไม่ได้ใช้GMOครับ

นมถั่วเหลืองยี่ห้อ ดอยคำ เป็นนมผงที่ผลิตโดยมูลนิธิของในหลวง
    ไม่มีGMOแน่ครับ โรงงานอยู่แม่ฮ่องสอน
    ราคาก็ไม่แพง ลองหาซื้อมาทานสิครับ

ด้วยความปรารถนาดีเสมอ / วสุธรรม

8. วสุธรรม

:cool:
    ผมขอขอบพระคุณ
    คุณพี่SUWI(ผมอายุ47ปีเอง)
    Tom_Om
    สีกาอร
    greenice
    ขอองค์พระศรีอาริย์เมตตรัย
    ทรงโปรดประทาน พรอันประเสริฐ
    แก่ทุกท่านครับ ที่กรุณาเติมพลังให้
    กระทู้ของผมครับ ผมน้องใหม่เพิ่ง
    ตั้งกระทู้นี้เป็นกระทู้แรกครับ ขอฝาก
    ตัวเองเป็นน้องใหม่ของทุกคนครับ

อนุโมทนาครับ สาธุๆๆ วสุธรรม

9. baiiboom

baiiboom เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาบุญ คุณ วัตสุธรรม

เจริญในธรรมแกญาติธรรมทั้งหลาย ผู้ใดเห็นทุกข์ ผู้นั้นเห็นเรา

ขอบคุณญาติธรรม คุณ วัตสุธรรม ในการบอกกล่าวสิ่งดีๆในครั้งนี้

บอล เรืองตะวัน คนเปิดกรรม

10. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาบุญ กับคุณ วสุธรรม

ขอบคุณสำหรับสิ่งที่เป็นประโยชน์ นี้ จะลองไปปฏิบัติ ดูค่ะ

ขอให้พบกับความสุข และความเจริญ ในพระธรรม

11. avicha

avicha เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบคำว่า ยกพวกไปรุมเชื้อโรค ฮาและเข้าใจง่ายดี
    ต่อไปนี้จะซื้อนมถั่วเหลืองมากินมากๆ กินไข่วันละ 2 ฟอง และไม่ให้ยุงกัด
    ขอบคุณมากครับ

12. วสุธรรม

มาเยี่ยมกระทู้ ผมคงอธิบายดีมาก

ไม่มีใครสอบถามใดๆ ใครสงสัยปัญหาใด

ถามได้นะครับ

ข่าวดีครับ มีเว๊บ2แห่ง น่าสนใจ เชิญแวะชมได้ครับ

13. วัฒน์ฤทัย

วัฒน์ฤทัย เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2009
    จะลองไปทำดูนะค่ะ เพราะเป็นภูมิแพ้อยู่พอดี ถ้าหายหรืออาการดีขึ้นจะมาบอกนะค่ะ ขออนุโมทนาบุญ ด้วยนะค่ะ

14. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    หากผู้นำไปใช้แล้วเกิดผล หายจากโรคภูมิแพ้ จะเป็นกุศลอย่างแรง

15. วสุธรรม

16. sangharu

sangharu สมาชิก

26 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

ต้องขอบคุณคำแนะนำของพี่วสุจริงๆที่แนะนำให้ทานนมถั่วเหลือง
    ทำให้ตอนนี้อาการปวดหัวบ่อยๆที่เคยเป็นประจำ หายสนิท เนืองจาก
    ดื่มนมถั่วเหลืองทุกวัน รู้สึกร่างกายมีภูมิคุ้มกันเพิ่มขึ้นด้วย ภูมิแพ้ที่มักจะเป็น
    ปัญหารบกวนตอนตื่นนอนทุกวันก็ไม่ค่อยเป็นเหมือนเมื่อก่อนค่ะ

อยากให้ทุกคนลองดื่มนมถั่วเหลืองดูนะค่ะ เป็นไปได้วันละ แก้วทุกวัน ก็ยังดี
    ห่วงใยสุขภาพทุกคนค่ะ

17. baiiboom

baiiboom เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    ไม่มีอะไรจะสอบถามครับ

มาบอกข่าวญาติธรรมในเวปบอร์ พลังจิตให้ได้ทราบ เมื่อวัน ศุกร์ที่ ๒๕ เดือน ธันวาคม ๒๕๕๒ เจ้าของกระทู้ "คุณ วสุธรรม" ได้โทรมาหาผู้เขียนด้วยความห่วงใยใน อาการไม่สบาย คุณ วสุธรรม ได้แนะนำให้ผม ทานนมถั่วเหลือง และงดทานอาหารจำพวกแป้ง ฯลฯ ขณะนี้ผมทานนมถั่วเหลือขนาด ๓๐๐ cc วันละประมาณ ๕ กล่อง ตอนนี้อาการไข้ที่เป็นเริ่มทุเลา อย่างไม่น่าเชื่อ เป็นไข้มาร่วมๆ ๑๐ วัน ทานยาหมดไปหลายเม็ดก็ไม่หาย แต่ผมมาอาการดีขึ้นเพราะ นมถั่วเหลืองที่ คุณ วัตสุธรรม แนะนำ

จึงมาบอกและญาติธรรมทุกๆท่านๆได้ทราบถึงประโยชน์ในการทานนมถั่วเหลือง ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ คุณ วัตสุธรรมครับ

ปล. ในความคิดผม มนุษย์เราสร้างมาให้บริโภคอาหารที่เป็นพืช มิใช่ทานเนื้อสัตว์เลย ถ้าเราปรับเปลี่ยนในการบริโภค โรคภัยไข้เจ็บก็ไม่ถามหา ดังเช่นผม นั้นปรับเปลี่ยนการบริโภค จากการทานไม่ดู ไม่เลือก จนทำให้เกิดโรคแทรกซ้อน เบาหวาน ความดันสูง ไตวายเรื้อรัง ห้วใจโต ปอดเป็นจุด ตาข้างซ้ายพร่ามัว ขาต้องตัดทั้งสองข้างจากอาการข้างเคียงของเบาหวาน

หมอวินิจฉัย ว่าจะอยู่ได้ไม่ถึงสามปี จากอากาของโรคที่เป็น ผมได้ปรับเปลี่ยนวิธีการทาน เน้นทานผัก เลี่ยงทานเนื้อสัตว์ หันมาบริโภคพืชจำพวกถั่ว ตอนนี้หลังจากที่ตรวจเจอโรคแทรกซ้อนต่างๆ ผมอยู่มาได้ร่วมๆ ๗ ปีแล้วครับ ด้วยการปรับเปลี่ยนวิธีการทาน และหันมาปฎิบัติสวดมนต์ภาวนาสมาธิกรรมฐาน (ธรรมะบำบัด)

เจริญในธรรม

จึงเรียนมาให้ญาติธรรมทราบ

บอล เรืองตะวัน คนเปิดกรรม

18. วสุธรรม

:cool:
    ผมคงต้องขออนุโมทนา
    คุณบอล เรืองตะวัน
    และน้องsangharu เป็นอย่างสูง
    ที่กรุณาสละเวลามาตอบกระทู้ครับ
    (||)

19. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    อยาก ทราบว่า ขณะที่ทานตาม สูตรนี้ ต้อง งดอาหารชนิดอื่นไปเลยใช่ไหมคะ ในสี่วันนี้

หรือ ทานอาหารอื่น ได้ตามปกติค่ะ

20. วสุธรรม

ตอบคุณโมเย...สรุปวิธีดื่มนมถั่วเหลือง

ในผู้ใหญ่

น้ำหนัก จำนวนกล่องต่อวัน(กล่องละ230-330ม.ล.)

สูตรรับประทานคือ
    :cool::cool::cool:

1.แบบหายเร็ว
    ในวันแรกที่เริ่มทานควรทานเยอะๆ

ใช้ น้ำหนักตัว หารด้วย10 คือจำนวนกล่องที่ควรทานต่อ 1 วัน
    เช่น หนัก 50 ก.ก. 50/10เท่ากับ 5กล่องต่อวัน
    ทานครบกำหนด สามารถทานอาหารอื่นๆได้ครับ
    จากประสบการณ์ จะมีผลทำให้ดีขึ้นอย่างรวดเร็ว
    มีลูกค้าผมอยู่รายหนึ่ง แกปวดมึนหัวมานาน1เดือน แกเป็นหญิงมุสลิม
    ก่อนมาพบผม แกผ่านหมอดัง คลินิกต่างจนทั่วเมืองแล้ว หมอให้ยามากิน
    แกก็ลองกินทุกหมอ ผลคืนไม่หายมึนหัวสักที จนแกได้มาเจอผม ผมจึงแนะ
    นำแกทันทีให้ไปกินนมถั่วเหลืองให้ได้มากๆ ตามสูตร ข้างต้น แกมีน้ำหนัก
    54ก.ก. จึงควรกิน6กล่อง ในวันนั้นตอนเย็นผมไปซื้อของที่ห้างดังกลาง
    เมือง ก็บังเอิญเหลือบไปเห็น แกเดินเที่ยวชมสินค้าในห้าง ก็ทักทายแกว่า
    เมื่อเช้ายังบ่นมึนหัว นี่มาเดินเล่นห้างเฉยเลย แสดงว่าหายมึนหัวแล้วมังครับ
    แกก็บอก ว่าตอนนี้หายแล้วจริงๆ แกขอบคุณผมชุดใหญ่
    ตั้งใจกินตอนเช้า