เว็บพลังจิต รับสมัคร คนอ่านพระไตรปิฎกเสียง ขอเชิญมาลงชื่อไว้ก่อน

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 24 มิถุนายน 2006.

1. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ เชิญทดลองหัดอ่านหาประสบการณ์ได้เลยครับ เพื่อการเตรียมพร้อม สงสัยอะไรสอบถามได้ครับ ผมและผู้ดูแลอื่นๆจะช่วยชี้แนะให้ครับ
    <STYLE>TABLE {background-color: transparent;border-style: none;border-spacing: none;}TD {border: none;border-color:none;background: none;}</STYLE>
    <STYLE>body{background-image:url(http://images.google.co.th/images?q=tbn:jIW3dZ6HJzmBTM:http://mahamakuta.inet.co.th/T-BOOK/tipitaka-1.jpg);}</STYLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2007
  2. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    เราได้ลงชื่อไว้แล้ว ต่อไปมีขั้นตอนทางด้านเนื้อหาที่จะมอบให้อ่านอย่างไรบ้าง ขอเชิญชี้แจงที่กระทู้นี้เพื่อให้ทราบด้วย

3. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ่านทำนองร้อยแก้วธรรมดาครับ

4. ผ่อนคลาย

ใกล้เวลาเข้ามาทุกๆขณะต่อไปนี้ ผู้สมัครอ่านพระไตรปิฏกทุกคน ควรทำให้เกิดความเคยชิน และมีประสบการณ์ในการปรับปรุงต่อมาก็คือ

1.เปิดพระไตรปิฏกนี้เลือกหน้าไหน เรื่องอะไรก็ได้ ....คลิก>พระไตรปิฎกที่ใช้ทดลองฝึกอ่าน

2.ทำการศึกษาการอัดเสียง คลิก>สอน วิธีใช้ program อัดเสียงอ่านและย่อไฟล์

3.เมื่อเข้าใจบ้างแล้ว ทดลองอ่านออกเสียงแบ่งความยาวไฟล์ละไม่เกิน 4 นาที หรือขนาดไฟล์ไม่เกิน 1.91mb ตรงนี้ต้องทดลองด้วยตนเองให้เข้าใจ

4.อัพเสียงขึ้นมาฟังกันทีห้องนี้..พระไตรปิฎก เสียงอ่าน

5.เบื้องแรกที่เวลาจะใกล้การอ่านจริงเข้ามาควรฝึกไว้บ่อยๆก่อนครับ เพื่อความคล่องตัว

6.แล้วเมื่อถึงเวลาอ่านจริงๆ เราก็อาจมีการเพิ่มเติมสิ่งที่แต่ละคนต้องปรับปรุงในรายละเอียดต่างๆได้ต่อไป และถึงเวลานั้นก็จะได้แบ่งมอบหมายงานให้ชัดเจนอีกครับ

7.ในเบื้องแรกของการเตรียมฝึกฝนนี้เป็นไปตามนี้ก่อนนะครับ

8.คือในขั้นแรกนี้รวบรวมคน และให้ผู้สมัครฝึกฝนอ่านออกเสียงในพระไตรปิฏกที่แนะให้ โดยอ่านออกเสียงด้วยตนเองไปก่อน และปรับเทคนิคการอัด การใช้โปรแกรม การแบ่งไฟล์(ในกรณีทีเนื้อหายาวมาก) การใช้ไมค์ ฯลฯ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาทุกๆท่านครับที่ร่วมกุศลกันด้วยความเอาใจใส่อย่างยิ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2007
  5. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    ขอบคุณในคำชี้แจง และขออนุโมทนากับเจตนาอันเป็นกุศลของผู้จัดทำทุกท่าน

เราได้ ทดลองอ่าน ไว้แล้ว ที่นี่

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=67735

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มกราคม 2007
  6. MoccaBaileys

MoccaBaileys Active Member

มาลงชื่อค่ะ
    ถ้าเริ่มโครงการเมื่อไหร่ อย่าลืมกันนะคะ

อยากทำมากๆ ค่ะ

7. MoccaBaileys

MoccaBaileys Active Member

มาลงชื่อค่ะ
    ถ้าเริ่มโครงการเมื่อไหร่ อย่าลืมกันนะคะ

อยากทำมากๆ ค่ะ

ติดต่อ kats299990@hotmail.com ได้ตลอดค่ะ

8. jadet2519

jadet2519 สมาชิก

13 พฤศจิกายน 2005
  9. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

อีกหนึ่งคนครับ

ขอบคุณครับ

10. สุญ

สุญ Active Member

29 มิถุนายน 2006
  11. a_space317

a_space317 Active Member

ขอร่วมทำสิ่งดีๆ ด้วยคนค่ะ...ด้วยความเต็มใจอย่างยิ่ง -/|\-

12. a_space317

a_space317 Active Member

ติดต่อได้ที่ dibowl@hotmail.com นะคะ
    ยินดีอย่างยิ่ง

13. jenny

jenny เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ขอโมทนา...สาธุ....สาธุ...สาธุ....ค่ะ

ยินดีเข้าร่วมในโครงการ..พระไตรปิฎกเสียงค่ะ..ดิฉันขอสมัครเข้าร่วมด้วยคนค่ะ ต้องเตรียมตัวยังไงค่ะและอ่านที่ไหนรบกวนคุณ WebSnow ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะค่ะ...ติดต่อได้ตลอดค่ะ 089-7692121และ086-3604935 ค่ะ

14. ผ่อนคลาย

ขอบคุณมากครับ

15. พิม

พิม Active Member

26 กรกฎาคม 2005
    ขอสมัครเข้าร่วมเสียงอ่านพระไตรฯ ด้วยอีกคนค่ะ ติดต่อได้ที่ เม 08-7827-0732 / 08-7519-9372 ค่ะ E-mail : makugoddess@hotmail.co.th

16. ShouKung

ShouKung เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    มาลงชื่อคับ
    อนุโมทนาสาธุกับทุกๆคนด้วยนะครับ ขอให้ทุกๆคนได้มีโอกาสอ่านร่วมกันนะครับ

17. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญผู้ที่ร่วมลงชื่อสมัครอ่านพระไตรปิฏกเสียง

ขอเชิญชวนทุกท่านเข้าร่วมทดลองอ่านตามที่คุณผ่อนคลายได้แนะนำไว้คะ

1.เปิดพระไตรปิฏกนี้เลือกหน้าไหน เรื่องอะไรก็ได้ ....คลิก>พระไตรปิฎกที่ใช้ทดลองฝึกอ่าน

2.ทำการศึกษาการอัดเสียง คลิก>สอน วิธีใช้ program อัดเสียงอ่านและย่อไฟล์

3.เมื่อเข้าใจบ้างแล้ว ทดลองอ่านออกเสียงแบ่งความยาวไฟล์ละไม่เกิน 4 นาที หรือขนาดไฟล์ไม่เกิน 1.91mb ตรงนี้ต้องทดลองด้วยตนเองให้เข้าใจ

4.อัพเสียงขึ้นมาฟังกันทีห้องนี้..พระไตรปิฎก เสียงอ่าน

5.เบื้องแรกที่เวลาจะใกล้การอ่านจริงเข้ามาควรฝึกไว้บ่อยๆก่อนครับ เพื่อความคล่องตัว

6.แล้วเมื่อถึงเวลาอ่านจริงๆ เราก็อาจมีการเพิ่มเติมสิ่งที่แต่ละคนต้องปรับปรุงในรายละเอียดต่างๆได้ต่อไป และถึงเวลานั้นก็จะได้แบ่งมอบหมายงานให้ชัดเจนอีกครับ

7.ในเบื้องแรกของการเตรียมฝึกฝนนี้เป็นไปตามนี้ก่อนนะครับ

8.คือในขั้นแรกนี้รวบรวมคน และให้ผู้สมัครฝึกฝนอ่านออกเสียงในพระไตรปิฏกที่แนะให้ โดยอ่านออกเสียงด้วยตนเองไปก่อน และปรับเทคนิคการอัด การใช้โปรแกรม การแบ่งไฟล์(ในกรณีทีเนื้อหายาวมาก) การใช้ไมค์ ฯลฯ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาทุกๆท่านครับที่ร่วมกุศลกันด้วยความเอาใจใส่อย่างยิ่ง

18. chotiwat

chotiwat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมด้วยอีกคนหนึ่งครับ อยากร่วมสร้างกุศลครั้งนี้ด้วย
    ติดต่อได้ที่ admin@chotiwatana.com
    MSN : chotiwat07@hotmail.com
    โทร 081-7166362 ครับผม
    ยินดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มกราคม 2007
  19. kanjana

kanjana Active Member

25 กรกฎาคม 2006
  20. ดีเจ

ดีเจ Active Member

27 ธันวาคม 2006
    ขอร่วมอ่านเป็นบุญกุศลด้วยครับ