รับเปิดภาษาเทพ ทางโทรศัพท์ นะครับ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย tanthaibaby, 12 มกราคม 2010.

1. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    (^_^)ยินดี ช่วยเปิดภาษาเทพ ภาษาธรรม ทางโทรศัพท์ นะครับ

จริงๆแล้วผมเป็นมนุษย์ธรรมดา ไม่ได้เก่งอะไร นะครับ
    ที่ทำได้เพราะคุณครูลงมาเปิดให้ นะครับ (บางครั้ง ผมเรียก คุณครู บ้าง เรียก องค์บ้าง)
    ถ้าเปิด ทางโทรศัพท์ได้ ก็ยินดีเปิดให้ นะครับ
    โดยจะให้คุณครูบาอาจารย์พิจารณาก่อนว่าสมควรที่จะเปิดให้หรือไม่ ก่อน นะครับ

การเปิด จะช่วยให้ความสัมพันธ์ระหว่างเราและครูบาอาจารย์ใกล้ชิดกันมากยิ่งขึ้น นะครับ
    จึงเป็นการเพิ่มโอกาสที่จะได้รับการเรียนรู้ จากครูบาอาจารย์ นะครับ
    บางท่านที่เปิดแล้วอาจจะสื่อกับครูบาอาจารย์ได้โดยตรง หรือบางท่านอาจจะได้รับการฝึกผ่านประสบการณ์ในชีวิตประจำวัน
    ที่คุณครูพยายามจัดฉากให้เราเรียนรู้จากสิ่งรอบตัวเรา นะครับ

ดังนั้น หลังจากเปิด ควรปฏิบัติธรรม หมั่นพิจารณาธรรมะและสิ่งต่างๆรอบตัวเราสม่ำเสมอ นะครับ
    จะทำให้พัฒนาได้เร็ว ทั้งทางโลกียะ และ โลกุตตระ (ทั้งทางโลกและทางธรรม)
    องค์ต่างๆจะเวียนกันมาสอนร่าง ทางจิต นะครับ
    แต่ทั้งนี้จะขึ้นอยู่กับ บุญ บารมี ของแต่ละคนด้วยนะครับ

บางท่านที่มีสัญญาเก่า ของเก่าในอดีตชาติ มาดี การเปิดจะช่วยให้กู้คืนได้ง่ายขึ้น นะครับ
    เพราะการเปิดแบบนี้ จะเป็นการเรียกร้องให้คุณครูบาอาจารย์ในอดีตชาติ และปัจจุบัน มาร่วมกันสอน และต่อสัญญาเก่าให้(ตามความเหมาะสม)
    ของเก่า ที่ว่า ก็ทั้ง ญาณทางโลก เช่น มโนมยิทธิ หูทิพย์ ตาทิพย์ เป็นต้น และ ธรรมญาณ นะครับ

คนที่ มีครูบาอาจารย์ มีองค์ แต่ละคน ไม่จำเป็นต้องปฏิบัติเหมือนกัน นะครับ

ไม่ต้องกลัวว่าเปิดแล้วต้องเป็นร่างทรงนะครับ
    คนที่ไม่ต้องการเป็นร่างทรง และไม่ได้มีสัญญาร่วมกับองค์ใด ปฏิบัติแบบคนปกติได้ ไม่มีปัญหา นะครับ

ส่วนท่านใดเปิดแล้ว แต่ไม่เข้าใจว่าองค์ หรือ ครูบาอาจารย์ ต้องการสื่อว่าอะไร ก็ยินดีช่วยสื่อให้ นะครับ

อีกกรณี ที่ต้องการช่วยคือ กรณี ที่มนุษย์ กับองค์ ไม่เข้าใจกัน หรือ มีปัญหาต่อกัน น่ะครับ
    ถ้ามีอะไรที่ผม หรือ คุณครูของผม เจรจาให้ได้ ก็จะยินดีที่จะช่วยนะครับ

ก่อนโพสต์ ผมก็ได้ขอต่อคุณครูบาอาจารย์ ต่อเบื้องบน เรียบร้อยแล้วนะครับ
    ท่านให้ช่วยเกณฑ์คนเข้ามา โดยเฉพาะในยุคภัยพิบัติ นะครับ
    การเปิดแบบที่เปิดให้นี้ เป็นแนวปฏิบัติที่ช่วยกระตุ้นในการปฏิบัติอื่นๆได้ และเหมาะกับคนยุคนี้ นะครับ
    อยากให้ได้พิจารณาดูนะครับ ถ้าสนใจ ผมก็ยินดีรับใช้นะครับ โทรมาได้นะครับ ไม่ต้องเกรงใจ นะครับ

โทร. 089-9660996 ช่วงเวลาใดผมไม่ได้รับสายต้องขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ
    จะโทรมาคุยกันแบบ ญาติธรรม เพื่อนธรรม ก็ได้นะครับ (^_^)

*****ท่านที่ไม่ได้เปิดทางโทรศัพท์ให้ จะมาให้เปิดทางใกล้ ก็ได้นะครับ*****
    อาจนัดแถว อนุสาวรีย์ชัย วันเสาร์ ถ้ามีหลายท่านอยากเปิดจริงๆ จะไปเปิดให้นะครับ
    (^_^)
    เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ
    (แทน)ทัคธ์ธีระ สกุลทับ (ชื่อจริงผมหลายท่านออกเสียงยาก นะครับ จะเรียกชื่อเล่น ชื่อ"แทน" ก็ได้นะครับ)
    ไม่ต้องเรียกอาจารย์ ก็ได้ นะครับ คนที่ช่วยคุณจริงๆคือครูบาอาจารย์ นะครับ ตัวผมเองแค่แนะนำให้ น่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2010
  2. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนโทรมา โพสต์ถามก่อน ณ กระทู้นี้ ก็ได้ นะครับ

(^_^)

ขออภัยที่หลังๆ ไม่ค่อยได้ตอบในกระทู้นะครับ

ท่านใด ไม่ถนัด ในการปฏิบัติแบบนี้ หรือไม่ถูก จริต นะครับ
    จะข้ามกระทู้นี้ไปก็ได้นะครับ ต้องขออภัยด้วยนะครับ ไม่ขุ่นเคืองกันนะครับ

แต่ถ้าท่านใดสนใจ ผมก็ยินดีจะแนะนำนะครับ

นอกจากทางโทรศัพท์ แล้ว

ที่จริงมีวิธีอื่นด้วย นะครับ
    แบบเจอหน้าเจอตัว
    แบบ แต่งขันครูขันธรรม
    แบบธรรมบรรลุธรรมบันดาล

ทั้งนี้ การเปิด ก็ไม่จำเป็นว่าทุกคน สมควรเปิด นะครับ

แต่จะโทรมาปรึกษา เกี่ยวกับการปฏิบัติธรรม ก็ได้นะครับ ถ้าผมพอช่วยได้ ก็ยินดี นะครับ

บางท่าน โทรมา คุณครูบาอาจารย์ ท่านเห็นว่า ไม่ควรเปิด ก็มีครับ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมนะครับ เพราะคนที่มีครูบาอาจารย์ไม่จำเป็น
    ต้องเปิดกันหมดนะครับ ขึ้นอยู่กับความเหมาะสม นะครับ

นอกจากพิธีการต่างๆ สิ่งที่สำคัญ คืออยู่ที่ใจ ของเรา จะระลึกถึง ครูบาอาจารย์ นะครับ

ครูบาอาจารย์ ที่ผมหมายถึง ไม่ได้หมายถึง แค่องค์ที่เป็น เทพ นะครับ
    แต่หมายถึงทั้ง พระศาสดา เทพ พรหม พระ นักบวช พ่อ แม่ ญาติ พี่น้อง องค์ต่างๆ หรือ ผู้ที่สั่งสอนท่าน
    และ ผู้มีพระคุณ นะครับ

เพราะ แต่ละท่านที่กล่าวมา ก็อาจคอยสั่งสอน คอยช่วยเหลือ มีพระคุณต่อเรา โดยที่เราอาจมองไม่เห็นท่านเหล่านั้น นะครับ

(^_^)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2010
  3. tanthaibaby

อนาคตของท่าน ไม่เพียงแต่จะขึ้นอยู่กับการกระทำในอดีตเท่านั้น นะครับ
    (กรรมเก่า ไม่ใช่ปัจจัยเดียวที่มีผลต่อเรา นะครับ)

การเลือกหนทางดำเนินชีวิต การปฏิบัติในปัจจุบัน เป็นปัจจัยที่สำคัญอีกตัวหนึ่งด้วยนะครับ

การปฏิบัติโดยอาศัย คุณครูบาอาจารย์ หรือ องค์ประจำตัว
    เป็นอีกวิธีที่ช่วยเสริมในการปฏิบัติธรรม หรือการวางตัวในชีวิตประจำวันได้ดี นะครับ
    เพราะ ปกติ คุณครูบาอาจารย์ หรือ องค์ประจำตัว ยอมใกล้ชิดและรู้จักเรา ดี นะครับ
    ว่าเรามีจิตเป็นอย่างไร ดีตรงไหน บกพร่องตรงไหน ควรปฏิบัติ อย่างไร

จึง มีส่วนทำให้เราก้าวหน้าได้ดี นะครับ
    แต่นอกจากนี้ ท่านไม่ควรปล่อยให้ครูบาอาจารย์ เข็นท่าน ฉุดท่าน ฝ่ายเดียว นะครับ (^_^)
    ท่านต้องพยายามเองด้วยนะครับ
    (^_^)
    ทัคธ์ธีระ สกุลทับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2010
  4. jeenus

jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธนาครับ

5. thenuttika

thenuttika เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่าภาษาเทพคืออะไรคะ?

6. tanthaibaby

(^_^)ไม่ต้องเกรงใจนะครับ พร้อมก็โทรมาได้นะครับ
    ผมถามคุณครูแล้ว สำหรับคุณ jeenus ครูบาอาจารย์ของคุณ ท่านไม่ขัดข้อง นะครับ
    ถ้าตัวคุณพร้อม ก็โทรมาได้ ครับ

ท่านอื่นจะถามก่อนก็ได้นะครับ
    ผมอาจไม่ได้เปิดให้ทุกคนนะครับ จะต้องให้คุณครูพิจารณาความเหมาะสมด้วยนะครับ

อย่างกรณี คุณ jeenus มีองค์ประจำตัว ชัดเจน และท่านก็ยินดี
    พร้อม ทั้งมนุษย์ ทั้ง ครูบาอาจารย์ คงไม่มีปัญหา นะครับ

จริงๆการสื่อกับครูบาอาจารย์ อาจไม่จำเป็นต้องเปิด ก็ได้นะครับ

แต่การเปิด เป็นการกระตุ้นตัวเอง ทั้งทางตรง และทางอ้อม ให้สนใจในความ
    สำคัญของครูบาอาจารย์มากขึ้น นะครับ

จะเปิดหรือไม่เปิด ท่านก็ดูแลเราได้ แต่การเปิด เหมือนกับ
    การเปิดตัวเป็นรูปธรรม ว่ายอมรับซึ่งกันและกันมากขึ้น นะครับ

การเป็นแฟนกันเฉยๆ กับ การแต่งงาน ต่างกัน นะครับ
    เพราะ แต่งงานเป็นการแสดงออกเป็นรูปธรรมอย่างเต็มตัวที่จะไปด้วยกันข้างหน้า น่ะครับ
    ในโลกวิญญาณ ก็มี รูปแบบ ธรรมเนียม การยอมรับต่างๆ อยู่มากน่ะครับ
    การเปิด ก็เหมือนกับ การที่เราแสดงการยอมรับ ท่าน ในทางรูปธรรม มากขึ้น น่ะครับ

เพื่อการปฏิบัติและฝึกจิตไปด้วยกัน ทั้งเราและองค์ครูบาอาจารย์ นะครับ

จะปรึกษาก็โทรมาได้นะครับ ไม่ต้องเกรงใจ นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2010
  7. มุนีญา

มุนีญา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2007
    ขอความกรุณาด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

8. wayzomba

wayzomba สมาชิก

ของผม นี่ พอไหว ป่าวคับ
    หรือว่า ต้องรอไปอีก
    อาจารย์ บางท่าน บอกว่า ยังไม่ถึงเวลา
    ต้องใช้กรรมทางโลกให้หมดก่อน ใช่ หรือไม่คับ
    รบกวนด้วยครับ ^^

9. tanthaibaby

ขอบคุณสำหรับคำถามนะครับ

ภาษาที่องค์แต่ละองค์ใช้ แบ่งเป็น 3 ลักษณะ นะครับ
    -ทางกาย
    -ทางวาจา
    -ทางใจ

ใจ ก็คือ ทางโทรจิต ระหว่างดวงจิต นะครับ
    กาย ก็คือ การใช้ท่าทาง หรือ สัญลักษณ์ ต่างๆ นะครับ
    ทางวาจา ได้แก่ ภาษาพูด (ผ่านอวัยวะของมนุษย์)

ภาษาพูด ที่แต่ละองค์ใช้ แบ่งได้เป็น
    -ภาษาที่มนุษย์ใช้กันอยู่ ได้แก่ ภาษาของประเทศต่างๆ นะครับ
    -ภาษาเทพทางการ เป็นภาษาของบางหน่วยในโลกทิพย์ มีความหมาย นะครับ

ภาษาเทพทางการ ก็แบ่งเป็นหลายภาษา นะครับ
    ภาษาเทพทางการ จะออกเสียงง่าย เพราะ ไม่ต้องคุมปากมนุษย์มากนะครับ
    อ้าปากนิดเดียวก็ฟัง พอรู้เรื่อง ยกเว้น คนที่เปิดใหม่ๆ อาจยังไม่คล่องนัก นะครับ

ภาษาเทพทางการ อาจถูกใช้ในโองการ ที่เกี่ยวกับโลกมนุษย์ นะครับ
    หรือเกี่ยวกับมนุษย์คนนั้นๆ หรือกับ คนที่ร่างนั้นพูดด้วยนะครับ

หรือบ้างที ท่านก็ทักกันเอง นะครับ ไม่เกี่ยวกับมนุษย์คนนั้นก็มี นะครับ

ที่พบบ่อยท่านจะใช้ประกาศธุรกรรม เกี่ยวกับมนุษย์คนนั้น ว่ามนุษย์คนนั้นจะต้องได้รับสิ่งใด หรือ ต้องปฏิบัติอย่างไร
    ประกาศทางวาจา ให้องค์อื่น ดวงจิตอื่น รับทราบโดยทั่วกัน นะครับ

จริงๆ องค์ต่างๆ สื่อทางโทรจิต ได้อยู่แล้ว นะครับ
    แต่ภาษาเทพ ท่านจะใช้เสริม นอกจากทางโทรจิต นะครับ
    ใช้ง่าย เป็นรูปธรรม มากกว่าสั่งทางโทรจิต น่ะครับ

บางองค์ สั่งทางจิต องค์อื่นก็รับฟังกันดี นะครับ
    แล้วแต่องค์นะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2010
  10. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเคยได้ยินวันนี้เอง ขอบคุณที่เล่าให้ฟังครับ

11. tanthaibaby

การเปิดก็ช่วยกระตุ้นในการปฏิบัติได้อีกทาง นะครับ
    แต่กรณี ไม่เปิด ก็อาจจะอัญเชิญ คุณครูบาอาจารย์ มาช่วยเสริมการปฏิบัติ ก็พอได้นะครับ

ถ้าความสัมพันธ์ระหว่างเรากับคุณครูบาอาจารย์ค่อนข้างสนิท และเรามีพื้นฐานสมาธิ พอสมควร รู้จักตัดอุปทาน ก็จะทำให้สื่อกับท่านได้ชัดเจนขึ้นนะครับ
    และอาจนำไปช่วยผู้อื่นได้ นะครับ

ถ้าต้องการช่วยเบื้องบน แต่ไม่ถนัดในการสื่อทางจิต ก็มีทางอื่น นะครับ
    เช่น เป็นทางผ่านพลัง ผ่านโองการ ธุรกรรมต่างๆ ก็มีหน้าที่ที่เราอาจจะช่วยท่านได้หลายอย่างเลย นะครับ
    ยุคภัยพิบัติ ก็จะ มีงานที่ต้องให้ทำมากกว่า ปกติ นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2010
  12. tanthaibaby

ครูบางท่านของคุณ จะยังไม่ลงนะครับ
    แต่มีบางองค์ ท่านพอจะมาผ่าน มาก่อนได้ นะครับ
    ก็ใกล้แล้วนะครับ

กรณีนี้ แล้วแต่คุณจะตัดสินใจนะครับ (^_^)

13. tanthaibaby

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจนะครับ

คิดว่า คงเป็นทางเลือกกระตุ้นการปฏิบัติธรรมต่างๆ ได้มากขึ้นนะครับ

ตอนนี้ ผมพยายามจะทำเว็บ แยกออกมา ให้เป็น "ห้องสมุดภาษาเทพ" ตามที่ผมพอจะทำได้นะครับ
    จะอยากทำให้เป็นรูปธรรม เพราะภาษาแปลกๆ ที่มาจากองค์ ครูบาอาจารย์ ต่างๆ
    มีความหมาย ที่เป็นประโยชน์อยู่มาก และก็อยากกระตุ้นให้ พยายามแปลกันให้ออก นะครับ

ท่านใดที่ยังออกเสียง แล้วผมบอกว่ายังฟังไม่ออก ไม่ต้องตกใจนะครับ ไม่ได้อันตราย อะไร นะครับ
    ปฏิบัติไปซักระยะ ก็จะดีขึ้น ถ้าไม่ดีขึ้น ก็โทรมาปรึกษาได้ตลอดนะครับ ไม่ได้คิดค่าใช้จ่าย นะครับ
    ถ้าท่านเกรงใจผม แต่การเกรงใจทำให้ท่านต้องสับสนต่อไป ก็ไม่ต้องเกรงใจผมนะครับ มีปัญหาอะไร ก็โทรมาได้นะครับ

เนื้อหาในเว็บ อาจเป็นคลิปเสียง พร้อมทั้งบทวิเคราะห์คำพูด ของแต่ละท่าน
    ซึ่งจะมีทั้ง ส่วนที่เป็นธรรมะ ส่วนที่เป็นหลักจิตวิทยาในการสั่งการ ส่วนที่เป็น สุภาษิต
    ส่วนที่เป็นด้านอารมณ์ และความรู้สึก เป็นต้น นะครับ

ส่วนที่เป็นธรรม ก็เคยฟังหลายองค์ท่าน นำเอาธรรมที่พระศาสดา หลายๆพระองค์มาใช้บ้าง
    หรือเป็นธรรมะที่อาจจะเรียงลำดับต่างจากที่โลกมนุษย์ใช้กันอยู่บ้าง นะครับ
    น่าจะชอบกันนะครับ เพราะมีเรื่องราว อาจทำให้น่าสนใจในการศึกษาธรรมะ มากขึ้นนะครับ

ธรรมะ เหมือน ยา
    แต่ยา บางทีคนกินบางคนก็บอกว่า ขม
    ก็อาจนำยามาทำให้น่าทาน มีรสชาติ เด็กๆก็จะทานยาได้ง่ายขึ้น นะครับ
    ก็คงมีโอกาสให้คนสนใจฝึกจิตและศึกษาธรรมะอย่างมีความสุข ตามจริตของแต่ละคน นะครับ

ไม่ได้หนักใจในต้นทุน หรือ วิธีการทำเว็บ นะครับ
    จะหนักใจ ตรงเนื้อหาบางส่วน ที่เกี่ยวกับความลับสวรรค์ มากกว่า เพราะ เป็นเรื่องละเอียดอ่อน ที่มักกระทบกระเทือน หลายๆฝ่าย นะครับ
    ผู้จัดทำ ก็ต้องระวัง ระวางโทษ ตั้งแต่ขั้นตอนในการเริ่มคิดที่จะทำแล้ว (^_^) แค่ระวังเฉยๆ เพราะความผิดยังไม่ได้เกิด นะครับ
    ถ้าผมเป็นอะไรไป ฝากสืบสาน ทำ ภาษาเทพ ตรงนี้ให้ชัดแจ้ง จะได้ใช้ประโยชน์ กันนะครับ

สั่งเสีย ไว้ก่อน แฮะๆๆๆ (^_^)
    ท่านที่พอจะแปลได้แล้ว สนใจจะร่วมก็ยินดีนะครับ ผมไม่ได้ปิดกันใดใด นะครับ

หวังว่า ต่อไป ท่านใดไม่ชอบศึกษาธรรมะผ่านหนังสือ ก็คิดว่า น่าจะมีตัวเลือก ที่เพิ่มสีสัน ในการปฏิบัติ หรือ ศึกษาธรรมะ มากขึ้นนะครับ

ธรรมะที่เป็นภาษาไทย อาจเข้าใจง่ายกว่า
    แต่ถ้าชอบแบบที่ีแตกต่าง ก็คิดว่า ห้องสมุดภาษาเทพ ต่อไปน่าจะ ทำให้บางท่านที่ถูกจริตทางนี้ คงมีความสุขในการเรียนรู้ธรรมะ นะครับ
    เพราะเป็นการศึกษา เรียนรู้ ผ่านเรื่องราวต่างๆ ในโลกทิพย์ไปด้วย นะครับ
    คงจะสามารถช่วยกระตุ้นให้สนใจในการฝึกจิต และสนใจปฏิบัติมากขึ้น นะครับ

อาจใช้เวลาในการทำเว็บหลายเดือน นะครับ ถ้าเสร็จ ในระดับที่ใช้ได้ จะนำมาบอกนะครับ

(^_^)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2010
  14. มุนีญา

มุนีญา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2007
    มีคำถามมากมายในใจไม่รู้จะถามยังไงดี ขอทราบแนวทางที่เหมาะสม เมื่อถึงเวลาที่ท่าน(เทพ)จะกรุณามาช่วยนำทางเพื่อสร้างกุศลร่วมกันแล้วกันค่ะ ขอความกรุณาค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

15. conom

conom เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วผมละครับ เปิดได้ไหม

16. tanthaibaby

แล้วแต่จริตด้วยนะครับ

ถ้าชอบแบบปกติ ก็เลือกได้ คุณครูท่านก็อยู่กับแต่ละท่าน อยู่แล้วนะครับ
    ไม่เปิด ท่านก็สอนเราได้ นะครับ
    ถ้าชอบแบบ นี้ ก็ จะมีสีสัน ในการปฏิบัติ ในการใช้ชีวิต ไปอีกแบบ นะครับ

คนที่เปิดควรจะพร้อม ด้วยนะครับ ไม่พร้อม ยังไม่ต้องรีบ ก็ได้นะครับ
    ผมยังไม่หนีไปไหน นะครับ(^_^)
    องค์ ของท่าน ครูบาอาจารย์ของท่าน ก็อาจไม่หนีเหมือนกัน นะครับ
    เพียงแต่เวลา จะเดินไปเรื่อย นะครับ
    จะปฏิบัติ อย่างไร ปฏิบัติสายไหน ก็ดูว่า เวลาที่ใช้ไป เกิดผลอะไรขึ้นมาบ้างนะครับ

ทำอะไรแล้วดี ก็รีบทำ นะครับ เวลาบนโลกมนุษย์ของแต่ละท่านมีจำกัดนะครับ
    ไม่จำเป็นต้องเปิด ก็ได้นะครับ เพราะแต่ละคนถนัดไม่เหมือนกัน

เลือกปฏิบัติในแบบที่เกิดผลดีกับตัวเรามากที่สุด นะครับ
    เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ(^_^)
    ทัคธ์ธีระ สกุลทับ

17. tanthaibaby

ของท่าน ไม่น่ามีปัญหานะครับ ถ้าดูจากองค์ ครูบาอาจารย์
    แต่อาจจะเจ็บคอ เพราะบางองค์ ท่านจะจริงจัง หน่อยนะครับ

18. ธรรมดี

ธรรมดี เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    สวัสดีครับ ผมพอจะเปิดหรือสื่อได้บ้างหรือเปล่าครับ แล้วถ้าเปิดได้ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2010
  19. อ่อนหัดธรรม

อ่อนหัดธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    ผมละ ครับ ยัง งงๆ อยู่เลย

20. KritZ_2530

KritZ_2530 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    แล้วผมนี่โอเคมั๊ยครับ ยังสงสัยอยู่เลย