รามเลื่อนสอบเลยต้องกลับมาโหมดขี้สงสัยเรื่องโอปาปติกะ(อีกแล้ว)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 22 พฤษภาคม 2014.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ซึ่งเป็นเรื่องของการที่ผมดูพวกกำแพงวัด หรือฝาผนังที่วาดรูปเทวดานางฟ้า

ทำไมบางที่เทวดาใส่เสื้อแขนยาว บางที่เทวดาท่านใส่เสื้อแขนสั้น บางที่ก็มีแต่สังวาลย์สวยๆแต่ไม่มีเสื้อออกแนวโชว์ซิกแพ็คอ่ะครับ ตกลงเป็นแบบไหนกันแน่ หรือแล้วแต่บุญวาสนาที่ทำตอนเป็นมนุษย์กัน

เป็นคำถามที่คนธรรมดามักไม่สงสัย แต่ผมไม่ใช่คนธรรมดา ผมมันคนแปลกๆ 5555 ก็คือแบบสงสัยอ่ะครับ ตกลงเขาใส่เสื้อ ใส่ชุดอะไรกันหรอ หรือแล้วแต่การทำบุญด้วยครับใครทำบุญถวายผ้าไตรจีวรพวกนี้ก็มีผ้าสวยๆใส่เป็นต้นรึป่าว

ขอบคุณทุกท่านนะครับ :cool:

2. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้ต้องฝึกภาวนาบ่อยๆ แค่วันล่ะ 30 นาทีก็ได้ แต่ขอให้ทำทุกวัน โอเคนะ เดี๋ยวก็ได้คำตอบเอง เพราะถ้าจะอธิบายมันคงยาก

3. Sir-Pai

จะลองทำทุกวันนะครับ แค่หายใจเข้า-พุท ออกก็-โธ ใช่ไหมครับผม

ขอบคุณมากครับ

4. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    ความละเอียดละออหรือความปรณีตต่างๆ มันอยู่ที่ศีล ว่ามีความกระจ่างปราณีต
    ประมาณไหนครับ ศีลมีมายังไง ความปราณีตของทาน ก็จะเป็นไปอย่างนั้น
    และก็ขึ้นอยู่กับพระหรือคนหรือสัตว์ที่รับของทานนั้นๆ
    เปรียบเทียบเหมือนกัน มีผ้ามีด้ายมีเข็ม ผลงานของความปราณีตต่างๆ
    ขึ้นอยู่กับผู้ทำ ทำบุญแด่พระสงฆ์ ย่อมประมาณไม่ได้
    แต่ผู้ให้และผู้รับ มีความปราณีต ในความกระจ่าง พระรัตนตรัย ประมาณไหน
    ถึงได้มีการกล่าวว่า พระทุศีล นี่คือมหาโจรไงครับ
    จึงมีคนอยากทำบุญสงฆ์ผ่าน พระพุทธเจ้า พระอรหันต์ กันมาก
    ส่วนพระอรหันต์ จะเอื้อเฟื้อ ธรรมและวินัย ที่พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติ
    ได้มากได้น้อยเพียงใด ขึ้นอยู่กับ บารมีที่ท่านต่างๆ เคยทำมาจนเป็นวิสัย
    ประมาณนี้ครับ เรื่องกรรมฐานคงต้องศีล 227 ท่าหากตั้งใจว่าอนาคต
    ท่านจะไม่มีครอบครัวแน่ๆ จะปลีกตัวออกจากกาม ก็ลุยเลยครับ
    ท่าว่าจะมีครอบครัวก็ ทาน ศีล ตามที่จะทำได้ จะได้ปราณีตเท่าไหน
    ก็เท่านั้น มรรค8 กับ ศีล 227 มันอันเดียวกัน ยังเป็นปุถุชนคนธรรมดากันอยู่
    ถึงได้ ฌาณ ก็ใช่ว่าจะมี มรรค8 100% ประมาณนี้ครับ
    คนมี ฌาณ มี อภิญญา นี่ผมไม่กลัว ผมเคารพคนมีศีล
    คนที่ปฏิบัติตาม พระรัตนตรัย *-*

5. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

เรื่องรูปลักษณ์เป็นมโนจิต สมมติขึ้นตามใจอยากของผู้ประดิษประดอย
    มีความระลึกรู้ มีความทรงจำจากสิ่งที่ได้พบ และมีความปรุงแต่งของจิตสังขาร
    เราไม่มีทางเห็นเทวดาด้วยตา จึงต้องใช้ถวารรับรู้ทางจิตเพื่อสัมผัสหรือสื่อสาร
    จิตเป็นคลื่น คลื่นใันไม่มีรูปลักษณ์ เมื่อเป็นเพียงคลื่นเป็นเพียงพลังงาน
    รูปลักษณ์จึงไม่มี จะมีเพียงความรู้สึกว่า ใช่ หรือไม่ใช่ เป๋นหรือไม่เป๋น
    จากนั้น จิตสังขารประกอบกับความจำ คือสัญญาขันธ์บวกกับสังขารขันธ์
    สร้างภาพในมโนจิต ให้เกิดขึ้นตามที่เราวาดฝัน
    ยืนตรงนี้ คนหนึ่ง ส่งจิตไปดวงดาวอีกดวงหนึ่ง พูดคุยสื่อสารทางจิตกับคนที่นั่น ภาพในจิตปรากฏอย่างหนึ่ง
    ยืนตรงนี้ อีกคนหนึ่ง ส่งจิตไปดาวดวงเดียวกัน พูดคุยสื่อสารทางจิตกับคนคนเดียวกัน แต่ภาพในจิตปรากฏแตกต่างกัน
    เหมือนกัน แต่ไม่เหมือนกัน หรือ ไม่เหมือนกัน แต่เหมือนกัน
    เรื่องการรับรู้ทางจิต ไม่ควรลงรายละเอียด ให่สปอยเพียวผิวๆก็พอ
    รู้ว่า ใช่ ไม่ใช่ ถูก ไม่ถูกแค่นั้นพอ ลงละเอียดยิ่งลึกจะยิ่งพบความต่าง

สรุปอ่านมาจนจบตรงนี้ เลยตอบไม่ได้เลยว่า จริงๆแล้วเทวดาแต่งองค์ทรงเครื่องยังไง
    เพราะแต่ละคน เห๋นต่างกันไปตามจินตภาพของแต่ละบุคคล
    และแม้เทวดาเอง ก็คงมีมาก แต่งกายหลากหลาย เหมือนมนุ๋ษย์ที่สรรค์จะแต่ง ให้อธิบายรูปลักษณ์คงยาวนานหลายภาคหลายตอน

6. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

มันเป็นจินตนาการ ของช่างที่ เขาวาด**แต่ถ้าเราลองนึก เล่นๆนะ เสื้อผ้ากับ สร้อยระย้า นั้นสิ่งใด มันสำคัญกว่า ถ้าเกิดมันหนาว สร้อยกันหนาวได้มั้ย ขึ้นชื่อว่าเทวดาท่านต้องมีปัญญาว่าเสื้อผ้าต้องมีไหม จะโชว์กัน2เต้าตูมๆ คงไม่เหมาะกับท่านที่เจริญทางศีลมาดีแล้ว **บอกแล้วนะให้นึกเล่นๆ**ถ้าอยากรู้จริงต้องฝึกและรู้ได้ด้วยตนเอง ใครมาบอกอย่างไรก็แก้สงสัยนั้นไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2014
  7. Sir-Pai

ผมฝึกเอง รู้เองไม่เป็นจริงๆครับ พยายามหาเวลานั่งสมาธิตลอดๆถ้าว่างแล้ว

หรือลองเพ่งรูปพระแล้วภาวนา นะมะ-พะธะ แต่ก็ยังไม่มีอะไร

แค่อยากรู้ อยากเห็น และเมื่อรู้เห็นได้อาจจะเป็นประโยชน์ของผมก็จริงแต่ผมก็จะเอาไปบอกคนอื่นๆพ่อแม่ พี่น้องทั้งหลาย ให้ทำดี ของแบบนี้มีจริง เขียนหนังสืออะไรเลยก็ได้ จริงๆนะครับ แต่ติดอยู่ที่ ผมทำไม่ได้ครับ TT

8. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    เป็นคนขี้สงสัยเหมือนกันนะ
    แต่หยุดตรง ซิกแพ็คน่าสนใจ
    แต่เบรคแบบจิกเท้าเลยนะ ตรงผ้าเตี่ยวแดง555++

9. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

มันใช้เวลานานเหมือนกันนะครับ ถ้าบางคนเค้าแค่ไม่กี่วันก็ได้ แต่บางคนก็เป็นหลายปี ซึ่งขึ้นอยู่กับความอดทน สมัยก่อนผมก็อดทนนานเป็นหลายปีเลยล่ะครับ เรื่องพวกนี้มันละเอียดมาก จนเราเดาอะไรเองไม่ค่อยได้ ต้องไปเห็นไปเจอเอง ไปถามเองเค้าจะอธิบายเราได้ละเอียดกว่า บางที่สิ่งที่เราเห็นมันอาจไม่ใช่ความจริงก็ได้ ต้องให้ไปถามรูปลักษณ์จากเจ้าตัวเอง
    คนที่บอกว่าพญานาคเป็นรูปงูแบบนั้นแบบนี้ เท่าที่ผมเจอเค้าก็เป็นผู้ชายธรรมดา รูปร่างหน้าตา ผิวพรรณดีกว่าผู้หญิงอีกครับแถมมีแสงเปล่งปลั่งดูดีเลยแหละ สวมมงกุฎิทอง เสื้อไม่ใส่ ใส่สร้อยสังวาลสีทองมีเพชรนิลจินดาระยิบระยับ คาดตรงข้อแขนเป็นทองครับมีลวดลาย ดูคล้ายๆกษัตย์สมัยโบราณมากกว่า แต่ผิวพรรณและหุ่นสะโอดสะองกว่า ไม่ได้ล่ำตัวใหญ่มีกล้ามอะไรเหมือนเทพเจ้าเฮอคิวลิส แต่ผมก็ไม่ไปถามเค้าเหมือนกันว่าทำไมถึงมีรูปลักษณ์แบบนี้ เพราะก่อนที่จะเห็นเค้าเป็นคน เค้าก็เป็นงูใหญ่ตัวดำ ในปากสีแดง ตาแดงล้วนเป็นทับทิมไม่มีตาใน ถ้าผมจะวาดภาพผมก็คงวาดตามสิ่งที่ผมเห็น บางทีเราไปอยู่ในที่ของเค้า เราก็อาจเห็นได้ บ้างหลายคนเค้าฝึกจนไปเห็นเอง หรือมีผุ้มีกำลังพาไปก็มี เด็กหลายคนเค้าก็ไปเห็นเองมาเยอะเพราะมีผู้พาไป เรื่องนี้มันต้องฝึก และก็ฝึก แต่อย่ามาถามผมตอนนี้นะครับ 3 ปี มานี่นั่งกินเหล้าตลอด มัวแต่อยู่กับทางโลก ภาวนาบ้าง ไม่ภาวนาบ้าง ไอ้เรื่องรับรู้อะไร ใครมาขอส่วนบุญ มันรับรู้ไม่ได้เลย มันไม่เห็นอะไรเลย มันไม่สัมผัสอะไรเลย ผมถึงมาเข้าใจแล้วว่า ของพวกนี้มันเสื่อมได้ มันทำได้ มันก็เสื่อมได้ ใครฝึกใครปฎิบัติคนนั้นก็ได้ ใครไม่ทำคนนั้นก็ไม่ได้ สมัยก่อนพบเห็นอะไรมาเยอะครับ สมัยนี้เหรอขนาดผีมาขี่คอยังไม่รู้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2014