รายชื่อผู้ที่ปราถรถนาพุทธภูมิ(ในเว็บนี้)

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย thanan, 12 พฤศจิกายน 2004.

1. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาง่ายๆ พุทธภูมิ คือ พระโพธิสัตว์ หุหุ

ต้องสร้างบารมีสะสม จนบารมีพุทธภูมิเต็ม แล้วจึงรอเวลามาบังเกิดเป็นพระพุทธเจ้า ... สั้นๆนะ

** ก้อยหมูอร่อยไหม หุหุ หิวข้าว จะบ่ายสองแล้ว.. ยังไมได้กินเลย แว๊กก

2. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    เอ๋ ไม่มีชื่อผมเลยอ่ะ เหอๆๆๆๆๆ

3. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณ temper 45 ปรารถนาพุทธภูมิประเภทไหนล่ะครับ เดี๋ยวผมจะไป edit ใหม่ให้

4. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ไม่รู้อ่ะครับ แหะๆๆ นึกว่านายทายใจเพื่อนๆอ่ะ

5. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

นายฉิม ขออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่นรกภูมิ หุหุ

6. jumpman

jumpman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2004
    แวะมาทักทายจ้า

7. Nemo

Nemo Active Member

พระโพธิสัตว์ควรตั้งจิตอย่างไร ครับ

8. thanan

1
    ตั้งจิตที่จะช่วยเหลือสรรพสัตว์ข้ามไปฝั่งพระนิพพาน
    ตั้งจิตที่ช่วยเหลือสรรพสัตว์ที่มีทุกข์ให้พ้นทุกข์ แม้จะเป็นทุกข์เล็กๆ น้อย ๆ
    ตั้งจิตที่ว่ายอมเจ็บ ยอมตายได้ทุกเมื่อ ถ้าเพื่อศาสนาหรือเพื่อส่วนรวม
    ตั้งจิตที่ว่าสุขเราไม่สำคัญ สุขเขาสำคัญกว่า
    สรุปก็คือมีพรหมวิหาร 4 เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ประจำจิตใจนั่นแหละครับ

9. Nemo

Nemo Active Member

ขอบคุณครับคุณ thanan

10. เฟม

เฟม บุคคลทั่วไป

ลงรายชื่อด้วยคะ

เป็นพุทธภูมิปัญญาธิกะคะ ถามอาจารย์ไก่มาคะอนุโมทนากับพุทธภูมิท่านอื่นๆด้วยคะ

11. jumpman

jumpman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2004
    วันนี้นั่งสมาธิ สำรวจความรู้สึกตัวเองว่าทำไมอยากเป็นพระพุทธเจ้านัก

หลวงพ่อฤาษีลิงดำบอกไว้ว่าพระพุทธเจ้านั้นรู้ไม่หมด คือรู้ทุกสิ่ง รู้ไม่มีหมด
    ผมอยากจะรู้ไม่มีที่สิ้นสุด รู้ทุกสิ่งทุกอย่าง ผมเป็นพวกสรรเสริญความรู้ล่ะมั้งเนี่ย
    (ไม่อยากพอนิพพานแล้ว อยากรู้อะไรต้องไปถามพระพุทธเจ้า อยากรู้เอง)
    และผมไม่ชอบเห็นคนทุกข์ เห็นคนทุกข์แล้วรู้สึกไม่ดีไปด้วย
    ผมเอาความรู้นำหน้าแฮะ ไม่ใช่เอาเมตตากรุณานำหน้า
    และอีกอย่างคือ ได้ดูรูปพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ที่วัดท่าซุง (ทำบุญ 20 บาท จะได้รูป 1ใบ พร้อมหนังสือประวัติ)
    ดูแล้วคิดในใจว่า เป็นพระพุทธเจ้านี่เท่ห์มากเลย อยากเป็นอย่างนั้นบ้าง :)

แล้วก็คิดเพ้อเจ้อไปถึงเวลาที่จะออกหาทางพ้นทุกข์นั่นเลย
    ชาติหนึ่งๆนั้น เมื่อผมมีความรู้ต่างๆ และช่วยคนได้ตามความรู้ที่มี
    แต่เมื่อเกิดคำถามขึ้นมาว่า ทำอย่างไรให้พ้นทุกข์ ผมจะไม่สามารถตอบได้
    เมื่อนั้นแหละจึงได้ออกค้นหาวิธีพ้นทุกข์

12. Ploy(ไม่ได้log in)

Ploy(ไม่ได้log in) บุคคลทั่วไป

ทุกคนก็อยากเป็นพุทธภูมิทั้งนั้นแหละค่ะ

13. kasin84000

kasin84000 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2004
    วันนี้ผมได้โทรไปคุยกับอ.คนเมืองบัว มาครับ และได้เรียนถามท่านดังนี้

กสิณ : อาจารย์ครับ พุทธภูมิแบบไหน ยากที่สุดครับ
    มีคนบอกว่าแบบ ปัญญาธิกะ ยากสุด จริงหรือเปล่าครับ ?
    อ.คนเมืองบัว : วิริยาธิกะ

กสิณ : พระโพธิสัตว์บารมีเต็มแบบพระศรีอาริย์
    ที่สวรรค์ชั้นดุสิตมีเป็นแสนองค์จริงๆ หรือครับ ?
    อ.คนเมืองบัว : จริง

กสิณ : ผมทราบมาว่าอาจารย์ได้กลับมาบำเพ็ญพุทธภูมิต่อ
    คราวนี้ไม่ลาอีกแล้วใช่ไหมครับ ?
    อ.คนเมืองบัว : ใช่...หลวงพ่อมาบอกให้ทำต่อ ก็เหลืออีกแค่ 9 ชาติเอง...ไม่ลาแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2005
  14. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

Be well...Don`t get loss on the way?!!!

Yai Pee Pa just a simple Bhuddhish Na Ka...555...

15. kasin84000

kasin84000 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2004
    แปลให้หน่อยซิครับ

16. ! ผาเมือง

! ผาเมือง Active Member

ผมไม่ปรารถนาอะไรเลย แค่เฝ้ามองจิตแบบยังชีพโดยไม่ประมาท
    แค่นี่แหละที่พึงใจ
    แต่ก็ขออนุโมทนาทุกท่านด้วย

17. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ผมเคยคิดอยากจะเป็นพุทธภูมิเหมือนกันนะครับ แต่มาลองเทียบดูแล้วตัวเองเหมือนเคยตั้งใจอยากจะเป็นอย่างพระอนิรุธ สงสัยว่าจะเป็นได้แค่สาวกภูมิมั๊งครับ ยังไงผมก็ขออนุโมทนาทุกคนด้วยนะครับ อย่าพึ่งท้อแท้ระหว่างทางซะก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2005
  18. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    ผมครับ ที่ปรารถนา พุทธิภูมิอย่างแรงกล้า แต่ผมไม่รู้ว่าด้านไหนอ่ะครับ

แต่รู้สึกว่า ศรัทธามั้งครับ หรือไม่ก้อวิระยะ- - แต่น่าจะเป็นศรัทธามากกว่า พระพุทธสิกขีบอกมาครับ

19. sukhawadee

sukhawadee เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องทำยังไงบ้างอ่ะ ถึงจะได้เป็นพุทธภูมิ เราไม่ได้ฝึกพวกสมาธิเลยอ่ะ แต่เราตั้งปณิธานว่าจาช่วยพยายามเหลือสรรพสัตว์ที่ตกทุกข์ให้ได้มากที่สุดอ่ะ ไม่รู้จาถึงพุทธภูมิป่าว??
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

20. thanan

1
    ขอโมทนาครับ

ลองไปอ่านรายละเอียดที่เว็บนี้ดูนะครับ www.buddhubhumi.info