รายชื่อผู้ที่ปราถรถนาพุทธภูมิ(ในเว็บนี้)

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย thanan, 12 พฤศจิกายน 2004.

1. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004

2. jeds22

jeds22 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2004
    ลาไปแล้วครับกับหลวงพ่อ เมื่อ 10 กว่าปีก่อน ขอตัดเข้าทางตรงเลย
    หลังจากลาไป ความดุเดือดลดไปเยอะ แต่ความเย็นเพิ่มขึ้น

3. sukhawadee

sukhawadee เป็นที่รู้จักกันดี

อ่าๆๆ จาลองทำดู *-*

4. witt

เปลี่ยนโปรเจ็คจาก ปราถณา พระปัจเจก เป็น ปราถณา พระพุทธเจ้า แล้วนะครับ

5. ams0411

ams0411 เป็นที่รู้จักกันดี

นิพพานัง ปรมัง สุขัง

ขอตัดไปนิพพานชาตินี้ชาติสุดท้ายครับ undefined.

6. witt

วันก่อนไปเฟ้าเสด็จพ่อองค์ปฐม ตอนกลาบลา พระปัจเจกพุทธเจ้าองค์ปฐม ท่านถามว่าทำไมถึงเปลี่ยนใจเป็นปราถนาพระพุทธเจ้า ก็เลยตอบท่านว่ากำลังใจตอนนี้ถึงระดับพระพุทธเจ้าและตั้งใจจะบำเพ็ญบารมีต่อ อีก 480 ชาติ และกราบขอขมาท่าน และเสด็จพ่อพระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พอกลับมาก็กราบขอขมาอีกรอบ

สาเหตุที่ยอมกลับไปเป็นปราถณาพระพุทธเจ้า ก็เพราะว่า สงสารบริวารเก่า และมีคนขอเกาะใบบุญขึ้นสวรรค์ด้วย สงสารทำใจลำบาก เลยตัดสินใจช่วยคน

7. gap

gap บุคคลทั่วไป

อนุโมทนาด้วยค่ะทุกๆท่าน

อยากรู้เหมือนกันว่าใจจริงแล้วเราอยากไปพุทธภูมิรึเปล่า
    แบบว่าช่วงนี้ชอบคิดว่าไม่อยากเกิดอีก แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรและไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร คือ ห่วงแม่ อยากให้แม่ไปด้วยกันกับเรา...ก็เลยกลายเป็นอย่างนั้น

8. Attavat_Rx

Attavat_Rx Active Member

(sing) ดีใจจังรู้สึกว่าจะไม่โดดเดี่ยวอีกต่อไปแล้ว ช่วงนี้เจริญอนุสติ และวิปัสสนาในองค์อริยสัจ ทำให้เห็นอะไรก็ทุกข์ไปหมด เห็นการเกิด ร่างกาย และโลกมนุษย์เป็นเรื่องน่ารังเกียจไปเสียหมด จนอยากจะลาพุทธภูมิเสียวันละหลายๆรอบ แต่อีกใจก็เป็นห่วงผองเพื่อนที่ติดตามกันมา เลยไม่กล้าลา ได้เห็นเพื่อนๆ พุทธภูมิมีจิตใจหนักแน่น ก็ทำให้มีกำลังใจมากขึ้น ก็สู้กันต่อไปนะเพื่อนๆ
    (||) อยากถามเพื่อน ๆอีกเรื่องหนึ่ง คือ ในที่นี้หรือที่อื่นๆ มีใครได้อภิญญาใหญ่บ้างหรือยัง ถ้าได้กันแล้วก็ประกาศตัวมาหน่อย คือแบบว่าอยากเรียนด้วยน่ะ
    อ้อ! ผมพุทธภูมิ แบบศรัทธาธิกะครับ อยากรู้จักเพื่อนๆทุกคนทั้งที่เป็นพุทธภูมิและไม่ใช่พุทธภูมิ mail มาคุยกันได้ที่ Attavat_Rx@yahoo.com

9. witt

ดี อนุโมทนาดัวยที่อยากช่วยคนอื่น ผมก็อยากลานะ แต่ สงสารคนอื่นๆ เลยต้องตัดใจบำเพ็ญต่อเมล์มาคุยได้นะ u3820931@hotmail.com ส่วนวิชาที่สามารถพอสอนได้ก็มโนยิทธิครับ

10. gap

gap บุคคลทั่วไป

อยากเรียนมโนมยิทธิมากๆ

แต่ไม่รู้ว่าจะหาที่เรียนที่ไหน......ไกลไปก็ไปไม่เป็น....เศร้า

11. witt

ตอนนี้ปราถณาพระพุทธเจ้า ครับ อีก 480 ชาติ ครับ

12. jumpman

jumpman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2004
    ยินดีด้วยครับ 480 ชาติเท่านั้น ทราบแล้วเปลี่ยน

13. Karz

Karz Active Member

บารมี ๑๐ ครับ
    พรหมวิหาร ๔ รวมอยู่ในบารมี ๑๐ แล้วครับ

พระโพธิสัตว์ควรทำอย่างไรเวลาขับรถอยู่แล้วโดนปาดหน้าครับ?
    เวลารถติดไฟแดงแล้วเด็กเช็ดกระจก เด็กขายพวกมาลัยเดินมาหา?
    รึว่าคนเลี้ยงช้างพาช้างเดินมาหา?

รึว่าจะเจริญอุเบกขาธรรมเป็นคำตอบสุดท้าย

ถ้าพระโพธิสัตว์เยอะๆยังงี้ สังคมคงดีขึ้นจริงๆซะทีนะครับ

อ้อ... มีพุทธภาษิตนึงครับ "ตถาคตเป็นแต่เพียงผู้บอกเท่านั้น"

14. ก้อง

ก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติแล้วหลังจากปรารถนาพุทธภูมิแล้วจะเกิดเป็นชายทุกชาติ แล้วทำไมมีผู้หญิง
    ที่เป็นพุทธภูมิด้วยหละ (ยกเว้นเจ้าแม่กวนอิมที่อธิฐานขอเป็นเอง)

15. Catwater

Catwater เป็นที่รู้จักกันดี

เออ เจ้าแม่กวนอิมก็ตรัสรู้ไม่ได้นะ... เป็นได้แค่พระอรหันต์น่ะ (u)
    แบบว่าผู้หญิงบุญน้อยกว่าผู้ชาย อะไรที่อยู่ระดับสุดยอดของจักรวาลนั้นเป็นไม่ได้หมดเลย สวยสุด ดีสุด ทรงพลังที่สุด ต้องเป็นผู้ชายหมดเลย ระดับสุดยอดๆของจักรวาลนั้นคนที่จะเป็นได้ต้องเป็นผู้ชายเท่านั้นผู้หญิงเป็นไม่ได้อ่ะ

16. Kamo52

Kamo52 Active Member

ปรารถนาพุทธภูมิครับ

ผมก็เป็นอีกคนที่ปรารถนาพุทธภูมิครับ มีอยู่วันนึงนึกปรารถนาด้วยตัวเอง ก็เลยสวดมนต์ไหว้พระ และอธิษฐานปรารถนา หลังจากนั้นประมาณ 1 สัปดาห์ก็ได้ฝึกสมาธิ ครูผู้สอน (สายหลวงพ่อพระราชพรหมยาน) ได้บอกไว้ว่าเคยปรารถนามาแต่อดีตชาติแล้ว แต่ผมไม่รู้หรอกว่าอีกนานเท่าไหร่ รู้แต่บางครั้งก็มีเหตุหลายอย่างมาลองใจอยู่ และสภาพตัวเองก็ช่วยเหลือได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ช่วยตามสภาพน่ะครับ

17. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมปราถนาด้วยคนครับ แต่ขอเป็นศีล 5 ก็พอ เพราะแค่ ศีล 5 ผมยังทำไม่ค่อยจะครบเลย จึงไม่รู้ว่าจะหลอกตัวเองไปทำไม ...

18. Golf_Kung

Golf_Kung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญในคุณความดี และความตั้งใจดีของทุกท่านน่ะครับ ส่วนผมขอลาไปนิพพานชาตินี้

19. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ทุกคนที่ปราถนาหาทางหลุดพ้น... จงดิ้นหนีจากสิ่งยั่วยุ...อย่าให้ตกอุบายจากมารจริตอันได้แก่ กิเลส ราคะ โลภ โกรธ หลง ทั้งทางตรงหรือทางอ้อมเทอญ... จงละอายและเกรงกลัวต่อบาป อย่าคิดว่านรกไม่มีตา... อย่าปราถนาเป็นศาสดาเลยถ้าขณะนี้ยังหลงทางขัดกับสิ่งที่ปวารณา ...จะตกอะเวจีแทนเสียก่อน อดได้ผุดได้เกิด !!!

20. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมวงด้วยครับ

ผมขอตั้งจิตปรารถนาพุทธภูมิ วิริยาธิกะ ครับ

ธนกร (วิริยาธิกะ)

แต่ตอนนี้ผมยังไปไม่ถึงไหน

tanakorn_world@yahoo.com

http://www.geocities.com/loser_world

http://www.geocities.com/tanakorn_world

ขออนุญาตร่วมวงด้วยขอรับกระผม!

ปั้น