รายชื่อผู้ที่ปราถรถนาพุทธภูมิ(ในเว็บนี้)

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย thanan, 12 พฤศจิกายน 2004.

1. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอขอบพระคุณ คุณthanan เจ้าของกระทู้ที่กรุณานำชื่อผมไปขึ้นรวมอยู่ในผู้ที่ปรารถนาพุทธภูมินะครับ รู้สึกดีใจและทำให้ผมรู้สึกว่าตัวเองได้เป็นพุทธภูมิจริงๆ ผมเข้าใจแล้วว่าผมจะไปคนสุดท้ายคงไม่ได้ ตอนนี้ผมเลยอธิษฐานเป็นวิริยะธิกะแล้วล่ะครับ(ที่จริงก็สักพักแล้วหล่ะครับ) แต่ผมก็ไม่ใส่ใจเรื่องเวลาหรอกครับ เพราะพระท่านบอกไว้ว่า กำลังใจของผู้ที่ปรารถนาพุทธภูมินั้นไม่จำกัดว่าระยะเวลาจะยาวนานเท่าใด และจะช่วยเหลือมวลหมู่สัตว์โดยไม่จำกัดจำนวนและไม่เลือกหน้า ตอนนี้กำลังใจผมยังอ่อนอยู่มาก มีความกลัว มีคิดเล็กคิดน้อย มีส่งจิตออกไปข้างนอกเป็นประจำ แต่ผมจะพยายามทำอย่างเต็มความสามารถเพื่อให้เป็นพุทธภูมิตัวจริงให้ได้! และผมขออนุญาติบอกชื่อตัวเองเลยนะครับ ผมชื่อ ศราวุฒิ อุทัยกัน อยู่จังหวัดขอนแก่น ต.โนนทัน อ.หนองเรือ ครับฝากตัวด้วยนะครับ ถ้าคุณthananพอเหลือเวลาว่างบ้างผมขอคุณthananโปรดเอาชื่อจริงผมไปขึ้นอยู่ในผู้ที่ปราถนาพุทธภูมิสายวิริยะด้วยนะครับ ที่ผมทำอย่างงี้เพราะตัวผมเองอยากทำอะไรให้มันจริงจัง และตอนนี้เพื่อนๆผมและคนในเฟสบุ้คคงรู้กัีนถ้วนหน้าในความปรารถนาของผมแล้วล่ะครับ ซึ่งก็ดีแล้วต่อไปผมจะไปช่วยเหลือใคร จะไปปฏิบัติธรรมคนจะได้ไม่มองว่าผมแปลก 555+ ผมไม่รู้ว่าตัวเองจะทำถึงได้เท่าไรแต่จะอดทนไปให้ถึงฝั่งให้จนได้ ตกนรกกี่ขุมลึกบ้างตื้นบ้างช่างมันตกแล้วก็ลืม หลงผิดบ้างเป็นธรรมดามนุษย์ ความทุกข์ทุกๆคนก็มีเหมือนๆเรามันไม่เท่าไหร่หรอก จะอดทนให้ได้ เพื่อเป็นพระพุทธเจ้าองค์หนึ่งในอนาคต ต้องทุ่มเท ต้องเรียนมันทุกอย่าง

2. mngo

โมทนาด้วยนะครับ ผมก็คิดคล้ายๆอย่างคุณนี่แหละครับ ในฐานะที่เราพอเริ่มรู้หนทางก็เลยอยากให้คนอื่นได้รู้ด้วย

3. mr.khajit

mr.khajit สมาชิก

23 สิงหาคม 2008
    ผมไม่ได้กังวลเรื่องความรู้ครับ ผมมีงานใหญ่มากที่จะต้องทำ ต้องใช้เวลานานมากๆ คิดว่า แค่ 80 อสงไขย เวลาแค่นี้ไม่ทันแน่ๆ ก็เลยอยากอยู่ยาวๆ เสร็จงานเมื่อไหร่ก็โล่งเมื่อนั้น นิพพานแบบสบายๆ ส่วนถ้าอยากรู้ก็ว่าจะเอาจริงไหม ก็ขอตอบว่า คอยดูสิ (ส่วนท่านที่เบื่อการเกิดผมก็เข้าใจครับ ไม่ใช่ผมไม่เบื่อ แต่ผมหันกลับมามองดูแล้ว ตัวเองยังทุกข์ได้ขนาดนี้ แล้วความทุกข์ของเหล่าสรรพสัตว์ทั้งหลายที่มีปริมาณนับไม่ถ้วนละจะทุกข์ขนาดไหน พอเห็นอย่างนี้ ความทุกข์ของตัวเองมันก็หายเป็นปลิดทิ้งเลยล่ะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 ตุลาคม 2012
  4. GD 69

GD 69 สมาชิก

ผมอีกคนก็ปราถนาเช่นนั้นแล

5. mngo

โมทนาสาธุ ครับ ขอให้คุณสำเร็จดังใจคุณหวังไว้ทุกประการนะครับ

คุณรู้ไหมพวกเราเป็นเพื่อนกันนะครับ เพราะเป็นผู้ปรารถนาพระโพธิญาณเหมือนกัน เดินเส้นทางเดียวกัน มีอะไรก็ต้องช่วยเหลือกัน พระท่านว่ามาครับ

6. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก็ update ชื่อให้เพิ่มแล้วนะครับ นาน ๆ ผมจะแก้ที
    ก็เกือบร้อยคนแล้วนะ จริง ๆ ในเว็บนี้มีมากกว่าร้อยนะ

พวกท่านกำลังใจสูงมาก ก็ขอนับถือในกำลังใจของพวกท่านทุกคนนะครับ
    ท่านหวังสิ่งใดไว้ ขอให้ความหวังนั้นสมปรารถนาเทียบเท่ากับใจที่เหมือนเป็นเพชรเม็ดงามของท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2012
  7. tutong

tutong เมสัมมุขขา สัพพาหะระติ เตสัมมุขขา

ผมก็ขอบำเพ็ญบารมีในขั้นปัญญาธิกะเพื่อช่วยเหลือทุกผู้ทุกนามที่ผมสามารถจะอุ้มเค้าไปยังเเดนเอกันตบรมสุข(แดนนิพพาน)ได้ตามที่ตั้งใจไว้ด้วยคนครับ

8. ลมหายใจสุดท้าย

ลมหายใจสุดท้าย เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เดิมทีปราถนาพระปัจเจกพุทธเจ้าไว้ แต่ตอนนี้ขอไปนิพพานให้เร็วที่สุดครับ

9. หมอมด

หมอมด เป็นที่รู้จักกันดี

....ตั้งใจไว้ ศรัทธาธิกะครับ...กลาง ๆ

10. คุณากโร9

คุณากโร9 Active Member

23 กันยายน 2008
    ประกาศตัวกันหมดอย่างนี้มารทั้งหลายก็ไม่ต้องเสียเวลาหาตัวเหล่าพุทธภูมิแล้วล่ะ หึหึ อุตส่าห์มีพระบรมโพธิสัตว์รุ่นพี่ช่วยปิดบังไม่ให้มารร่วงรู้แล้วยังจะมาประกาศกันให้ท่านเหนื่อยอีก สังสารวัตรนี้ยังอีกยาวไกลนะครับ มีแต่ศรัทธาอย่างเดียวไม่ได้นะครับ ต้องมีปัญญารู้จักหลบหลีกดัวย ไม่อย่างนั้นพระพุทธองค์ท่านจะมีคุณ ๓ ประการกรือครับ ๑.พระปัญญาธิคุณ ๒.พระมหากรุณาธิคุณ ๓.พระปาริสุทธิคุณ ผมไม่มีเจตนาล่วงเกินนะครับแต่อยากจะเล่าให้ฟังเฉยๆ

11. คุณากโร9

คุณากโร9 Active Member

23 กันยายน 2008
    ขอเสริมอีกนิดนะครับแค่คุณคิดถึงพุทธภูมิมารเขาก็เก่งนะครับสามารถล่วงรู้ได้เลยว่าใครคิดเขาก็จะมาทดสอบเลย มารเขาก็จะบีบคั้นคุณให้มีปัญหาทุกทางเช่นมีปัญหาเรื่องกิจการหน้าทีการงานจนกระทั่งล้มละลายหรือถูกเชิญออกจากงานทรัพย์ที่มีอย่าท้ายที่สุดก็จะวินาสไปหมด จนท้ายที่สุดพนะโพธิสัตว์สามารถเลี้ยงชีพได้โดยวิธีเดียวคือออกบวชถึงจะอยู่ได้ครับเพราะว่าต้องบิณทบาตรเพื่อเลี้ยงชีพ แต่ผมเข้าใจครับว่าเหล่าพุทธภูมิทั้งหลายไม่กลัวความยากลำบากกันหรอกแต่จะบอกว่าใครปรารถนาพุทธภูมิก็ไม่มีใครกลัวทุกข์กันทั้งนั้น เพราะพระโพธิสัตว์จะเห็นว่าทุกข์เป็นของดี แต่ให้ระลึกไว้เสมอว่าช่วงที่เราสร้างบารมีอยู่เราต้องพยายามใช้ปัญญาด้วย ไม่อย่างนั้นจะทำให้หมู่ญาติของเราเดือดร้อนไปด้วยครับ ถ้าหากพระโพธิสัตว์ท่านใดต้องการใช้ปัญญาสร้างบารมีโดยไม่ให้หมู่ญาติเดือดร้อนก็ให้สวดอิติปิโส(พุทธคุณ) ทุกครั้งที่นึกถึงพุทธภูมิ เขาให้ทุกท่านเจริญในธรรมและบรรลุเป้าหมายทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2013
  12. อรหังเมตตา

อรหังเมตตา สมาชิก

14 มิถุนายน 2013
    ดูให้ผมด้วยได้ไหม

ผมเป็นพุทธภูมิประเภทไหน ตอนนี้อยู่ในขั้นไหนเเล้ว จะได้ไปถึงฝั่งไหมหนอ

13. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    รุปผมหาย ^^

14. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

หวังสูง ต้องเพียรทำเหตุมาก
    วันนี้ ต้องถามตนเองก่อนว่า มีศีลบริสุทธิ์บริบูรณ์กันได้หรือยัง?
    บำเพ็ญเพียรภาวนาฝึกสติเจริญปัญญากันมากน้อย พอไหม?
    อย่างชาติพระเตมีนั้นคือ เนคขัมมะบารมี มีใครคิดว่าตนเองทำได้บ้าง?
    ไม่ใช่รอให้แก่แล้วจะไปสร้างเนคขัมมะบารมี เมื่อนั้นมันสายไปแล้ว
    เอาแค่อย่างนี้อย่างเดียว ก็คิดแล้วคิดอีก ห่วงโน่นห่วงนี่
    แล้วปรารถนาปัญญาธิกะบ้าง วิริยะธิกะบ้าง จะไหวไหมน้อ
    เพียรทำความดีให้มาก รักษาศีลให้ดี ภาวนาสม่ำเสมอ
    ถ้าจะได้เป็น ก็จะได้เป็นเองเมื่อปัจจัยพร้อม
    อยากเป็นเฉยๆ ไม่ทำปัจจัยมันก็เป็นไม่ได้
    แต่ไม่คิดอยากเป็น แต่หากปัจจัยครบ มันก็ได้เป็นไปเองนั่นแล

15. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกคนมีสิทธิ์คาดเดาครับ .. ถ้าอิงเงื่อนไขระยะเวลาไม่กี่ชาติเพื่อให้บรรลุเป้าหมายนี้
    ความเห็นของคุณก็สมเหตุสมผล ..

แต่ไม่ได้มาเป็นมาทำดู จะไม่รู้ในบางอย่างครับ

ระยะทางมันยาวไกลมาก (มากเกินกว่าจะคะเนได้) .. ดังนั้น

หากใครมีแค่ ความปรารถนา ศรัทธา กำลังบุญอธิษฐาน (ไม่กำหนดเวลา)
    แม้ไม่มีความรู้ความเข้าใจอย่างถูกต้องก็ตาม ..

ผมก็ไม่อาจหมิ่นประมาทได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2014
  16. choto

choto เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับเหล่าพระโพธิสัตว์ทั้งหลาย ผมปรารถนาเป็นวิริยาธิกพระพุทธเจ้าครับ

17. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    1
    ผมเองนั้นปรารถนาพุทธภูมิในแบบของการตั้งปณิธาน ซึ่งเป็นแนวทางเฉพาะตัวของผมเองครับ เป็นความตั้งใจปรารถนาที่จะช่วยเหลือสรรพสัตว์ไปเรื่อยๆ ยากที่จะกำหนดเป็นเวลาได้ แต่ก็ประมาณไว้ว่าจะอยู่จนกว่าจะถึงยุคที่มนุษย์พ้นจากความแก่เฒ่า พ้นจากโรคภัยไข้เจ็บ พ้นจากความตายโดยสิ้นเชิง และในยุคนั้นเป็นยุคที่มนุษย์มีความสุขมากที่สุดเหมือนอยู่บนสววรค์ ทุกคนต่างตั้งมั่นในการบำเพ็ญความดี คือการให้ทาน รักษาศีล และเจริญภาวนาเป็นปกตินิสัย โดยที่สุดแล้วก็สามารถเข้าพระนิพพานด้วยกายมนุษย์ได้เป็นปกติ

แต่เดิมนั้นผมเคยปรารถนาพุทธภูมิในรูปแบบปกติมาก่อนครับ และจากการประเมินลักษณะอุปนิสัยของตนเองแล้ว จะเป็นประเภทปัญญาบารมี กำลังใจน่าจะอยู่ในขั้นอุปบารมีแล้ว
    ที่ปรับเปลี่ยนแนวทางการบำเพ็ญบารมีจากรูปแบบปกติ ไปเป็นรูปแบบเฉพาะตัวเพราะมีเหตุผลบางประการ จากการศึกษาเรียนรู้และประสบการณ์ที่ประสบพบมา เป็นแรงจูงใจในการกำหนดแนวทางในการช่วยเหลือสรรพสัตว์ในรูปแบบนี้ และผมก็ไม่รู้ว่าจะมีท่านใดคิดคล้ายๆกับผมบ้างหรือไม่

ผมเคยได้ศึกษาแนวทางของพระโพธิสัตว์นิกายมหายานมาบ้างเล็กน้อย คิดว่าน่าจะเป็นไปได้ที่จะปรารถนาในลักษณะนี้ เช่น แนวทางของพระกษิติครรภโพธิสัตว์ (อ่านว่า /พฺระ-กะ-สิ-ติ-คับ-พะ-โพ-ทิ-สัด)

"พระกษิติครรภมีปณิธานสำคัญในการช่วยสัตว์โลกให้พ้นจากนรกทั้งหมด หากนรกยังไม่ว่างจากสัตว์นรกก็จะยังไม่ขอตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า ด้วยเหตุดังกล่าว พระองค์จึงถือว่าเป็นพระโพธิสัตว์แห่งสัตว์นรกทั้งปวง"

เดี๋ยวมาเขียนต่อครับ...

18. aries

1
    หลายท่านคงอาจจะสงสัยว่าเหตุใดผมจึงต้องปรารถนาอยู่นานขนาดนั้น และจะทนทุกข์ไหวหรือ

แต่ก่อนผมเองก็ไม่คิดว่าจะอยู่นานเท่าไรครับ บางห้วงเวลาก็อยากจะเข้านิพพานเร็วๆด้วยซ้ำไป แต่บังเอิญว่า(ที่จริงคงไม่บังเอิญ) ด้วยความที่ผมชอบค้นคว้าหาความรู้ในสิ่งที่ตัวเองเข้าไปเกี่ยวข้อง ทำให้ผมได้รับข้อมูลที่ลึกเข้าไปๆเรื่อยๆ จากประสบการณ์ที่ดูเหมือนว่าส่งผมเข้าไปเรียนรู้ทีละเรื่องๆจนในที่สุดก็เริ่มเข้าใจว่าอะไรเป็นอะไรนั่นเอง

ขอคุยไปเรื่อยๆก่อนนะครับ ถ้าจะเริ่มตั้งแต่ในสมัยเด็ก ผมนี่กลัวผีครับ เพราะช่วงสมัยนั้นหนังผีเยอะจัด กลัวนะแต่ก็ชอบดูแหละ นอกจากกลัวผีในหนังทีวีตอนนั้นแล้ว ยังมาเจอผีเข้าคุณยายผมอีก เข้าหลายหนอีกต่างๆหาก พอปะติดปะต่อได้ว่าเป็นผีคุณแม่ของยายผมเอง ที่แวะมาเข้าสิงเพื่อขอส่วนบุญส่วนกุศล เพราะความเป็นอยู่ลำบากมาก เสื้อผ้าก็ไม่ค่อยจะมีใส่ ก็เลยเทียวไปเทียวมาเพื่อขอให้ทำบุญไปให้ ก็ทำไปหลายครั้งจนพออยู่สุขสบายแล้วก็ไม่มารบกวนอีกเลย จากเหตุการณ์นั้นทำให้ผมเริ่มเชื่อว่าผีมีจริงด้วยแฮะ ไม่ได้เป็นผีหลอกเด็กแบบในหนัง

ต่อมาผมก็มีโอกาสได้อ่านหนังสือเรื่องจริงอิงนิทานของหลวงพ่อฤๅษีฯ ช่วงนั้นก็ยังเด็กอยู่นะ เป็นหนังสือที่คุณพ่อผมท่านซื้อมาอ่านเอง ตอนเด็กๆนั้น ผมชอบอ่านหนังสือการ์ตูน หนังสือนิทาน หนังสือเรื่องราวลึกลับ เรื่องแปลกๆ สารคดีต่างๆ เช่น ต่วยตูนพิเศษ รวมไปถึงหนังสือเรื่องวิทยาศาสตร์ต่างๆด้วย ดังนั้น จึงไม่แปลกหรอกครับที่พอเจอหนังสือที่มีเรื่องผี เรื่องอิทธิฤทธิ์ จึงติดงอมแงม ตอนนั้นได้คาถาไล่ผีมาบทหนึ่ง คือ พุทโธ เป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมได้คิดว่า พระพุทธเจ้าท่านเป็นใคร เก่งจัง ผีกลัวด้วย ก็ค้นคว้าไปเรื่อยๆได้อ่านหนังสือ พระพุทธประวัติ ชาดกต่างๆแล้ว รู้สึกรักพระองค์มากยิ่งขึ้นๆ จึงได้ตั้งใจไว้ลึกๆว่าอยากช่วยเหลือสรรพสัตว์อย่างพระองค์บ้าง ก็มีอยู่วันหนึ่งได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับประวัติพระสงฆ์ต่างๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นหนังสือโลกทิพย์หรือเปล่านะ ตอนนั้นอายุน่าจะยี่สิบกว่าปีแล้วแหละ ในนั้นมีคำแนะนำว่า ถ้าปรารถนาพุทธภูมิ ก็ให้ไปอธิษฐานปรารถนาพุทธภูมิที่พระบรมธาตุเจดีย์ในวัดเกตุมดีศรีวราราม จังหวัดสมุทรสาคร ผมก็จดจำไว้ในใจ ถ้ามีโอกาสก็จะไปอธิษฐานที่นี่ และในที่สุดวันที่รอคอยก็มาถึง ช่วงนั้นผมไปงานอะไรสักอย่างกับพี่ท่านหนึ่ง และเส้นทางผ่านที่วัดแห่งนี้พอดี ขากลับจึงขอเขาแวะเข้าไปที่วัดแป้บนึง ก็เลยถือโอกาสอธิษฐานปรารถนาพุทธภูมิได้สำเร็จ ที่วัดแห่งนี้ดังที่ตั้งใจไว้ นับเป็นครั้งแรกที่ผมได้อธิษฐานปรารถนาพุทธภูมิอย่างเป็นทางการต่อพระบรมธาตุเจดีย์แห่งนี้ครับ แต่ช่วงนั้นผมเองยังไม่ทราบว่าตนเองเป็นพุทธภูมิแบบไหน

เดี๋ยวมาต่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2014
  19. aries

1
    การอธิษฐานปรารถนาพุทธภูมิของผมในครั้งนั้นเกี่ยวข้องกับ ท่านพ่อบัณฑูรสิงห์ธรรมบัณฑิต (เจิม คุณาบุตร)ที่ท่านได้อธิษฐานไว้ดังนี้

๑. ผู้ใดเคยเป็นญาติมาแต่อดีต เมื่อเกิดขึ้น ขอจงมาสร้างกุศลบารมีอธิษฐานต่อไป ณ สถานที่นี้
    ๒. ผู้ใดได้ทำบุญสร้างกุศลมามาก ขอจงมาสร้างบารมีและอธิษฐานต่อไป ณ สถานที่นี้
    ๓. ผู้ใดได้สร้างบารมีอธิษฐานเป็นพระโพธิสัตว์ เมื่อเกิดขึ้นแล้ว ขอจงอธิษฐานสร้างบารมีต่อไป ณ สถานที่นี้

ที่มา:2Candles.com :: กระทู้ เทียนสองเล่ม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2014
  20. aries

1
    เรื่องราวของท่านพ่อบัณฑูรสิงห์ธรรมบัณฑิต(อนาคตวงศ์องค์ที่9)

เผื่อท่านใดเกี่ยวข้องและสนใจ จึงนำรายละเอียดมาเพิ่มเติมไว้ให้ครับ
    http://palungjit.org/threads/ท่านพ่อบัณฑูรสิงห์ธรรมบัณฑิต-อนาคตวงศ์องค์ที่9.113276/