รายชื่อผู้ที่ปราถรถนาพุทธภูมิ(ในเว็บนี้)

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย thanan, 12 พฤศจิกายน 2004.

1. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมวงด้วยครับ 2

ขอเปลี่ยนจาก ธนกร (วิริยาธิกะ)
    เป็น
    Dhamma (วิริยาธิกะ) ขอรับกระผม

จาก

สิงห์คะนองธรรม

2. Tanakorn

3. Tanakorn

4. dokapon

dokapon เป็นที่รู้จักกันดี

วันก่อนไปถามที่เว็บคนเมืองบัวมา

ได้ความว่า เราก็เคยปรารถนาพุทธภูมิเหมือนกัน ยังลาไม่ขาด และยังขาดอีก 5000 ชาติแน่ะ [b-wai]

5. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ดีแล้ว 5000 เอง ตอนนี้ ผมเอง จะเปลี่ยน เป็นศรัทธาธิกะ แล้ว อีกไม่รู้กี่พันชาติ อิอิจะเต็มศรัทธาธิกะ

6. :-)

:-) เป็นที่รู้จักกันดี

เฉพาะพระนิยตโพธิสัตว์ครับ ที่เป็นบุรุษเพศตลอด อนิยตโพธิสัตว์เกิดเป็นสตรีเพศได้ครับ

"พระนิยตะโพธิสัตว์เมื่อได้รับพุทธพยากรณ์เป็นครั้งแรก จะมีอานิสงส์ 18 อย่าง ตลอดจนได้ตรัสรู้ เป็นพระพุทธเจ้า ได้แก่
    1.
    เมื่อเกิดเป็นมนุษย์ ย่อมไม่เกิดเป็นคนมีจักษุบอดมาแต่กำเนิด
    2.
    ไม่เป็นหูหนวกแต่กำเนิด
    3.
    ไม่เป็นคนบ้า
    4.
    ไม่เป็นคนใบ้
    5.
    ไม่เป็นคนง่อยเปลี้ย
    6.
    ไม่เกิดในมิลักขประเทศคือประเทศป่าเถื่อน
    7.
    ไม่เกิดในท้องนางทาสี (แต่เกิดในฐานะคนจันทาลได้ ดัง พระโพธิสัตว์ มาตังคะฤาษี ท่านเป็นบุตรคนจันทาล แต่ไม่ได้เป็นนางทาสี)
    8.
    ไม่เป็นนิยตมิจฉาทิฐิ
    9.
    ไม่เป็นสตรีเพศ
    10.
    ไม่ทำอนันตริยกรรม
    11.
    ไม่เป็นโรคเรื้อน
    12
    เมื่อเกิดเป็นสัตว์เดียรฉาน มีกายไม่เล็กกว่านกกระจาบ และ ไม่ใหญ่ไปกว่าช้าง
    13.
    ไม่เกิดใน ขุปปิปาสิกเปรต นิชฌานตัณหิกเปรต และกาลกัญจิกาสุรกาย
    14.
    ไม่เกิดในอเวจีนรก และโลกันตนรก
    15.
    ไม่เกิดเป็นเทวดาใน กามาพจรสวรรค์ ไม่เกิดเป็นเทวดาที่นับเข้าในเทวดาพวกหมู่มาร
    16.
    เมื่อเกิดเป็นรูปพรหม จะไม่เกิดใน ปัญจสุทธวาสพรหมโลก(พรหมชั้นอนาคามี) และอสัญญสัตตาภูมิพรหม( มีแต่รูปอย่างเดียว)
    17.
    ไม่เกิดในอรูปพรหมโลก
    18.
    ไม่เกิดในจักรวาลอื่น <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    อานิสงส์พิเศษอีกอย่างหนึ่งของนิยตโพธิสัตว์ คือ การทำอธิมุตตกาลกริยา คือเมื่อท่านเกิดเป็นเทวดาหรือพระพรหม เกิดความเบื่อหน่าย ในการเสวายสุขนั้น ปรารถนาที่จะสร้างบารมีในโลกมนุษย์ ท่านก็สามารถทำการอธิมุตต คืออธิษฐานให้จุติ(ตายจากการเป็นเทพ)มาเกิดเป็นมนุษย์ได้ทันที ได้โดยง่าย ซึ่งเหล่าเทพเทวดาอื่นๆ ไม่สามารถทำอย่างนี้ได้ "
    http://www.geocities.com/ss12345_th/poti/P103.html

7. Fame

Fame เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2004
    แก้ไขคะ...นิยตพุทธภูมิ...ก็เป็นผู้หญิงได้คะ
    สาเหตุเพราะ.........กรรม อันนี้เฟมได้ถาม อ.คนเมืองบัวมาแล้วคะ.....เป็นกรรมของเฟม
    สรุปก็คือ.....กรรมเหนือทุกอย่างคะ

8. Fame

ไว้เฟมจะเล่าให้ฟังนะคะ...

9. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ไม่ต้องเล่าหรอกเฟม อิอิ พี่ถีบยันให้อีก ว่าต่อให้ได้รับพุทธพยากรณ์ ยังไงยังไง มีสิทธิ์เกิดเป็นหญิง เพราะว่า กรรมมันเล่นเรา เดี่ยวให้พี่ทำเว็บเสร็จก่อนมีอะไรสนุกๆ เกี่ยวนิตย อนิตยโพธิสัตว์ และ เรื่องการบำเพ็ญบารมี ให้อ่านแน่นอน ใจเย็นๆหน่อย ปลายเดือนหน้าพอดี อิอิ เพราะข้อมูลเยอะมาเรื่อยๆยังต้องจัดระเบียบเว็บด้วยเพราะคนดูแลเก่า ไม่ได้ดูแล แล้ว เราเลยต้องรับหน้าที่นี้เองอิอิ

10. Catwater

Catwater เป็นที่รู้จักกันดี

อืมมมม... รู้สึกคล้ายๆกับว่า ใครเป็นผู้หญิงใครเป็นผู้ชาย มันจะกำหนดไว้แล้วตั้งแต่ที่ดวงวิญญาณถือกำเนิดขึ้นมาเลยนะ แบบว่าชาติปกติใครเป็นผู้หญิงก็จะต้องเกิดเป็นผู้หญิงเรื่อยๆไปเงี้ย แต่ก็มีเหตุปัจจัยให้ไปเกิดเป็นผู้ชายได้ด้วยเหมือนกัน ( แต่จริงๆแล้วคนนั้นเป็นผู้หญิง ที่ไปเกิดเป็นผู้ชายเงี้ย ) แล้วพอเหตุและปัจจัยนั้นๆหายไปก็จะกลับไปเกิดเป็นหญิงเหมือนเดิม (^)

แต่ก็จะมีความรู้สึกพึงพอใจในเพศของตนเองอยู่นา รู้สึกว่าความรู้สึกพอใจในเพศของตนเองนี่จะแรงมากๆเลยอ่ะ ประมาณว่าเป็นผู้หญิงไม่ดียังไงเสียเปรียบยังไงแต่ก็จะไม่คิดที่จะอยากเป็นผู้ชายอ่ะ แล้วเป็นผู้ชายมันไม่ดียังไงก็จะไม่คิดที่จะเปลี่ยนเพศตัวเองเป็นผู้หญิง ถึงจะเป็นผู้หญิงที่ไปเกิดเป็นผู้ชาย ก็จะยังพึงพอใจในเพศ ( ชาย ) ของตนเอง ทั้งๆที่จริงๆแล้วตนเองเป็นผู้หญิง ( ความรู้สึกพอใจในเพศอยู่ใกล้กว่าเพศที่แท้จริงของตนเอง ทำให้ความรู้สึกพอใจในเพศมีอิทธิพลเหนือเพศจริงๆของตนเอง ) แต่ไอ่พวกที่ไม่พอใจในเพศของตนเอง ชายอยากเป็นหญิง หญิงอยากเป็นชายนี่ รู้สึกคล้ายๆกับว่ามันจะเป็นบาปอะไรซักอย่างที่จำไม่ได้แล้วอ่ะนะ [Embarrass

( ว่าแต่เกิดอะไรขึ้นกับคาเมเหรอ ถึงได้ผู้ดูแลใหม่น่ะ :( )

11. หนุมาน

หนุมาน เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004
    Catwater<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_80279", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

ไม่ต้องตกใจ ตานี่ หรอกครับ ขาประจำ ครับ ขาประจำ ดูผลงานอันเป็นที่ฮือฮา ของแมวน้ำย้อนหลังได้ที่
    http://www.palungjit.org/board/search.php?searchid=26311

แล้วคุณจะเข้าใจ เข้าใจ และ ยิ่งกว่าเข้าใจ(b-green)

12. Fame

ขอบคุณพี่วิทมากๆ ฮ๊า อิอิ

ไว้เฟมจะรอพี่วิทเอาเรื่องการบำเพ็ญบารมีมาลงนะฮ๊า ขอบพระคุณพี่วิทมากๆเลยฮ่ะ555555555+ ( เอ...นี่มันยังไงกันนี่เรา )(bb-flower

[b-wai] พี่วิทน่ารักที่สุดเล๊ยยยย ..............(b-green)

13. อบเชย

อบเชย Active Member

14 มิถุนายน 2005
    แนะนำตัวครับ

สวัสดีครับทุกท่าน ผมเพิ่งสมัครเข้ามาใหม่วันนี้ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ปรารถนาพุทธภูมิครับ ไม่ทราบว่าสายไหน และอีกกี่ชาติจึงจะสำเร็จ แต่เข้ามาในกระทู้นี้แล้วรู้สึกอบอุ่นขึ้นมากๆ ครับ มีผู้ที่มีความปรารถนาเช่นเดียวกันหลายท่าน......หายเหนื่อยขึ้นเป็นกอง มีกำลังใจขึ้นมาก ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านนะครับขออย่าท้อถอย เราไม่ได้ทำเพื่อตัวเองเท่านั้น ยังได้ช่วยเหล่าสรรพสัตว์อีกจำนวนมาก ดีใจครับ
    จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ ;-)

อบเชยครับ

14. Ghosty Rat

Ghosty Rat เป็นที่รู้จักกันดี

Now I decide, I would like follow พระอวโลกิเตศวร มหาโพธิสัตว์ path also...

Help as much as I can.... ^ __ ^ If I got tired (In case only, hopefully no way), I will choose วิริยะธิกะ path...

15. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

ผมถามอาจารย์ศักดา สกุลพนารักษ์ท่านบอกว่าได้ถามท่านอาฬารดาบส อาจารย์พุทธเจ้าสมณโคดม ท่านบอกว่าผมเหลืออีกสามชาติรอเรียงคิวเป็นพระพุทธเจ้า ก็ตรงกับที่ผมนั่งดูว่าผมเหลือไม่เกินห้าชาติ มีอาจารย์ของโลกทิพย์ท่านนึงชื่อ สุชญา ท่านบอกว่าบารมีตอนนี้เหลืออยู่อีก หนึ่งชาติ ผมเลยคิดว่ามันย่นเวลามาได้ลดลงอีกสองชาติ เทวดาประมาณ 50 องค์ก็บอกผมหลายคนว่าตอนนี้เป็นอันดับต้นๆอยู่ ก็คิดว่าจะบำเพ็ญเมตตา อภัยทานทุกๆวันครับ

16. รณภพ

รณภพ บุคคลทั่วไป

คุณlotte ตกลงจะยังไงกันนี่ อ่านแล้วงง เท่าที่จำได้ไม่นานนี้เองเคยบอกว่า "อีกหกร้อยชาติได้เป็นพระพุทธเจ้าแต่ลาแล้วจะมาเป็นอัครสาวกพระศรีอาริย์" และต่อมาบอกว่า "ผมซวยชิบฉายเลยครับอีก600 ชาติได้เป็นพระพุทธเจ้าแต่อนาคตข้างหน้ามีสิทธิ์ตกอเวจีเป็นสิบ แต่ละครั้งก็เป็นกัป ไม่ไหวละครับ ลาก่อน ไม่ขอเกิดครับเกิดเมื่อไรอเวจี กระผมพุทธภูมิลาขาดครับ"

ทำไมตอนนี้จะมาเป็นพระพุทธเจ้าอีกหละครับ และที่น่าแปลกใจจาก 600 ชาติ เหลือ 3 ชาติเองครับ และท่านอาฬารดาบสท่านเป็นอรูปพรหมอยู่นิครับ แม้แต่พระพุทธเจ้าเองยังเทศน์โปรดไม่ได้ ทำไมถึงมาทำนายให้คุณได้ ที่สำคัญอธิฐานบารมี และสัจจะบารมีอยู่ไหนครับ เห็นเปลี่ยนความตั้งใจได้ทุกวัน

ไม่ได้มาต่อว่าหรือต้องการให้คุณรู้สึกไม่ดี แต่อยากจะบอกว่าการปรารถนาพระโพธิญาณไม่ใช่การเล่นขายของจะได้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา เอามาพูดอย่างนี้ ผมไม่รู้ว่าอย่างนี้เรียกว่าบาปหรือบุญกันแน่

17. lotte

คุณรณรพต้องเข้าใจนะครับว่าการบำเพ็ญบารมีนั้นถ้าทำมากๆแล้วมันจะย่นระยะเวลามาได้ อย่างการที่เราได้ทำบุญใหญ่ๆมันก็ย่นมาได้จากห้าร้อยชาติมาเหลือสามชาติ จากสามชาติมาเหลือหนึ่งชาติได้เพราะผมทำบุญทุกอย่างครับ บอกบุญธรรมะคนเนี่ยปาไปพันล้านกว่าคน แค่หลักธรรมะนะครับ มันก็เลยทำให้บุญมันเยอะมาก มาเป็นกำลังย่นระยะเวลามันเลยย่นครับ แค่ชมรมพุทธหาได้ทั้งจีน ไทย ญี่ปุ่นปาไปเกือบหมื่นที่ พระอีก เกือบห้าหมื่นอง หนังสือธรรมะอีก หลายล้านเล่ม แค่จานดาวธรรมของจีนก็สิบล้านโรงเรียนคูณโรงเรียนละหนึ่งล้านก็สิบล้านๆแล้วครับ เดี๋ยวจะบอกอีกครับว่าทำอะไรบ้าง

18. lotte

mแล้วมันย่นเวลาทำให้ภพชาติผมเหลือน้อยลง ท่านอาฬารดาบสท่านเป็นพระอรหันต์แล้ว ส่วนผมช่วยทำให้คนรอดตกนรก อย่างชิงสุกก่อนห่าม กินเหล้า พนันบอล หวย ในทั่วทุกมุมโลกทั้งจีนไทย ฯลฯผมบอกรัฐมนตรีประเทศเขาทุกประเทศให้เขาทำบุญอะไรให้พยายมราชเป็นพยานในการทำบุญ แล้วให้กระทรวงเขาแจกหนังสือทำความดีทุกๆปี แค่นี้บุญมันก็มหาศาลเพราะธรรมะเป็นทานสูงมาก อย่างไทยเนี่ยโรงเรียนสามหมื่นโรงให้สิ่งศักดสิทธเป็นพยานบุญ แล้วสำนักพุทธก็แจกหนังสือธรรมะปีละสองแสนเล่มทุกปี แล้วผมก็บอกกระทรวงให้พระสี่พันรูปมาสอนทั่วทุกโรงเรียนด้วยครับ แล้วอีกอย่างผมก็ช่วยหาเงินให้ทุกประเทศมีเงินได้ปีละ 100 ล้านๆบาททุกประเทศทุกๆปีพวกเขาจะได้รับยกเว้นประเทศยากจนอาจได้รับปีละห้าแสนล้านๆบาท อย่างไทยเมื่อปีที่แล้วผมหาเข้าเงินทุนสำรองได้สองล้านๆบาท แล้วผมก็บอกบุญหาวัดสาขาของวัดนั้นๆได้เกือบร้อยกว่าที่ มันเป็นบุญใหญ่มากครับ มันเลยย่นระยะเวลามา ยังมีบุญใหญ่ที่ผมไม่ได้บอกอีกประมาณ 55 บุญครับอนุโมทนาก็ได้เก้าสิบเปอรเซ้น อันนี้ไม่ได้พูดอวดแต่อยากบอกที่มาของการย่นระยะเวลาชาติให้เหลือน้อย ครับแล้วอีกอย่างผมก็ไม่แต่งงานไม่มีแฟน มันเลยไม่ค่อยมีเพศสัมพันธ์ เขาว่ากันว่ามันเลยทำให้ย่นระยะเวลาได้ครับ

19. รณภพ

เข้าใจครับว่าคุณlotte ทำบุญบอกบุญเยอะมากจริง ผมขอโมทนาบุญกับบุญกุศลทั้งหมดที่คุณlotte ทำมาด้วยครับ แต่ที่คุณlotte ไม่เข้าใจต่างหากครับ ที่ผมต้องการชี้แจง การที่จะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้านั้นต้องทำบารมีให้ครบทั้งหมด ต้องเรียนรู้ทั้งหมด ไม่ใช่แค่การทำบุญบอกบุญครับ

ถ้าคุณlotte เชื่อว่าบุญที่คุณทำมาสามารถย่นเวลาจากห้าร้อยชาติมาเหลือสามชาติ จากสามชาติมาเหลือหนึ่งชาติได้จริง สมมติว่าถ้าผมเหลืออีก 100 ชาติจะตรัสรู้ ผมก็ขอโมทนาบุญกับคุณlotte กับอ.ไก่ กับครูบาอาจารย์ทุกท่าน กับพรหมเทวดาทุกองค์ กับหลวงพ่อฤาษีฯ กับพระอริยะสงฆ์ทุกองค์ กับพระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ กับพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ผมก็ได้บุญมาแล้ว 90% ของทุกท่านที่กล่าวมา ฉะนั้นผมก็ควรจะได้เป็นพระพุทธเจ้าได้ในชาตินี้หรือชาติหน้าใช่ไหมครับ

ถ้าทุกอย่างมันง่ายอย่างที่คุณlotte คิด คงไม่ต้องมีการบำเพ็ญบารมีกันเป็นอสงไขยแล้วครับ หลวงพ่อฤาษีฯ หลวงพี่เล็ก หลวงปู่โลกอุดร ตลอดจนพระอรหัตต์ที่ลาพุทธภูมิ ทุกท่านล้วนแต่บำเพ็ญบารมีมาไม่รู้เท่าไร ทำบุญใหญ่กี่ครั้งคงไม่ต้องบอกนะครับ คุณlotte คิดว่าท่านทำบุญน้อยกว่าคุณlotte ทำชาตินี้หรือครับ

อย่างที่ผมกล่าวมานะครับ สัจจะบารมีและอธิฐานบารมีอยู่ไหน พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันท่านตั้งจิตอธิฐานปรารถนาโพธิญาณมากี่อสงไขยกี่แสนมหากัป คุณlotte ตั้งจิตอธิฐานมากี่วันครับ

คุณlotte ไม่เชื่อผมไม่เป็นไร คุณlotte ลองไปถามอ.ไก่ดูว่าท่านว่าอย่างไรก็ได้ครับ หรือในเมื่อคุณlotte คุยกับเทวดาได้ลองถามเทวดาก้ได้ครับ แต่เทวดาหรือพรหมที่จะถามต้องเป็นเทวดาหรือพรหมที่เป็นพระอริยเจ้า ถ้าเป็นเทวดาหรือพรหมที่ไม่ใช่พระอริยเจ้าก็ไม่ควรถาม เพราะว่าเทวดาก็ดี พรหมก็ดี ความสามารถไม่เสมอกัน ถ้าเป็นเทวดาไปจากทาน ไปจากศีล ไปจากการฟังเทศน์ ความสามารถก็น้อยกว่าเทวดาหรือพรหมที่ไปจากฌาน

เทวดาหรือพรหมที่ไปจากฌานก็มีความสามารถน้อยกว่าเทวดาหรือพรหมที่เป็นพระอริยเจ้า เทวดาหรือพรหมที่เป็นพระอริยเจ้าก็จะต้องมีความสามารถเป็นขั้น ๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าเราไปถามท่านที่เป็นพระอรหันต์ อันนี้ก็ถือว่าถึงที่สุดครับ

20. รณภพ

อยากทราบว่ารู้ได้อย่างไรว่าท่านอาฬารดาบสท่านเป็นพระอรหันต์แล้ว เท่าที่ทราบพระพุทธเจ้าท่านทรงบอกไว้ว่าพระอาจารย์ของท่านตายแล้วไปเกิดในอรูปพรหม แม้แต่ท่านเองยังเทศน์โปรดไม่ได้ เมื่อหมดบุญแล้วต้องจุติลงมาเกิดอีก

ทำไมคุณlotte บอกว่าท่านเป็นพระอรหัตต์แล้วครับ ใครเป็นคนบอกอีกครับ เก่งเกินพระพุทธเจ้าอีกแล้วครับ