รายชื่อวัดที่ไม่มีเจ้าภาพทอดกฐินทั่วประเทศ ๒๕๕๗ จำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย jarinnicjar, 14 ตุลาคม 2014.

1. jarinnicjar

jarinnicjar เป็นที่รู้จักกันดี

สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ ได้รวบรวมข้อมูลวัด/ที่พักสงฆ์ ที่ไม่มีเจ้าภาพทอดกฐินและผ้าป่า จำนวน ๔๑ จังหวัด รวมสังกัดมหานิกายและธรรมยุต แบ่งออกเป็นกฐิน ๗๗๑ วัด/ที่พักสงฆ์ และผ้าป่า ๗๐๑ วัด/ที่พักสงฆ์ รวมวัด/ที่พักสงฆ์ที่ไม่มีเจ้าภาพจำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์
    สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ ขอเชิญชวนพุทธศาสนิกชนผู้มีจิตศรัทธา ร่วมเป็นเจ้าภาพทอดกฐินและผ้าป่าสามัคคีแก่วัดที่ไม่มีเจ้าภาพทั่วประเทศ เพื่อทำนุบำรุงส่งเสริมและจรรโลงพระพุทธศาสนาให้มั่นคงสืบไป
    โดยบริจาคเงิน เข้าบัญชี ธนาคารกรุงไทย ประเภท ออมทรัพย์ สาขา กระทรวงศึกษาธิการ ชื่อบัญชี “กองทุนทอดกฐินและผ้าป่าสามัคคี”
    บัญชีเลขที่ ๐๕๙ – ๐ – ๑๙๓๙๑ - ๐​
    เมื่อผู้มีจิตศรัทธาบริจาคเงินเข้าบัญชี ขอให้ดำเนินการดังนี้

๑. จัดส่งสลิปการโอนเงินเข้าบัญชี พร้อมเขียนชื่อที่อยู่ผู้บริจาค ส่ง แฟกซ์ ไปยังโทรสารหมายเลข ๐ ๒๔๔๑ ๔๕๓๕ หรือ อีเมล์ buranawat@hotmail.com เพื่อสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติจัดส่งใบเสร็จรับเงิน และหนังสือขอบคุณไปให้
    ๒. สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติจะออกใบเสร็จรับเงิน และหักลดหย่อนภาษีไม่ได้

- รายชื่อวัด/ที่พักสงฆ์ที่ไม่มีเจ้าภาพจำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์ คลิก >>>>> http://www.onab.go.th/attachments/96...vince%2057.xls

- สรุปยอดวัด/ที่พักสงฆ์ที่ไม่มีเจ้าภาพจำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์ คลิก >>>>> http://www.onab.go.th/attachments/9694_SUM 2557.xls

ที่มา สรุปรายชื่อวัดที่ไม่มีเจ้าภาพทอดกฐินทั่วประเทศ ประจำปี ๒๕๕๗

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2014
  2. jarinnicjar

jarinnicjar เป็นที่รู้จักกันดี

บุญย่อมสุขใจ ทั้งผู้ให้และผู้รับ ร่วมด้วยช่วยกันน่ะครับ สาธุๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      34.4 KB
      เปิดดู:
      596
  3. jarinnicjar

สำหรับท่านที่มีกุศลจิต จะเป็นเจ้าภาพกฐินถวายวัด/ที่พักสงฆ์ที่ไม่มีเจ้าภาพจำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์ สามารถตรวจสอบรายชื่อวัด จังหวัดและติดต่อได้โดยตรงกับทางวัดเลยน่ะครับ ขอกราบอนุโมทนาสาธุการมา ณ โอกาสนี้ครับ

- รายชื่อวัด/ที่พักสงฆ์ที่ไม่มีเจ้าภาพจำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์ คลิก >>>>>
    http://www.onab.go.th/attachments/96...vince%2057.xls

ที่มา สรุปรายชื่อวัดที่ไม่มีเจ้าภาพทอดกฐินทั่วประเทศ ประจำปี ๒๕๕๗

4. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ นิพพานัง ปัจจโย โหตุ ในบุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ

5. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง)
    ความจริงการทอดกฐินไม่ใช่ประเพณีนิยม เป็นพระวินัยที่พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้ว่า ผ้ากฐินทานจะรับได้ก็ต่อเมื่อถึง วันแรม ๑ ค่ำ เดือน ๑๑ ถึงกลางเดือน ๑๒ หลังจากนั้นจะทอดขนาดไหนก็ตามจะไม่เป็นกฐิน ฉะนั้นกฐินมีเวลากาลจำกัด

ทีนี้ว่าถึง อานิสงส์กฐิน อานิสงส์กฐินนี้ หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยาท่านเคยเทศน์ และก็เทศน์ตามบาลี ท่านพูดถึงอานิสงส์ให้ทราบ ฉะนั้นการถวายวันนี้ทั้งหมด เมื่อวานก็ดี วันนี้ก็ดีจะเป็นเงินก็ตาม จะเป็นของก็ตาม ถือว่าทุกอย่างเป็นอานิสงส์กฐิน

ต่อไปนี้ก็โปรดทราบ จะนำพระสูตรตามที่ท่านกล่าวไว้ในบาลีให้ทราบ ตามที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า ในสมัยที่พระองค์เกิดเป็นมหาทุคคตะ ในสมัยพระพุทธเจ้าทรงพระนามว่า พระปทุมมุตระ เวลานั้นพระพุทธเจ้าของเราเกิดเป็นคนจนอย่างยิ่ง เป็นทาสของคหบดี เวลานั้นถอยหลังจากนี้ไป ๙๑ กัป ก็ปรากฏว่ามีพระพุทธเจ้าทรงพระนามว่าพระปทุมมุตระ วันหนึ่งมหาทุคคตะไปดูงานทอดกฐินเขา เมื่อเขาทอดกฐินเสร็จ พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า

บุคคลใดเคยทอดกฐินแล้วในชีวิตหนึ่ง ในฐานะที่เป็นเจ้าภาพกฐินก็ดี และเป็นบริวารกฐินก็ดี (แต่ว่ากฐินวันนี้ไม่มีบริวาร มีแต่เจ้าภาพ เพราะเป็นกฐินสามัคคี) จะทำบุญน้อยจะทำบุญมาก มีอานิสงส์เสมอกัน แต่ทว่าปริมาณอาจจะแตกต่างกัน และอานิสงส์กฐินนี่ เวลานั้นพระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า

"โภ ปุริสะ ดูกรท่านผู้เจริญ บุคคลใดเคยทอดกฐินไว้ในพระพุทธศาสนา แม้ครั้งหนึ่งในชีวิต ถ้าตายจากความเป็นคน ยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ท่านผู้นั้นจะไปเกิดเป็นเทวดา หรือนางฟ้า ๕๐๐ ชาติ"

นั่นหมายความว่า ถ้าหมดอายุเทวดา หรือนางฟ้าจุติแล้วก็เกิดทันที ๕๐๐ ครั้ง เมื่อบุญหย่อนลงมานิดหน่อย เกิดเป็นเทวดาเกิดเป็นนางฟ้าไม่ได้ ลงมาเป็นมนุษย์ จะเกิดเป็นพระเจ้าจักรพรรดิปกครองโลก ๕๐๐ ชาติ เมื่อเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ๕๐๐ ชาติแล้ว บุญก็หย่อนลงมา ก็จะเป็นพระมหากษัตริย์ ๕๐๐ ชาติ หลังจากนั้นจะเป็นมหาเศรษฐี ๕๐๐ ชาติ

คำว่ามหาเศรษฐีนี่ มีเงินตั้งแต่ ๘๐ โกฏิขึ้นไป เขาเรียกว่า มหาเศรษฐี แต่ว่าตั้งแต่ ๔๐ โกฏิ ขึ้นไป เขาเรียกอนุเศรษฐี

เมื่อเป็นมหาเศรษฐี ๕๐๐ ชาติแล้ว ก็เป็นอนุเศรษฐี ๕๐๐ ชาติ หลังจากเป็นอนุเศรษฐี ๕๐๐ ชาติแล้ว ก็เป็นคหบดี ๕๐๐ ชาติ

ก็รวมความว่า การทอดกฐินครั้งหนึ่ง พระพุทธเจ้าท่านบอกว่านอกจากจะ เป็นเทวดา เป็นนางฟ้า เป็นเศรษฐี มหาเศรษฐีแล้ว บุคคลที่ทอดกฐินครั้งหนึ่งในชีวิต จะปรารถนาพระโพธิญานก็ย่อมได้ นั่นหมายความว่า จะปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าก็ได้ จะปรารถนาเป็นอัครสาวกก็ได้ จะปรารถนาเป็นมหาสาวกก็ได้ จะปรารถนานิพพานเป็นพระอรหันต์ปกติก็ได้

ฉะนั้นการทอดกฐินแต่ละคราว ขอบรรดาท่านพุทธบริษัทโปรดทราบถึงอานิสงส์คนที่เคยทอดกฐินแล้วแต่ละครั้ง รวมความว่า ถ้ายังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด คำว่า ยากจนเข็ญใจ จะไม่มีแก่บรรดาญาติโยมพุทธบริษัททุกชาติ

สำหรับวันนี้ การทอดกฐินมี ๓ อย่าง ความจริงอานิสงส์กฐินก็ย่อมเป็นอานิสงส์กฐิน แต่ในปัจจุบันจัดกฐินเป็น ๓ อย่าง คือ ๑. จุลกฐิน ๒. ปกติกฐิน ๓. มหากฐิน กฐิน ๓ อย่างย่อมเป็นเทวดานางฟ้าเหมือนกัน แต่ทว่าจะมีทรัพย์สมบัติมากกว่ากัน

คำว่า จุลกฐิน เวลานี้แปลงไปคงจำของพระพุทธเจ้าไม่ได้ คำว่า จุลกฐิน ก็หมายความว่า เขาถวายผ้าโดยเฉพาะชิ้นเดียว คือ ผ้ากฐินจะเป็นผ้าสังฆาฏิตัวหนึ่งก็ได้ จะเป็นผ้าจีวรตัวหนึ่งก็ได้ สบงตัวหนึ่งก็ได้ ถ้าเราไม่มีทั้งไตร ถวายผ้าชิ้นใดชิ้นหนึ่งก็เป็นกฐิน

ทีนี้ถ้า ปกติกฐิน ก็มีผ้าไตรครบไตร ถวายผ้าไตรเดียวหรืออย่างน้อย ก็มีผ้าไตร ๓ ไตร คือ องค์ครอง ๑ ไตร คู่สวด ๒ ไตร

ทีนี้ถ้ามีผ้าไตรครบทุกองค์ อย่างที่วัดทำเป็น มหากฐิน อย่างนี้ถ้าบังเอิญจะไปเกิดในชาติใดก็ตาม จะเป็นมหาเศรษฐีที่มีทรัพย์สมบัติมากที่สุดเป็นพิเศษ

6. มิตร

มิตร เป็นที่รู้จักกันดี

สถานะการโอน สำเร็จ
    วัน/เวลาการทำรายการ 14-10-2014 21:09:29
    เลขที่อ้างอิงการทำรายการ 281151363620141014
    บัญชีผู้โอน 408-1-XXXXX-5
    บัญชีผู้รับโอน 059-0-XXXXX-0
    จำนวนเงิน 100.00 บาท

7. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่16/10/57เวลา02.26น.ได้ร่วมทอดกฐินสามัคคีวัดที่ไม่มีเจ้าภาพทอดกฐินทั่วประเทศ ๒๕๕๗ จำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์จำนวน52บาทและขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมทำบุญทอดกฐินในครั้งนี้ทุกๆท่านครับ สาธุๆๆอนุโมทนามิ

8. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    โอนเงินร่วมเป็นเจ้าภาพด้วยครับ จำนวน 599 บาท
    โอนเข้าบัญชีวันที่ 16 ตุลาคม 2557 เวลา 11.26 น
    อนุโมทนาบุญทั้งปวงครับ สาธุ

9. kencito

kencito เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญไป เมื่อวาน 100 บาทครับ

10. hamanokun

hamanokun เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญทอดกฐินทั่วประเทศ ๒๕๕๗ จำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์
    100 บาท ครับ และขออนุโมทนาบุญกับ ทุก ๆ ท่าน ด้วยนะครับ

11. นิธินันโท

นิธินันโท เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    วันนี้(๒๐/ต.ค./๕๗) เวลา ๑๖:๐๕ น. ข้าพเจ้านายนิธิ รัตนนาคินทร์ และคณะ ได้ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพทอดกฐินและผ้าป่าสามัคคีแก่วัด/ที่พักสงฆ์ ที่ไม่มีเจ้าภาพทั่วประเทศ ๑๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์ เป็นจำนวน ๓๒๕ บาท โอนแล้วเรียบร้อยครับ ผ่านตู้ATMธนาคารไทยพาณิชย์ เข้าบัญชีธนาคารกรุงไทย ชื่อบัญชี "กองทุนทอดกฐินและผ้าป่าสามัคคี" เลขที่บัญชี ๐๕๙๐๑๙๓๙๑๐ ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมบุญนี้ครับ

12. สัมมา

สัมมา เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    โอนแล้ว 1000บาทวันที่20/10/57เวลา12:48น.ร่วมทอดกฐินสามัคคีวัดที่ไม่มีเจ้าภาพทอดกฐินทั่วประเทศ ๒๕๕๗ จำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์ และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมทำบุญทอดกฐินในครั้งนี้ทุกๆท่านครับ สาธุๆๆอนุโมทนามิ

13. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ ๒๒ ต.ค. ๕๗ สมาทานศีล ๕ ก่อน

ร่วมทอดกฐินสามัคคีวัดที่ไม่มีเจ้าภาพทอดกฐินทั่วประเทศ ๒๕๕๗ จำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์ ครับ

๑๒.๗๕
    บาทครับ
    ผ่านท่านวายุภักษ์ครับ
    แผ่เมตตา... อุทิศส่วนกุศล... อโหสิกรรม...ให้กับเวไนยสัตว์ทั้งปวงในอนันตจักรวาล อธิษฐานบารมีมุ่งสู่พระนิพพานครับcatt14
    ขออารธนาคุณพระศรีรัตนตรัย พระพุทธองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าพระอริยสงฆ์ ท่านท้าวมหาพรหม เทพยดาฟ้าดินทั้งปวงในอนันตจักรวาล อำนวยพรให้สมาชิกWeb พลังจิต ญาติมิตรและผู้อ่านทุกท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม เจริญใน ศีล ทาน สมถกรรมฐาน วิปั
    สสนากรรมฐาน ตามจริต บรรลุตามที่อธิษฐานบารมีไว้ ประเทศไทย ชาวไทยและชาวโลกมนุษย์เจริญรุ่งเรืองทางจิตอย่างยั่งยืนครับ สาธุ สาธุ สาธุ
    อนุโมทนาในทุกบุญกุศลด้วยครับ

14. freedom36

freedom36 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทอดกฐินสามัคคีวัดที่ไม่มีเจ้าภาพทอดกฐินทั่วประเทศ ๒๕๕๗ จำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์ โอน 500 บาท และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมทำบุญทอดกฐินในครั้งนี้ทุกๆท่านครับ อนุโมทนามิ

ขนาดไฟล์:
      26.9 KB
      เปิดดู:
      49
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2014
  15. hamanokun

hamanokun เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญทอดกฐินทั่วประเทศ ๒๕๕๗ จำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๗๒ วัด/ที่พักสงฆ์
    50 บาท ครับ และขออนุโมทนาบุญกับ ทุก ๆ ท่าน ด้วยนะครับ

16. kritsadakorn

kritsadakorn เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    ร่วมทอดกฐิน 1000 บาท

17. mypolicexp

mypolicexp เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญ200บาทครับ

18. jarinnicjar

ทำบุญวันละนิดจิตแจ่มใสน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      14.9 KB
      เปิดดู:
      189
  19. sindhus

sindhus เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอร่วมบุญทอดกฐิน วัดที่ไม่มีเจ้าภาพทั่วประเทศ ๒๕๕๗ จำนวน ๒๐ บาท

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

20. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

_/\_ _/\_ _/\_ อนุโมทนามหาบุญ กับท่านทั้งหลายด้วยนะครับ สาธุๆๆๆ