ร่วมซื้อปูนเพื่อสร้างสมเด็จองค์ปฐม 9 องค์

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์รุ่นจิ๋ว, 21 พฤษภาคม 2020.

1. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    Screenshot_20200521-092331_Samsung Internet.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2020
  2. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

5
    Screenshot_20200521-092341_Samsung Internet.jpg

3. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ขอร่วมบุญสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม 9 องค์ 20 บาท ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญนี้ด้วยครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ธรา จิวจินดา

ธรา จิวจินดา สมาชิกใหม่

11 พฤษภาคม 2020
    อนุโมทนา สาธุทุกท่านด้วยครับ

ร่วมทำบุญซื้อปูน เพื่อหล่อสมเด็จฯองค์ปฐม 9 องค์ แล้วครับ จำนวน 10 บาท 21 พค 2563 เวลา 10. 47

วันนี้วันพระ
    ขอบุญกุศลนี้ จงได้แก่ นางกิมหงษ์ และ นายกิตติพงศ์ จิวจินดา ด้วยเทอญ

5. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้อานิสงส์ผลบุญการสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกองค์สังฆทานและปล่อยชีวิตสัตว์ทั้งหมดที่กำลังจะถูกฆ่าทั้งหมดจงส่งผลให้ผมได้เป็นพระอินทร์และเป็นพระอริยบุคคลทุกระดับชั้นทรงปฏิสัมภิทาญาณตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานและขอให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์ ท่านปู่สหัมบดีพรหม พระอริยบุคคลทุกระดับชั้นทั้งหมดทุกท่านโปรดอนุโมทนาบุญกับผมและเป็นพยานให้ผมทุกคำพูดทุกการทำบุญและทุกคำอธิษฐานตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ

"ผลบุญอาจิณกรรมตัดชีวิตจากใจที่นิ่งที่สุดทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกรูปและทำเป็น"อาจิณกรรม" ขอให้อานิสงส์ทั้งหมด ส่งผลให้ผมสำเร็จรูปฌานสมาบัติทุกขั้นทั้งหมดฌานสมาบัติ ขั้น "นิโรธสมาบัติ"และสำเร็จฌานสมาบัติขั้นอภิญญา"ผลสมาบัติ" ให้จงได้ให้ได้ภายในชาติปัจจุบันนี้โดยเร็วที่สุดด้วยเทอญครับสาธุ และสำเร็จตลอดไป ตลอดกาล ถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพาน ด้วยเทอญ และขอให้มีดวงตาที่ดีที่สุด ดวงตาเห็นธรรมคือพระโสดาบันถึงพระอรหันต์ทุกขั้นทรงปฏิสัมภิทาญาณขั้นสูงสุด เห็นชัดเจนที่สุดมีตาทิพย์ หูทิพย์ ทิพยจักขุญาณ ทิพย์โสตะญาณ เช่นเดียวกับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และพระมหาโมคคัลลานะ พระสารีบุตร อัครสาวกเบื้องซ้ายและเบื้องขวาของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตลอดไป ตลอดกาล ถาวร ตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุครับทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ-และมหาวิหาร-ณ-วัดจันทร์ตะวันตกขอให้ท่านลุงพุฒิพญายมราช ท่านปู่สหัมบดีพรหม ท่านลุงใหญ่นายบัญชี ท่านปู่พระอินทร์ ท่านย่า จงอนุโมทนาบุญกับผมและโปรดเป็นสักขีพยานในการทำบุญสังฆทานและปล่อยปลาท้องที่กำลังจะถูกฆ่าทั้งหมดในครั้งนี้ด้วยเทอญครับ ขออนุโมทนาบุญสาธุกับทุกๆท่านที่ได้ทำบุญสังฆทานทั้งหมดทุกบุญทั้งวัดทุกวัดบุญบวชพระพระสงฆ์บวชเณร บุญบรรพชา อุปสมบททุกรูป และทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมและมหาวิหารวัดจันทร์ตะวันตกหลวงพ่ออุบาลีอตุโลทุกท่านทุกบุญทุกวัด สร้างอาคารปฏิบัติธรรมวิริยธโร ถวายสังฆทานทุกที่และช่วยชีวิตปลาและปลาท้องที่กำลังจะโดนฆ่าทุกตัว ทุกบุญทุกท่านถือศีลรักษาศีลทุกสิกขาบท ทั้งหมดทุกท่าน คำอธิษฐานบารมี=ขอให้ผมมีชื่อในบัญชีสีทองเพชรสะท้อนแสงพระอาทิตย์ของท่านปู่สหัมบดีพรหมคือไปพระนิพพานที่เดียวในชาติปัจจุบันนี้ และสำเร็จฌานสมาบัติขั้นสูงสุดคือนิโรธสมาบัติและผลสมาบัติ สำเร็จอภิญญาผลสมาบัติขั้นสูงสุดและสำเร็จ รูปฌานสมาบัติทุกขั้นตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั้งเข้าสู่พระนิพพาน ด้วยเทอญขอให้อานิสงส์ทั้งหมดส่งผลให้ผมสำเร็จพระอริยบุคคลทุกขั้นตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ทรงปฏิสัมภิทาญาณ(ขั้นสูงสุด)เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เร็วที่สุดขอให้ได้พบพระศรีอาริยเมตไตรยตลอดไป ตลอดกาลและได้ฟังธรรมะจากท่านจนบรรลุพระอริยบุคคลขั้นสูงสุดทุกขั้น(ตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ทรงปฏิสัมภิทาญาณขั้นสูงสุด)เข้าสู่พระนิพพานโดยฉับพลันเร็วที่สุดในโลกใบนี้พร้อมทั้งได้อยู่กับท่านตลอดไปที่พระนิพพาน ขอให้บุญกุศลสังฆทานทั้งหมดสร้างสมเด็จองค์ปฐมและมหาวิหารทั้งหมดและปล่อยปลาท้องที่กำลังจะโดนฆ่าจากใจที่"นิ่ง"ถึงที่สุดจงส่งไปถึง"เจ้ากรรมนายเวร" "และเฉพาะบุคคลผู้ที่คิดร้ายพยาบาทอาฆาต จองเวรจองกรรมผมอยู่ทุกคนขอให้ทุกคน ทุกตัว ทุกรูป ทั้งผู้หญิง ผู้ชาย จงเป็นสุขๆเถิดอย่าได้พยาบาทเบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้จบหมดเวรกรรมต่อกันอย่าได้อาฆาต อิจฉาริษยาซึ่งกันและกันอีกต่อไปเลย สาธุครับ" และขอคำว่าไม่ได้ ไม่มี ไม่เป็นไม่รู้ ขัดข้องไม่สำเร็จ ทุกข์ ไม่มีความสุข จน เจอคนพาลสันดาลหยาบ อิจฉาริษยา ขอคำพวกนี้ จงอย่าปรากฏแก่ผมและผู้มีพระคุณของผมตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้โดยเร็วที่สุดด้วยเทอญ สาธุครับ ถ่ายรูปกันชัดๆ จะๆ ไปเลยขอให้ท่านลุงพุฒิพญายมราช หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง พระโสดาบัน พระอรหันต์ทุกระดับชั้น องค์พ่อสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ในจักรวาลนี้ทั้งหมด โปรดเป็นสักขีพยานให้ผมตลอดไปตลอดกาลชั่วนิจนิรันดรตราบจนกระทั่งกระผมเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุครับ เพิ่มเติมขอให้บุญทั้งหมดของผมส่งผลให้ผมห่างไกลไม่พบไม่เจอ กับคนขี้อิจฉาริษยาคนที่ดีกว่าตน คนปากร้ายใจเสีย ด่าคนอื่นเพราะความอิจฉาริษยา คนที่ดีกว่าตน สูงกว่าตนใหญ่ศักดิศรีดีกว่าตน คนพาลคนหาเรื่อง คนชั่วทั้งหลาย คนขี้เหนียว ตั้งแต่วันนี้บัดนี้ ตลอดไป ตลอดกาล ถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ
    ขอให้ผลบุญทั้งหมดส่งผลให้กระผมเจอแต่ผู้หญิงสวย น่ารักขาวมีน้ำใจ ใจดีมีความเมตตากรุณาตลอดไป ถาวรและพบเจอเฉพาะแต่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พบเจอแต่พระโสดาบัน จนถึงพระอรหันต์ทุกขั้นทรงถึงปฏิสัมภิทาญาณ คอยอบรมสั่งสอนให้ผมบรรลุธรรมตั้งแต่พระโสดาบัน-พระอรหันต์ทุกขั้นถึงปฏิสัมภิทาญาณเข้าสู่พระนิพพานโดยเร็วที่สุดในชาตินี้ ตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่สหัมบดีพรหมท่านลุงใหญ่นายบัญชีท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอรหันต์ทุกพระองค์ทุกขั้นโปรดอนุโมทนาบุญกับกระผมและโปรดเป็นสักขีพยานให้กระผมทุกคำอธิษฐานทุกบุญด้วยเทอญสาธุครับ และขอให้ผลบุญทั้งหมดจากการสร้างสมเด็จองค์ปฐมและมหาวิหารวัดจันทร์ตะวันตกของหลวงพ่ออุบาลี อตุโลทั้งหมดจงส่งผลให้กระผมไม่พบข้าศึกศัตรูตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานพบแต่พระอริยบุคคลตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ที่สอนให้ผมบรรลุธรรมขั้นพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณให้จงได้ภายในชาติปัจจุบันนี้โดยเร็วที่สุดด้วยเทอญขอให้เป็นเช่นนี้ตลอดไป ตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์ จงอนุโมทนาบุญกับกระผมและโปรดเป็นสักขีพยานให้กระผมตลอดไป ตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุครับ และขอให้ผมได้เป็นพระอินทร์และเป็นพระอริยบุคคลขั้นพระโสดาบันขึ้นไปจนถึงพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณตลอดไปตลอดกาล ถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญครับด้วยอานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกรูปในวันนี้ครับสาธุครับ
    ขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่สหัมบดีพรหมท่านลุงใหญ่นายบัญชีท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอรหันต์ทุกพระองค์ทุกขั้นโปรดอนุโมทนาบุญกับกระผมและโปรดเป็นสักขีพยานให้กระผมทุกคำอธิษฐานทุกบุญตลอดไป ตลอดกาลถาวรชั่วนิจนิรันดร ตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ ขอให้ผลบุญทั้งหมดส่งผลให้ผมเจอแต่พระอริยบุคคลขั้นพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ผู้หญิงสวยๆน่ารักๆตลอดไปโดยห่างไกลจากผู้ชายและผู้หญิงพาลอิจฉาริษยาปากร้ายใจเสียตลอดไป ตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ และขอให้ผลบุญทั้งหมดส่งผลให้ผมไม่พบไม่เจอห่างไกลอยู่คนล่ะทางกับคนนินทาว่าร้ายบุคคลอื่น คนพาลหาเรื่องสันดาลหยาบ ขอให้เจอผู้หญิงสวยๆจิตใจดีเป็นพระอริยบุคคลพระโสดาบันขึ้นไปเท่านั้นและขอให้ผมสำเร็จพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์เข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ ตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับและขอให้อานิสงส์ทั้งหมดจงส่งผลให้ผมเป็นพระอินทร์บรรลุพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณทุกขั้นเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้โดยเร็วที่สุดตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ

6. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม

ถาม :
    ที่ผมเคยได้ยินมาว่า สร้างสมเด็จองค์ปฐมชีวิตนี้ไม่ตกนรกแน่นอนจริงหรือเปล่าครับ ?
    ตอบ : ถ้าไม่ทำอนันตริยกรรม คือกรรมหนักไม่สามารถแก้ไขได้ ๕ ประการ ได้แก่ ฆ่าพ่อ ฆ่าแม่ ฆ่าพระอรหันต์ ทำร้ายพระพุทธเจ้าถึงห้อพระโลหิต หรือยุสงฆ์ให้แตกกัน ถ้าไม่ได้ทำกรรมหนัก ๕ อย่างนี้ บุคคลที่ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม พระยายมท่านรับปากว่า จะพยายามประคับประคองกำลังใจให้นึกถึงด้านบุญให้ได้ คนที่ทำบุญนี้จะต้องนึกถึงด้านบุญก่อน

ถาม : นั่นซิครับ ถ้าอย่างนี้ตอนจะตายไม่คิดอะไรก็ .... ?
    ตอบ : ท่านจะบังคับให้คิด ถ้าไม่คิดก็ตีกบาล ..(หัวเราะ).. อย่างไรก็ต้องคิดดีให้ได้ เรื่องอำนาจของเทวดา ของพรหมนั้น การบังคับความคิดของเราเป็นเรื่องที่หมูที่สุดของท่านเลย แต่ว่าท่านเองท่านจะไม่ยุ่งกับเราในสิ่งที่เกินกฎของกรรม เหตุที่ท่านรับปากได้เพราะว่าอานิสงส์ที่เราสร้างนั้นสูงมาก ในเมื่อสูงมาก ท่านก็สามารถช่วยได้หน่อย อย่างไรก็อย่าชั่วมากก็แล้วกัน

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนกันยายน พุทธศักราช ๒๕๔๔

กระดานสนทนาวัดท่าขนุน > ห้องธรรมะพระอาจารย์ > พระครูวิลาศกาญจนธรรม (หลวงพ่อเล็ก สุธมฺมปญฺโญ)

https://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=6496

7. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5

อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม

ถาม
    : ที่หลวงพ่อวัดท่าซุงเคยบอกเอาไว้ว่า อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐมจะเข้าถึงพระนิพพานเร็วมาก ต้องตั้งความปรารถนาด้วยไหมครับ ?
    ตอบ : พูดง่าย ๆ ว่า ถ้าตั้งความปรารถนาไว้ แปลว่ากำลังบารมีของเราอยู่ในระดับปรมัตถบารมีแล้ว คนที่จะใช้อธิษฐานบารมีเป็นต้องอยู่ในระดับอุปบารมีขั้นปลาย หรือปรมัตถบารมีเท่านั้น

อธิษฐานบารมีคือตั้งใจว่า เราทำสิ่งนี้เพื่ออะไร ถ้าหากว่ายังอยู่ในระดับบารมีขั้นต้น ขั้นกลาง บางครั้งอธิษฐานไม่เป็นหรอก ดีไม่ดีเวลาเห็นคนอื่นอธิษฐานยังไปค้านเขาเสียอีก บอกว่าทำแล้วยังอยากได้โน่น อยากได้นี่ ยังโลภอยู่

ถาม
    : อย่างคนที่ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม ด้วยความศรัทธา แต่ว่าไม่ได้อธิษฐานจะเข้าสู่พระนิพพาน..?
    ตอบ : อย่างน้อย ๆ ตัวอานิสงส์พุทธบูชา ก็จะไม่ไปเกิดนอกเขตพระพุทธศาสนาแน่นอน

การที่อยู่ในเขตพระพุทธศาสนา อย่างน้อย ๆ เรื่องทาน ศีล ภาวนาต้องมี เป็นการทำให้บารมีของเขาเข้มข้นเร็วขึ้น ขณะเดียวกันว่า ถ้าหากว่าตั้งใจเอาไว้ ก็จะไปพระนิพพานได้เร็วขึ้น

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนพฤศจิกายน พุทธศักราช ๒๕๔๕

https://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=3811

กระดานสนทนาวัดท่าขนุน > ห้องธรรมะพระอาจารย์ > พระครูวิลาศกาญจนธรรม (หลวงพ่อเล็ก สุธมฺมปญฺโญ)

8. ก็มันเป็นอย่างนั้น

ก็มันเป็นอย่างนั้น สมาชิก

จิตติมา ติ๊บโท๊ะ และครอบครัว ขอร่วมบุญและขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ สาธุๆๆ

ขนาดไฟล์:
      36.1 KB
      เปิดดู:
      59
  9. วิทยามา

วิทยามา Active Member

15 กรกฎาคม 2016
    วันนี้โอนเงินร่วมบุญ

ร่วมซื้อปูนเพื่อสร้างสมเด็จองค์ปฐม 9 องค์
    "
    จำนวน 100 บาทครับ

ข้าพเจ้า นายวิทยา - วิไลวรรณ มาสุปรีดิ์ ขอร่วมบุญ 10 บาท และมารดา ข้าพเจ้า นางจุไรรัตน์ สุริยวงษ์ ขอร่วมบุญ 10 บาทครับ

รวมทั้งหมด 100 บาทครับ

ขอร่วม

ขออธิษธาน ขออุทิศบุญทั้งหมดที่บำเพ็ญมาแล้วนี้ ให้เจ้ากรรมนายเวร ขอชำระหนี้สงส์ ขออุทิศให้ ท่านพระยายมราช ขอท่านพระยายมราช โปรดจงเป็นพยาน ในการบุญการกุศลนี้เทอญ ขอกำลังบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้พำเพ็ญมาแล้วในอเนกชาติ ไม่ว่าจะเป็น ทาน ศีล ภาวนา สร้างพระไตรปิฎก ถวายสังฆทาน ทำบุญตักบาตร จงมารวมกัน ขออุทิศบุญกุศลทั้งหมดนี้ ให้กับเจ้ากรรมนายเวร ให้กับนายนิรยบาลทุกตน ให้กับท่านพระยายมราช ขอให้ท่านพระยายมราชโปรดจงเป็นพยานในการบุญกุศลนี้ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกศ ขออุทิศบุญนี้ให้กับเทวดา เทพยดา ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน 15 ชั้นบาดาล ทั้งแสนโกฏิจักรวาล ขออุทิศบุญนี้ให้กับบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ มนุษย์ทั้งหลาย ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ สัมภเวสี ทั้งหลาย เปรตญาติ ทั้งหลาย ที่เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติ ก็ดี ขออุทิศบุญนี้ให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ขอท่านทั้งหลาย จงอนุโมทนาบุญนี้กับข้าพเจ้า เอาเถิดครับ ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้ทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้สุขขอให้ได้สุขยิ่งๆขึ้นไปเทอญ ขอบุญทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมาแล้วจงตามหนุนส่งให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ สาธุ หากแม้นบารมียังไม่เต็มเพียงใด ขอให้มีสุคติ เป็นที่ไป และได้เกิดในศาสนาพระศรีอาริย์เมตไตร และได้ฟังธรรม สำเร็จมรรคผล ในชาตินั้นด้วยเทอญขึ้นชื่อว่า อับจนเข็ญใจ ไร้ทรัพย์ อับปัญญา คำว่าไม่มี ความจนความไม่มีโชค ความไม่มีลาภ สรรพเคราะห์ สรรพโศก สรรพโรคสรรพภัย ภยันตรายใดๆ วินาศภัยใดๆ ขอสิ่งเหล่านี้ ที่ขึ้นชื่อดังเอ่ยมาแล้วนี้ อย่าพึงมี พึงบังเกิดกับข้าพเจ้าและครอบครัว และทรัพย์สินของข้าพเจ้า และรถยนต์ของข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบจนถึงอนาคตกาลโน้นเทอญ และขอให้ข้าพเจ้า มีสติ ตามคุ้มครองจิตไม่เผลอไผลปรามาสพระรัตนตรัยทุกเมื่อเทอญ

คำว่า ไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ อย่าพึงมีกับข้าพเจ้า และครอบครัวของ ข้าพเจ้า และภรรยา ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป และขอให้กิจการของข้าพเจ้า และภรรยา และมารดา บิดา ของข้าพเจ้า จงปราศจาก อุปสรรค คิดสิ่งใดขอให้สมความมุ่งมั่นปราถนาทุกประการเทอญ สาธุสาธุ สาธุ

10. sindhus

sindhus เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอร่วมซื้อปูนเพื่อสร้างสมเด็จองค์ปฐม 9 องค์
    โอนปัจจัยจำนวน 10 บาท
    เข้าบัญชี ธ.ออมสิน
    วันที่ 22 พฤษภาคม 2563

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

11. pa6986

pa6986 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมด้วยครับ

12. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ขอร่วมบุญซื้อปูนสร้างสมเด็จองค์ปฐม 9 องค์ 10 บาทวันนี้ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญนี้ด้วยครับ สาธุๆๆ

13. ธรา จิวจินดา

ร่วมทำบุญซื้อปูน เพื่อหล่อสมเด็จฯองค์ปฐม 9 องค์ แล้วครับ จำนวน 10 บาท 26 พค 2563 เวลา 11. 37
    ขอบุญกุศลนี้จงได้แก่ นางกิมหงษ์ และ นายกิตติพงศ์ จิวจินดา ด้วยเทอญครับ

ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยครับ

14. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ขอร่วมบุญ 10 บาทสร้างสมเด็จองค์ปฐม9องค์ครับ เเละขออนุโมทน่บุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญนี้ด้วยครับ สาธุๆๆ

15. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอร่วมบุญซื้อปูนเพื่อสร้างสมเด็จองค์ปฐม 9 องค์ จำนวน 300 บาท
    ได้โอนเข้าบัญชีให้แล้วครับ
    อนุโมทนาครับ

16. ธรา จิวจินดา

อนุโมทนา สาธุทุกท่านด้วยครับ
    ร่วมทำบุญซื้อปูน เพื่อหล่อสมเด็จฯองค์ปฐม 9 องค์ แล้วครับ จำนวน 10 บาท 29 พค 2563 เวลา 8. 55

วันนี้วันพระ
    ขอบุญกุศลนี้ จงได้แก่ นางกิมหงษ์ และ นายกิตติพงศ์ จิวจินดา บิดาและมารถาของข้าพเจ้าด้วยเทอญ

17. walanrat

walanrat naga

16 กุมภาพันธ์ 2019
    โอนเมื่อวันที่ 29 พ.ค. 63 เวลา 06:52 น. จำนวน 100 บาท ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่
    -นาคราช-วลัญ ช์รัช -รวี
    -นางสาววลัญช์รัช จรัลวัชร์ชลัช
    -นายรวี อาณานุการ
    -นางสาวปัณฑ์ณัฐ ปมณฑ์พัณณณัฐ
    -นางสาวรัฐนันท์ กิจเปรื่อง
    ที่เหลือให้แก่
    1.นาคราช 2.เจ้ากรรมนายเวร 3.เทวาอารักษ์กาย 4.ผู้ถือบุญถือบาป 5.ศัตรูผู้คิดร้ายกับข้าพเจ้าไม่ว่าชาติไหนๆก็ตาม รู้จักก็ดี ไม่รู้จักก็ดีจำได้ก็ดีจำไม่ได้ก็ดี 6.โรคาพยาธิในร่างกายและเจ้าที่ผู้ตายซับตายซ้อน ณ.ที่บ้านและที่ทำงาน 7.ญาติพี่น้อง 9 ชั่วโคตร ขอให้พบแต่ความดี ไม่มีความทุกข์ คำว่าไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จอย่าพึงมีแก่ข้าพเจ้าและครอบครัว ทุกภพทุกชาติขอให้เกิดมาในตระกูลพ่อแม่มีสัมมาทิฐิ ขอให้มีปัญญาเหมือนพระสาลีบุตร เป็นที่รักของเพื่อนมนุษย์เหมือนพระอานนท์ มีลาภผลเหมือนพระสีวลี เป็นคนดีเหมือนพระองคุลีมาร อายุยืนนานเหมือนพระพากุล

18. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ขอร่วมบุญ10บาทครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญนี้ด้วยครับ สาธุๆๆ

19. pa6986

pa6986 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมด้วยครับ

20. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ขอร่วมบุญ10บาทครับ เเละขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญนี้ด้วยครับ สาธุๆๆ