ร่วมทำบุญ รับพระธาตุ(หน้า5)คงเหลือกองบุญ กลาง 5 ชุด

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ROJKAJORN, 23 มิถุนายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pongdoo

pongdoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ขออนุโมทนาครับ...ที่ให้ความกระจ่าง.....

ขอเป็นกำลังใจในการทำความดีของคุณนะครับ.....

ผมก็มีพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุอยู่จำนวนหนึ่ง
    บางส่วนได้ร่วมบรรจุในพระเจดีย์ธาตุและเศียรพระพุทธรูปหลายๆแห่งในภาคเหนือ...
    มีรูปให้ชมบางส่วนนะครับ..........

:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีครับ ผมเป็นแพทย์อยู่รพ.ชุมชนในจังหวัดลพบุรี มาขอฝากเนื้อฝากตัวครับ ผมเพิ่งเริ่มสนใจธรรมะเมื่อมาเป็นแพทย์ที่ชนบท และมีโอกาสได้สนทนาธรรมกับหลวงพ่อผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
    ได้อ่านเรื่องราวเกี่ยวกับพระธาตุแล้วรู้สึกสนใจเป็นอย่างยิ่ง ไม่ทราบว่าหากต้องการศึกษาเพิ่มเติมจะหาได้ที่ใดบ้างครับ

3. pongdoo

:cool:แนะนำไปที่นี้เลยครับ http://www.relicsofbuddha.com/index.htm
    หรือhttp://www.pratatlanna.com/
    หรือhttp://www.rakpratat.com/

4. ROJKAJORN

ROJKAJORN เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    งามจริงๆครับ ขอโมทนาที่นำภาพดีๆมาให้ทุกท่านได้ชมกันนะครับ และขอเจริญในธรรมะครับ

5. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    ขอบพระคุณครับ แล้วผมจะเข้าไปศึกษาหาความรู้มาประดับปัญญาครับ หูตาจะได้แจ่มใส ผมรบกวนขอคุณ pongdoo เป็นที่อาจารย์ช่วยแนะนำได้ไหมครับ

6. ROJKAJORN

โมทนาด้วยครับ คุณปราโมทย์ ประธานชมรมรักษ์พระธาตุ ก็เป็นคนหนุ่มที่มีบารมีสูงท่านหนึ่ง และมีความตั้งใจดี ถ้ามีโอกาสลองไปคุยดูที่ชมรมน่าจะได้ประโยชน์ครับ ส่วนตัวผมเคยไปมาครั้งหนึ่งหลายปีแล้วครับ

7. ROJKAJORN

พระอรหันตธาตุนิรมิต

ขนาดไฟล์:
      36.2 KB
      เปิดดู:
      73
  8. pongdoo

(||)

อนุโมทนาครับ....ผมมิกล้าเป็นอาจารย์....หรอกครับเป็นกัลยาณมิตร......กัลยาณธรรมดีกว่าครับ...อยากชมรูปพระบรมสารีริกธาตุอีกที่ http://www.palungjit.org/buddhism/gallery/showgallery.php?cat=581 นะครับ ผมก็โพสไว้หลายรูปครับ.......

9. ROJKAJORN

โมทนากับธรรมทานด้วยครับ

10. boonvate

boonvate Active Member

กระผมโอนปัจจัยร่วมทำบุญแล้วครับ จำนวน 1,399.-บาท สำหรับชุดกลางชุดที่ 2 เมื่อเวลา 08.33 น กรุณาจัดส่งมาที่
    นายบุญเวศน์ เรืองช่อ สนง.สรรพากรพื้นที่หนองบัวลำภู
    ศูนย์ราชการจังหวัดหนองบัวลำภู ถ.หนองบัวลำภู - เลย อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู 39000

11. ROJKAJORN

รับทราบครับจะรีบจัดส่งให้พรุ่งนี้นะครับ ขอโมทนา

12. ROJKAJORN

เป็นพระธาตุที่ได้จากถ้ำทางภาคเหนือพร้อมกับพระอรหันตธาตุอื่นๆครับ
    เป็นพระธาตุ ที่ท่านไม่อนุญาต หรือไม่เปิดเผยนามครับให้ทราบครับ หากท่านใดได้ไป มีบารมีแก่ท่านอาจลองอธิษฐานถามท่านดูได้ครับ

ที่สุดแล้วขอให้สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่เตือนจิตให้มองในคุณงามความดี เข้าใจในธรรม เมื่อรู้ก็ขออย่าได้ยึดติด จิตก็จะหลุดพ้นครับ ขอโมทนา

13. ROJKAJORN

เมื่อวานนี้ได้จัดส่งพระธาตุให้คุณสุชาโตเรียบร้อยแล้วครับ ขอโมทนา

14. ROJKAJORN

พระธาตุข้าวบิณฑบาตรพระพุทธเจ้า

ขนาดไฟล์:
      32 KB
      เปิดดู:
      80
  15. ROJKAJORN

ท่านที่ยังไม่ได้รับพระธาตุแรบกวนช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ จะได้ทำการตรวจเช็คให้ ขอบคุณครับ

16. ROJKAJORN

ประวัติพระควัมปติ(1)
    ที่มา หนังสือพระอรหันตธาตุ ในสังฆาชูปถัมภ์ จัดทำโดยคุณทองดี หรรษคุณารมณ์

พระควัมปติ เกิดในวรรณะไวศยะ ในตระกูลเศรษฐีแห่งเมืองพาราณสี แคว้นกาสี เนื่องจากเป็นบุตรเศรษฐี เป็นไปได้ว่าท่านคงมีความเป็นอยู่อย่างสุขสบายสมบูรณ์ทุกประการ มีนางระบำบรรเลงดนตรีขับกล่อมตลอดเวลาเข้านอน
    พระควัมปติเป็นเพื่อนกับพระยสะ เมื่อได้ทราบว่าพระยสะออกบวชจึงมีความเห็นว่าการบวชของพระยสะคงไม่ใช่ต่ำต้อย ธรรมวินัยที่ประพฤติคงไม่ต่ำทราม จีงได้เดินทางพร้อมพระวิมละ พระสุพาหุ พระปุณณชิ ไปหาพระยสะ ณ ป่าอิปตนมฤคทายวัน ด้วยความศรัทธา พระยสะ ได้พาทั้ง4 ท่านเข้าเฝ้าอริยสสัจ 4 ให้ฟังโดยลำดับเมื่อจบพระธรรมเทศนาทั้ง 4 ท่านได้ดวงตาเห็นธรรมสำเร็จเป็นพระโสดาบันครั้งแล้วได้ทูลขอบวช พระพุทธเจ้าทรงบวชให้ด้วยวิธีบวชแบบเอหิภิกขุอุปสัมปทา หลังจากบวชแล้วพระพุทธเจ้ายังคงแสดงธรรมโปรดอยู่เนืองๆ ไม่ช้า พระสาวกทั้ง 4 รูปก็ได้บรรลุอรหัตผล

ขนาดไฟล์:
      52.2 KB
      เปิดดู:
      43
  17. ROJKAJORN

ประวัติพระควัมปติ(2)
    ที่มา หนังสือพระอรหันตธาตุ ในสังฆาชูปถัมภ์ จัดทำโดยคุณทองดี หรรษคุณารมณ์

หลังบรรลุอรหัตผลแล้ว คราวหนึ่งพระควัมปติได้จำพรรษา ณ ป่าอัญชนวันเมืองสาเกตกับพระพุทธเจ้าและพระภิกษุสามเณรจำนวนมาก ปรากฏว่าเสนาสนะไม่พอ พระภิกษุสามเณรที่ไม่ได้เสนาสนะ ต้องพากันไปจำวัดตามหาดทรายชายฝั่งแม่น้ำสรภู ตกเที่ยงคืนเกิดฝนตกน้ำหลากพระเณรต้องหนีน้ำกันจ้าละหวั่น พระพุทธเจ้าจึงทรงใช้พระควัมปติให้ไปใช้ฤทธิ์กั้นสายน้ำช่วยพระเณรที่เดือดร้อนท่านไปตามพุทธบัญชาแล้วใช้ฤทธิ์กั้นสายน้ำไม่ให้ไหลมารบกวนพระเณรอีก พระพุทธเจ้าทรงสรรเสริญท่านว่า

ขนาดไฟล์:
      52.2 KB
      เปิดดู:
      63
  18. สุชาโต

สุชาโต สมาชิกใหม่

10 กรกฎาคม 2008
    ได้รับพระธาตุแล้วครับ ขอบคุณครับและขออนุโมทนาด้วยครับ

19. ROJKAJORN

ขอเจริญในธรรมนะครับ ยินดีที่ได้ร่วมบุญกันครับ

20. ROJKAJORN

ประวัติพระมหากัปปินะ(1)

พระมหากัปปินะ เกิดในวรณะกษัตริย์ ราชตระกูลแห่งเมืองกุกกุฏวดีปัจจันตชนบท มีนามเดิมว่า มหากัปปินะ เมื่อพระราชบิดาสวรรคตแล้วก็ได้รับมุรธภิเษกสมรสกับเจ้าหญิงอโนชาเทวี พระราชธิดาของพระเจ้าสาคละ แห่งแคว้นมัททะ ท่านสนใจในการแสวงหาความรู้ ทุกวันจะส่งราชฑูตออกไปหาข่าวว่ามีผู้รู้ในทิศใดบ้าง
    พระมหากัปปินะตัดสินใจออกบวชทันทีหลังจากได้ทราบจากพ่อค้าชาวเมืองสาวัตถีที่เดินทางมาค้าขายในแคว้นของท่านว่า พระพุทธเจ้า พระธรรม และพระสงฆ์อุบัติขึ้นในโลกแล้ว ท่านทรงสละราชสมบัติ แล้วพาบริวาร 1000 คนเดินทางมุ่งหน้ามาเมืองสาวัตถีเพื่อเฝ้าพระพุทธเจ้า การเดินทางเป็นไปด้วยความยากลำบาก เนื่องด้วยต้องผ่านภูเขาและแม่น้ำจันทภาคา ท่านก็สามารถพาบริวารข้ามได้ด้วยการตั้งจิตอธิษฐานขอให้พื้นน้ำจงแข็งดุจแผ่นดิน ม้าของท่านและบริวารก็สามารถวิ่งไปบนน้ำได้เหมือนวิ่งบนแผ่นดิน พระพุทธเจ้าออกไปรับท่าน ณ โคนต้นพหุปุตตกนิโครธ(ต้นไทร) ริมฝั่งแม่น้ำจันทภาคา พระเจ้าหมหากัปปินะครั้นเข้าไปใกล้พบว่าผู้ที่นั่งเปล่งรัศมีอยู่นั้น คือนักบวชรูปหนึ่งก็ปลงใจเชื่อว่านี่คือพระพุทธเจ้า จึงเกิดปีติจนไม่สามารถควบคุมตัวเองได้ จึงเข้าไปกอดพระบาทถวายบังคมแล้วถอยออกมานั่งเฝ้าอยู่ใกล้ๆ ท่านพร้อมกับบริวารได้ทูลขอบวชหลังจากได้ฟังอนุปุพพิกถาและอริยสัจ 4 จบลง ซึ่งพระพุทธเจ้าก็ทรงบวชให้ด้วยวิธีบวชแบบเอหิภิกขุอุปสัมปทา

ขนาดไฟล์:
      43.1 KB
      เปิดดู:
      56
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2008
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้